ผู้เขียน หัวข้อ: * * * หาอู่ซ่อมสีด่วน เสร็จภายในวัน * * *  (อ่าน 3768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
* * * หาอู่ซ่อมสีด่วน เสร็จภายในวัน * * *
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 10:15:08 »
รถ CR-V G3 ครับ

กันชนหน้า เคยเปลี่ยนและทำสีใหม่ มารอบนึง ตอนชนมอเตอร์ไซค์

ตอนนี้ แลคเกอร์กันชนลอก หลายจุด อยากจะทำสีใหม่ โดยไม่เคลมประกัน (ค่าทำสีไม่กี่พัน เทียบกับ ส่วนลดเบี้ยที่หาย คิดว่า ไม่คุ้ม) แต่ ไม่อยากจอดรถทิ้ง เพราะผมอยู่ ปราจีน ถ้าทิ้งรถผมต้องนั่งรถตู้กลับ ไม่ค่อยสะดวกนัก

เลยมาขอคำแนะนำว่า มีอู่ไหน สามารถทำสีกันชนใหม่ จบภายใน 1 วันได้บ้างครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ (ต้องทำสีใหม่หมด เพราะเดิมสีเพี้ยน และ จุดที่ลอก มีหลายจุด ไม่สามารถพ่นซ่อมเฉพาะจุดได้)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: * * * หาอู่ซ่อมสีด่วน เสร็จภายในวัน * * *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 10:31:46 »

เข้าศูนย์สิครับ .. HONDA เค้ามีบริการอยู่นิ ...

ออฟไลน์ Devil13

Re: * * * หาอู่ซ่อมสีด่วน เสร็จภายในวัน * * *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 10:42:16 »

เข้าศูนย์สิครับ .. HONDA เค้ามีบริการอยู่นิ ...

มีเป็นบางศูนย์ครับ(น้อยมากๆ) ไม่ใช่ทุกศูนย์
1 วันคือต้องจองคิวก่อน ถึงวันนัดถึงเอารถเข้าไปได้

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 11:13:54 »
เคยเห็นแต่ซ่อมเฉพาะจุด จอดเช้ารับเย็นนะครับ แต่ถ้าทำทั้งชิ้นไม่เคยเห็น หรือสามารถถอดกันชนทิ้งไว้ได้ไหมครับ พ่นเสร็จค่อยมาอีกที ปกติผมทำเก็บสีกันชน ฝากระโปรงทีมี 7-10 วัน ตลอดครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 11:25:31 »
เห็นมีศูนย์ฮอนด้าตรงพัฒนาการทำนะ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 12:45:13 »
ต่อรองกับอู่สี เขาน่าจะยอมทำครับ
เจียดเวลามาลุย วันเดียวน่าจะเสร็จครับ
ไม่แน่ใจว่ามีปัจจัยเรื่องสีรองพื้น และเวลาแห้งหรือเปล่า
ลองถามดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 12:51:41 »
เอางานดีๆ อย่ารีบครับ

เอางานดีๆ เร็วๆ จ่ายแพงแน่

ถ้าวางแผนดีๆ น่าจะทำได้อยู่ ถ้าเป็นผม คงหากันชนอีกอัน แล้วส่งอันนึงทำสี อันนึงใส่ครับ อีกอันทิ้งไว้อู่ทำสี เสร็จแล้วค่อยไปสลับครับ  ;D

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 13:07:40 »
ลอง search คำว่า quickrepair ใน facebook ดูครับ
profile ดีอยู่นาาา

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 13:16:01 »
ให้แฟนขับรถตามกันมา ทิ้ง CRV ไว้สักอาทิตย์นึง อีกอาทิตย์ค่อยมารับกลับ ผมว่าจะได้งานที่เนียนกว่านะครับ
เคยคุยกับอู่สี เขาบอกว่ารอสีเซตตัวก็วันนึงละ ไม่รวมเวลาทำอีก เคสเร่งด่วนส่วนมากเขาจะขอราวๆ 2-3 วันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 13:41:30 »
ลอง search คำว่า quickrepair ใน facebook ดูครับ
profile ดีอยู่นาาา

ขอบคุณครับ .. เจอหลายอู่เลย (ก่อนหน้านี้ ใช้คำ search ไม่ถูกนี่เอง)

...............

พอดี HONDA สาขาที่เข้าประจำ ไม่ได้รับงานด่วนน่ะครับ

จริงๆซ่อมสีด่วน ถ้าแผลไม่ได้หนัก ถึงขั้นต้องโป๊วเยอะๆ หรือ เคาะ ทำจริงวันเดียวเสร็จครับ แต่ก่อนอยู่ Nissan Body ซ่อมสีกันชน 1 ชิ้น ผมให้ลูกค้าส่งรถเช้า ไม่เกิน 5 โมงเย็นรับรถได้ครับ  ทำจนเป็นเรื่องปกติ แต่ตอนนี้ ใช้ HONDA จะเอาเข้า NISSAN ก็เกรงใจ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 13:45:49 »
ให้แฟนขับรถตามกันมา ทิ้ง CRV ไว้สักอาทิตย์นึง อีกอาทิตย์ค่อยมารับกลับ ผมว่าจะได้งานที่เนียนกว่านะครับ
เคยคุยกับอู่สี เขาบอกว่ารอสีเซตตัวก็วันนึงละ ไม่รวมเวลาทำอีก เคสเร่งด่วนส่วนมากเขาจะขอราวๆ 2-3 วันครับ

แฟนผมอยู่ กทม แถมขับรถไม่เป็นด้วย นี่สิ

ปกติ ในขั้นตอน ก็คือ ขัดสีเดิม เก็บรอย / โป๊วแผล / พ่นพื้น พวกนี้ ถ้าทำจบก่อนเที่ยง แล้วทิ้งไว้ ให้สีพื้นแห้งสัก 2 ช.ม. ตกสักบ่ายสาม เข็นเข้าห้องพ่น พ่นได้แล้วครับ พ่นเสร็จ ทิ้งเซ็ทตัวอีกสักชั่วโมง ก็ประกอบ และขัดยาได้ หรือ ถ้าไม่ทัน ก็เอาไปใช้ก่อน ว่างๆค่อยมาขัด ตัวแลคเกอร์ก็จะทนๆครับ

แต่ส่วนมาก ที่ไม่ยอมทำกันก็เพราะ คิวเยอะ ลูกค้าแยะ ไปขอด่วน ก็เหมือนไปแทรกคิวลูกค้าแหละ

ปล. ที่ไม่อยากทิ้งรถเพราะ
1. กลัวเจอละอองสี เพราะจอดในอู่ มันมีอยู่แล้ว เจอเข้าไป ขัดกันหน้ามืดเลย บวกกับ ฝุ่นในรถอีก ใครเคยเอาเข้าอู่สีจะทราบดี
2. จอดชิดๆกัน ยัดๆกัน ระหว่างรอซ่อมเนี่ย โอกาสมีลักยิ้มเพิ่มมีสูง
3. เครื่องเสียงผมอีก หน้ากากก็ถอดไม่ได้ เดี๋ยวมาซน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 13:55:18 »
ที่เห็นมานานมี 2 เจ้านะ ผมเห็นมีรถแพงๆไปทำกันไม่น้อย 
1.TK Car Paint แถวพุทธมลฑลสาย 2
2.PJ Car Care&Repair Color พระราม 9 เจ้านี้น่าจะไวกว่าเจ้าแรก
ของผมว่าจะไปทำแต่ยังขี้เกียจอยู่ ตอนนี้ลายเต็มกันชนเลย ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 14:22:08 »
เป็น Quick Repair by Masterpiece นะครับ

ขอบคุณครับ .. เจอหลายอู่เลย (ก่อนหน้านี้ ใช้คำ search ไม่ถูกนี่เอง)

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 18:28:02 »
Betag by Sunflag แถวบางบ่อรับซ่อมสีด่วนด้วยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 20:35:21 »
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ตอนนี้ไล่ถามอยู่หลายเจ้าเลย

เจ้าแรก ถามพร้อมส่งรูปให้ดู เค้าแจ้งมาว่า แลคเกอร์ลอก แปลว่า มันหมดสภาพ ต้องขัดแลคเกอร์ออกทั้งหมด แล้วพ่นใหม่ ต้องใช้เวลา 3 - 4 วันครับ .. ตกไปแล้วหนึ่ง

...........

แผนสำรองผม คือ ปลายเดือนหน้า เดี๋ยวเอารถไปถอดกันชนหน้า กับ ฝาถังน้ำมัน  ไว้ที่ศูนย์ (กรณี ไม่มีใครรับซ่อมด่วน แผลแบบนี้) แล้วขับรถมาจอดทิ้งที่บ้านที่ กทม. แล้วผมนั่งรถตู้กลับปราจีน แล้วอีก 4 - 5 วัน ค่อยกลับมาเอารถไปใส่กันชน กับ ฝาถัง

ไม่กล้าขับกลับปราจีน ไม่ได้กลัวตำรวจนะ แต่กลัวเจอหินดีดใส่รังผึ้งแอร์รั่ว เสียเงิน ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 21:31:51 »
พวกเสร็จภายในวันเดียวส่วนมากต้องแผลเล็กๆจุดเดียวทั้งนั้น

ผมเคยเข้าศูนย์แถวบ้านกะว่าจะทิ้งไว้แต่กันชนแล้วจะขับกลับแบบเปลือยๆเพราะไม่ได้ใช้รถอยู่แล้ว  สรุปSAไม่ยอมวิ่งไปหากันชนของเก่าที่เคลมทิ้งแล้วมาใส่ให้ชั่วคราว  สบายไป

แต่มุกนี้ต้องรถใหม่ๆหน่อย  CRV G3ไม่น่ามีอะไหล่เก่าเหลืออยู่แล้วยกเว้นโชคดีจริงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 08:15:46 »
พวกเสร็จภายในวันเดียวส่วนมากต้องแผลเล็กๆจุดเดียวทั้งนั้น

ผมเคยเข้าศูนย์แถวบ้านกะว่าจะทิ้งไว้แต่กันชนแล้วจะขับกลับแบบเปลือยๆเพราะไม่ได้ใช้รถอยู่แล้ว  สรุปSAไม่ยอมวิ่งไปหากันชนของเก่าที่เคลมทิ้งแล้วมาใส่ให้ชั่วคราว  สบายไป

แต่มุกนี้ต้องรถใหม่ๆหน่อย  CRV G3ไม่น่ามีอะไหล่เก่าเหลืออยู่แล้วยกเว้นโชคดีจริงๆ

อีกทาง คือ เบิกกันชนใหม่เลย เช็คราคาพันกว่าบาท แล้วก็ทำสีไป เสร็จเมื่อไหร่ เข้ามาใส่ ของเดิม เดี๋ยวแบกกลับไว้สำรอง 55

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 08:28:05 »
ของอิซูสุ มีศูนย์สีมาตรฐานรึป่าวครับ  รถสีซีดหมดแล้ว ว่าจะไปทำสีใหม่พอดี

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 08:37:30 »

อีกทาง คือ เบิกกันชนใหม่เลย เช็คราคาพันกว่าบาท แล้วก็ทำสีไป เสร็จเมื่อไหร่ เข้ามาใส่ ของเดิม เดี๋ยวแบกกลับไว้สำรอง 55

กำลังจะแนะนำแบบนี้เหมือนกันครับ เพราะงานดิบ งานมือสอง มันไม่แพงเลย

รถผมใช้ทุกวัน ต้องทำสี กำลังพิจารณามุขนี้เหมือนกัน แต่ของผมมันต้องเปลี่ยนอยู่แล้วเพราะหูยึดมันฉีก แต่ก็กลัวสีขาวมันไม่เสมอกัน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 15:57:26 »
แชร์ประสบการณ์นะครับ

ผมเคยไปตามร้านที่โฆษณาว่า วันเดียวเสร็จ มาเหมือนกัน ตอนนั้นผมเอามือเปิดฝากระโปรงท้ายรถผมไปทำ พอดีเบิกใหม่มามันเป็นสีดำเลยต้องทำสีให้เข้ากับตัวรถ

ด้วยความที่คิดว่า แค่มือเปิดฝากระโปรงท้ายอันเล็กๆ ก็ไม่น่าจะนานเพราะเป็นของใหม่เบิกห้างมาเลย ก็ไม่น่าจะต้องยุ่งยากเรื่องการเตรียมอะไรเท่าไร

แต่ลงท้ายก็ต้องทิ้งไว้ 2 - 3 วันเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN