ผู้เขียน หัวข้อ: Freedom choice ของ BMW ดีมั้ยคะ  (อ่าน 3285 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
Freedom choice ของ BMW ดีมั้ยคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 08:03:14 »
สวัสดีค่ะทุกท่าน ขอถามค่ะ สืบเนื่องจากการขอคำปรึกษาจากทุกท่านเรื่องรถ BMW มาหลายกระทู้นะคะซึ่งได้คำเเนะนำที่ช่วยประกอบการตัดสินใจได้อย่างมากค่ะ

วันนี้ขอถามอีกเรื่องนึงค่ะ พอดีน้องเซลส์เเนะนำการผ่อนเเบบ Freedom choice ค่ะ โดยส่วนตัวก็รู้สึกว่าน่าสนใจดีค่ะ เเต่ก็เเอบกังวลว่ามีอะไรซ่อนอยู่ในนั้นรึเปล่าค่ะ ที่เเน่ๆคือ มีเงินที่ต้องเพิ่มขึ้นกับดอกเบี้ยที่มากกว่าการผ่อนปกติ นอกนั้นไม่ค่อยเเน่ใจค่ะ ขอคำเเนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Superpong

Re: Freedom choice ของ BMW ดีมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 08:53:24 »
เคยดูอยู่เหมือนกันครับ ทีแรกก็น่าสนใจดี สไตล์การใช้รถผมปีนึงไม่เยอะ เข้าเงื่อนไขเค้าพอดี
หมดสัญญาก็เปลี่ยนคันใหม่ ได้ประกันราคารับซื้อคืน(ถ้าไม่ผิดเงื่อนไขใดๆนะครับ)

เห็นเค้าว่ารูปแบบการซื้อแบบนี้ทางยุโรปและ US ค่อนข้างนิยม เหมาะกับสไตล์การใช้รถที่เปลื่ยนรถไปเรื่อยๆ ชอบลองอะไรใหม่ๆ 

ผมลองคำนวณจนถึงวันหมดสัญญา แทบไม่ต่างอะไรกับการเช่ารถขับ สุดท้ายก็เลยไม่ได้เลือก ทำใจไม่ได้ก็การเป็นหนี้ไม่รู้จบ วนลูบไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ PP

Re: Freedom choice ของ BMW ดีมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 09:21:01 »
หูย ถ้าต้องเป็นหนี้ไปเรื่อยๆวนหลูปก็น่ากลัวนะคะ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 11:50:02 »
เท่าที่เข้าใจหมายถึงบอลลูนใช่มั้ยครับ ผมเป็นคนนึงที่ใช้ระบบนี้นะครับ สรุปสั้นๆว่า

ข้อดี
1. ผ่อนต่องวดด้วยจำนวนเงินที่ย่อมเยาว์กว่ามาก
2. มีส่วนลดซับเพิ่มมากกว่า HP ปกติ (ก็แน่สิ เอาดอกที่แพงกว่าบางส่วนนิแหละมาซัพ)

ข้อเสีย
1. ดอกแพงมากครับ รวมกับราคารถแล้วประมาณ 140% เลย ตีกลมๆนะครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรุ่นรถที่เลือกด้วย ถ้าไม่ใช่ marketable car หรือรถนำเข้า ก็อาจจะดอกแพงทะลุฟ้าขึ้นไปอีก

โปรแกรมนี้ก็เหมาะกับคนที่ถวิลหารถพรีเมียมแต่การเงินยังไม่เอื้อนั่นแหละว่าง่ายๆ กับประเภทบริษัทที่เอาไปหักค่าใช้จ่ายอยู่แล้วจะทำ leasing เจอดอก efr ก็มิได้ต่างกันเท่าไหร่
โดยโปรแกรมนี้เค้าจะตีราคาซากรถไว้ที่ 5 ปี การันตรีรับซื้อคืนอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ใช้รถจนเยินจิงๆ มันถูกกว่าราคาตลาดแหละ แต่ขายเองติดบอลลูนคนก็จะยี้เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อละยังต้องมาปิดเงินก้อนอีก หรือกรณีที่ ผ่อนไปครบ 5ปี ตำแหน่งไม่ขึ้น เงินฝืดเราก็เอาก้อนสุดท้ายมา refinance ได้สูงสุด 5ปี เจอดอกไปอีก 3.xx% ท่วมหัวกันไป

อันนี้ขอเล่าเพิ่ม ปสก เผื่อมีประโยชน์นะครับ
ย้อนไป 4-5 ปีก่อน ผมออก 320d มาครับด้วยเงินเดือนแค่ 6หมื่นนิดๆ เอง ติดคอนโดถูกๆห้องนึง แต่ทำงานในบริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ยื่นไปก็ผ่านฉลุยๆ
ตอนนั้นก็ถวิลหาแหละครับ ชอบรถ อยากได้รถยุโรป + มั่นใจว่าเราไม่ได้ใช้เงินเปลือง เพราะลองเก็บตังเดือนละ 3หมื่นก็ไม่ลำบากนะ ซื้อกองทุนเต็มทุกปี เที่ยวได้ปกติไม่ต้องรัดเข็มขัดจนหายใจไม่ออก ตอนนั้นมีโปรประกันฟรี 3ปี ด้วย
เลยคิดว่าชิวๆไปแหละ 3ปี โดนคนรอบข้างประณามมากๆเลยครับ ใช้เงินเกินตัว บลาๆๆ ดอกตอนนั้นนั่งคำนวนเองใน excel ก็ตกที่ปีละ 6.7% แหนะ แพงจุง

แต่โชคดีที่หน้าที่การงานก็ก้าวขึ้นไปเรื่อยๆ ตามสภาพ สรุปว่าใช้ 3ปีหมดประกัน ก็เอาไปคืนออกคันใหม่เลยครับ

ส่วนตัวผมทุกวันนี้ก็ออกแบบบอลลูนตลอดเลยครับ ยังไม่ได้จดนิติบุคคล แต่ก็เปลี่ยนรถแทบจะทุกๆ 3-4ปี และคิดว่าเอาเงินก้อนไปหยอดในกองทุนเปิดบ้านๆ ก็ยังไง return ก็ 4-6% อยู่แล้ว

อย่างหลายๆคนว่าวนลูปไปเรื่อยๆ ก็จริงแหละครับ จะเป็นหนี้ไปตลอดชีวิตถ้าเปลี่ยนเรื่อยๆ แต่ก็นะส่วนตัวชอบรถ ถึงจะซื้อสดมา ครบ 4ปี ก็การันตรีตัวเองไม่ได้ว่าจะไม่เปลี่ยน

สรุปๆ สำหรับคนที่ไม่ได้เหือดแห้งด้านการเงิน หรือไม่มีแพลนจะเอาเงินไปต่อยอด ผมว่าจัด HP เถอะครับ ช่วงโปรจ๋าๆ ดอก 1.99/2.19 อย่างมาก ประหยัดไปหลายแสนเลยครับ แต่สำหรับคนงบน้อย ใช้เงินเกินตัวแบบผม ก็เหมือนกู้เงินมาซื้ออีกที คิดว่าดอกที่เพิ่มมา 4-5% ก็ไม่แบดนะ กู้อเนกประสงค์สวัสดิการบริษัทยัง 5% เลย
ตัวเองตอบได้ดีที่สุดนะครับว่าคุ้มมั้ย ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 11:52:00 โดย axister »

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 14:26:07 »
สรุปๆ สำหรับคนที่ไม่ได้เหือดแห้งด้านการเงิน หรือไม่มีแพลนจะเอาเงินไปต่อยอด ผมว่าจัด HP เถอะครับ ช่วงโปรจ๋าๆ ดอก 1.99/2.19 อย่างมาก ประหยัดไปหลายแสนเลยครับ แต่สำหรับคนงบน้อย ใช้เงินเกินตัวแบบผม ก็เหมือนกู้เงินมาซื้ออีกที คิดว่าดอกที่เพิ่มมา 4-5% ก็ไม่แบดนะ กู้อเนกประสงค์สวัสดิการบริษัทยัง 5% เลย
ตัวเองตอบได้ดีที่สุดนะครับว่าคุ้มมั้ย ยินดีล่วงหน้ากับรถใหม่ด้วยครับ
เคยไปเช็คที่โชว์รูมชื่อย่อ Nel... มาปลายปีที่แล้ว โปรแกรม freedom choice ผ่อน 60 เดือน
320d ต้น+ดอก แพงกว่าตัวรถประมาณ 6 แสนกว่า แต่ยอดผ่อนต่อเดือนเร้าใจมาก
520d ต้น+ดอก แพงกว่าตัวรถประมาณ 7-8 แสน

ถ้าดอกเบี้ยผ่อนโปรแกรมปกติ ต้น+ดอก แพงกว่าตัวรถประมาณ 2-3 แสน

ถ้าประเมินเงินแล้วคล่อง ผ่อนแบบบอลลูน(หรือ freedom) และเอาเงินไปโปะสินเชื่อธุรกิจที่ดอกแพงกว่า 8-10% ก็พอได้ครับ แต่ด้วยส่วนตัวผมน่าจะเป็นคนชอบใช้รถยาวๆ คิดว่าไม่เหมาะกับโปรแกรมแบบนี้ เหมือนบังคับให้เปลี่ยนรถใหม่เรื่อยๆ ตามพี่ๆด้านบนบอก

ถ้าปกติไม่ค่อยเป็นหนี้ ไม่ได้มีช่องทางเอาเงินไปลงทุนต่อยอด ผมว่ารอโปรดอกถูก เก็บเงินดาวน์เยอะๆดีกว่าครับ

ตัวเลขผมคำนวนเองนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 14:43:41 »
ขอบคุณ คุณ axister สำหรับคำอธิบายที่ละเอียดยิบ เปิดเผย เเละข้อสังเกตที่เป็นประโยชน์มากๆนะคะ ต้องคิดหนักๆเเล้วค่ะ ตอนเเรกจะใช้วิธีการผ่อนส่งเเบบธรรมดา เเต่น้องเซลส์เเนะนำว่าถ้าทำเเบบ freedom choice ตอนนี้มีเเถมประกันชั้น 1 สามปีด้วยค่ะ ก็เลยสนใจมาก ได้ประกันเเบบนี้หักดอกเบี้ยไปก็น่าสนใจจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 14:44:44 »
ขอบคุณคุณ SPN เช่นกันค่ะ ต้องลองกดตัวเลขดูเเบบละเอียดบ้างเเล้วค่ะ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2022, 14:52:08 »
ซื้อแบบนี้คือรถที่ต้องการซื้อในนามบริษัทเท่านั่นครับ เพราะต้องการนำคชจ.ไปเป็นคชจ.ของบริษัทเพื่อหักภาษีได้. ถึงตอนสุดท้ายจะจ่ายแพงกว่าตัวรถมาก ก็ไม่ได้มาสนใจในจุดนี้เลย เพราะเงินที่จ่ายแพงไป มันเหมือนเงินที่หลวงช่วยจ่าย.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2022, 09:31:52 »
ขอบคุณมากค่ะ เกือบไปเเล้วเชียว เห็นน้องเซลส์เชียร์สุดๆว่าได้ประกันชั้น 1 ถึง 3 ปีค่ะ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2022, 22:24:14 »
ซื้อแบบนี้คือรถที่ต้องการซื้อในนามบริษัทเท่านั่นครับ เพราะต้องการนำคชจ.ไปเป็นคชจ.ของบริษัทเพื่อหักภาษีได้. ถึงตอนสุดท้ายจะจ่ายแพงกว่าตัวรถมาก ก็ไม่ได้มาสนใจในจุดนี้เลย เพราะเงินที่จ่ายแพงไป มันเหมือนเงินที่หลวงช่วยจ่าย.

ขอเติมว่า... นอกจากบริษัท ก็อาจจะเป็นกลุ่มผู้มีรายได้ประจำในระดับสูง เช่น แพทย์ นักบิน การเงิน กฎหมาย เป็นต้น เป็น fix cost ที่ไม่ต้องเสียค่าดาวน์สูง ก็อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีของเขาครับ

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2022, 08:02:40 »
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2022, 15:09:10 »
สอบถามเพิ่มหน่อยคับเห็นเป็นหัวเรื่องเดียวกัน

ปกติถ้าซื้อแบบ freedom choice นี่เซลล์จะให้อะไรเป็นปกติมั่งคับ  เช่น ประกัน 3 ปี ส่วนลดเงินสด??

ตอนนี้ผมมาดู ix3 ลองเท่าที่คุยกับเซลล์ กดๆคิดเลขเอง  ถ้าผ่อนปกติ 60 งวดจะเสียดอกทั้งสัญญาประมาณ 350k / บอลลูนนี่ 60 งวดดอกปาไปหกแสนกว่า  แต่พอมาเป็น freedom choice นี่เลือกแบบ 48 เดือน ดอกจะอยู่ที่ 2-3 ต่อปีซึ่งทั้งสัญญาเสียดอกเบี้ยน้อยสุดเลย 

ในภาพรวม freedom choice มียอดผ่อนรวมน้อยสุดทำให้ดอกวิ่งน้อยสุด แต่ก็แลกมาด้วยยอดโป๊ะปิดงวดสุดท้ายที่มากกว่าชาวบ้าน (ประมาณ 1.4-1.5m) มันดูเหมือนจะดีแต่ก็ยังไม่แน่ใจว่ามีตัวเลขอันไหนที่หลุดจากการคำนวนไปไม๊ครับ

คือถ้าสมมติเลือก freedom choice ที่ดอกทั้งสัญญาอาจจะสูง แต่ถ้ามีของแถมเป็นประกัน 3 ปี (น่าจะเกือบๆ 200k) มีส่วนลดเงินสดด้วย ก็พอไป subsidise กับดอกเบี้ยรวมที่สูงได้ รู้สึกสบายใจขึ้นนิดนึง 55

ขอบคุณครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2022, 08:28:22 »
เท่าที่ทราบนะคะ ให้ประกะันภัย 3 ปีเเละส่วนลดอีกค่ะ ขึ้นกับเเต่ละศูนย์นะคะ ต้องลองเจรจากับเซลส์ดูค่ะ