ผู้เขียน หัวข้อ: คัมรี่ไฮบริจท่อเดี่ยวออกซ้าย สามารถใส่ท่อออกคู่ได้มั้ย  (อ่าน 2432 ครั้ง)

ออฟไลน์ harryzeus

• Newbie
  • *
ผมลองถามหลายๆสำนักแต่งรถที่ทำท่อ ก็ยังไม่เจอร้านที่มีของแบบตรงรุ่นเลย ต้องจอดทำเท่านั้น
เลยมีคำถามว่า รถแนวไฮบริจเราไม่ควรจะไปยุ่งกับระบบท่อรึป่าวครับ แต่ร้านก็บอกว่าทำให้ได้นะ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ให้ร้านทำท่อหลอกดีกว่าครับถ้าอยากแต่งสวยนะ

ผมกลัวว่าท่อที่ต่อเพิ่มออกมาจากแล้วเดิมมันจะไปตรงกับตำแหน่งแบต หรือสายไฟที่ด้านบนของตัวถังอะไรแบบนี้ มันอาจจะไม่ดีต่อระบบไฟฟ้าก็ได้

อีกอย่าง ถ้าเครื่องที่เค้าคำนวนมาให้สัมพันธ์​กับมอเตอร์ไฟฟ้า แล้วเกิดมีแรงที่เปลี่ยนแปลงไป ก็อาจส่งผลต่อการคำนวน​ของ ecu และระบบ control​ได้นะครับ​

ออฟไลน์ the kit

ท่อไอเสีย ไม่ได้ไปเกี่ยวอะไรกับ "ระบบไฮบริด"
การที่จะทำ ท่อออกสองข้าง มันไม่ใช่เรื่องใหญ่ มันเป็นเรื่อง "ธรรมดามาก"

ร้านแต่งท่อ เขาสามารถทำให้ได้ทั้งนั้น
สวยไม่สวย ขึ้นอยู่กับความ "เป็นมวย" ของร้านนั้นๆ ด้วย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

แบบนี้รึครับ แค่ปลายท่อทำได้ทุกร้านละครับ  หลังหม้อพักกลางแทบไม่มีผลใด ยกเว้นเรื่องเสียง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ shando

เคยทำทั้งต่อท่อหลอก ทั้งต่อท่อออกจริง
ท่อหลอกจะมีข้อเสียคือถ้าเป็นรถที่ท่อสั่นตอนเครื่องติด จะเห็นว่าสั่นข้างเดียวดูออกว่าเป็นท่อหลอก กับใช้ไปนานๆคราบเขม่าจะติดข้างเดียว แต่ทำง่ายไม่ต้องตัดต่อ
ส่วนท่อคุ่ก็เนียนดีแต่แพงหน่อย ตอนทำต้องเช็คดีๆว่าช่างไม่ได้ตัดแคทไปขาย จริงๆควรเฝ้าไว้เลยตอนทำ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำได้สบายครับ

จะแยกหม้อพักปลาย 2 ใบ เดือนเป็น U หรือ Y ก็ได้ แต่แบบนี้ ถ้าทำไม่ดี รถจะอืดครับ เพราะมันโล่งไป แต่ได้สวย เหมือนรถแต่ง รถซิ่ง รถแรง อาจจะต้องบีดขนาดท่อท่อนหลัง(หลังพักกลาง)ลงอีกหน่อย ถ้าไม่อยากให้อีด

หรือ ใบหม้อพักปลายใบเดียว แต่แยกปลายออก 2 ท่อ เดินใต้สเกิร์ตท้าย ไปออกอีกข้างก็ได้ มองข้างหลัง ก็ 2 ท่อ เหมือนกัน แต่ถ้ายกรถขึ้นจะเห็นเป็นหม้อพักใบเดียว ข้อดีคือ ไม่อืด ไม่โล่ง เพราะ ไอ้เสียออกเท่าเดิม

ออฟไลน์ harryzeus

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ทำได้ครับ ในกลุ่ม camry acv70 มีคนทำเยอะ เสียงเพราะมาก