ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การขับขี่ Yaris Hatchback โฉมปัจจุบัน  (อ่าน 2233 ครั้ง)

ออฟไลน์ hybridge

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ท่านใดขับหรือเคยขับ Yaris Hatchback โฉมปัจจุบัน

1. ช่วงล่าง การเกาะถนน/การเข้าโค้ง/การเปลี่ยนเลนกระทันหัน/ความมั่นใจในการขับขี่ - เป็นอย่างไรบ้างครับสำหรับรถเดิม ๆ ไม่แต่ง  จริง ๆ กรณีนี้หลัก ๆ ถามเผื่อเหตุฉุกเฉินครับ เช่น เจอโค้งแคบ ๆ กระทันหันผิวถนนไม่เรียบแต่มาด้วยความเร็วระดับนึง หรือหักหลบกิ่งไม้บนถนนแบบกระชั้นชิด
2. มีปัญหาครูดถนนตอนขึ้นลงทางลาด หรือตอนวิ่งผ่านลูกระนาดบ่อยมากไหมครับ โดยเฉพาะถ้ามีผู้โดยสารเต็มหรือบรรทุกหนัก

ส่วนตัวเคยขับ Swift Eco 2012 ครับ พอรับได้กับช่วงล่างและความมั่นใจในการขับ  เผื่อท่านใดเคยขับทั้งคู่ครับ

ปล.1 ทดลองขับไม่อยากใช้ความเร็วครับ เลยขอใช้พื้นที่ถามความเห็นเพื่อน ๆ สมาชิกครับ
ปล.2 ถ้าแนะนำว่าจำเป็นต้องแต่งเพิ่มจริง ๆ จึงจะขับดี รบกวนแนะนำครับว่า เปลี่ยนอะไรบ้างครับ ยี่ห้อ รุ่น งบไม่เกิน 10k-15k

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถาม การขับขี่ Yaris Hatchback โฉมปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2022, 10:16:26 »
Yaris ช่วงล่างไม่น่าจะสู้ Swift ได้นะครับ แต่ของพวกนี้ มันปรับแต่งกันได้ เปลี่ยนโช้คสักชุด ยางดีๆ มันก็ดีขึ้น ผิดหู ผิดตา แล้วครับ

เรื่องครูด ผมว่า รถพวกนี้มันสูงระดับหนึ่งนะ ถ้าไม่ไปซนใส่สเกิร์ต มันไม่ติดหรอก ผมใช้ city turbo ก็ไม่ติดนะ

ออฟไลน์ GOBBS

Re: สอบถาม การขับขี่ Yaris Hatchback โฉมปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2022, 11:27:10 »
เคยใช้ตัวก่อนไมเนอร์ครับ
1.ไม่แน่ใจว่าความเร็วระดับนึงของ จขกท. เร็วเท่าไหร่ครับ ถ้าสัก 80ก็เคยนะ รอด พอได้อยู่
2.มีนิดๆ ตอนบรรทุกของเต็มคัน รถเดิมรุ่นล้อกระทะ
...........
ถ้าจะแก้มี 2อย่างที่นึกออก
อย่างแรก เอารุ่นล่างล้อกระทะ ไปแต่งเองเปลื่ยนแม็กกับยางดีๆ
ข้อ2 ข้ามไปซื้อรุ่น urban สูงขึ้นนิด เหมือนปรับโชคใหม่ เห็นคุณแพนรีวิวใน DDD สักพักแล้วครับ ลองไปดูละกัน
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2022, 11:53:46 »
โช็ค tein endurapro
กับ ยางดีๆซักชุด เกินงบหน่อย แต่ดีกว่าเดิมมาก

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2022, 17:24:36 »
ใช้อยู่ทั้ง2รุ่นที่ว่ามาพอดี รถเดิมทั้งคู่

- สวิฟ(2021)พวงมาลัยคมขับสนุกกว่าเยอะ ช่วงล่างดีกว่า เกาะกว่าแต่ก็แข็งกว่า แต่ช่วงล่างข้างหลังเด้งมากถ้าบรรทุกคนหรือของ ต้นจัด กลางเริ่มอืด กระทืบยังไงก็ประหยัด
- ยาริส(2020)นิ่มๆ ยวบๆ ไปเนิบๆ แต่ก็เอาอยู่ ต้นอืดจัด กลางลื่นๆ ประหยัดน้อยกว่าสวิฟ10-15%

ทั้ง2คันโค้งตรงวงแหวนอุตสาหกรรมทางลงสุขสวัสดิ์ที่ความเร็ว90ผ่านได้ทั้ง2คันไม่เกร็งมาก แต่ยาริสจะรู้สึกหน้าตื้อๆหน่อย

- ถ้าไม่ใส่ชุดแต่งเพิ่มหรืออัด5คนเต็ม แล้วทางไม่ชันมาก ไม่มีปัญหา
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 03:26:38 »
เคยเช่าตัวไมเน่อขับที่ภูเกตขับข้ามจังหวัดเที่ยวอยุ่สัปดาห์นึง
ตัวนี้จำได้ว่าปรับช่วงล่างเยอะอยุ่จากตัวyaris 1.2 ตัวแรก

ช่วงล่างดีประเสริฐ สบาย นิ่ง นุ่มหนึบ ขับทางไกลสบายมาก
อันน

การเก็บเสียงดีเกินราคา

ถ้าเป็นสายหวานเย็นขับเรื่อยๆ เพราะเครื่องกำลังไม่มาก แต่ใช้cvt มาทดรอบให้แทน

ออฟไลน์ Hemicuda

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 09:00:49 »
ผมขับบ่อยของที่ทำงาน ถือว่าเป็นรถที่เสถียรดี ช่วงล่างสู้สวิฟไม่ได้ แต่ที่ขัดใจสุดคงเป็นฟีลลิ่งของพวงมาลัย มันยังไงบอกไม่ถูกหมุนไปแล้วไม่ค่อยจะคืนตัว

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 10:03:42 »
- การขับขี่ดีในระดับรถของมัน โคลงเล็กน้อย ถ้าคนนั่งเยอะโคลงลดลง ช่วงล่าง swift ดีกว่า มั่นใจกว่าในความเร็วสูง แต่รถระดับนี้ไม่ควรวิ่งความเร็วสูงๆ 140-160 อยู่แล้ว เสียวจะปลิว การเก็บเสียงดีกว่าที่คิดสำหรับยาริสนะ ส่วนการครูด ไม่ครูดแน่นอนครับ ถ้าไม่เอาไปโหลด ถ้าสนใจ ซื้อได้เลยนะ ผมว่าเป็ฯรถที่ดีคันนึงเลย วิ่งกันเต็มถนน

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 11:29:56 »
ส่วนตัวผมไม่เคยขับตัว Hatchabck แต่เคยเช่าขับตัว Ativ (4 ประตู) ตอนไปเชียงราย
สำหรับผมๆว่าช่วงล่างเค้าโอเคระดับนึงเลยนะ เป็นรถเล็กที่ช่วงล่างค่อนข้างสุขุม ซับแรงสะเทือนและเก็บเสียงช่วงล่างดีตามสไตล์โตโยต้า ใช้ความเร็วช่วง 120-140 กม./ชั่วโมง ก็ยังไว้ใจได้ครับ เมื่อเทียบกับ City 2013 ที่ผมเป็นเจ้าของอยู่  ที่มันทั้งตึงตังและเสียงจากถนนก็มาทุกเม็ด (แต่ขับสนุกนะ) กลายเป็นว่า ช่วงล่างรถผมดูก๊องแก๊งไปเลย ฮาาาาาา

ผมว่าข้อเสียของ Yaris อยู่ที่พวงมาลัยครับ เซ็ตมาค่อนข้างเนือย เวลาขับด้วยความเร็วต่ำในเมืองหรือกำลังเข้าจอด รู้สึกว่าต้องหมุนพวงมาลัยเยอะ ถึงแม้จะเซ็ตมาค่อนข้างเบาสบายก็เถอะ แต่มันก็ค่อนข้างรู้สึกว่าไม่คล่องตัวเท่าไหร่

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2022, 11:45:54 »
ช่วงล่างดี นิ่ง แน่น เสียงรบกวนน้อยมากเทียบกับรถระดับเดียวกัน ขับทางไกลทางตรงยาวๆสบาย แต่! การเปลี่ยนเลน การเลี้ยวโค้งอยากให้ลองขับดูครับรับได้ไหมพวงมาลัยเซ็ตมาแปลกๆไม่คม