ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีใครใช้โช๊คสตรัท Tein+EDFC มั้ยครับ  (อ่าน 3126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ฟิลลิ่งเป็นยังไงครับ? แล้วจำเป็นต้องใช้ตัว Active Pro ที่ปรับตาม GPS มั้ย

ใช้ตัว Tein Flex Z ในมาสด้า 2 ดีเซลครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ samaklen

Re: ในนี้มีใครใช้โช๊คสตรัท Tein+EDFC มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 13:34:26 »
เคยลองขับใน Jazz GK
ตัวโปรแกรมที่จะตั้งค่าของรถแต่ละรุ่น
เห็นว่าค่อนข้างยุ่งยากพอควร
แต่ถ้าไม่คิดมาก แบบปรับเองด้วยมือ ก็ใช้งานได้ดีมากครับ
ขับดีขึ้นจากของเดิมมากครับ น่าลงทุน

ออนไลน์ DiKiBoyZ

Re: ในนี้มีใครใช้โช๊คสตรัท Tein+EDFC มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 15:25:35 »
เชื่อไหมครับ ผมใช้โช้คปรับได้ มาหลายตัว

แต่สุดท้าย ปรับเล่นตอนเห่อของใหม่ๆ กับอยากลองฟิลลิ่งว่าปรับขึ้นอีกหน่อยเป็นยังไง ปรับลงอีกหน่อยเป็นยังไง แต่พอสักพักจบกัน ไม่เคยไปปรับมันอีกเลย มันอยู่ในจุดที่เราชอบแล้ว

ถ้าเสียตัวซื้อ EDFC ผมเอาตังไปซื้อของแต่งอย่างอื่นดีกว่า หรือถ้าจะซื้อทั้งที ผมอาจจะเติมเงินอีกหมื่น ไปเอาตัว Active Pro ไปเลย

แต่ถ้าส่วนตัวก็คงไม่ซื้อครับ เพราะสุดท้าย ปรับพอดี เหมาะกับเรา ก็ชอบแล้วชอบเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 16:17:11 »
ก็ไม่ถึงขนาดจำเป็นครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ขายแพคเกจไหน ยังไง

ตอนผมซื้อ สำหรับตัว Active คือเริ่มต้นก็รวม GPS มาอยู่แล้ว และที่ไม่เอาตัว EDFC2 เพราะตัวก่อนหน้าก็ใช้แล้วไม่ว้าว

ถามว่ามีดีไหม มันก็ดีและสะดวกตรงที่ไม่ต้องมือเลอะ ตัวเลอะ แต่ปรับไหม ก็ไม่ได้ปรับบ่อยนัก ยิ่งปรับตามความเร็วหรือแรงจี ไม่ได้ปรับเลยครับ manual อย่างเดียวเลย ถ้าเอางบไปทำอย่างอื่นมันก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 18:25:58 »
ตอนคันเก่าเรา Mono flex ได้ EDFC ติดมาด้วย (ประมูล yahoo มา) แรกๆก็เห่อ พอปรับลงตัวก็ไม่ได้ปรับอีกเลย ส่วนมือ 1 ตอนนี้ ก็แพ้งแพงค่ะ ส่วนตัวถ้าให้ใช้อีก ก็เฉยๆ กับ edfc เพราะปกติก็ไม่ได้ปรับเองอยู่แล้ว + ร้านเค้าปรับเก่งกว่าเราปรับเองเยอะ แถมเข้าไปปรับไม่นานทิ้งรถไว้ไม่กี่ชม. ปรับแล้วใช้ยาวๆ นานๆเข้าไปที 

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 20:38:25 »
สมัยผมใช้ Tein ใน MX5 ผมไม่ได้ติด EDFC นะครับ เราขับเอง เราตั้งจุดที่เราชอบนี่แหล่ะ (แต่เมียไม่ชอบ)  :'( :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2022, 08:43:19 »
สมัยผมใช้ Tein ใน MX5 ผมไม่ได้ติด EDFC นะครับ เราขับเอง เราตั้งจุดที่เราชอบนี่แหล่ะ (แต่เมียไม่ชอบ)  :'( :'(

ผมเคยใช้ mx5 ก็ติด edfc นะ ไม่ได้ปรับบ่อยๆ แต่พอหาจุดลงตัว แล้วก็ไม่ต้องปรับเหมือนกัน สรุปเหมือนคุณว่า ไม่มีก็ได้ ไม่ได้จำเป็นเท่าไร

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2022, 14:51:40 »
โช็คพวกนี้พอเซทๆไป ถ้ามันลงตัว มันจะจบเลยครับ ส่วนตัวถ้าต้องไปเสียอีกเป็นหมื่นผม เก็บตังไว้รีวาวล์หรือเปลี่ยนต้นใหม่ตอนเกินแสนโลดีกว่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2022, 15:37:44 »
EDFC  Active ผมตอนนี้เป็นได้แค่ นาฬิกาเลยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2022, 22:01:51 »
- ใช้อยู่ครับผม set program ที่กล่องและก็ปรับตามแค่นั้นเองครับ อยากนิ่มอยากแข็งก็จิ้มเอา
- อีกข้อนึงผมเคยเจอ ตอนใช้ปรับมือที่หัวโช๊ค มีคนไปหมุนเล่นครับ ฮ่าๆ ใช้มอเตอร์ปิดหัวไว้ก็หมุนไม่ได้แหล้ะ   
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 12:42:12 »
- ใช้อยู่ครับผม set program ที่กล่องและก็ปรับตามแค่นั้นเองครับ อยากนิ่มอยากแข็งก็จิ้มเอา
- อีกข้อนึงผมเคยเจอ ตอนใช้ปรับมือที่หัวโช๊ค มีคนไปหมุนเล่นครับ ฮ่าๆ ใช้มอเตอร์ปิดหัวไว้ก็หมุนไม่ได้แหล้ะ

สุดยอดครับ ยอมใจในความพยายาม

หัวโช้คหน้า อยู่ใต้ฝากระโปรง โช้คหลังก็อยู่ในหลืบ ขนาดผมปรับเองยังเหนื่อย คนที่มาแอบหมุนเล่น ใช่ว่าจะหมุนง่ายๆ มันต้องมีความพยามพมสมควร ครับ (ยกเว้น เอารถเข้าอู่ เข้าศูนย์)

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2022, 19:11:40 »

หัวโช้คหน้า อยู่ใต้ฝากระโปรง โช้คหลังก็อยู่ในหลืบ ขนาดผมปรับเองยังเหนื่อย คนที่มาแอบหมุนเล่น ใช่ว่าจะหมุนง่ายๆ มันต้องมีความพยามพมสมควร ครับ (ยกเว้น เอารถเข้าอู่ เข้าศูนย์)
น่าจะเป็นตอนเอารถเข้าอู่แหละครับ เพราะก่อนเปลี่ยนเป็นปรับไฟฟ้า ฝั่งซ้ายด้านหน้าโดนบิดจนมันหัวปรับมันติดหมุนไม่ไปเลยครับ อีกฝั่งยังปรับได้ (ที่เจอเพราะผมใส่มอเตอร์เอง) ไอ้เราก็ขับมาตั้งนานไม่เคยเชค 555+
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2022, 12:26:07 »

น่าจะเป็นตอนเอารถเข้าอู่แหละครับ เพราะก่อนเปลี่ยนเป็นปรับไฟฟ้า ฝั่งซ้ายด้านหน้าโดนบิดจนมันหัวปรับมันติดหมุนไม่ไปเลยครับ อีกฝั่งยังปรับได้ (ที่เจอเพราะผมใส่มอเตอร์เอง) ไอ้เราก็ขับมาตั้งนานไม่เคยเชค 555+

เวลาเข้าอู่เนี่ยแหละตัวดี ช่างไม่ได้หมุนนะ แต่ลูกค้าเนี่ยแหละ  ;D