ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีทั้งคัน ราคาประมาณเท่าไหร่  (อ่าน 5612 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ทำสีทั้งคัน ราคาประมาณเท่าไหร่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:03:48 »
พอดีสนใจ Caribian Sporty อาจจะมีปะผุบ้างประปราย เพราะเป็นรถเก่ามาก ก็แล้วแต่สภาพที่ได้มา

ท่านใดเคยทำสีทั้งคัน (ไม่ใช่อาบน้ำนะครับ) ไม่ต้องแบบ อู่เทพ สีพิเศษ ราคาแพง ขูดเลือดขูดเนื้อนะครับ เอาาแบบทำสีทั่วๆ ไปนี่ละ ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้มี 2 อย่าง คือ ซื้อรถที่ทำสีมาแล้ว จะราคาสูงหน่อย มีแสนกลาง ถึง 2 แสน vs รถสภาพสีเดิมมาเก็บสีเอง จะได้ราคาถูกหน่อย ไม่ถึงแสน บางคัน 5-7 หมื่น ก็มี

แต่ไม่แน่ใจว่า ทำสีทั้งคันแบบนี้ ประมาณเท่าไหร่ จะเลือกแบบไหนคุ้มกว่ากัน

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: ทำสีทั้งคัน ราคาประมาณเท่าไหร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:14:41 »
ผมเคยถามอู่แถวนนทบุรี มี 2 เกรด

1.เกรดธรรมดา ทำสีทั้งคัน และปะผุ 35,000 บาท เคยทำคามิโอ้ แต่ทำออกมาไม่ดีเท่าไหร่ มีสีพุ ผอง

2.เกรดดีหน่อย ทำทั้งคัน และปะผุ 60,000 บาท ยังไม่เคยทำปะผุ นะแต่อู่นี้เท่าที่เคยทำสีดีอยู่ครับ

Re: ทำสีทั้งคัน ราคาประมาณเท่าไหร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:16:50 »
ผมเคยถามอู่แถวนนทบุรี มี 2 เกรด

1.เกรดธรรมดา ทำสีทั้งคัน และปะผุ 35,000 บาท เคยทำคามิโอ้ แต่ทำออกมาไม่ดีเท่าไหร่ มีสีพุ ผอง

2.เกรดดีหน่อย ทำทั้งคัน และปะผุ 60,000 บาท ยังไม่เคยทำปะผุ นะแต่อู่นี้เท่าที่เคยทำสีดีอยู่ครับ

อ้อ ขอบคุณครับ

แต่อาการสีผุพอง ผมว่า ไม่เกี่ยวกับเกรดสี หรือป่าวครับ น่าจะเป็นที่ตัวอู่ ฝีมือช่าง หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:18:42 »
ผมชอบตัวถังสวย​ ถ้าพอใจกับสีที่เขาทำมาแล้วก็เลือกทำสีแล้วครับ​ แต่ถ้าไม่ก็เลือกรถเดิมครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:35:00 »
มีตั้งแต่ไม่กี่หมื่นยันแสนเลยหล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าลอกผิวออกแล้วพื้นเดิมเป็นยังไง ใช้พื้นเดิมได้ไหมหรือต้องลอกยันเนื้อเหล็กเพื่อปะผุ ถ้าแบบนั้นก็อาจจะราคาสูงหน่อย ส่วนตัวมองว่าถ้าเป็นไปได้หารถที่ทำสีมาแล้วซักสองสามปีน่าจะกำลังสวยครับ ถ้าพื้นเดิมไม่ดีหรือฝีมืออู่ไม่ดี สีน่าจะเริ่มออกอาการแล้ว ส่วนถ้าจะเอารถมาทำเองอาจจะต้องลุ้นนิดนึงว่าจะเจอผุมากผุน้อย
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 11:54:33 »
ผมชอบตัวถังสวย​ ถ้าพอใจกับสีที่เขาทำมาแล้วก็เลือกทำสีแล้วครับ​ แต่ถ้าไม่ก็เลือกรถเดิมครับ

เท่าที่ลองดูรถจริง (ไม่ใช่ในรูปที่เขาโพตส์นะ) ผมหารถที่สีเดิม ตัวถังสวย ไม่เจอเลยครับ

มีผุบ้าง ผุน้อย ผุเยอะ ตามสภาพจริงๆ แต่ถ้าผุแหว่ง ทะลุเลย ผมก็ไม่เอานะ เพราะคิดว่าน่าจะทำเยอะ ไม่รู้คุ้มป่าว

เลยกะว่า ยังไงซะ ถ้าเขาทำสีมาแล้ว เราดูได้ว่าโอเค มันก็ดีไป แต่ถ้าทำมาแล้วมันยังไม่รู้ ดูไม่ออก มันก็อาจจะมีผุหรือพอง ตอนมาอยู่กับเรา

แบบนั้นอาจจะต้องหาคันที่สวยๆ และราคาแพงขึ้นไปหน่อย มันจะไปชนกับราคา Sport Mind ครับ ผมอาจจะไปจับ Sport Mind ไปเลย

มีตั้งแต่ไม่กี่หมื่นยันแสนเลยหล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าลอกผิวออกแล้วพื้นเดิมเป็นยังไง ใช้พื้นเดิมได้ไหมหรือต้องลอกยันเนื้อเหล็กเพื่อปะผุ ถ้าแบบนั้นก็อาจจะราคาสูงหน่อย ส่วนตัวมองว่าถ้าเป็นไปได้หารถที่ทำสีมาแล้วซักสองสามปีน่าจะกำลังสวยครับ ถ้าพื้นเดิมไม่ดีหรือฝีมืออู่ไม่ดี สีน่าจะเริ่มออกอาการแล้ว ส่วนถ้าจะเอารถมาทำเองอาจจะต้องลุ้นนิดนึงว่าจะเจอผุมากผุน้อย

คิดเหมือนกันครับ เลยกะว่า ถ้าเราดูแล้วว่า แค่เก็บสี มีผุบ้างนิดหน่อย หรือ ถ้ากริปๆ ไม่ต้องเก็บผุ แค่เก็บสี จะดีมาก แต่มันค่อนข้างหายาก อายุรถ 30 ปีแล้ว

เรื่องสีคิดเหมือนกัน ถ้าทำสีมา ปั้นมา เพื่อขายเลย (เหมือนอู่ หรือ คนที่เขาทำขาย) อาจจะยังไม่รู้ว่าทำสีดีไหม เพราะสีใหม่อยู่ อาจจะมาพองทีหลังได้ กลัวอยู่เหมือนกัน เลยกะว่า ถ้าได้ตัวรถมาไม่แพง เดี๋ยวเราเก็บเอง น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 13:49:57 »
ต้องแยกประเภทว่าเข้าทำสีที่ใด

ทำสี มีปัจจัยที่ควรทราบ
- อาจมีค่าลอกสี
- อาจะมีค่าเคาะ ปะผุ ก่อนทำสี
- ค่าทำสีแยกตามขนาดรถ เช่น CC รถ  ประเภทรถ เช่น เก๋งขนาดกลาง เก๋งขนาดเล็ก เก๋งขนาดใหญ่  รถกระบะมีแผงกระบะ  รถกระบะ4ประตู เป็นต้น
- ประเภทยี่ห้อสี ที่พ่น

ส่วนเรทค่าพ่นสี นั้น จะแตกต่างกัน เช่น
อู่ปะผุ ทั่วไป ( ราคาตามตกลง )

อู่จดทะเบียนกับอู่กลาง ( ใช้เรทราคาอู่กลางกรมการประกันภัย )

อู่ศูนย์บริการ ( ตาม Brand เรทราคาซ่อมห้าง แพงกว่าอู่กลาง 2-3 เท่า )

คร่าวๆประมาณนี้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 14:31:15 »
เคยเอารถคันเก่าแฟนไปทำสีที่อู่นึงที่เขารับประกันด้วย
เขาบอกว่า B-Segment ทำทั้งคันตกราวๆ 40,000 บาทครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 14:44:46 »
ต้องแยกประเภทว่าเข้าทำสีที่ใด

ทำสี มีปัจจัยที่ควรทราบ
- อาจมีค่าลอกสี
- อาจะมีค่าเคาะ ปะผุ ก่อนทำสี
- ค่าทำสีแยกตามขนาดรถ เช่น CC รถ  ประเภทรถ เช่น เก๋งขนาดกลาง เก๋งขนาดเล็ก เก๋งขนาดใหญ่  รถกระบะมีแผงกระบะ  รถกระบะ4ประตู เป็นต้น
- ประเภทยี่ห้อสี ที่พ่น

ส่วนเรทค่าพ่นสี นั้น จะแตกต่างกัน เช่น
อู่ปะผุ ทั่วไป ( ราคาตามตกลง )

อู่จดทะเบียนกับอู่กลาง ( ใช้เรทราคาอู่กลางกรมการประกันภัย )

อู่ศูนย์บริการ ( ตาม Brand เรทราคาซ่อมห้าง แพงกว่าอู่กลาง 2-3 เท่า )

คร่าวๆประมาณนี้

ศูนย์ ตัดทิ้งไปได้เลยครับ

ที่ผมหมายถึงคือ อู่สีทั่วไปครับ และ คงทั้งรวมลอก ปะผุ และ ทำสี เลยครับ

เคยเอารถคันเก่าแฟนไปทำสีที่อู่นึงที่เขารับประกันด้วย
เขาบอกว่า B-Segment ทำทั้งคันตกราวๆ 40,000 บาทครับ

ผมก็กะไว้ประมาณนี้เหมือนกัน ถ้าแพงกว่านี้ ผมอาจจะมองคันทีเขาทำมาแล้ว หรือ ข้ามไปเอา Sportmind เลย

เพราะแค่ทำสี ก็แทบท่วมราคารถแล้ว ถ้าเกิน 5 หมื่น

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2022, 19:00:43 »
อย่าลืมว่างานสีใหญ่แบบนี้ กับรถเก่าขนาดนี้ พอเริ่มแตะ ก็จะเริ่มลาม ... ยางขอบ คิ้ว กิ๊บ อีกหลายเงิน ค่าถอดใส่กระจกอีก .. น่าจะมีอีก 1 หมื่นเป็นอย่างน้อย

เป็นผมคงเลือกที่ทำมาแล้วสัก 3 ปี ที่เม้นต์บนๆว่ามาครับ

ปล ความปวดร้าวของการเล่นรถหลักหมื่น แตะนิดแตะหน่อยก็ท่วมค่ารถ ต้องใจรักกันจริงๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2022, 11:51:53 »
อย่าลืมว่างานสีใหญ่แบบนี้ กับรถเก่าขนาดนี้ พอเริ่มแตะ ก็จะเริ่มลาม ... ยางขอบ คิ้ว กิ๊บ อีกหลายเงิน ค่าถอดใส่กระจกอีก .. น่าจะมีอีก 1 หมื่นเป็นอย่างน้อย

เป็นผมคงเลือกที่ทำมาแล้วสัก 3 ปี ที่เม้นต์บนๆว่ามาครับ

ปล ความปวดร้าวของการเล่นรถหลักหมื่น แตะนิดแตะหน่อยก็ท่วมค่ารถ ต้องใจรักกันจริงๆ

นั้นละครับ ที่ผมไม่แน่ใจ เลยต้องมาถาม

ผมเองเคยมีรถเก่า ทั้ง EG ทั้ง A31 ที่มีทำสี แต่ไม่ถึงกับทำสี หรือมีปะผุ หรือ ทำขนาดนี้มาก่อน เลยไม่รู้ว่า เขาทำกันประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 00:12:44 »
ผมเพิ่งทำw124อายุ27ปีไปสดๆร้อนๆแบบไม่มีผุเลยนะครับ ไม่ได้ลอกสีแค่ขัดจนบางลงรองพื้นใหม่แล้วก็พ่น  50,000ถ้วนๆ

จริงๆมีอู่ที่คุยงานบนพื้นฐานเดียวกันให้ราคาผมมาถูกกว่านี้ก็มีอีกสองสามอู่ แต่ผมเลือกเจ้านี้ซึ่งแพงสุดในตัวเลือกที่มี  ด้วยเหตุผลว่าอย่างแรกเลยคืออู่สะอาดเป็นระเบียบ สองคือไม่ไกลบ้านมากนัก

ดังนั้นต้องบอกว่าราคาไม่มีอะไรแน่นอน ถามเรทราคาเลยค่อนข้างตอบยาก

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2022, 18:49:46 »
ปีก่อนเอา KIA Jumbo ไปทำสีทั้งคันมาครับ เนื่องจากไปเคลมกันชนหน้า กระจังหน้าที่ชนมา

ราคานี้ ขูดลอกสีเก่าทั้งหมด รองพื้น เก็บสนิม ทำสีภายนอก สีขอบประตูภายใน ซ่อมเปลี่ยนยางขอบประตู ไม่ได้ปะผุและทำสีในกระบะ
อู่แรกตีราคา 25000
อีกอู่ตีราคา 55000
ราคานี้ไม่รวมทำสีกระจังหน้าเล็กๆกับกันชนหน้านะครับ ถ้าไม่เคลมประกัน คงบวกไปอีกสัก 5000-8000

ผมเลือกอู่แรก แต่ครึ่งปีผ่านไปกระจังหน้าสีล่อนจนถึงชั้นรองพื้น กับตรงกระบะมีสีพองนิดหน่อย แอบเซ็งนิดๆ แต่ก็คิดซะว่ารถเก่าเลยเลือกทำไม่แพง  ถ้าเลือกอู่แพงน่าจะจบ เพราะเห็นเค้ามีตู้อบสีรถ อู่สะอาด จอดรถเป็นระเบียบ ไม่มีรถจอดทิ้ง งานน่าจะดีครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT