ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีใหม่ทั้งคัน หรือ เก็บสีเดิมไว้  (อ่าน 6352 ครั้ง)

ออฟไลน์ abche

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รถที่บ้าน Benz W212 สีดำ เป็นรถสีเดิมทั้งคัน ไม่เคยเคลมใด ๆ เเละตอนนี้เป็นประกันซ่อมศูนย์
รถมีรอยค่อนข้างเยอะเเทบทุกชิ้น เเต่รอยไม่ค่อยใหญ่ เช่น รอยขอบประตูกระเเทก รอยเล็บเเมว (เล็บเเมวจรจัดมันชอบเข้ามาในบ้าน) รอยขนเเมว กิ่งไม้ขูด
เนื่องจากรถสีดำมันเลยค่อนข้างชัด

ระหว่างการเคลมสีทั้งคันกับศูนย์ หรือ ซ่อมเฉพาะจุดที่ใหญ่ ๆ ชัด ๆ เพื่อเก็บสีเดิมโรงงานไว้ให้ได้เยอะสุด
พี่ ๆ จะเลือก option ไหนครับ ถ้าไม่คำนึงถึงเรื่องเบี้ยประกันที่จะเพิ่มขึ้นในปีถัดไป อีกทั้งปีหน้าก็จะเปลี่ยนเป็นชั้น 1 ซ่อมอู่เเล้วด้วย

ตอนนี้กำลังชั่งน้ำหนักระหว่าง 2 options นี้อยู่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
Re: ทำสีใหม่ทั้งคัน หรือ เก็บสีเดิมไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 16:48:48 »
ลองไปขับรบรอยก่อนก็ได้ครับ  ความคิดอาจจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ทำสีใหม่ทั้งคัน หรือ เก็บสีเดิมไว้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 16:50:10 »
ไม่จำเป็นไม่ทำสี   ถ้าเคยทำ  ราคาตก   ลบรอยแมวข่วนเอาดีกว่า

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 17:57:48 »
ควรจะทำสี ไม่ว่าจะทั้งคันหรือเฉพาะจุด ก็ต่อเมื่อมีตาม 3 กรณีนี้เท่านั้นครับ

1. แลคเกอร์ลอก ซึ่งสีโรงงานไม่ได้ดีกว่าสีทำในด้านนี้ และเป็นแล้วแต่สีว่าจะเกิดขึ้นไวหรือช้า ไม่ใช่ว่าสีหนาหรือบาง หรือตามยี่ห้อรถ
2. เป็นรอยเยอะ หมายถึง เยอะจนขัดไม่ออก เยอะจนขัดใจ เป็นรอยเพราะไปครูดมา
3. บุบจนแก้เฉพาะจุดไม่ได้ หมายถึงชนโครมจนพังต้องซ่อม

ถ้าเกิดทั้ง 3 กรณีนี้ขึ้น ก็เข้าทำสีครับ ไม่ใช่ the end of the world รถพังแล้ว เอาไปบดทิ้งเลย สีทำก็ไม่ได้แย่กว่าสีโรงงานหรอกครับ ในความเป็นจริงอู่สีบางที่ทำสีดีกว่าโรงงานทำออกมาด้วยซ้ำ ถึงกระนั้น ถ้าจะทำเพียงเพราะอยากซ่อมศูนย์ครั้งสุดท้ายเฉย ๆ ผมก็ว่าไม่ดีกว่าครับ ซ่อมสีของศูนย์มันดีเรื่องถอดเข้าประกอบตามคู่มือ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับช่างชุ่ย อ่านคู่มือหรือไม่อยู่ดี แต่ที่แน่ ๆ คือศูนย์ทั่วไปช่างไม่ค่อยมีกึ๋น ผสมสีมักจะเพี้ยนเพราะเขาทำแค่ตาม Process มักจะเพี้ยนไม่เยอะ แต่ก็ไม่ค่อยจะตรงเป๊ะ ๆ เหมือนช่างผสมของอู่สีที่เทพ ๆ ข้างนอกครับ แต่ถ้าทำทั้งคันก็ไม่ต้องกังวลในเรื่องนี้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 18:24:25 »
ถ้าส่วนตัวผมนะครับ ทำสีเฉพาะจุด ถ้าสามารถทำได้ครับ แต่ร้านที่รับประกันภัยด้วย จะต้องหาหน่อย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 18:27:29 »
ถ้าเป็นแค่นี้ ขัดลบรอยพอครับ ไม่ควรทำสี ..

สีทำใหม่ ยังไงก็ไม่เหมือนโรงงานพ่นครับ ... มันทนไม่เท่าสีเดิม ..

รักษาสีเดิมให้มากที่สุด เป็นไปได้แม้แต่ทำสีเฉพาะจุดก็ไม่ควรทำ ถ้ามันไม่รุนแรงจริงๆ ...

รถทำสีรอบคัน เวลาขายต่อราคาตกมาก ตีเรทราคารถอุบัติเหตุหนักเลยครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 19:02:42 »
ไม่ควรทำบางส่วนครับ

เพราะใช้ไปสักพัก สีจะเพี้ยน

โดยเฉพาะ ประตู และ แก้มข้าง

ใช้ไปสักพัก เรียกได้ว่า คนละสี

ถ้าทนไม่ไหว ทำทั้งแถบ ทั้งแก้ม ทั้งประตู พอไหว

หรือไม่ก็ทั้งคันไปเลย

แต่รถทำสี ยังไงก็สู้สีเดิมลำบากครับ

ถ้ารอยไม่เยอะ สีเดิมไม่แย่ ขัดเคลือบสีเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 20:26:36 »
ไม่จำเป็นอย่าทำสีใหม่ มันจะไม่เหมือนเดิม เผลอๆแลคเกอร์ที่ลงใหม่อาจลอกง่ายกว่าโรงงาน ใช้ไปไม่กี่ปีก็ลอก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 20:52:09 »
ผมเองโดยปกติจะเน้นสีเดิมครับ อย่างล่าสุดรถแฟนแคลมประกันได้ ก็ยอมเสียเงินจ้างช่างมาลบรอบ ดูดรอยขึ้น ไม่ได้ใช้ใบเคลม

แต่ก็เข้าใจ จขกท ครับ คัน 350z ผม ผมรู้สึกว่าสีมันบางๆ ไม่สวย ยังลังเลอยู่ว่าจะทำสีดีไหมอยู่ อายุรถก็ไม่น้อย  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 21:08:38 »

มันก็ขึ้นอยู๋กับสภาพสีเดิมด้วยครับ
หากดูไม่ค่อยสวยแล้ว ผมว่าทำสีใหม่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ

เว้นแต่ว่าตั้งใจจะเก็บเดิมๆ ใช้น้อยๆ แบบทำเป็นรถสะสมแล้ว

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2022, 23:15:25 »
ถ้าทำก็ทำทั้งคัน เวลาถ่ายรูปรถสีแต่ละชิ้นไม่เพี้ยนเลย ต่างกันนิดหน่อย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 08:19:59 »
ถ้าคิดจะขาย ห้ามทำสีครับ ประตูบุบเค้าไม่สนใจ แต่ถ้าทำสีมาคือรถชนมา ราคาลดฮวบ
ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ แล้วกล้วงานสีเพี้ยน สีไม่ดี เก็บสีเดิมไว้ครับ

รถมาสด้าเพื่อนผมทำสีเก็บรอยรอบคัน ผ่านไป4 ปี สีที่ทำใหม่เริ่มมีปัญหาครับ อันนี้งานศุนย์ประกันชั้น1 และศูนย์นี้ขึ้นชื่อเรื่องทำสีเก่งแล้วด้วยนะ ขับรถไปทำตั้งไกล รอคิวตั้งนาน

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 10:57:44 »
รถซื้อมาใช้ ย่อมมีรอยตามการใช้งาน ถ้ายอมรับรอยนั้นไม่ได้ ก็ต้องทำครับ ยิ่งสีดำด้วย
ลองขัดเคลือบ ร้านดีๆ ดูก่อน  ถ้าเอาไม่ออก เป็นผมยอมเครมงานสีกับศูนย์

รถผมคล้ายๆเคสเดียวกัน จะหมดประกันซ่อมห้าง ปีหน้าซ่อมอู่ แผลที่เห็นยอมรับไม่ได้ ถ้าไม่ทำก็เห็นไปตลอด
ผมเครมมาแล้วครับ จนท ศูนย์แนะนำเองว่าแผงไหนเครมดีหรือไปล่อยไว้ดี งานออกมาโอเคสีเสมอกับของเก่าไม่ต่าง
ไม่ด่าง อาจเพราะผมเคลือบสีมาตลอดทุก 1-2 เดือน   น่าจะมีส่วนช่วยรักษาสภาพสี ช่างที่ศูนย์ก็ชมว่ารักษาสภาพสีเดิมได้ดี
ส่วนถ้าต้องขายรถ  เคาเห็นสภาพ เห็นประวัติ บำรุงรักษาดูแลดี เป็นผมเอาเอานะ ดีกว่ารถซ่อมตามอู่ 
ส่วนสีจะทำออกมาดีไหมคงอยู่ที่ฝีมือช่างศูนย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ abche

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:05:31 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 14:17:03 »
สีเดิมดีที่สุดเลยนะครับ ร้านทำสีให้เทพยังไงพ่นมาก็สู้สีเดิมจากโรงงานไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 12:37:24 »
เก็บสีเดิมครับ รอยของ จขกท น่าจะเป็นไม่เยอะ เพียงแต่สีดำเป็นรอยแล้วมันฟ้องง่ายมาก

ถ้าเป็นผม จะมีอู่ประกันเจ้าประจำ ให้ขัด ทำสี แต้มสีเป็นจุดๆไปเวลาเอารถไปเคลม รอยขนแมวตรงที่เปิดประตูเค้าก็แต้มให้ฟรี

เคยเอารถคันนึงไปลอกทำสีทั้งคันแล้ว 6 เดือนสีล่อนเลย ตอนนี้ขับไปสีล่อนไป ต้องเอาไปทำสีใหม่เป็นชิ้นๆที่อาการหนัก

อีกที่นึงที่ผมไว้ใจก็คือศูนย์ซ่อมสีและตัวถังของ Toyota เคลมเกือบรอบคันละ สียังสวยเนียน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT