ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันมีใครยังใช้เครื่อง GPS นำทาง เช่นตระกูล Garmin Nuvi ไหมครับ  (อ่าน 4161 ครั้ง)

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ชวนคุยครับ
สมัยก่อนเครื่องจีพีเอสตระกูล Garmin Nuvi ขึ้นชื่อมาก ผมเองเคยซื้อเครื่องแรก Nuvi 310 มาใช้ ยุคนั้น3 หมื่นกว่าบาท เอาไปลงแผนที่ประเทศเพื่อนบ้าน ไว้ขับรถข้ามไปเที่ยวสบายๆ ใช้ได้ดีเกือบสิบปีจนมันพัง ถอยตัวใหม่มา Nuvi 57 สี่พันกว่าบาท ชูจุดเด่นอัพเดทแผนที่ฟรีตลอดชีพ

ปัจจุบันเวลาเปลี่ยน เทคโนโลยีแอปนำทาง Google Maps ในมือถือใช้งานได้ง่ายและดีขึ้นมากๆ เรียกได้ว่ามีข้อดีกว่าระบบจีพีเอสเดิมๆทุกอย่าง (ยกเว้นต้องต่อเน็ต แต่รู้สึกว่า Google Maps ก็โหลดแผนที่แบบออฟไลน์ได้แล้ว) ทำให้ปัจจุบันผมเก็บ Garmin Nuvi 57 ไว้ในตู้ละ ทั้งที่มันก็ยังใช้ได้ดี แต่ความสะดวกและความไวสู้ Google Maps ในมือถือไม่ได้จริงๆ

จึงอยากชวนคุยว่า ในยุคปัจจุบัน พ.ศ. 2565 ยังมีใครใช้เครื่อง GPS แบบดั้งเดิมอยู่อีกไหม และเหตุใดท่านยังคงใช้งานอยู่ครับ

ออฟไลน์ RTee

• Newbie
  • *
ยังใช้อยู่บ้างครับ เวลาทำเส้นทางเอง หรือเวลาจะไปในพื้นที่ที่ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ google map เดี้ยงทุกที ค้างอยู่ตำแหน่งเดิม ไม่ไปไหนเลย

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
           ยังมีประโยชน์อยู่ครับ  GPS สามารถมาร์คจุดที่มีกล้องถ่ายภาพอัตโนมัติ  GPS จะแจ้งเตือนไม่ใกล้จะถึงจุดที่มาร์ดเอาไว้  Google Map มาร์คจุดให้แจ้งเตือนไม่ได้นี่ครับ  อีกอย่าง GPS แม่นจุดที่ตั้งรถของเรามากกว่า Google Map นะครับ  ถ้าใช้ Google Map บางทีมันบอกให้เราเลี้ยวก่อนถึงทางเลี้ยวหลายสิบเมตรเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ใช้ควบคู่กัน เวลาไปต่างจังหวัดครับ
map ในโทรศัพท์ เอาไว้เช็คสภาพการจราจร ทางลัด

ส่วนการนำทาง ก็ใช้ nuvi เป็นหลัก
ไปพื้นที่ๆ ไม่มีสัญญาณ ก็ได้เครื่องนี้แหละช่วยไว้
ชอบตรงที่มี Junction view แสดงภาพแยกเสมือนจริง
แถมยังเตือนทางรถไฟ เตือนจำกัดความเร็วอีกด้วย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ของผมอยู่ในห้องเก็บของมาน่าจะเกิน 4 ปี แล้ว ไม่ได้ใช้เลยครับ  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

เมื่อ 12 ปีที่แล้ว ใช้ iphone นำทางเที่ยว หลง บอกทางดีเลย์ตลอด
หลังจากกลับมาไทยซื้อ garmin ติดรถไว้ ใช้ดีมาก เส้นทางชัดเจน ปัจจุบันยังเป็นเช่นนั้นอยู่
ไปเที่ยวยุโรปซื้อแม็พเพิ่มก็สบายๆ ทำ poi ก่อนไปเช่ารถ สบายๆ
แต่สิ่งที่ garmin ขาดคือเรื่องไม่บอกรถติด ไม่เอาเวลาที่รถติดมาคำนวน

ตอนนี้ใช้ประจำตอนออก ตจว

ปล
แม๊พอัพเดตตลอดชีพ แต่ข้อมูลผมอัพเมื่อปี 19 เป็นครั้งสุดท้าย หลังจากนั้นจะอัพก็แม็พเดิมตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

ยังใช้ Nuvi 4592 อยู่ครับ คู่กับ google map แหละ

1. ใช้บันทึกเส้นทาง / สถานที่ที่จะไปได้ ผมว่า มันง่ายกว่า ... หาสถานที่ใน google map บนมือถือ แล้วโยนลงเครื่อง แล้วทำเป็น mem ไว้

2. ถ้าเข้าเมือง หรือ สถานที่ ที่ซับซ้อน มันบอกรายละเอียดได้ดีกว่า

3. เผื่อมือถือรวน สัญญาณหาย ยังไปได้ (ผมเดินทางไกล เปิด google map เป็นสิบชั่วโมง เคยเจอว่า มือถือมันรวน ดับเอง ค้าง เปิดไม่ได้ แล้วไปเจอแยกด้วย ก็ได้ Nuvi นี่แหละ)

ออฟไลน์ apinui

สมัยที่ ในมือถือยังใช้ internet ไม่ได้แบบทุกวันนี้ รถใครมี Garmin ในรถนี่ผมโคตรว้าวเลย รถบ้านๆดูดีขึ้น 30% เลยนะ ..

ส่วนตอนนี้ ผมสะดวกใช้ GPS ที่ให้มากับรถมากกว่า google ในมือถือนะ เพราะมันเปลืองแบตมือถือ และไม่ชอบเอาอะไรไปหนีบที่หน้ากระจกด้วย

แถมมันแสดงที่หน้าจอ disply ด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตั้งแต่รถมี Carplay ก็ไม่ได้ใช้เลยครับ

Maps ของรถก็ไม่ได้ใช้ เคยลองเปิด Maps ที่อยู่ใน iDrive BMW ดูแล้วเวียนหัวครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Partarajarin

ของผมใช้ของ SpeedNavi ดูแต่ Google Maps ใส่พิกัดเวลานำทาง PJS V6 ส่วนรถ X3 ที่บ้าน ดีที่ใส่พิกัดผ่านมือถือได้ ง่ายเหมือน Google Maps แต่เสียงอาจจะทำให้อยากหลับ และอีกคัน D-Max 2019 ใส่พิกัดยากแต่ Maps ดี และดูสภาพจราจรได้เหมือน X3 แต่ของ X3 จะเหมือนดูของ Google Maps
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2022, 10:55:46 โดย Partarajarin »

ออฟไลน์ thdeann

เวลาเที่ยว ตจว แบบที่มันไกลๆ ก็ใช้เป็นประจำครับ
ปกติใช้ Garmin Drive 51 ครับ
ผมชอบ Interface ของ Garmin มากกว่าของ Google Map เยอะ
แล้วใช้มันข้ามวันข้ามคืนก็ไม่เคยแฮงก็ ของ Google วิ่งเกิน 3-4 ชม ก็จะเริ่มรวนแล้ว

แต่วิ่งไปประชุม วิ่งไปทำงานใกล้ๆ ก็ Google Map ล่ะครับ มันช่วยหนีรถติดได้ดีเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไม่ได้ใช้มานานมากละ  ;D ;D
ยิ่งโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆรองรับระบบของ GNSS
มันยิ่งแม่นยำมากขึ้นกว่าระบบ GPS รุ่นเก่าๆ
และการใช้งานผ่านโทรศัพท์มันง่ายกว่ามาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เอา garmin ไปใช้กะมอไซค์อย่างเดียวเลยครับ เพราะถ้าไปติดกับที่จับมือถือมอไซค์ กลัวมือถือ iPhone 13p โดนแดด+เปิดจอตลอด เปิด gps ไปด้วย จะร้อนแบตเสื่อม กับรถมอไซค์สั่น โมดูกล้องพัง

ส่วนรถยนต์ ใช้ carplay wireless ยางๆ มือถือไม่ร้อน

ออฟไลน์ paul_frank

ใช้ Drvie51 อยู่ตลอดเวลาครับ

หลักๆ คือใช้ดูระยะทางว่าอีกกี่ กม จะถึงจุดหมายกับใช้หาสถานที่ๆ ไม่เคยไป  อย่างล่าสุดใช้หาวัดไปงานศพเพื่อนที่วัดในต่างจังหวัด

ไม่สะดวกใช้  google map

ออฟไลน์ Boattamon

เก็บไว้ในเก๊ะ เสียดายมากทุกวันนี้ ใหม่เอี่ยม

ออฟไลน์ bennieT8

ยังใช้อยู่ตลอดเวลาไปที่ไม่คุ้นหรือตจว.ครับ  บางครั้งไม่แน่ใจก็เพิ่ม Google Map เป็นตัวช่วย  บ่อยครั้งที่มันบอกคนละทางกันก็เชื่อ Google Map ไว้ก่อน  แล้ว Nuvi จะ re-route ตามมาเองครับ

ออฟไลน์ Smith686

เก็บไว้ในเก๊ะ เสียดายมากทุกวันนี้ ใหม่เอี่ยม

เอาไปลงขายที่ Kaidee สิครับ  คนรอซื้อมีเยอะ

ออฟไลน์ SM.

สมัยก่อนใช้ตลอดครับ เดี๋ยวนี้ใช้ Map บนมือถือสะดวกกว่า แถมไม่ต้องไปอัพเดทด้วย

ออฟไลน์ XMSL

หนูวิสี่ศูนย์นอนหลับอยู่ในเก๊ะ ออกนอกพื้นที่มีสัญญาณโทรศัพท์หรือมือถือแบตหมดจริงๆคงได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ D Water Law

มี Garmin  50LM แต่เลิกใช้มาหลายปีแล้วครับ  ให้หาตอนนี้จำไม่ได้แล้วด้วยว่าไปวางไว้ไหน

โดยส่วนตัว สำหรับผมเอง Google Map ใช้งานดีกว่ามากๆ ทั้งในแง่การหาปลายทาง คำแนะนำเส้นทางเลี่ยงรถติดให้ด้วย
เคยไปหัวหิน ข้างหน้ามีอุบัติเหตุ ทำให้รถติด  หรือ บูรพาวิถีมันแนะนำให้ลงก่อน 1 ทางออก เพราะทางลงอันถัดไปติดมากๆ  คือมันยังแนะนำเส้นทางเลี่ยงให้ด้วย  เพื่อนผมไม่เชื่อไปติดแหงกอยู่ตั้งนาน

เรื่องมาไปหลง พาไปทางประหลาดผมแทบไม่เคยเจอนะ อาจจะเพราะผมไม่ได้เชื่อมัน 100% ดูเส้นทางเลือกอื่นๆ ที่มันแนะนำมาประกอบด้วย

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
มี nuvi 55 ไม่ได้ใช้นานมาก ยิ่งรถเสียบ android auto ยิ่งไม่ได้ใช้เลย  เมื่อ 2 - 3 เดือนที่แล้ว พึ่งหยิบออกมา charge และได้ update แผนที่ แล้วก็เอาไปเก็บต่อ

ออฟไลน์ GOBBS

ใช้ GPS ติดรถของมาสด้าตลอดครับ ใช้มา 7ปีแล้ว
มันแสดงผลออก HUD ได้ ไม่ต้องละสายตา และดีเลย์น้อยกว่า ยิ่งวิ่งบนเขาบอกโค้งบอกว่าเป็นเนินเขาหรือโค้งมุมอับด้วย
สัญญาณถ้าไปแถวชายแดนก็ไม่หาย เสียตรงแผนที่ไม่ update(ถ้าจะอัพก็เสียเงินไม่อัพดีกว่า) ไม่มีบอกจราจร(แต่เคยใช้บอกจราจรของ google บางครั้งติดกว่าใช้ประสบการณ์ตัวเอง...ถ้าทางคุ้นเคยไม่ใช้ดีกว่า)
จอดูง่าย interface ดี เวลาเตือนทางเลี้ยวก็ลดเสียงเพลงให้อัตโนมัติ เสียงไม่ตีกัน เลยไม่ได้ใช้ google สักเท่าไหร่ครับ
แต่นำทางบางครั้งทำประสาทเสียก็มี พาไปเจอลูกรังก็มีครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมใช้ตั้งแต่เครื่อง Holux ที่เป็น GPS reciever อย่างเดียวไม่มีหน้าจอ (ใช้แบตของมือถือโนเกียได้) แล้วเอา PPC มาเชื่อมต่อ BT เอาครับ นานมากแล้ว ตอนนี้นึกไม่ออกล่ะว่าต้องใช้ยังไง เครื่องยังกองอยู่บนโต๊ะเลย

เคยซื้อ nuvi310 ให้แฟนใช้ เพราะใช้งานง่าย ตัวเล็กกระทัดรัด ส่วนตัวเองก็ซื้อ GPS จีนที่ใช้ winCE เป็น OS มาใช้เองแล้วแอบเอา map ของ iGO , Garmin , Sygic , speednavi SQ มาลงเอง เครื่องเดียวลงโปรแกรม navigation ได้หลายตัวเลยครับ แถมสร้างหน้าจอปรับแต่งได้เองอีก ช่วงนั้นบอกตรงๆว่าง่วนกับ GPS พวกนี้มากๆ สร้างหน้าจอแล้วแจกจ่ายโปรแกรมให้เพื่อนๆ ญาติๆใช้สนุกสนาน แต่ปัจจุบันเลิกใช้หมดแล้วครับ

ตอนนี้ก็ใช้แต่ google map บนจอแอนดรอยด์นี่แหละครับ work สุดล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2022, 11:58:31 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ REX

ใช้ตอนเดินทางไปสถานที่ไม่คุ้นเส้นทางครับ จะใช้ทั้ง google map และ garmin
แผนที่ garmin ดูง่ายกว่า และ รอดได้เพราะมัน 2ครั้ง
ครั้งแรก  จากพุทธมนฑล ไป ชลบุรี พอขึ้นทางด่วน google map รวนคิดว่าอยู่ถนนบนพื้นดิน มั่วเลย
ครั้งสอง ไปเที่ยวอุทัยธานี  อับสัญญาน GPS ไม่ได้ load แผนที่ล่วงหน้า google map ง่อย
Garmin ยังจำเป็นเสมอบางเวลา

ออฟไลน์ Devil13

บางครั้ง ถ้าเดินทางไกล ทางที่ไม่รู้จักเลย ผมใช้ garmin + google map ครับ
ส่วนใหญ่ตอนนี้ใช้แต่ google map เป็นหลัก

ออฟไลน์ Devil13

เมื่อ 12 ปีที่แล้ว ใช้ iphone นำทางเที่ยว หลง บอกทางดีเลย์ตลอด
หลังจากกลับมาไทยซื้อ garmin ติดรถไว้ ใช้ดีมาก เส้นทางชัดเจน ปัจจุบันยังเป็นเช่นนั้นอยู่
ไปเที่ยวยุโรปซื้อแม็พเพิ่มก็สบายๆ ทำ poi ก่อนไปเช่ารถ สบายๆ
แต่สิ่งที่ garmin ขาดคือเรื่องไม่บอกรถติด ไม่เอาเวลาที่รถติดมาคำนวน

ปล
แม๊พอัพเดตตลอดชีพ แต่ข้อมูลผมอัพเมื่อปี 19 เป็นครั้งสุดท้าย หลังจากนั้นจะอัพก็แม็พเดิมตลอด

ตลอดชีพที่ไม่มีจริงครับ (ผมก็โดนหลอกมาเหมือนกัน)
ศูนย์หมายถึงอัพได้ฟรี ตลอดช่วงอายุของโมเดลนั้นๆครับ
สมมุติ คุณซื้อรุ่นNuvi 50 อัพเดทมาได้ 3 ปี
ปีที่ 4 ออกแผนที่ใหม่ แต่จะรองรับสำหรับ รุ่นNuvi 51 ขึ้นไป ซึ่งหมายถึงรุ่นNuvi 50 อัพไม่ได้แล้ว ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว
ตั้งแต่ที่ผมรู้เรื่องนี้ ผมก็ใช้ google map ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

ปล

ตลอดชีพที่ไม่มีจริงครับ (ผมก็โดนหลอกมาเหมือนกัน)
ศูนย์หมายถึงอัพได้ฟรี ตลอดช่วงอายุของโมเดลนั้นๆครับ
สมมุติ คุณซื้อรุ่นNuvi 50 อัพเดทมาได้ 3 ปี
ปีที่ 4 ออกแผนที่ใหม่ แต่จะรองรับสำหรับ รุ่นNuvi 51 ขึ้นไป ซึ่งหมายถึงรุ่นNuvi 50 อัพไม่ได้แล้ว ต้องซื้อใหม่อย่างเดียว
ตั้งแต่ที่ผมรู้เรื่องนี้ ผมก็ใช้ google map ยาวๆเลยครับ

มีให้อัพฟรีนะ ลองหาดู ผมอัพฟรีตลอด ทางไกลใช้ Garmin พอเข้าในเมืองใช้ Google Map ช่วยอีกที
เครื่องนึงบอกเลี้ยวซ้าย อีกเครื่องบอกเลี้ยวขวา google บอกลงแยกหน้า Garmin บอกลงแยกต่อไป 555

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ปล

มีให้อัพฟรีนะ ลองหาดู ผมอัพฟรีตลอด ทางไกลใช้ Garmin พอเข้าในเมืองใช้ Google Map ช่วยอีกที
เครื่องนึงบอกเลี้ยวซ้าย อีกเครื่องบอกเลี้ยวขวา google บอกลงแยกหน้า Garmin บอกลงแยกต่อไป 555

เครื่องผมซื้อตั้งแต่ 2013 พอช่วง 2017-18 ก็ update map ไม่ได้แล้วครับ
โทรไปถามศูนย์สาทร เจ้าหน้าที่บอกว่า มันจะยัง update ได้เรื่อยๆ ก็ต่อเมื่อ map ที่ออกมาใหม่ และ software ของเครื่องที่คุณใช้รองรับกันครับ