ผู้เขียน หัวข้อ: [ขออนุญาตนอกเรื่องครับ]สอบถามเกี่ยวกับโน้ตบุ๊ค  (อ่าน 7300 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
พอดีมีงบค่อนข้างจำกัดเลยสนใจตัวนี้อ่ะครับ
Lenovo G460/i5450M+G310M
ราคา 23,900 บาท
ช่วยดูสเปคให้หน่อยครับว่าพอไหวมั้ย
ผมอาจจะมีใช้ทำโปรเจคภาษาซี,Solid work,เล่นเกม [Warcraft,GRID]

แล้วก็อยากถามว่า i3 กับ i5 ต่างกันมากมั้ยครับ?

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ความแตกต่างก็ i3 เป็น Dual core ส่วน i5 นั้น จะคล้ายกับรุ่นท็อปอย่าง i7 ที่มี 4 Core และเพิ่มฟังก์ชั่น Turbo Boots เรียกความเร็วเพิ่มได้ และขยายตัวเองให้เป็นการทำงาน 8 Core ได้ และมีผลต่อการประหยัดไฟและการทำงานที่ราบรื่นกว่า

ปล Lenovo รุ่นนี้จัดว่าคุ้มมากครับในสเปคและราคา
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
คุ้มครับน้องเก่ง จัดไปเลย ของ lenovo เค้าจัด spec คุ้มราคาอยู่แล้วครับ อีกอย่างเกมที่น้องเก่งเล่น ถือว่าใช้กราฟฟิก ไม่เท่าไหร่เลย

ปล. ตอนนี้ Dot A มันไปเวอร์ไหนแล้วอะครับ พี่ไม่ได้เล่นเป็นปีแล้ว -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• ฅ.ฅนรักรถ
ความแตกต่างก็ i3 เป็น Dual core ส่วน i5 นั้น จะคล้ายกับรุ่นท็อปอย่าง i7 ที่มี 4 Core และเพิ่มฟังก์ชั่น Turbo Boots เรียกความเร็วเพิ่มได้ และขยายตัวเองให้เป็นการทำงาน 8 Core ได้ และมีผลต่อการประหยัดไฟและการทำงานที่ราบรื่นกว่า

ปล Lenovo รุ่นนี้จัดว่าคุ้มมากครับในสเปคและราคา
แล้วถ้าเทียบกับ AMD จะเทียบได้กับตัวไหนครับ?
คุ้มครับน้องเก่ง จัดไปเลย ของ lenovo เค้าจัด spec คุ้มราคาอยู่แล้วครับ อีกอย่างเกมที่น้องเก่งเล่น ถือว่าใช้กราฟฟิก ไม่เท่าไหร่เลย

ปล. ตอนนี้ Dot A มันไปเวอร์ไหนแล้วอะครับ พี่ไม่ได้เล่นเป็นปีแล้ว -*-
6.69b แล้วครับพี่เป้ ^_^

keanetona

• บุคคลทั่วไป

i7 มีทั้ง 2core และ 4core ครับ core i7620M จะเป็น 2core 4thread แต่ core i7 720QM จะเป็น 4core 8thread ครับ

อย่าลืมเมียงมอง
http://www.notebookspec.com/notebook/3049-ASUS+K42JV-VX057D.html
http://www.notebookspec.com/notebook/3153-Acer+Aspire+5745G-372G64Mnks:C006.html
http://www.notebookspec.com/notebook/3048-ASUS+K52JC-EX273D.html
http://www.notebookspec.com/notebook/3210-Aspire+4741G-5462G64MN.html
ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

แล้วถ้าเทียบกับ AMD จะเทียบได้กับตัวไหนครับ?

6.69b แล้วครับพี่เป้ ^_^

ป๊าดโธะ ล่าสุดที่พี่เล่น มัน 6.54 เองอ่ะ -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Satanic za'

อะไรก็ได้ครับ ยกเว้น HP เจ็บแสบมาก

ซื้อมา 45000 ใช้มาปีเดียว พอหมดประกันปุ๊บ ซ่อมปั๊บ ซ่อมมา 3 รอบแล้ว รอบละ 4 พัน (ถ้าเข้าศูนย์ก็รอบละ หมื่น3)

ออฟไลน์ TnP_PKt

ประมาณ 3 เดือนที่แล้วม้ังครับ ซื้อ acer 4740G core i5 เหมื่อนกันการ์ดแยก nvidia ด้วยคร้าบ นี่คร้าบ spec
Intel® Core i5-430M (2.26GHz, 3MB L2 cache)
Mobile Intel® HM55 Express Chipset
Genuine Windows® 7 Home Premium 64-bit
2GB DDR3-1066 (Max 4GB)
500GB HDD (5400rpm), Weight 2.3kg.
DVD-SuperMulti Double Layer Drive
Integrated Bluetooth 2.1+EDR, 10/100/1000Mbps LAN
14” HD (1366 x 768 pixel)Acer CineCrystal LED-backlit TFT LCD 16:9 aspect ratio
NVIDIA® GeForce® 310M with up to 1279 MB  TurboCache™
Acer InviLink™ Nplify™ 802.11b/g/n Wi-Fi CERTIFIED™
Dolby Home Theater Audio
Acer CrystalEyes Webcam
Acer Bio-Protection fingerprint reader
HDMI™ port with HDCP support
รู้สึกตอนซื้อ 24000 นะไม่แน่ใจละ

ออฟไลน์ 6162002

เป็น 8Thread ครับ ไม่ใช่8 Core ความหมายต่างกันพอสมควร
ฟังก์ชัน Turbo Boots ให้ผลแค่บางกรณีครับ เพราะมันปิดคอร์อื่น เพื่อไปเร่งคอร์ที่เหลือ
ดังนั้นถ้าถามว่าต่างกันมากไหม ก็ต่างสำหรับบางแอพบางเกมเฉยๆครับ บางคนก็มองว่าไม่คุ้ม

ถ้าเทียบกับ AMD ก็จะมีตัว Phenom4คอร์ที่กำลังจะวางตลาดครับ  ตัว3คอร์ก็มี แต่สู้ i5 ไม่ได้

ผมว่าตัวของจขกท. สเปคอยู่ในระดับค่อนข้างคุ้ม แต่ยังสู้ Acer Asus บางรุ่นไม่ได้ครับ เพราะราคานี้ ถ้าไม่รังเกียจAcer จะได้ GT420M หรือไม่ก็ HD 5650 ครับ รวมถึง USB 3.0 ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

Lenovo G460/i5450M+G310M คุ้มแล้วครับ สำหรับราคานี้

• ฅ.ฅนรักรถ
คือผมก็เลือกไม่ค่อยเก่งน่ะครับ
รบกวนให้พี่ๆช่วยเลือกให้หน่อยได้มั้ยครับ ขอราคาไม่เกิน 25,000 บาท(รวม VAT)
ยี่ห้อที่เล็งไว้ก็มี
1.Lenovo
2.Asus
3.Dell(ราคาคงเกิน -*-)
4.Acer
ใช้ทำ Solidwork,Photoshop เ่ล่น Warcraft,GRID
แล้วการ์ดจอแยกจำเป็นมั้ยครับ?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมเลือก Lenovo

แต่ไม่เอา HP กับ Compaq เด็ดขาด

การ render ภาพมี การ์ดจอแยก จะดีกว่ามากเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

จากงานที่ว่ามา การ์ดจอแยกค่อนข้างจำเป็นครับ รวมถึง ฮาร์ดดิส ด้วย
Dell ก็ไม่ได้แพงเกินเอื้อมหรอกครับ น่าซื้อกว่า Hp Compaq มากมายด้วยซ้ำ สเปคก็ไม่ได้ห่วยกว่าSamsung Lenovo มากครับ
แต่งบ 25000เลยผมว่า G310 มันห่วยไปครับ
ถ้าเอาสเปคคุ้มที่สุด ณ เวลานี้ก็ต้องเป็น Acer ครับ ออกรุ่นใหม่ๆมาเยอะ จอ15นิ้ว กับ การ์ดจอ GT420M แต่ถ้าไม่ชอบ ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้แย่ แต่การ์ดจอที่ดีที่สุดสำหรับราคาระดับนี้ ยังเป็น ATI HD5650 ไม่ใช่ ตัว GT420M แต่อย่างใดครับ
สำหรับ Asus จะมีรุ่น ที่ได้ ฮาร์ดดิส 7200rpm
สำหรับ Samsung จะมีรุ่นที่ได้ USB 3.0
สำหรับ Lenovo ยังไม่มีอะไรเท่าไร แต่ปัญหาความร้อนในรุ่นเก่าๆก็แก้ไขแล้วความคุ้มค่าก็กลางๆ

งาน Commart ใกล้เข้ามาแล้ว เลือกให้ตอนนี้ ราคาที่อ้างอิงจากเว็บ ไปซื้อจริงอาจจะคลาดเคลื่อนได้เป็นพัน เพราะงั้นผมแนะนำว่า
จขกท. ไปงานแล้ว ใน4-5ยี่ห้อนี้ ลองเลือกดูได้เลยครับ สเปคไม่ทิ้งกันมาก ตัวเครื่องต่างกันพอสมควร
จะแนะนำให้ก็ไม่รู้ว่า ชอบแบบ เงาๆสวยๆ หรือแบบด้านๆหรูๆ สเปคดีแต่รูปร่าง บอดี้ไม่โดน ใช้ก็คงไม่รู้สึกดีเท่าไร
แต่งานของ จขกท. ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ในระดับ 25k ตอบสนองได้แน่นอนครับ (ยกเว้น Sony Mac อาจรวมถึงHp)
ยังไง ลองนึกๆดูำก่อนดีกว่าครับว่าเน้นอย่างอื่นรึเปล่า พกพาบ่อยไหม ต้องการแบตที่อยู่ได้นานรึเปล่า อยากได้จอ 14หรือ15 (สำหรับเล่นดอท) หรือจะต่อออกจอนอก อยากได้เงาหรือด้าน ใช้อุปกรณ์ต่อพ่วง พวก HDD Flash Drive ชาจแบตมือถือจากโน๊ตบุ๊ค มากแค่ไหนครับ จะแนะนำได้ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ 0%

ส่วนตัวเชียร์พวก dell มาตลอด

จนเพื่อนใช้ตัว inspiron จอ 14 i5

ใช้ได้ประมาณสองเดือน hdd พัง บอร์ด พัง

ตอนนี้ส่งเคลมกันอยู่

ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ได้ยินมาว่าเป็นกันหลายตัว

แถมบางตัวมีไฟรั่วอีกต่างหาก

ไม่แนะนำ acer กับ msi

len0vo ดูน่าคบหาครับผม

• ฅ.ฅนรักรถ
จะแนะนำให้ก็ไม่รู้ว่า ชอบแบบ เงาๆสวยๆ หรือแบบด้านๆหรูๆ สเปคดีแต่รูปร่าง บอดี้ไม่โดน ใช้ก็คงไม่รู้สึกดีเท่าไร
แต่งานของ จขกท. ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ในระดับ 25k ตอบสนองได้แน่นอนครับ (ยกเว้น Sony Mac อาจรวมถึงHp)
ยังไง ลองนึกๆดูำก่อนดีกว่าครับว่าเน้นอย่างอื่นรึเปล่า พกพาบ่อยไหม ต้องการแบตที่อยู่ได้นานรึเปล่า อยากได้จอ 14หรือ15 (สำหรับเล่นดอท) หรือจะต่อออกจอนอก อยากได้เงาหรือด้าน ใช้อุปกรณ์ต่อพ่วง พวก HDD Flash Drive ชาจแบตมือถือจากโน๊ตบุ๊ค มากแค่ไหนครับ จะแนะนำได้ง่ายกว่าครับ

1.แบบเงา ด้าน หรู ไม่หรู ได้หมดครับ
2.พกพาไม่ค่อยบ่อยครับ
3.แบตขอราวๆ 2-3 ชม.ครับ
4.จอเท่าไหร่ก็ได้ครับ
5.อาจจะมีเสียบ Flashdrive,เสียบมือถือ บ่อยๆครับ
ที่ไม่ค่อยอยากเลือก Acer เพราะกลัวความร้อนน่ะครับ

จนเพื่อนใช้ตัว inspiron จอ 14 i5

ใช้ได้ประมาณสองเดือน hdd พัง บอร์ด พัง

ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ได้ยินมาว่าเป็นกันหลายตัว

เป็นการใช้งานส่วนบุคคลมากกว่าครับ HDD ก็ไม่ใช่ของเดลอยู่แล้ว อาจจะมาจากปัญหาไฟฟ้าก็ได้ เพราะเพื่อนผมใช้ Dell จนบัดนี้ยังดีอยู่เลย แต่ถ้าDell รุ่นถูกๆ จะห่วยจริงครับ
ส่วนmsi ตัวถูกๆ จะเป้นแบบเงา เป็นรอยสกปรกง่าย ไม่ค่อยน่าคบ แต่ถ้าตัวGX GT ถึงจะน่าใช้ครับ
Lenovo G460 ไม่มีจุดเด่นอะไร อยู่กลางๆ
ซื้อช่วงนี้ อย่างน้อยถ้าจะเล่น Nvidia ก็ GT335mขึ้นไป ที่มี Optimus ไปเลยครับ ต่ำกว่านี้มันกำลังจะล้าหลังแล้วครับ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
แนะนำ dell ครับ บริการหลังการขาย ดีกว่า hp เยอะเลยครับ

แต่ถ้าอยากได้ dell ราคา ดี ๆ หน่อยต้องเข้าไปดูที่ เว็บ thaidellclub อ่ะครับ

แล้วลองดูตามเค้าจัด spec ไว้อ่ะครับ จะได้ราคาที่ค่อนข้างคุ้มอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

1.แบบเงา ด้าน หรู ไม่หรู ได้หมดครับ
2.พกพาไม่ค่อยบ่อยครับ
3.แบตขอราวๆ 2-3 ชม.ครับ
4.จอเท่าไหร่ก็ได้ครับ
5.อาจจะมีเสียบ Flashdrive,เสียบมือถือ บ่อยๆครับ
ที่ไม่ค่อยอยากเลือก Acer เพราะกลัวความร้อนน่ะครับ

จากที่ว่ามานี่ ตอบสนองได้ทุกรุ่นเลยครับหุหุ ส่วนความร้อนของ Acer ตอนนี้คงไม่ต้องกลัวครับ เพราะผมพาน้องไปซื้อมา ตัว4745g ไม่ได้ปิดมา3วันแล้ว ดอทไป เปิดเว็บ(เว็บนี้) เป็นสิบ ลองรันFull load ต่อกันแล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆครับ(วินโด7)
แต่ถ้ากังวลก็ไม่เป็นไร
ไม่รู้ว่าจขกท. ไม่ชอบ Samsung รึเปล่า อยากให้ลองดูตัว Samsung RF408-S03TH จะมี USB 3.0 ชาจไฟได้แม้จะปิดเครื่องไปแล้วด้วยครับ
http://www.notebookspec.com/notebook/3251-Samsung-RF408-S03TH.html

ถ้าจะเล่นLenovo เป็นไปได้อยากให้ข้ามไปรุ่น IdeaPad Y460/i5 450M+HD 5650 เลยซื้อในงานคอมมาต คิดว่าไม่น่าจะเกินงบมากครับ
http://www.notebookspec.com/notebook/3014-Lenovo+IdeaPad+Y460:i5+450M+HD+5650.html

ถ้า Asus ตัวASUS K42JV-VX057D ราคาลดซะงั้น ผมเพิ่งพาเพื่อนไปซื้อมา 25kเมื่อเดือนกว่าๆ ได้GT335M บอดี้เป็นแบบด้าน ทนทานดีมี Optimus
http://www.notebookspec.com/notebook/3049-ASUS+K42JV-VX057D.html

ถ้าDellนี่มีให้เลือกเยอะครับ หลายๆรุ่นจะมีให้เลือกแบบมี วินโดกับไม่มี ราคาต่างกันราว2พัน เอาไปเพิ่มสเปคได้อีกพอสมควร สเปคจะด้อยกว่า Lenovo นิดหน่อย(นิดจริงๆ) แต่มีตัวเลือก สีสันเยอะ บอดี้ก็แข็งแรงดีครับ
ส่วนAcer มีให้เลือกไม่หวาดไม่ไหว แนะนำให้ไปดูตัวจริงที่ร้านก่อนครับ สวยใช้ได้เลย มี Optimusเช่นกัน ได้ความสดใหม่
กับความคุ้มค่า ถ้าชอบสเปคกับรูปทรงแต่กลัวเรื่องความร้อนก็หาพัดลมดีๆซักตัวก็เอาอยู่แน่นอนครับ(เพราะว่าไม่ค่อยได้พกไปไหนอยู่แล้ว)

ซื้อโน๊ตบุ๊คช่วงนี้ งบประมาณ 25000นี่เป็นงบที่จะได้ความคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ ตัวเลือกก็มีเยอะ ไม่จำเป็นต้องซื้อแพงก็ตอบสนองความต้องการได้ เพราะงั้นแต่ละยี่ห้อก็ทำแข่งๆกันเยอะ ลองไปฟังข้อเสนอ การรับประกันประกอบด้วยก็ดีครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
Asus ตัวASUS K42JV-VX057D

จากที่ดูก็ชอบตัวนี้นะครับ แต่ HDD 5400RPM ผมกลัวว่า Cpu เร็วแต่ HDD ช้า มันจะพาลให้เครื่องช้าไปด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ patzahut

จากงานที่ว่ามา การ์ดจอแยกค่อนข้างจำเป็นครับ รวมถึง ฮาร์ดดิส ด้วย
Dell ก็ไม่ได้แพงเกินเอื้อมหรอกครับ น่าซื้อกว่า Hp Compaq มากมายด้วยซ้ำ สเปคก็ไม่ได้ห่วยกว่าSamsung Lenovo มากครับ
แต่งบ 25000เลยผมว่า G310 มันห่วยไปครับ
ถ้าเอาสเปคคุ้มที่สุด ณ เวลานี้ก็ต้องเป็น Acer ครับ ออกรุ่นใหม่ๆมาเยอะ จอ15นิ้ว กับ การ์ดจอ GT420M แต่ถ้าไม่ชอบ ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้แย่ แต่การ์ดจอที่ดีที่สุดสำหรับราคาระดับนี้ ยังเป็น ATI HD5650 ไม่ใช่ ตัว GT420M แต่อย่างใดครับ
สำหรับ Asus จะมีรุ่น ที่ได้ ฮาร์ดดิส 7200rpm
สำหรับ Samsung จะมีรุ่นที่ได้ USB 3.0
สำหรับ Lenovo ยังไม่มีอะไรเท่าไร แต่ปัญหาความร้อนในรุ่นเก่าๆก็แก้ไขแล้วความคุ้มค่าก็กลางๆ

งาน Commart ใกล้เข้ามาแล้ว เลือกให้ตอนนี้ ราคาที่อ้างอิงจากเว็บ ไปซื้อจริงอาจจะคลาดเคลื่อนได้เป็นพัน เพราะงั้นผมแนะนำว่า
จขกท. ไปงานแล้ว ใน4-5ยี่ห้อนี้ ลองเลือกดูได้เลยครับ สเปคไม่ทิ้งกันมาก ตัวเครื่องต่างกันพอสมควร

+1 ครับ

ผมว่าสิ่งที่ทำให้ยืดหยุ่นในการใช้งาน คือ การ์จอนะครับ

CPU รุ่น ต่ำซัก i3 ความเร็วมันไม่หนีกับ i7 เท่าไหร่เลยครับ   ถือว่ายังพอสู้ได้อยู่บ้าง ไม่ถึงกับเต่าแบบยุคพระจ้าวเหา

แต่การ์จอนี่สิครับ  ราคา up ไปนิเดียว ความแรงไปไกลกว่ากันมาก       

ถ้าเล่นเกมส์  ความสำคัญของการ์ดจอ : Speed CPU = 70:30 นะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Asus ตัวASUS K42JV-VX057D

จากที่ดูก็ชอบตัวนี้นะครับ แต่ HDD 5400RPM ผมกลัวว่า Cpu เร็วแต่ HDD ช้า มันจะพาลให้เครื่องช้าไปด้วยน่ะครับ

ปกติแล้ว HDD โน้ตบุ้คจะเป็นแบบ 5400รอบครับ แบบ 7200รอบมีน้อยรุ่น

acer ไม่เหมือนยุคโบราณที่เปราะไม่ทนทานแล้วครับ โน้ตบุ้คที่บริษัทผมใช้ก็ acer เกือบทั้งหมด (ของผมก็ acer 5943) และ นอกจากเครื่องเดียวที่มี defect เครื่องอื่นๆใช้งานได้ปกติดี แต่ dell ของบริษัทผมทุกเครื่องตอนนี้เป็นซากไปแล้ว เพราะเสียซ่อมไม่ได้ ทั้งๆที่อายุแค่3ปี ส่วน MSI เมนบอร์ด PC ได้ยินข่าวลือมาว่าเคลมจนตัวแทนเจ๊งไปเจ้านึง

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
พอดีมีงบค่อนข้างจำกัดเลยสนใจตัวนี้อ่ะครับ
Lenovo G460/i5450M+G310M
ราคา 23,900 บาท
ช่วยดูสเปคให้หน่อยครับว่าพอไหวมั้ย
ผมอาจจะมีใช้ทำโปรเจคภาษาซี,Solid work,เล่นเกม [Warcraft,GRID]

แล้วก็อยากถามว่า i3 กับ i5 ต่างกันมากมั้ยครับ?

ตอนแรกผมก็จะไปซื้อรุ่นเหมือนกันครับ spec ok แต่ผมว่าวัสดุที่ประกอบมันพลาสติกแบบไม่ค่อยดีอะครับ คีย์บอร์ดก็ดูโบราณ โดยรวมก๊อกแก๊ะมากๆๆ
สุดท้ายเลยซื้อ samsung spec คล้ายๆ กัน แต่ถูกกว่า 1000 กว่าบาท แต่ได้วัสดุที่ดีเลยละ ตัวเครื่องไม่ใช้พลาสติก และประกอบได้ดีเชียว (อันที่จริงก็กลัวมันจะไม่ค่อยทน เพราะ samsung พึ่งมาทำตลาด nb แต่ใช้มา 3 เดือนกว่า มันยังไม่เกเรครับ)

• ฅ.ฅนรักรถ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ
ตอนนี้ก็เล็งเหลือแค่ 2 รุ่นแล้วครับ
http://www.notebookspec.com/notebook/3143-ASUS+A42JV-VX072D.html
ว่าจะลองไปดูในงานคอมต้นเดือนนี้ครับ