ผู้เขียน หัวข้อ: ฟร้อน Android รุ่นไหนเสียงดีบ้างครับ  (อ่าน 2842 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ฟร้อน Android รุ่นไหนเสียงดีบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 10:04:51 »
เดิมผมใช้ฟร้อน Pioneer 2 din รุ่นเก่า ระบบเดิมๆ ลำโพงเดิมไม่ได้มีแอมป์เพิ่มอะไร เสียงก็ดีประมาณนึง จากนั้นเปลี่ยนมาใช้ฟร้อนแอนดรอย คุณภาพเสียงด้อยลงชัดเจนไม่ว่าจะปรับยังไงก็ตาม แต่ก็ทนใช้มาเพราะไม่อยากเสียตังค์อีกรอบ พอเวลาผ่านมาหลายปี ฟร้อนแอนดรอยที่ว่า หลายแอปเริ่มใช้ไม่ได้ละเพราะเป็นเวอร์ชั่นเก่า จึงคิดจะเปลี่ยนฟร้อน ซึ่งลองเทียบฝั่งแอนดรอยกับฝั่งญี่ปุ่นแล้ว ฟร้อนแอนดรอยจะมีอรรถประโยชน์ดีกว่า แต่ก็ยังเป็นห่วงเรื่องคุณภาพเสียง จึงอยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าฟร้อนแอนดรอยตัวไหนเสียงดีบ้าง เอาแค่พอๆกับแบรนด์ญี่ปุ่นก็พอ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: ฟร้อน Android รุ่นไหนเสียงดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 19:57:08 »
ส่วนตัวผมใช้ alpha XXXX แต่ตัวเองไม่ใช่คนเน้นเครื่องเสียงอะไร

พวก brand อย่าง pioneer ก็มีทำที่ป็น android นะครับ เผื่อจะเสียงดีกว่า แต่สเปคโดยรวมเทียบพวกเจ้าเล็กๆ ไม่ได้

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ yodmanoot

Re: ฟร้อน Android รุ่นไหนเสียงดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2022, 21:54:48 »
นึกถึง pioneer SDA-835TAB

แต่ ram 2 GB กลัวจะอืดเหลือเกินแถมราคาก็ไปไกล

ถ้าเน้นเสียงติดแอมป์ดีกว่า เอาเสียง pre out จากฟร้อนแอนดรอยจีนเครื่องใหม่ก็ได้ เข้าแอมป์+เปลี่ยนลำโพงที่ติดรถมา เสียงดีขึ้นแน่นอน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 08:44:20 »
ผมเปลี่ยนจอร้านแถวแยกเทพารักษ์
cpu ts10 ram6 rom 128 + กล้องมองหลัง รวม 11500 บาท
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าอีกตัว
แล้วมาแดมป์ประตูคู่หน้า เอาทวิสเตอร์ขึ้นเสาเอ
เสียงก็ดีประมาณนึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 16:15:23 โดย JinHo »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 15:04:50 »
เอาจริงๆ ผมว่า pioneer นี่เสียงดีกว่าฟร้อนเดิมติดรถแน่ๆครับ ต่อให้ฟร้อนเดิมมี pioneer เป็น OEM ให้ก็ตาม
คันที่บ้านเมื่อก่อนเคยเอาไปติดมาเสียงดีขึ้นจมแถมปรับ EQ ได้ละเอียดอีก
ปล. ผมซื้อรุ่นทั่วไปนะหมื่นต้นๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 15:51:51 »
ผมใช้ alpha xxxxx อยู่ครับ

ข้อดี : สามารถปรับ EQ 30 ช่องได้ จนทำให้ลำโพงติดรถสามารถสร้างเบสที่คล้ายๆ ตู้เบสทรงลึก คือ นุ่มเหมือนมีเสียงลมออกมา

ข้อเสีย : เอาเป็นเพลงที่มาจากแหล่งเดียวกันนะครับเช่น youtube หรือ joox

Volumn ของเสียงมันไม่ถี่ครับ ออกแนวห่างๆซึ่งเมื่อเทียบกับ front ที่เป็นแบรนด์แล้ว มันห่างกว่าเยอะมาก

เช่นเมื่อผมฟังเบอร์ 12 เวลาลดเสียงลงมาที่ 11 และ 10 มันจะหาย หรือเวลาจะเพิ่มแบบว่าอีกนิด ก็ไม่ได้เท่าที่ควร(แต่บางแหล่งเช่น dvd หรือ cd หรือ sd ก็จะละเอียดขึ้น)​

และ eq ที่เซ็ทไว้พอดีที่ช่วง volumn 12 เมื่อลด หรือเพิ่ม ซัก 2 เบอร์ บางย่านความถีของเสียงเบสที่ผมชอบ ก็จะหายไปบ้าง

กล่าวง่ายๆคือ เมื่อปรับจนเจอที่ชอบแล้ว ก็จะหลงรักเลย แทบไม่อยากลงจากรถหรือไปนั่งรถคันอื่นเลย แต่ถ้าลดเสียงหรือเพิ่มเสียงแล้วต้องปรับใหม่ มันก็ไม่สะดวก

ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 21:32:55 »
ถ้าจะเน้นคุณภาพจริง ๆ คิดว่าต้องหาพวกที่มี optical out หรือเปล่า

ยิง digital output ออก DSP ไปใช้ให้ DSP ถอดรหัสน่าจะชัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2022, 21:47:10 »
แล้ว front android ที่ว่าเสียงไม่ดี ทนใช้ มันยี่ห้ออะไรครับ

ผมว่าถ้าไม่ใช่ no name ส่วนใหญ่คุณภาพเสียงโอเคนะครับ แต่จะชอบรึเปล่าอีกเรื่อง
กับอีกประเด็นคือการควบคุมการผลิต อันนี้มีผล ผมเคยเจอกับตัวในยี่ห้อดัง ไม่น่าเชื่อแต่ต้องเชื่อ เสียงไม่เหมือนกันสักตัว บ้อบอมาก
เล่าไปเดี๋ยวเค้าหาว่าผมบ้า แต่ผมลองมาเยอะจริง

จริงจังมากอยู่ยาก

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2022, 21:12:01 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดิมใช้ Alpha Coustic แต่น่าจะเป็นรุ่นแรกๆเลย เสียงคุณภาพจัดว่าไม่ดี
สำหรับไพโอเนียร์ที่เป็น android tablet มองอยู่เหมือนกัน แต่ติดที่สเปคไม่ค่อยคุ้มค่ากับราคา เรียกว่าแทบไม่ต่างจากตัวเดิมที่ใช้เลยดีกว่า
สรุปจบที่ รุ่น 9 นิ้ว ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร แต่เป็น Android 9 มือสองมาจากเพื่อนในราคาแบ่งกันใช้ เพื่อนจะเปลี่ยนเป็นจอแบบ Tesla พอดี ผมเลยไม่คิดอะไรมากรับมาใช้ต่อเสียเลย ไว้มีเวลาว่างจะติดตั้งอีกทีครับ หากเสียงยังไม่ดีอีกคิดว่าคงจบกับแอมป์สักตัว