ผู้เขียน หัวข้อ: (ขออีกกระทู้นะครับ) รถมือสองที่วิ่งไม่เกิน 30000 โล กับความคุ้มค่าที่จะซื้อ  (อ่าน 4751 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
พูดถึงรถปีใหม่ๆ นะครับ ตัวอย่างเช่น รถปีปลาย 2009 วิ่งมาประมาณ 10,000 โล ราคา 600,000 จากป้ายแดง 700,000

ถ้าเทียบกันแล้ว มันคุ้มไม๊ครับที่จะเลือกซื้อมือสอง ที่วิ่งน้อยๆ แล้วก็ปีใหม่ๆ เพราะเราจะได้ไม่ต้องจ่ายเงินดาวน์เยอะ

เห็นว่าดอกเบี้ยมือสองแพงอยู่เหมือนกันหนิครับ

หรือว่าออกยอมเก็บตังแล้วรอออกใหม่ดีกว่าครับ ?
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ลองเอายอดจัดกับดอกเบี้ยมาคิดเป็น Present worth ดูสิครับ *0* ส่วนใหญ่เห็นมือหนึ่งคุ้มกว่า รวมๆแล้วจ่ายเท่าๆกัน แต่ได้รถใหม่วิ๊งกว่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถมือสอง ดอกเบี้ยโหดครับ น่าเสียดาย ถ้าจะผ่อนมากๆ ยกเว้น
ผ่อนได้ดอกเบี้ยถูกๆ กับคนรู้จัก

ส่วนจะซื้อเงินสด ก็เสียดายเงินก้อนอีก เพราะบางทีเจียดซัก 1/4 ของราคารถ
ก็เอาไปดาวน์รถใหม่วิ้งๆ ได้ แต่ก็ต้องมีผ่อนต่ออะนะ

โดยรวมแล้วถ้าไม่ได้รถมือสองจากคนรู้จักมักจี่ ผมจะไม่มองรถมือสองเลยครับ
มีแต่เราโดนเอาเปรียบ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คิดดูดอกเบี้ยแล้วส่วนต่างไม่ค่อยห่างจากรถใหม่เท่าไหร่

ลอง +- เชคดูละเอียดๆครับ แล้วจะได้คำตอบในใจ

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
รถมือสอง อย่าลืม vat7% ของยอดจ่ายแต่ละงวดด้วยนะครับ   ในขณะที่มือหนึ่งไม่มี

ออฟไลน์ kaimeepeth

• Newbie
  • *
ก้อลองเช็คดูดีๆนะครับเพราะบางอูเค้าอาจรีไมล์มาก่อทีครับ ช่างที่สนิทกันเค้าบอก ผมว่านะถอยมือ1เลยสบายใจไม่จุกจิก

ออฟไลน์ joufo

ผมมีวิธีคิดง่ายๆ ครับว่า คุ้มรึเปล่า

เอาเงินค่าผ่อนแต่ละงวด คูณกลับเข้าไป แล้ว บวกเงินดาวน์

เช่น ผ่อนเดือนละ 5000 บาท 48 งวด
ก็เอา 5000 คูณ 48 แล้วบวกกับเงินดาวน์ ก็จะเป็นตัวเงินที่เราต้องจ่ายทั้งหมด

ลองทำดู ระหว่างรถมือ 1 กับมือ 2 แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ

ผมก็ยังสงสัยว่า รถใหม่ๆ ที่เต้นท์ตั้งราคาติดกับรถใหม่ เช่นต่างกันแค่ 50,000 เนี่ย ขายออกได้ยังไง
แต่ก็นะครับ เวลาจัดไฟแน๊นซ์เนี่ย ถ้าเป็นมือ 2 ไฟแน๊นซ์ไม่ค่อยดูอะไร แค่รายได้เกิน 2 เท่าของค่างวด ก็ไม่ต้องมีคนค้ำแล้ว
บางที่ก็ไม่ต้องดาวน์ด้วยซ้ำ
แต่มือ 1 บางเจ้านี่ ต่อให้เงินเดือนเกิน 10 เท่าของค่างวด แต่ถ้าดาวน์ต่ำกว่า 20% ต้องมีคนค้ำทุกกรณี

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
กำลังเขียนรายงานให้พี่เป้

เอากี่หน้า a4 ดีพี่ 555

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมมีวิธีคิดง่ายๆ ครับว่า คุ้มรึเปล่า

เอาเงินค่าผ่อนแต่ละงวด คูณกลับเข้าไป แล้ว บวกเงินดาวน์

เช่น ผ่อนเดือนละ 5000 บาท 48 งวด
ก็เอา 5000 คูณ 48 แล้วบวกกับเงินดาวน์ ก็จะเป็นตัวเงินที่เราต้องจ่ายทั้งหมด

ลองทำดู ระหว่างรถมือ 1 กับมือ 2 แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ

ผมก็ยังสงสัยว่า รถใหม่ๆ ที่เต้นท์ตั้งราคาติดกับรถใหม่ เช่นต่างกันแค่ 50,000 เนี่ย ขายออกได้ยังไง
แต่ก็นะครับ เวลาจัดไฟแน๊นซ์เนี่ย ถ้าเป็นมือ 2 ไฟแน๊นซ์ไม่ค่อยดูอะไร แค่รายได้เกิน 2 เท่าของค่างวด ก็ไม่ต้องมีคนค้ำแล้ว
บางที่ก็ไม่ต้องดาวน์ด้วยซ้ำ
แต่มือ 1 บางเจ้านี่ ต่อให้เงินเดือนเกิน 10 เท่าของค่างวด แต่ถ้าดาวน์ต่ำกว่า 20% ต้องมีคนค้ำทุกกรณี

อืม จริงครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
กำลังเขียนรายงานให้พี่เป้

เอากี่หน้า a4 ดีพี่ 555

จัดมาสามย่อหน้าพอน้อง 555 ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออนไลน์ apinui

ความต่างของรถมือ 2 กับ รถใหม่ ... ที่เกี่ยวกับไฟแนนท์คือ

-รถมือ 2 ดาว์นน้อย(บางที่ไม่ต้องดาว์น) ผ่อนนาน ดอกบาน อนุมัติง่าย ติดบูโรก็กู้ได้
-รถใหม่ ดาว์นเยอะ ดอกน้อย ผ่อนได้ไม่นาน ติดบูโรหมดสิทธิ์ นอกจากจะดาว์น 20% + ถึงจะผ่าน

ความต่างของรถใหม่ กับรถมือ 2

-รถมือ 2 ไม่รู้ประวัติ ไมล์น้อยๆก็ไว้ใจไม่ได้ เพราะเห็นว่าเขี่ยเลขกันได้ บางทีแจีคพอร์ต เจอรถขโมยมาย้อมขายก็เยอะ(ขอบอกว่าเยอะ)บางคันชนหนักมาซ่อมศูนย์แล้วขายเลยก็มี (บางทีขับๆไปมีเพื่อนมานั่งแบบไม่ได้รับเชิญก็มี) เพื่อนๆเห็นจะถามว่า "ทำไมไม่ซื้อมือหนึงวะ" กันทุกคน

-รถใหม่ เปิดประตูมาปุ๊บ กลิ่นใหม่หอมๆ จะเตะจมูก และเราก็ค่อยๆแกะพลาสติกที่หุ้มเบาะและส่วนอื่นๆออกอย่างมีความสุข มั่นใจว่าไม่เคยผ่านมือใครมาก่อน มีปัญหา เครมอย่างเดียว มีป้ายทะเบียนสีแดงอยู่ที่ หน้าและท้ายรถ เพื่อนๆเห็นแล้วอิจฉา บอกเราป๋าทุกคน ....

ขำๆนะครับ .... อิอิ

ออฟไลน์ patzahut

1 แสน กับ 1 ปี 1 หมื่นโล  ผมมองว่าไม่คุ้มนะ  ถ้าจ่ายเพิ่มได้อยากให้จ่ายครับ ได้รถป้ายแดง ปัญหาไม่มี ความเสี่ยงไม่มี  คำนวณดอกเบี้ย+อื่นๆ ประกันอีก ไปๆ มาๆ แพงกว่ามือ 1 ได้ครับ