ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบจังว่าทำไม ไทย มาเลย์ สิงคโปร์ ถึงขับขวา (พวงมาลัยขวา)  (อ่าน 13242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ในความคิดผมน่าจะมาจาก ในสมัยก่อนๆ ผู้ใหญ่ในประเทศไปศึกษาที่ อังกฤษเยอะเลยทำให้เอาสิ่งต่างๆมาจากที่นั่นเยอะ
และก็อีกอย่างคือได้รับอิทธิพลมาจากการล่าอาณานิคมของอังกฤษ ที่มามีอำนาจในละแวกนี้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 02:15:50 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
สนธิสัญญาหลักๆเช่น เบอร์นีและเบาว์ริ่งก็อังกฤษครับ ประเทศที่เราส่งคนไปเรียนเยอะที่สุดก็น่าจะเป็นอังกฤษ รองลงมาคือฝรั่งเศส จริงๆเราติดต่อกับเยอรมันเยอะ

ด้วยนะครับ ทางรถไฟแรกๆถ้าจำไม่ผิดก็สร้างโดยเยอรมัน แต่พอสงครามโลกครั้งที่หนึ่งเราเลยลดระดับความสัมพันธ์ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 14:04:55 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ jones

ก้เท่าที่รู้ก้ประเทศที่เป็นเกาะจะขับขวา ส่วนประเทศที่เป็นเเผ่นดินใหญ่จะขับซ้ายครับ แต่ไทยได้รับอิทธิพลจากอังกฤษครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
คิดและจำง่ายๆนะคับ  ประเทศไหนที่เป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ  พวกเขาก็จะขับรถทางขาวคับ  ยกเว้น ญี่ปุ่นและไทย  ที่ไม่ได้เป็นเมืองชึ้นของเขา  แต่เรานำรถยนตร์จากอังกฤษ และ พวกราชวงค์ ได้ไปศึกษากันที่นั้นเยอะคับ   ส่วนถนน เราเรียนแบบ อเมริกา  คือต้องกว้างและใหญ่  เราเป็นประเทศที่ผสมคับ  เช่น ระยะทาง ของอเมริกาเป็นกิโล  อังกฤษ เป็นไมล์   คนไทยเรา ชอบนำสิ่งที่ดีๆ ของแต่ละประเทศมาผสม เป็นของเราเอง  มันก็เลยอยู่แบบไทยๆ อย่างนี้   ผมก็ว่าดีนะ   มันวุ่นดีออก 

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
คิดและจำง่ายๆนะคับ  ประเทศไหนที่เป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ  พวกเขาก็จะขับรถทางขาวคับ  ยกเว้น ญี่ปุ่นและไทย  ที่ไม่ได้เป็นเมืองชึ้นของเขา  แต่เรานำรถยนตร์จากอังกฤษ และ พวกราชวงค์ ได้ไปศึกษากันที่นั้นเยอะคับ   ส่วนถนน เราเรียนแบบ อเมริกา  คือต้องกว้างและใหญ่  เราเป็นประเทศที่ผสมคับ  เช่น ระยะทาง ของอเมริกาเป็นกิโล  อังกฤษ เป็นไมล์   คนไทยเรา ชอบนำสิ่งที่ดีๆ ของแต่ละประเทศมาผสม เป็นของเราเอง  มันก็เลยอยู่แบบไทยๆ อย่างนี้   ผมก็ว่าดีนะ   มันวุ่นดีออก 

อเมริกา ไม่ได้ใช้หน่วย ไมล์ หรอครับ ผมเห็นพวกมาตราวัดความเร็วยังใช้ mph เลยครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

อังกฤษ และเมกาใช้ mph ครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
 ;D ความรู้ใหม่

ออฟไลน์ SUN-PS

พิมพ์ภาษาไทยผิดกันบานเลย
ช่วยๆกันหน่อยครับ ภาษาของเราเอง
เช่น ลองลงมา ต้องเป็นรองลงมา
เรียนแบบ ต้องเป็น เลียนแบบครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
พิมพ์ภาษาไทยผิดกันบานเลย
ช่วยๆกันหน่อยครับ ภาษาของเราเอง
เช่น ลองลงมา ต้องเป็นรองลงมา
เรียนแบบ ต้องเป็น เลียนแบบครับ

แก้ไขแล้วครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ 6162002

ปกติคำว่าขับขวาไม่ได้หมายถึงขับเลนขวา(พวงมาลัยซ้าย) เหรอครับ?? :-\ คือผมเข้าใจว่าประเทศเรา ขับซ้าย(พวงมาลัยขวา) มาตั้งแต่เด็กเลยแฮะ เพราะเคยดูทีวี เขาพูดแบบนี้ - -

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปกติคำว่า "ขับขวามือ" แปลตรงตัวตามคำว่า Right-hand drive หมายถึง ขวามือของ console ครับ แสดงว่าพวงมาลัยอยู่ด้านขวามือของตัวเรา และขับทางด้านซ้าย (left-hand traffic) ครับ

สรุปคือ รถที่พวงมาลัยอยู่ขวา (Right-hand drive) วิ่งบนทางซ้ายของถนน (Left-hand traffic) ครับ เช่น ไทย UK และ ญี่ปุ่น

ส่วน US และยุโรปแผ่นดินใหญ่ ก็ตรงข้ามกันครับ (Left Hand Drive) และ (Right hand traffic)

ref:http://en.wikipedia.org/wiki/Right-_and_left-hand_traffic
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ผมว่าประวัติศาสตร์ไทยน่ะผิดไปนิดนึง ประเทศไทยเคยตกเป็นเมืองขึ้นนะครับ

ส่วนขับขาวนั้น น่าจะเป็นอิทธิพลของอังกฤษและญี่ปุ่นเป็นสำคัญ
และทีสำคัญคือ ประเทศไทยเลียนแบบการสร้างถนนสมัยใหม่มาจากชาวตะวันตก

ออฟไลน์ NTP_PBM

• Newbie
  • *
ขับขวาได้รับอิทธิพลจากอังกฤษ ขับซ้ายฝรั่งเศสครับ

ออฟไลน์ Northbridge

เคยอ่านที่ไหนมาจำไม่ได้เขาบอกว่า รถคันแรกที่นำเข้ามา มันเป็นรถจากอังกฤษ ก็เลยทำให้นับจากตอนนั้นเป็นต้นมา บ้านเราใช้รถ RHD

บ้านเรา เอาลักษณะการขับรถ (RHD) มาจากอังกฤษ ส่วนการสร้างถนน การขยายความเจริญ ไปเลียนแบบอเมริกาเขาครับ อันนี้เท่าที่เข้าใจนะ

เพราะอเมริกาเน้นให้คนใช้รถ ส่วนทางยุโรป ก็จะเน้นเรื่องของระบบรถราง รถไฟ บลาๆๆ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
กรณีนี้ขึ้นอยู่กับอิทธิพลของแต่ละประเทศเป็นปัจจัยเกื้อหนุนครับ

ประเทศที่ใช้ระบบจราจรขับเลนซ้าย (Left-hand Traffic) อังกฤษเป็นชาติแรกที่คิดค้นระบบนี้ และต่อมาแนวคิดนี้ก็ได้ขยายไปยังประเทศอดีตอาณานิคมของอังกฤษทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ อิสราเอล สิงคโปร์ มาเลเซีย ประเทศในเอเชียใต้ และประเทศในแถบแอฟริกาที่เคยเป็นเมืองขึ้นอังกฤษที่ยังใช้พวงมาลัยขวา มีสหรัฐอเมริกา แคนาดา พม่า ตะวันออกกลาง ที่เคยถูกอังกฤษยึดครองแต่ใช้พวงมาลัยซ้าย บางประเทศที่ไม่ใช่อาณานิคมของอังกฤษแต่นำเอาระบบนี้มาใช้ก็คือ ญี่ปุ่น และไทย

ส่วนประเทศที่ใช้ระบบจราจรขับชิดเลนขวา (Right-hand Traffic) มาจากฝรั่งเศสและประเทศภาคพื้นยุโรป จากนั้นจึงกระจายไปยังประเทศอดีตอาณานิคม รวมถึงบางประเทศที่ไม่ต้องการใช้ระบบจราจรแบบขับเลนซ้ายเหมือนกับอังกฤษเจ้าอาณานิคมเนื่องจากความแค้นจากการถูกกดขี่ เช่น สหรัฐอเมริกาที่ใช้ระบบการจราจรขับชิดเลนขวาเพราะไม่ต้องการเลียนแบบเจ้าอาณานิคม เลยหันไปหาระบบของฝรั่งเศสซึ่งมีบุญคุณช่วยให้ประกาศอิสรภาพจากอังกฤษได้สำเร็จ

แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

ปกติคำว่า "ขับขวามือ" แปลตรงตัวตามคำว่า Right-hand drive หมายถึง ขวามือของ console ครับ แสดงว่าพวงมาลัยอยู่ด้านขวามือของตัวเรา และขับทางด้านซ้าย (left-hand traffic) ครับ

สรุปคือ รถที่พวงมาลัยอยู่ขวา (Right-hand drive) วิ่งบนทางซ้ายของถนน (Left-hand traffic) ครับ เช่น ไทย UK และ ญี่ปุ่น

ส่วน US และยุโรปแผ่นดินใหญ่ ก็ตรงข้ามกันครับ (Left Hand Drive) และ (Right hand traffic)

ref:http://en.wikipedia.org/wiki/Right-_and_left-hand_traffic
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ

ป.ล. แล้วทุกท่านคิดว่า ขับแบบไหนดีกว่ากันครับ ?? หรือมันก็เหมือนกัน เอิ๊ก
เห็นที่ทางเดินเนี่ย บางทีคนก็เดินทางซ้าย บางทีก็เดินทางขวา มั่วไปหมดเลย55+