ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขาย PPV เดือน ตุลาคม 64 : Toyota Fortuner ยืนหนึ่ง ครองแชมป์ 49.8% //  (อ่าน 10245 ครั้ง)

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
อยากให้ขึ้นภาษีจริงๆ   เบื่อพฤติกรรมาการขี่รถประเภทนี้ที่ขับได้ระยำมากครับ
เห็นด้วยล้านเปอร์เซ็นต์ครับ
รถประเภทนี้มันคือสัญลักษณ์ของ
1.ความก้าวร้าว
2.ความเห็นแก่ตัว
3.การไม่เคารพกฎหมาย

รถประเภทนี้มันเลือกเจ้าของครับ คนซื้อไม่มีสิทธิ์เลือกมัน
ผมจะเล่าให้ฟัง มีอยู่วันหนึ่งผมเอาวีโก้ไปเช็คระยะ
ตอนว่างก็เดินไปดูรถในโชว์รูม จังหวะนั้นมีชายคนหนึ่งเดินเข้ามาในโชว์รูมเข้าใจว่ามาดูรถ
ก้าวเข้ามาในโชว์รูมตรงดิ่งไปที่คันนั้นแล้วพูดเสียงดังว่า ตรงไหนใส่ปืนพกได้บ้าง
ว่าแล้วก็เปิดนู่นเปิดนี่ เก๊ะนู้นเก๊ะนี้ พูดจาเสียงดังจนคนในโชว์รูมหันมามองกันหมด
ก็นั่นล่ะครับ รถมันเลือกเจ้าของ
รถรุ่นนี้สร้างความอันตรายต่อทุกคนจริงๆ  ไหนๆรัฐบาลถังแตกแล้วขึ้นภาษีรถประเภทนี้ไปเลยครับ  อย่างน้อยควันดำ  กับกลิ่งข้างทางน่าจะลดลงบ้าง

แทนที่จะโทษรถ ผมว่าโทษนิสัยหรือ(**) ขับรถคนไทยยุคหลังๆ น่าจะดีกว่า   

เห็นแก่ตัวจัดๆ ไม่เกี่ยวกับรถนะผมว่า

ถ้าไม่เหมารวม ผมว่าหลังๆ มันถ่อยไม่ได้ต่างกัน พักหลังๆ เจอ MB ขับถ่อยๆ ก็เยอะไม่แพ้กัน น่าจะอัพมาจาก Fortune อีกที

แต่จริงๆ ก็เจอทั้ง Ecocar Sedan กระบะแต่ง ขับถ่อยๆ บ่อยๆ ทุกวันๆ  ผิดกับสมัยก่อน ขับรถกันเรียบร้อยกว่านี้มาก ขับรถง่าย ผ่อนคลายกว่ากันเยอะ

จิตสำนึกคนไทยมันคุณภาพต่ำลงมาก   คนมันถ่อย มันจะซื้อรถอะไรมันก็ถ่อยครับ

พวก PPV บ้านเราแค่ว่า Fortuner มันขายดี ก็เลยเจอเยอะหน่อย แค่นั้นแหละ

จริงครับ รถมันชั่วเองไม่ได้ คนขับต่างหากที่ชั่วไม่ใช่รถ
แค่ Fortuner มันมีเยอะแค่นั้นเอง แถม ยอดขายสะสม ตั้งแต่ Gen แรก จนถึง วันนี้มันก็เยอะมาก
แต่รถแรงบิดเยอะคันใหญ่ก็เหมือนข้างมองมดแหละครับตัวเองคันใหญ่เท่าบ้านทำให้้ความกลัวอะไรน้อยลงแหละครับแถมยังปล่อยมลพิษเยอะมากอีก

ต่อให้ขึ้นราคาภาษี เป็นสองล้านคิดหรอครับว่า คนจะหยุดซื้อกัน ถ้าเค้าชอบแล้ว 3ล้านก็มีคนซื้อ เพราะยังไงๆ มันก็สวยแล้วก็ดูดีที่สุดในกลุ่มอยู่ดี

ผมว่ามันมีผลต่อเงินคนซื้อนะครับ   บางคนมีงบแค่นี้ก็ช่วยให้การซื้อลดลงบ้างแหละ  แถมรถกลุ่มนี้ปล่อยมลพิษเยอะครับ  บางคันไปตัดนู่นอุดนี่ขับตามตูดทีแทบมองถนนไม่เห็นครับ

มันมีผลแค่เสี้ยวนึงเท่านั้นครับ รถสวยค่อให้แพงเค้าก็ซื้อ
ผมคิดว่าถ้าขึ้นภาษีไปสองล้านห้าสามล้านบาทก็อาจจะทำให้คนซื้อไขว้เขวไป  crossover suv segment. ญี่ปุ่นหรือไปค่ายยุโรปกันนะครับ หรือไปรถ mpv หลายที่นั่ง ไม่มากก็น้อยครับ  แบบที่ d segment ญี่ปุ่นตอนนี้ที่ราคาคาบเกียวกับSUV และพรีเมี่ยมค่ร์ยุโรปครับ

แล้วคุณคิดว่าคนกลุ่มที่จะซื้อ PPV หนีไปซื้อพวก SUV Unibody กันแล้วเค้าจะไม่ขับกร่างหรอครับ ถ้าสันดานคนคนนั้นมันกร่าง จะหนีไปรุ่นไหนเค้าก็ขับกร่างอยู่ดี

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ตรงๆเลยครับ คนๆหนึ่ง ผมเห็นมาระยะหนึ่งล่ะ ทำไมการตั้งตอบกระทู้ ใช้อารมณ์ส่วนตัวมากๆ ตั้งแต่รถไฟฟ้าล่ะ ปกติอ่านผ่านไม่คิด แต่หลังๆมันมากเกิน บางทีเป็นคำด่าด้วยนะ มันทำให้รู้สึกว่า ถ้ามาอ่านเจอความเห็นแบบนี้ จากคนๆนี้ มันคือ การใช้อารมณ์ส่วนตัวตอบ เลื่อนผ่านตายังไงก็เห็นอยู่ดี ไม่ใช่กระทู้เดียว หลายกระทู้เลย พยายามเลี่ยงไม่อ่านนะ แต่ก็เจอเยอะ จนสุดท้าย การเข้ามาอ่านที่นีมันเริ่มไม่สนุก

ออฟไลน์ Magl

ตรงๆเลยครับ คนๆหนึ่ง ผมเห็นมาระยะหนึ่งล่ะ ทำไมการตั้งตอบกระทู้ ใช้อารมณ์ส่วนตัวมากๆ ตั้งแต่รถไฟฟ้าล่ะ ปกติอ่านผ่านไม่คิด แต่หลังๆมันมากเกิน บางทีเป็นคำด่าด้วยนะ มันทำให้รู้สึกว่า ถ้ามาอ่านเจอความเห็นแบบนี้ จากคนๆนี้ มันคือ การใช้อารมณ์ส่วนตัวตอบ เลื่อนผ่านตายังไงก็เห็นอยู่ดี ไม่ใช่กระทู้เดียว หลายกระทู้เลย พยายามเลี่ยงไม่อ่านนะ แต่ก็เจอเยอะ จนสุดท้าย การเข้ามาอ่านที่นีมันเริ่มไม่สนุก
+1 ตอนแรกก็เฉยๆนะ พออ่าน เห้ย อารมณ์ส่วนตัวล้วนๆ ไม่คิดถึงจิตใจคนที่ซื้อไปเลย เหมือนว่าโง่บ้าง พยายามไม่ตอบโต้เหมือนกันครับ คนแบบนี่

ออฟไลน์ Volta

เมื่อก่อนอยากได้ PPV มาก เพราะมันดูหรูหราหมาเห่า จนซื้อ Pajerosport มาขับ แรกๆก็ภูมิใจดีอยู่
ผ่านไป 3-4 ปีเริ่มไม่ค่อยชอบ ช่วงล่างนุ่มย้วย แถมสะท้านสะเทือน คันใหญ่ขับยาก ค่าบำรุงรักษาก็ไม่ใช่ถูกๆ
ปัญหาใหญ่ที่เบื่อๆคือกลิ่นไอเสีย รถเดิมๆไม่อุดไม่แต่งเครื่อง ไอเสียเหม็นมาก เวลาถอยรถเข้าบ้าน กลิ่นไอเสียลอยเข้าไปในบ้านเต็มๆ เวลาเดินไปเอาของท้ายรถต้องกลั้นหายใจ

รถคันต่อไปผมคงไม่มองพวกนี้แล้ว คงหันไปเล่นพวกไฮบริดหรือรถไฟฟ้าเลยดีกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

รำคาญมากกับบางท่าน ที่อคติ แต่ยี้ห้อนี้ ตอนแรก ก็ เฉยๆ แต่ตอนนี้ ชัก รำคาญ จนอยากให้ มีปุ่มบล็อค เพื่อข้ามความคิดเห็นไปเลย  ครับ

ปุ่มบล๊อค... 55โดนใจมากๆครับ ที่เจอบ่อยอีกพวกคือ เกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง เยอะอยู่

ออฟไลน์ deertesla

ผมขอถามอย่างนึงหน่อยสิครับ คิดว่าขึ้นภาษีแพง ๆ จนคนไม่ซื้อ แล้วคิดว่าพฤติกรรมการขับรถต่ำ ๆ แบบนี้ มันจะหายไปไหม? แล้วบริษัทรถเขาผิดอะไรที่ผลิตรถออกมาขาย แล้วต้องมาเจอภาษีสูง ๆ จนขายไม่ได้?

ทำไมไม่คิดให้แก้ที่ต้นเหตุ แก้ตั้งแต่กฎหมาย ผู้บังคับใช้กฎหมาย การสอบใบขับขี่ของทางขนส่ง โรงเรียนสอนขับรถ ล่ะครับ ไม่เคยเห็นข่าวขับ Mercedes-Benz, BMW, Eco-Car ท่อแตก, C-Segment หลักล้าน ทำตัวกร่างกันบ้างหรอครับ พวกนี้เกิดจากสันดานคนทั้งนั้น รถมันมีชีวิตไหม ก็ไม่ แล้วรถมันผิดอะไรครับ ทุกวันนี้ที่เห็นทำตัวกร่างขึ้น ผลก็มาจากการบังคับใช้กฎหมาย และผู้บังคับใช้ ทั้งนั้น เห็นอยู่เรื่อย ๆ ขี่จักรยานยนต์บนทางเท้าเอง จอดรถติดสัญญาณไฟเหยียบทางม้าลายซะเอง ฯลฯ ชาวบ้านก็เลยไม่กลัว ผู้บังคับใช้กฎหมาย มันยังไม่รักษากฎหมาย ยังทำผิดเองเนี่ย ผลก็ทำให้เห็นคนกร่างอยู่ทำวันนี้ไง ต่อให้ขึ้นภาษีมากแค่ไหนนะ สุดท้ายพวกคุณก็ต้องเจอจากรุ่นอื่นอยู่ดี แล้วมันก็จะวนลูบอยู่แบบนี้ เพราะมันเกิดจากสันดานคน ไม่ใช่รถ

หัด คิด วิเคราะห์ แยกแยะ กันให้เป็นกันเถอะครับ อย่าอคติให้มาก
ไม่ได้อคติครับ ผมก็บอกอยู่ผมเบื่อไอ้รถดีเซลที่มันปล่อยควันดำเสียงดังด้วยลองอ่านให้ครบรรับ

รำคาญมากกับบางท่าน ที่อคติ แต่ยี้ห้อนี้ ตอนแรก ก็ เฉยๆ แต่ตอนนี้ ชัก รำคาญ จนอยากให้ มีปุ่มบล็อค เพื่อข้ามความคิดเห็นไปเลย  ครับ
ผมว่าคุุณอคติมากกว่าเหอะ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมขอถามอย่างนึงหน่อยสิครับ คิดว่าขึ้นภาษีแพง ๆ จนคนไม่ซื้อ แล้วคิดว่าพฤติกรรมการขับรถต่ำ ๆ แบบนี้ มันจะหายไปไหม? แล้วบริษัทรถเขาผิดอะไรที่ผลิตรถออกมาขาย แล้วต้องมาเจอภาษีสูง ๆ จนขายไม่ได้?

ทำไมไม่คิดให้แก้ที่ต้นเหตุ แก้ตั้งแต่กฎหมาย ผู้บังคับใช้กฎหมาย การสอบใบขับขี่ของทางขนส่ง โรงเรียนสอนขับรถ ล่ะครับ ไม่เคยเห็นข่าวขับ Mercedes-Benz, BMW, Eco-Car ท่อแตก, C-Segment หลักล้าน ทำตัวกร่างกันบ้างหรอครับ พวกนี้เกิดจากสันดานคนทั้งนั้น รถมันมีชีวิตไหม ก็ไม่ แล้วรถมันผิดอะไรครับ ทุกวันนี้ที่เห็นทำตัวกร่างขึ้น ผลก็มาจากการบังคับใช้กฎหมาย และผู้บังคับใช้ ทั้งนั้น เห็นอยู่เรื่อย ๆ ขี่จักรยานยนต์บนทางเท้าเอง จอดรถติดสัญญาณไฟเหยียบทางม้าลายซะเอง ฯลฯ ชาวบ้านก็เลยไม่กลัว ผู้บังคับใช้กฎหมาย มันยังไม่รักษากฎหมาย ยังทำผิดเองเนี่ย ผลก็ทำให้เห็นคนกร่างอยู่ทำวันนี้ไง ต่อให้ขึ้นภาษีมากแค่ไหนนะ สุดท้ายพวกคุณก็ต้องเจอจากรุ่นอื่นอยู่ดี แล้วมันก็จะวนลูบอยู่แบบนี้ เพราะมันเกิดจากสันดานคน ไม่ใช่รถ

หัด คิด วิเคราะห์ แยกแยะ กันให้เป็นกันเถอะครับ อย่าอคติให้มาก
ไม่ได้อคติครับ ผมก็บอกอยู่ผมเบื่อไอ้รถดีเซลที่มันปล่อยควันดำเสียงดังด้วยลองอ่านให้ครบรรับ

คุณ deertesla สุดยอดครับ
ผมเห็นด้วยกับคุณทุกประการ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เครื่องดีเซลควันดำ จะบอกแบบนั้นก็ไม่ถูกนะ รถออกมาจากโรงงานมันไม่ดำ ไอเสียก็ผ่านมาตรฐาน
โอเคแหละ nox ที่ปล่อยออกมาจากดีเซลมันสูงกว่าเบนซิลแน่นอน และเป็นตัวการหนึ่งที่สร้าง pm2.5 ในประเทศ
แต่ไอที่ควันดำทั้งหลายเนี่ย คือเอาไปแต่ง รถที่ยอดขายสูง อะไหล่แต่งก็เยอะนาม ร้านแต่ง คนจูนที่เชี่ยวชาญมันก็มากขึ้น ตามกันไป เหมือนมอเตอไซต์ กับเด็กแว้น

พอยอดขายสูง โอกาศที่เจอบนถนนมันก็มากกว่า โอกาศจะเจอกลุ่มที่ขับแย่ๆ มันก็สูงกว่า
คงไม่แปลกใจถ้าผมจะบอกว่าผมไม่เคยเห็น terra, leaf, หรือ konigsegg ขับแย่ๆ
เพราะผมเองไม่เคยเจอรถพวกนั้นบนถนนเลยด้วยซ้ำ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีคนขับแย่ ถูกไหมครับ

โอเคแหละ อิมเมจ ภาพลักษณ์ ของรถกลุ่มนี้มันเป็นแบบนี้ผมเข้าใจ แต่จะมาเหมาว่าทุกคันเป็นแบบนี้ มันไม่ใช่

และปรับภาษีมันก็ไม่ใช่ทางแก้ปัญหาหรอกครับ มันแค่เปลี่ยนจาก กระบะแต่ง ppvแต่ง ไปแต่ง d-seg c-seg b-seg แทน
แล้วก็จะเกิดกระความเห็นแบบนี้อีก แค่เปลี่ยนกลุ่มรถ

ส่วนตัวผมคิดว่าปัญหามันเกิดจากคนที่ขาดวินัยรวมถึง ไม่เปิดไฟเลี้ยว เส้นทึบ ปาดทางแยก ขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนด ผิดก็คือผิด
แล้วคนบังคับใช้กฏหมายก็ไม่สามารถ บังคับใช้กฏหมายได้อยากมีประสิทธิภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2022, 10:04:58 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ note88

• Newbie
  • *

ต้องขอโทษด้วยถ้าทำให้ไม่สบายใจ  แต่ว่าเข้ามาหาความรู้ครับ ไม่ได้มาหาเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2022, 09:29:59 โดย note88 »

ออฟไลน์ deertesla

คุณ deertesla สุดยอดครับ
ผมเห็นด้วยกับคุณทุกประการ
ผมพูดดีๆถึงเรื่องรถแต่คนบางคนทำมาหงุดหงิดวีนใส่แบบอคติผมเห็นแล้วต้องขอต่อว่าคืนบ้าวงครับ

เครื่องดีเซลควันดำ จะบอกแบบนั้นก็ไม่ถูกนะ รถออกมาจากโรงงานมันไม่ดำ ไอเสียก็ผ่านมาตรฐาน
โอเคแหละ nox ที่ปล่อยออกมาจากดีเซลมันสูงกว่าเบนซิลแน่นอน และเป็นตัวการหนึ่งที่สร้าง pm2.5 ในประเทศ
แต่ไอที่ควันดำทั้งหลายเนี่ย คือเอาไปแต่ง รถที่ยอดขายสูง อะไหล่แต่งก็เยอะนาม ร้านแต่ง คนจูนที่เชี่ยวชาญมันก็มากขึ้น ตามกันไป เหมือนมอเตอไซต์ กับเด็กแว้น

พอยอดขายสูง โอกาศที่เจอบนถนนมันก็มากกว่า โอกาศจะเจอกลุ่มที่ขับแย่ๆ มันก็สูงกว่า
คงไม่แปลกใจถ้าผมจะบอกว่าผมไม่เคยเห็น terra, leaf, หรือ konigsegg ขับแย่ๆ
เพราะผมเองไม่เคยเจอรถพวกนั้นบนถนนเลยด้วยซ้ำ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีคนขับแย่ ถูกไหมครับ

โอเคแหละ อิมเมจ ภาพลักษณ์ ของรถกลุ่มนี้มันเป็นแบบนี้ผมเข้าใจ แต่จะมาเหมาว่าทุกคันเป็นแบบนี้ มันไม่ใช่

และปรับภาษีมันก็ไม่ใช่ทางแก้ปัญหาหรอกครับ มันแค่เปลี่ยนจาก กระบะแต่ง ppvแต่ง ไปแต่ง d-seg c-seg b-seg แทน
แล้วก็จะเกิดกระความเห็นแบบนี้อีก แค่เปลี่ยนกลุ่มรถ

ส่วนตัวผมคิดว่าปัญหามันเกิดจากคนที่ขาดวินัยรวมถึง ไม่เปิดไฟเลี้ยว เส้นทึบ ปาดทางแยก ขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนด ผิดก็คือผิด
แล้วคนบังคับใช้กฏหมายก็ไม่สามารถ บังคับใช้กฏหมายได้อยากมีประสิทธิภาพ

ผมเห็นด้วยครับ   แต่ขอให้ปริมาณการใ้ช้รถดีเซลรถลดลง ให้อบชยู่ในภาคขนส่ง  ขนสิค้า  ผมว่ามันดีต่อสิ่งแวดล้อมแน่ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

อยากให้ขึ้นภาษีจริงๆ   เบื่อพฤติกรรมาการขี่รถประเภทนี้ที่ขับได้ระยำมากครับ

เห็นด้วยครับ ลองดู eco sticker ของ Fortuner กับ Innova Crysta ซึ่งทั้งสองเป็นรถ IMV-2 เหมือนกัน พื้นฐานกระบะเหมือนกัน รถดีเซลปล่อย CO2 ไม่เกิน 200 เหมือนกัน แต่ภาษีสรรพสามืตต่างกัน 10% (For 20% , Innova crysta 30%) มันหมายความว่าไงกัน (คันนึงบอกเป็นกระบะดัดแปลง อีกคันบอกเป็นรถยนต์นั่ง งงกับตรรกกะนี้จริงๆ)

http://www.car.go.th//api/render/tagImageEcoA4grayCT/8be54965700b4aa287d72394ce63a87f
http://www.car.go.th//api/render/tagImageEcoA4grayCT/103ecef30ca14dafbef3a77f69610c0c

ดูตรงวงเล็บหลังราคาจำหน่ายนะครับ