ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นนิดนึง ว่าด้วยการขับรถเดินทางไกลวันสงกรานต์ที่ผ่านมา  (อ่าน 3947 ครั้ง)

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
รู้สึกว่าการขับรถเดินทางใช้เวลามากขึ้น
เห็นอุบัติเหตุในลักษณะชนท้าย 3-4เคส
เกือบชนท้ายคันข้างหน้าเช่นกัน คันข้างหน้าเบรคเพราะมีกล้องจับความเร็ว

บางที่ จับความเร็วที่ 60 ก็มีเพราะเขตชุมชน https://www.google.co.th/maps/@19.1104472,99.4568752,3a,75y,204.06h,76.75t/data=!3m6!1e1!3m4!1s41PeZmes31fsa2IgqVsEpQ!2e0!7i16384!8i8192?hl=th

บางที่ก็ไม่บอกความเร็ว https://www.google.co.th/maps/@18.1184226,99.3939239,3a,75y,345.24h,94.6t/data=!3m6!1e1!3m4!1sVAUm1QJjm6VFwQ272s0d4Q!2e0!7i16384!8i8192?hl=th

ที่แน่ๆ ยังไม่รู้ว่าปีนี้จะโดนกี่ใบ เซ็งงงง

ออฟไลน์ Arnan_td

ผมเคยไม่จ่ายนะเอาไปอุธรณ์ ปวดหัวแต่เคยสู้ครับ ขับมา 110 กล้องจับ 127

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมเดินทางไปตรัง 4 ทุ่มของวันที่ 12 เมษา
กลับ ตี 5 ของวันที่ 17 เมษา

รถค่อนข้างน้อยกว่าเทศกาลรอบก่อนๆมาก

ข้อสังเกตสำหรับผม

1. ขาไป .. กระบะ Vigo / D-Max แต่งซิ่ง ไล่จี้ ปาดมุด ชาวบ้านไปทั่ว เยอะแยะไปหมด
2. รถอังกิก .. มักจะขับแบบมือใหม่ เงอะๆงะๆ ช้าแช่ขวา อยู่ดีๆก็เบียดออกมาไฟเลี้ยวไม่เปิด เจอตลอดทาง
3. รถป้าย กทม .. ชอบจี้ท้าย จ่อติดท้ายจนไม่เห็นไฟหน้า ทั้งที่ข้างหน้าก็รถติดยาว ไปไม่ได้ (ไม่ได้ช้าแช่ขวานะ)
4. มอไซค์เมาแล้วซ่าส์ .. เจอ 1 เคส แถว ตะกั่วป่า ถนนสองเลนสวน ผมแซงขึ้นไป ถนนโล่ง แต่มีมอไซค์พุ่งสวนมาคัน เสื้อไม่ใส่ ไม่ยอมหลบ พุ่งมาหา (ทั้งที่ หลบซ้ายนิดเดียว ก็ได้ ไม่ถึงกับต้องลงไหล่ทาง) เค้าไม่หลบ ผมก็ไม่หลบ ก็วัดดู ผมเร่งส่งด้วย สุดท้าย พวกก็หลบแบบฉิวเฉียด เดาว่า เมา คนไม่เมา ไม่มีใครขี่แบบนี้
5. เรื่องกล้อง .. สังเกต รถป้าย กทม เบรคกันหัวทิ่มเลย คนกำลังส่งมา จะชนท้ายเอา .. ผมไม่เคยเบรคนะ ถ้าจำได้ ผมยกคันเร่งรอ ชะลอความเร็ว แต่ถ้ายกไม่ทัน หรือ หลังมีรถมา ก็เลยตามเลย ค่าปรับยังไงก็ถูกกว่าค่าซ่อมท้าย

ออฟไลน์ johnlee

ที่เบื่อคือออกไฟเขียวกันแล้วตีคู่ 90-100

รถตามหลังจะแซงก็ไม่ได้  รอจังหวะนานมาก

บางทีไปจากทางแยก 5 กม.ถึงจะมีช่องแซงได้

ยกไฟขอว่ารีบนะ ขอแซงหน่อย ก็ไม่มีการหลบ  ไปมึนๆ ทื่อๆ ไม่สนใจใคร

ยิ่งถ้า10ล้ออยู่ซ้าย  ปิคอัพคอกอยู่ขวาละ  เตรียมไป10กม. กว่าจะมีช่องแซงได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องปกติครับ

เรื่องชนท้าย ถ้าทิ้งระยะพอประมาณ ผมว่าไม่มีชนหรอกครับ เพราะระยะเบรคมันได้อยู่ ไม่ว่าจะเป็นการเบรคฉุกเฉิน หรือ คันหน้าเบรคใส่ หรือ เบรคเพื่อกล้อง หรืออื่นๆ นอกซะจากว่าจะขับไกล้คันหน้ามากเกินไป

ที่ผมเจออุบัตเหตุ ชนท้ายกัน ส่วนมากว่า เพราะขับตามกัน ไหลตามกัน ระยะห่างไกล้เกินไป ถ้าคนหน้าชน หรือ เบรค คันหลังเบรคไม่ทัน ชนท้ายกันทีเป็นขบวนเกือบ 10 คัน ก็มี (แทนที่จะมี 2 คัน คันต้นเหตุ กับ คนชน)

ส่วนเรื่องจะแช่ขวา หรือ อะไร ผมเฉยๆ มาก ผมขับรถออกต่างจังหวัด สายกรุงเทพ-ทับเบิก (คงนึกภาพคนไปเที่ยววันเสาร์-อาทิตย์ ออกนะครับ มีแต่ทะเบียนกรุงเทพมหานคร ร้อยละ 80 ก็ว่าได้) ผมเจอทุกรูปแบบ ตั้งแต่รถมอเตอร์ไซต์ รถเล็กๆ ยันรถบรรทุก เราก็แค่ขับผ่านไป ไม่ต้องไปอะไร ทุกอย่างก็จบ

ออฟไลน์ Newhang

ผมปล่อยให้โดนจับไปเลยครับ  ขับๆมาเบรคโอกาสถูกชนท้ายมีครับ ต้องรับความเสี่ยง
แต่ที่ผมทำเต็มที่คือถอนคันเร่ง แต่ไม่เบรคแน่นอน ผมไม่เสี่ยง

ส่วนถ้าขับตามเค้ายังไงก็ต้องระวังอยู่แล้ว ข้างหน้าจะมีหรือไม่มีอะไร เราก็ต้องพร้อมเบรคอยู่แล้วจะไปโทษเค้าไม่ได้ จริงอยู่ไม่ควรเบรคแต่ก็ไม่ใช่เหตุผลที่เราไม่พร้อมเบรค

ออฟไลน์ alpha14

ขับรถช่วงเทศกาลเป็นอะไรที่แย่มากๆ ทั้งยาก และเครียดยิ่งอยู่ภาคเหนือด้วยแล้วใช้เวลาเดินทางเกิน10ชั่วโมง เอาตัวรอดจากอบ.ได้นี่นับว่าโชคดี ทั้งไปและกลับ

ออฟไลน์ Devil13

มันจะมีพวกไม่สนโลก ขับ 100 ถ้วนอยู่ขวาสุดไม่ว่าแถวจะยาวขนาดไหน และคนอื่นก็แซงไม่ได้
เพราะเลนที่เหลือก็ขับช้าไม่ต่างกัน ถ้าจะไปคือต้องซ้ายลงไหล่ทางถึงจะขึ้นได้

พวกเจอรถติดๆมุดหยั่งกับจะรีบไปตาย แต่พอทางโล่งๆ ขับช้าใจเย็นขึ้นมาเชียว เป็นไบโพล่าเหรอ?

รถบรรทุก 10 ล้อ 10ล้อพ่วง เอ็งจะแซงกันไป 3 เลนเพื่อ ? เหมือนหอยทากแซงเต่า ข้างหลังก็ติดไปขึ้นก็ไม่ได้ กินไป 1เลนครึ่ง หายไป 4 เลน ติดไปยาวๆ
บางทีนึกจะเปลี่ยนเลนก็เบี่ยงมาเลย ไม่เปิดไฟอะไรทั้งนั้น เลวจริงๆ

คนขับดีๆก็มี แต่ขอระบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่ไปไหนเลย เข้า กทม ไป 2 วัน
วันที่ 11 เข้าไปแถวลาดพร้าว ก็รู้สึกว่าระโล่งขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ยังติดเหมือนเดิม
วันที่ 14 ไปแถว ศาลายา วิ่งทางด่วนยาวๆ รถค่อนข้างโล่งขับสบาย แต่ขากลับเหมือนจะโดนถ่ายรูปที่ความเร็วราวๆ 90-95 ก.ม./ช.ม. บนทางด่วนบรมฯ รอลุ้นเอาว่าจะรอดไหม
ส่วนแถวบ้านผมไม่ว่าจะ แปดริ้ว หรือ ศรีราชา รถค่อนข้างโล่งนะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

การวางแผนก่อนเดินทางนั้นสำคัญ
ขับทางไกล ออกค่ำ ถึงเช้า สบายสุดแล้วครับ
สายๆ จนถึงหัวค่ำ ขับรถหัวจะปวดมาก

ออฟไลน์ joufo

ที่ทุกท่านว่ามา มันก็เป็นปกติของประเทศไทยนะครับ
ผมเดินทาง ไปกลับ กาม ระยอง เกือบทุกวัน ก็เจอแต่แบบนี้

แต่จะเจอพวก ปอเช่ เบ็น C43 บีเอ็ม M ปลอม ขับรถแบบไม่สนใจใครเยอะมาก แล้วพวกกระบะดันรางก็ชอบตาม
สงสัยซ้อมก่อนไปลงสนามมั้ง

ช้าแช่ขวาเป็นเรื่องปกติ มีปัญญาแซง ก็แซงไปเลย กรูไม่สน

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
โหลดแอปเตือนกล้องไว้ก็ดีครับ ในมือถือ อาจจะมีไม่ครบทุกจุดแต่ช่วยได้มาก
ช่วงเทศกาลเป็นปกติที่อุบัติเหตุเกิดเยอะครับ เพราะมีคนหลายประเภทมากๆมาขับรถช่วงเดียวเวลาเดียวกัน (ก็หยุดเหมือนกัน)
ถ้าเลี่ยงๆได้เน้นไปขับกลางคืนช่วงข้ามคืนจะช่วยกรองรถขับแย่ไปได้เยอะครับ พอมืดก็วิ่งกัน 80-90 ไม่เกินนี้กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2022, 17:21:22 โดย โบตั๋น »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
วางแผนก่อนเดินทางครับ ออกจากบ้าน ตี4-6โมงเช้า วิ่งสนุกมากครับ ถนนอย่างโล่งเลยแม้ในเทศกาลก็ตาม

รถยอดฮิตที่เดาได้ เมื่อเห็นว่ามีอุบัติเหตุข้างหน้า คือ 99% กระบะเอาไม่อยู่เสียบท้ายคันหน้าครับ ไม่รู้ว่าถ้าผู้ผลิตปรับปรุงเบรค หรือล๊อครอบให้ขับได้ไม่เกิน 1800 รอบ ถนนบ้านเราอุบัติเหตุจะน้อยลงมั้ย

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
เรื่องกล้องความเร็ว หากใช้ GPS พวก tomtom หรือ Waze ก็พอมีแจ้งเตือนล่วงหน้า 1 กม. ให้เรามีเวลาชะลอความเร็ว
บางที่ก็เป็นจุดตั้งเก่า บางที่ก็อัพเดตตามของใหม่ ที่สำคัญ คือคนใช้ต้องคอยช่วยกันแจ้งกับระบบ แล้วมันจะอัพเดตตลอด

อีกอย่าง ตามที่เคยขับไปมาทั่วไทย ทุกเส้นหลักเส้นรอง

ด่านความเร็ว ไม่เคย ตั้งดักนอกพื้นที่ จะตั้งในโซน หลังป้าย "เขตตรวจจับความเร็ว" ทั้งนั้น

ถ้าคุณเพิกเฉย คุณก็ลำบากตัวเองแบบนี้แหละ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าการขับช้าแช่ขวา การขับเสมอกันเพื่อไม่ให้เราแซง
การออกตัวไฟเขียวชักช้าซะจนไม่้กรงใจคันหลังว่าจะได้ไปหรือไม่คือการขโมยเวลาและขโมยสิทธิ์​ของเรา

ผมขอขโมยกลับนะครับ เราจะไม่โกงกันนะ ผมจะไม่ยอมให้พวกที่ผมว่ามาขโมยเวลาของผมไปฟรีๆ ^^

ถ้ากลุ่มที่ผมเอ่ยถึงด่าผมลับหลังว่าผมขโมยเวลาพวกเขา พวกเขาก็คงโดนอีกหลายคนด่าในใจกลับเช่นกัน ว่าไปขโมยเวลาคนอื่น

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ผมอยู่หัวหินจะมาเล่าประสบการณ์ที่เจอตอนสงการณ์นะครับ

ผมมักจะเจอ
1. นักท่องเที่ยวขับกินลมชมนกชมไม้ไปเรื่อยบนเพชรเกษม ถนน4เลนพี่ขับกัน60เลนขวา เลนซ้ายก็รถช้าปกติของเขา แต่เลนขวานี่น่ารำคาญมาก
2. พวกขับออกจากซอยไม่ดูรถถนนใหญ่ คืออกมาแล้วมันจะมีเลนให้ออกตัว พี่เล่นขับตามใจเลนหมดไม่จอดรอจังหวะแต่เลือกตัดเข้ามาเลนหลักเลย ผมนี่เบรคหัวทิ่ม
3. ทะล่อทะแล่ไม่ชินทางแต่ขับกลางถนนนึกจะหยุดก็หยุด ไม่ชินทาง หรืองง ทำไมไม่จอดข้างทางดูแมพก่อน

ทั้งหมดนี้จะบีบแตรไล่ระบายอารมณ์มองเข้าไปในรถก็ลูกเด็กเต็มคันก็สงสารเด็ก + ผมอายเสียงแตร city เสียงเขินกว่ารถเครื่องอีก เย็นวันเสาร์คนกลับหมดแล้วคือขับรถมีความสุขมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2022, 19:15:42 โดย ให้อภัย100% »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

เทศกาลที่ผ่านมาผมก็ซัดยาว แต่เป็นขาขึ้น สวนทางกับชาว กทม. ที่หลั่งไหลลงใต้ไปเที่ยวทะเลกัน

ระหว่างทาง ใครที่ขับกวนตีนผม ถ้าผมตามทัน ผมจะแกล้งมันคืน

มันวิ่งขวา ผมจะวิ่งซ้าย ในจุดบอด ให้มันรำคาญเล่น ๆ ไม่ยอมแซง ไม่จี้ท้าย

แช่อยู่อย่างนั้นแหละ มันเร่งผมเร่ง มันผ่อนผมผ่อน เนียน ๆ เหมือนไม่จงใจแกล้ง

ยิ่งถ้ารถมันมีเสียง Beep Blind Spot อันนี้บันเทิงจริงครับ 55555

ถ้าคุณ จขกท. กลัวเรื่องจับความเร็วก็ให้ลดลงมาครับ เอาชนะตัวเองเรื่องความอยากแซงคันหน้าให้ได้

ออฟไลน์ Trafalgar

ผมจะบอกว่าพวกกระบะคอกขับน่ารำคาญมาก

รวมถึงรถใหญ่ รถพ่วง ไม่รู้เป็นอะไร ชอบแซงกันตอนทางขึ้นเขา ขึ้นเนิน หรือไม่ก็ทางโค้ง ทางเลี้ยว
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Tien.W

ผมจะบอกว่าพวกกระบะคอกขับน่ารำคาญมาก

รวมถึงรถใหญ่ รถพ่วง ไม่รู้เป็นอะไร ชอบแซงกันตอนทางขึ้นเขา ขึ้นเนิน หรือไม่ก็ทางโค้ง ทางเลี้ยว

กระบะคอก / รถบรรทุก / รถโดยสาร .. ถ้าช่วงเทศกาล จะไม่ค่อยจอ ส่วนหนึ่งโดนสั่งไม่ให้วิ่ง อีกส่วนกลัวด่าน ก็จะขับเรียบร้อยมาก

แต่ถ้า นอกเทศกาล ... สายใต้นี่ สุดๆครับ เปิดสปอร์ทไลท์กันแทบทุกคัน ขับแช่ขวา ไม่มีลง ครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

อาจเพราะ ปีนี้ออกไวกลับไว (9-15 เมษ) เบื่อรถติด
และวิ่งขานึงไม่ไกลด้วย 300กม. เลยไม่ค่อยเจออะไร
จะมีก็แค่ม้า F8 ลงใต้ 2 คัน คันนึงขับเรียบร้อย อีกคันมุดไปมา :-*
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Puyzabra

อันนี้ขอบ่นหน่อยครับ ขับในนกทม.เมื่อคืนตอนฝนตกเจออะไรแปลก
1.ตรงแถวก่อนถึงแยกทองหล่อเจอเก๋ง Vios ขับเปิดไฟกระพริบตลอดทางเราก็ว่าคงจอดป้าย ส่งคนใต้ BTS เลยจะแซงแล้วเข้าซอยที่ไหนได้ปิดไฟกระพริบเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วเลี้ยว พอเลี้ยวเสร็จเปิดกระพริบต่อผมเลยบีบแตรเปิดไฟสูง
2.ขากลับวิ่งเรียบด่วนเอกมัยรามอินทราเจอ PCX ขับความเร็วกลางเปิดไฟซ้ายขวานั้นโอเค แต่พี่แกเปิดไฟสูงสลับไปต่ำตลอดเวลาและ บีบแตรตลอดทางไม่รู้โดนตัวไหนมา ปวดเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

ที่เบื่อคือออกไฟเขียวกันแล้วตีคู่ 90-100

รถตามหลังจะแซงก็ไม่ได้  รอจังหวะนานมาก

บางทีไปจากทางแยก 5 กม.ถึงจะมีช่องแซงได้

ยกไฟขอว่ารีบนะ ขอแซงหน่อย ก็ไม่มีการหลบ  ไปมึนๆ ทื่อๆ ไม่สนใจใคร

ยิ่งถ้า10ล้ออยู่ซ้าย  ปิคอัพคอกอยู่ขวาละ  เตรียมไป10กม. กว่าจะมีช่องแซงได้

เป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆจริงครับ แต่พอติดไฟแดง เจือกมุดๆไปแทรกข้างหน้าได้ โดนใครปาดหน้า ของหันก 3 ตัน ก็มุดเป็นแมวไล่จับหนูได้ หึหึ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมไปกระบี่ปีนี้ ขาไปออก 2 ทุ่ม รถโล่งวิ่งสบาย แต่ขากลับวันอาทิตย์ รถเยอะครับสายใต้แต่รำคาญพวกแช่ขวาครับรถติดเพราะพวกนี้เลยจริงๆ ซ้ายติดรถใหญ่ 2 คันแบบห่างๆ แต่ขวาเจอแช่ยาวต้องมุดๆปาดๆไปเรื่อยๆ ไม่งั้นติดไปทั้งแพ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ final

ผมเดินทางไปตรัง 4 ทุ่มของวันที่ 12 เมษา

รถค่อนข้างน้อยกว่าเทศกาลรอบก่อนๆมาก

1. ขาไป .. กระบะ Vigo / D-Max แต่งซิ่ง ไล่จี้ ปาดมุด ชาวบ้านไปทั่ว เยอะแยะไปหมด
2. รถอังกิก .. มักจะขับแบบมือใหม่ เงอะๆงะๆ ช้าแช่ขวา อยู่ดีๆก็เบียดออกมาไฟเลี้ยวไม่เปิด เจอตลอดทาง
3. รถป้าย กทม .. ชอบจี้ท้าย จ่อติดท้ายจนไม่เห็นไฟหน้า ทั้งที่ข้างหน้าก็รถติดยาว ไปไม่ได้ (ไม่ได้ช้าแช่ขวานะ)
4. มอไซค์เมาแล้วซ่าส์ .. เจอ 1 เคส แถว ตะกั่วป่า ถนนสองเลนสวน ผมแซงขึ้นไป ถนนโล่ง แต่มีมอไซค์พุ่งสวนมาคัน เสื้อไม่ใส่ ไม่ยอมหลบ พุ่งมาหา (ทั้งที่ หลบซ้ายนิดเดียว ก็ได้ ไม่ถึงกับต้องลงไหล่ทาง) เค้าไม่หลบ ผมก็ไม่หลบ ก็วัดดู ผมเร่งส่งด้วย สุดท้าย พวกก็หลบแบบฉิวเฉียด เดาว่า เมา คนไม่เมา ไม่มีใครขี่แบบนี้
5. เรื่องกล้อง .. สังเกต รถป้าย กทม เบรคกันหัวทิ่มเลย คนกำลังส่งมา จะชนท้ายเอา .. ผมไม่เคยเบรคนะ ถ้าจำได้ ผมยกคันเร่งรอ ชะลอความเร็ว แต่ถ้ายกไม่ทัน หรือ หลังมีรถมา ก็เลยตามเลย ค่าปรับยังไงก็ถูกกว่าค่าซ่อมท้าย

เลนสวนมีรถแล้วทำไมยังแซงขึ้นไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

speed limit ถ้าว่ากันจริงๆ ผมว่าความเร็วทื่กำหนด 60 ในเขตชุมชนมันเหมาะลมแล้ว 80 ในถนนสองเลนสวนก็เหมาะสมเช่นกัน (ส่วนตัวทำไม่ได้ จะพยายาม +ไม่เกิน 10 ถ้าโล่งๆก็ +20 ถ้าโดนก็จ่ายไป ขับเกินเอง)
เราอาจชินกับการใช้ความเร็วสูงมากเกินไป ถนนมันตัดผ่าชุมชน มีรถเข้าออกได้ทุกเมื่อ มันชวนจะตัดเฉียดๆชุมชนแล้วมีถนนรองเข้าไปมากกว่า

ที่ไม่ค่อยชอบคือ รถติดแล้ววิ่งไหล่ทางไปปาดข้างหน้า
กับพวกถนนสองเลนสวน แซงวัดดวง กับพวกแซงแบบให้รถสวนหลบให้

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
มีโอกาสได้ขับเข้ากทม.ช่วงสงกรานต์ เส้นถนนมิตรภาพช่วงอุดร-ขอนแก่น-โคราช
ที่แปลกใจคือเดี๋ยวนี้รถแช่ขวาเยอะมาก แช่แบบไม่สนใจโลก
ตีไฟ บีบแตรก็ไม่หลบ ไม่รู้มันเป็นอะไร ถ้าวิ่งสัก120จะไม่ว่าเลย นี่พวกแช่ที่90-100

ออฟไลน์ imvile

เลนสวนมีรถแล้วทำไมยังแซงขึ้นไปอ่ะครับ

ไม่ได้เข้าข้างมอเตอร์ไซค์นะครับ ไม่ใส่หมวกก็ผิดกฏหมายแน่ๆ

แต่เห็นด้วยนะครับ ว่ามอเตอร์ไซค์ก็เป็นยานพาหนะบนถนน หนึ่งคัน ถ้าคิดว่าไม่ปลอดภัยก็ไม่ควรแซง
สมัยขี่ big bike ชอบมีรถเก๋งพวกฉันจะแซง ก็จะแซง ออกมาเลย ในถนน 2 เลนสวนตจว แบบมอไซก็ต้องหลบให้ฉัน ขับออกมา แล้วคาดหวังให้เราหลบ ผมก็หลบแหล่ะครับ กลัวตาย แต่ก็คิดตลอดว่าแล้วทำไมมึงไม่รอหลังกูหน่อยวะ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ XMSL

ถนนเป็นที่ที่คนร้อยพ่อพันแม่ต้องมาเจอกันแบบเลี่ยงได้ยาก ถ้าจำเป็นต้องเดินทางช่วงเทศกาลคงต้องแผ่เมตตาทำอารมณ์ให้นิ่งไปตลอดเส้นทาง ฟังเพลง คุยกับแฟน เล่นกับลูกไปครับ ถึงที่หมายทำสิ่งที่ตั้งใจเดินทางมาแสนไกลให้มีความสุขดีกว่า.