ผู้เขียน หัวข้อ: OBD2 ยี่ห้อไหน วัดอุณภูมิน้ำมันเกียร์ Subaru XV ได้ครับ  (อ่าน 2976 ครั้ง)

ออฟไลน์ stssr

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ถ้าXvมีเซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำมันเกียร์อยู่แต่เดิมแล้ว ยังไงOBD2 ก็แสดงผลได้ครับ

ลองเข้าไปอ่านในคลัปSubaruมีรายละเอียดในเพจครับ
เครดิท : https://m.facebook.com/groups/975908972469263/permalink/4185807501479378/

สำหรับท่านใดที่กำลังมองหา OBD II มาใช้อ่านข้อมูลของรถ Forester SK ผมขอแชร์ และแนะนำ 2 สิ่งนี้เลยคับ
 1) OBD II : Vgate iCar Pro WIFI
 2) Application: ActiveOBD

*OBD II ต้องเป็นตัว WIFI เท่านั้นนะคับ ตัว Bluetooth 3.0 และ 4.0 ใช้กับ App ActiveOBD ไม่ได้ ผมสั่งมาผิด (พลาดอย่างแรง ถือว่าผิดเป็นครู) ลองแล้วไม่สามารถเชื่อมต่อกันได้

ส่วน App ActiveOBD แล้วแต่ได้เลยคับ มีทั้ง Free Version และ Full Version สำหรับผมอยากรู้เลยยอมจ่ายเงินเพิ่มอีก 449 บาท แต่สิ่งที่ได้กลับมา ผมก็ว่าดีนะคับ อ่านได้ทุกค่า เก็บได้ทุกข้อมูลที่เราต้องการ

จากการทดสอบ การทำงานของ OBD II และ App สามารถสรุปได้ ดังนี้
 1) OBD II และ App เชื่อมต่อผ่าน WIFI ได้ง่ายมากๆ
 2) การแสดงข้อมูลของ App ชัดเจน ปรับแต่งได้นิดหน่อยตามที่เราต้องการ
 3) ข้อมูลที่อ่านได้ตรง ยกตัวอย่าง Engine Oil Temp. ตรงกับ จอแสดงที่รถยนต์ และตัวอื่นผมก็คิดว่าตรงเช่นกัน

สภาวะที่ทำการทดสอบ ขับในเมือง ขับ จอด ความเร็วไม่เกิน 60 Km/hr ระยะเวลาการขับขี่ประมาณ 40 นาที ที่อุณหภูมิอากาศภายนอก 38 องศา (จะร้อนไปไหนประเทศไทย) โดยผมมองไปที่สองค่าเป็นหลักคือ Engine Oil และ CVT ซึ่งจะเห็นได้ว่าอุณหภูมิสูงทั้งคู่ ทั้งตัวอุณหภูมิอยู่ 90 องศา ขึ้นไป

จากข้อมูลที่ได้ ทำให้ผมมองไปเรื่องของการติด CVT oil cooler อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับ ผมคิดว่าอุณหภูมิมันสูงเกินไป อาจจะส่งผลเสียในระยะยาว แต่อย่างไรก็ตาม คงต้องคิดเรื่องของการรับประกัน และเงินที่เราต้องจ่ายเพิ่มสำหรับการติดตั้ง

ปล. ไว้เก็บข้อมูลได้มากกว่านี้แล้วจะมาแชร์เพิ่มคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2022, 23:15:12 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมขอเพิ่มเติมนะครับ

รถมีเซนเซอร์ แต่ OBD-II ก็ใช้ว่าจะอ่านได้ทุกค่านะครับ

OBD-II ถูกๆ กับ App บางตัว ก็ไม่สามารถอ่านค่า และ แสดงผลได้ครับ

ต้องเลือก ตัว OBD-II กับ App ที่เขาใช้กัน(ยิ่งถ้าเขาบอกว่าใช้ได้ อ่านได้ ยิ่งดี)

ผมมีทั้งตัว Bluetooth (ซื้อมาลอง 3 ตัว ใช้กับ Android) และ Wifi (ซื้อมา 2 ตัว ใช้กับ IOS) อ่านค่าอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ ไม่ได้ครับ (เปิดโหมด All Sensor แล้วก็ยังไม่มีค่าอุณหภูมิน้ำมันเกียร์)

ผมว่า อาจจะต้องถาม หรือ ดูริวิว OBD-II กับรถรุ่นนั้นๆ เลย จะได้ไม่เสียเงินหลายรอบ

ออฟไลน์ stssr

• Newbie
  • *
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ผมจัดมาแล้วที่ Shopee ยี่ห้อ Vgate เป็นรุ่น  Bluetooth สำหรับ android ใส่กับ XV อ่านค่า น.เกียร์ CVT ได้ครับ โหลดแอป ActiveOBD.