ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ขอความเข้าใจ เรื่อง การอ้างถึงมาตรฐานน้ำมันเครื่องที่แจ้งไว้กับผลิตภัณฑ์  (อ่าน 1207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ผม ยังไม่เข้าใจดีพอ เรื่อง การอ้างถึงมาตรฐานน้ำมันเครื่องที่แจ้งไว้กับผลิตภัณฑ์ เช่น API ,ACEA ,Mercedes-Benz ,BMW ,FORD 9ฯ9
1. น้ำมันเครื่องที่ส่งไป ทดสอบและผ่านมาตรฐาน ของ สำนักต่างๆ และได้ ทำการขอ Oil Licensing and Certification และ จะต้องส่งไปให้ตรวจเรื่อยๆ เพิ่อดูคุณภาพ จนกว่าจะถึง License Expiration Date

2. น้ำมันเครื่องที่ส่งไป ทดสอบและผ่านมาตรฐาน ของ สำนักต่างๆ แต่ ไม่ขอ Licensing and Certification คือ ส่งไปทดสอบ ครั้งเดียว เพื่อขอค่าทดสอบที่ได้ หรือ ส่งไปยัง Oil Lab อื่นๆ แล้ว ทดสอบ คล้ายกับ สถาบันทดสอบหลัก แล้วผ่าน สามารถ นำมากล่าวอ้าง บนผลิตภัณฑ์ นั้นๆ ได้เลย หรือ ครับ ??? ตรงนี้ แหละ ที่ ผมไม่ เคลียร์

ขอบคุณ ล่วงหน้า ทุก ความคิดเห็น ครับ  :) :) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
จริงๆ ตรงนี้ผมก็ว่ายังกำกวมอยู่เหมือนกันนะ ...

แต่ที่ผมเข้าใจคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 2 ซะส่วนมาก คือส่งไปทดสอบ พอผ่านก็นำมาแปะข้างกระป๋องเลยว่า มาตราฐาน API xx ประมาณนี้ ...

คือแค่ผ่านมาตราฐาน ไม่ต้องถึงขั้นมีใบเซอร์การันตี .. เมื่อก่อนผมก็ถกเถียงเรื่องน้ำมันเครื่อง ปตท ที่มาตราฐานนำคนอื่นคือ API SN แต่แบรนด์อื่นๆ ยังเป็น API SM อยู่ แต่การใช้งานจริง ปตท คุณภาพห่วยกว่ามาก และสุดท้ายคำตอบคือ ปตทส่งตรวจผ่านมาตราฐาน API SN จริงแต่ไม่ได้มี Certification การันตีแบบข้อ 1

ดังรูปตัวอย่างนี้ จะเห็นว่าที่ผลิตภัณฑ์ของ ปตท จะบอกว่าได้มาตราฐาน API SN แต่จาก เว็ปไซด์ของ API เอง กลับไม่มีเบอร์และน้ำมันเครื่องดังกล่าวอยู่ในลิส  ดังนั้นอาจพูดได้ว่า น้ำมันเครื่องของ ปตท อาจแต่ส่งเทสแล้วผ่านมาตราฐานเท่านั้น และนำชื่อมาใช้ทางการตลาด ...

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Approved by ก็หมายถึงได้รับการรับรองถูกต้องครับ ทดสอบโดยสถาบันที่ออกเครื่องหมายรับรองนั้นๆ

ปตท ได้บางตัว โดยเฉพาะตัวสังเคราะห์แท้ครับ ตัวต่ำราคาถูกไม่ได้ส่งเพราะถ้าส่ง ผมว่าอาจจะแพงขึ้น

หลายยี่ห้อ ที่บอกเองว่าได้มาตรฐานนั้นๆ แต่ไม่ได้ส่งตรวจ ก็เป็นความเชื่อส่วนบุคคลกันไปครับ ดีจริงหรือเปล่าต้องมั่นใจกันเอง ถ้าขายแพงๆแล้วไม่ได้รับรองจากสถาบันระดับโลก จะเลือกเชื่อก็แล้วแต่ครับ