ผู้เขียน หัวข้อ: ยางที่ติดกับสปริงตามในรูปมันช่วยอะไรคับ แล้วถอดออกได้มั้ย  (อ่าน 2811 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ยางที่ติดกับสปริงตามในรูปมันช่วยอะไรคับ แล้วถอดออกได้มั้ย

ตอนนี้รถใส่สปริงโหลด eibach กับ โช้คเดิมใหม่ ขับไม่ได้เรื่องเลย เด้งมาก

แต่ก่อนหน้านี้ตอนได้รถมา โช้ครั่ว4ต้น ก่อนเปลี่ยนโช้ค เบ้า ยางรอง ฯลฯ มันนั่งสบายกว่าตอนนี้ ที่เปลี่ยนเปลี่ยนโช้คใหม่อีก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับยางรัดสปริงนี่หรือปล่าว

เพราะไปเสิชหาข้อมูล มีทั้งคนชม คนด่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 14:56:12 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ช่วยเรื่อง preload ครับ แต่ได้กี่ % ไม่รู้

เพราะสปริงมันแข็งกว่ายางพวกนี้เยอะเลย ไม่รู้ยางมันช่วยเพิ่ม preload ได้มากน้อยเท่าไหร่

บางคนเอาใส่ข้อแรกๆ (ข้อล่าง) เหมือนพวกโช้คที่มีซัพสปริง หรือ preload สปริง (มีโช้คบางรุ่นมีสปริง 2 ตัว)

บางคนเอาไปใส่ข้อกลางๆ

บางคนเอาไปใส่ข้อบนๆ

ออฟไลน์ Smith686

รถยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
แชร์ประสบการ์ณให้ฟังว่ารถผมใช้ถุงลมของ​ air lift ที่ใช้สูบลมแบบ​แมน่วลเอา​(ไม่มีปั๊มไฟฟ้า)​จุดประสงค์คือไม่ให้ท้ายห้อยเวลาลาก​ trailer และทำให้ช่วงล่างไม่ย้วยเกินไป​

ทีนี้พอไม่ได้ลากของอะไรและอัดลมเยอะๆ​ รถจะแข็งโป๊ก​เด้งมากๆ​ แต่ถ้าปรับให้พอดีรถจะเฟริมๆ​ ใช้ความเร็วหน่อยช่วงล่างจะนิ่งแน่นขึ้น

จากรูปผมว่าจุดประสงค์คล้ายๆกันเพียงแต่ว่ายางหรือซิลิโคนที่รัดสปริงในรูปอาจจะไม่สามารถปรับแข็งอ่อนได้​ มันเลยไม่ตอบโจทย์เวลาขับคนเดียวหรือไม่ได้ทุกของเยอะมั้ยครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ samaklen

โช้คเดิม เบรคไอบัคไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ช่วยได้ในกรณีรถติดแก๊สท้ายห้อยหรือหน้าทิ่มทรุดไม่อยากเสียตังค์เปลี่ยนสปริงหรือเบ้ายกเยอะ  มันไปหนุนสปริงข้อนึงเอาไว้ ทำให้แข็งเด้งขึ้นเป็นธรรมดาครับ เวลาขึั้นลูกระนาดสูงๆจะดังแอ๊กแถมอีก
รถธรรมดาใส่ไปมีแต่ถอดทิ้งครับ ขับก็แย่กว่าเดิม ผมเล่นตั้งแต่สมัยเข้ามาใหม่ๆสิบกว่าปีก่อนคู่ละสามพันกว่าบาทวิ่งมาใส่ให้ถึงบ้าน วิธีถอดง่ายๆตัดเคเบิ้ลไทด์ที่รัดไว้มือดึงก็หลุดละครับ ไม่หลุดขึ้นแม่แรงนิดนึงเพื่อคลายแรงกดสปริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2022, 11:52:06 โดย chaithawat »