ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง 1din พร้อมลำโพง ตัวไหนดี  (อ่าน 2585 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
เครื่องเสียง 1din พร้อมลำโพง ตัวไหนดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 17:50:15 »
เอาใส่กระบะ KIA ซึ่งขับมาเป็นสิบปี ไม่เคยมีเครื่องเสียง กับ ลำโพง
ที่ผ่านมาก็ทำสีใหม่ทั้งคัน หุ้มเบาะหนังใหม่ ยางขอบประตูใหม่ (เสียงเงียบมากๆ)  เหลือแต่เครื่องเสียงที่ยังไม่ได้ทำ ส่วนตัวไม่เคยแต่งเครื่องเสียงรถมาก่อน ก็ศึกษาจากในเว็บนี้แหล่ะครับ

โจทย์
-ช่องเครื่องเสียงใส่ได้ 1din เท่านั้น ต่อ bluetooth เป็นหลัก
-ใช้ฟังเพลงผ่าน sportify เป็นหลัก รองมาคือ ฟัง podcast รับสายโทรศัพท์
-ไม่ตีตู้ ไม่แดมป์ประตู
-งบ น่าจะ 8000-10000 เครื่องเสียง + ลำโพง + ค่าแรง ค่าสายไฟ
-ชอบเสียงของ B&O, JBL
-ชอบฟัง John Legend, Shawn Mendes, Bruno Mars, RINI
-ใช้เองเป็นหลัก ให้ลูกน้องไปขับนานๆที

คำถาม
1. เท่าที่อ่านในเว็บนี้ คือควรเน้น front ดีๆไปเลยใช่ไหมครับ หรือควร weight ราคา front ลำโพง สายไฟ ค่าแรงยังไง? หรือจัดขุดมาเลยก็ได้ครับ
2. เท่าที่ดูใน shopee เรียงตามราคา
Sony DSX GS80 ราคา 5,xxx
Alpine UTE 73EBT ราคา 4,xxx
Kenwood KDC BT660U ราคา 3,xxx
แต่ละรุ่นเป็นยังไงบ้าง เลือกไม่เป็นเลย หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำได้ครับ
3. ลำโพงติดได้ 2 ตัว ใช้ของอะไรดี ต้องติด ทวีตเตอร์ไหมครับ (KIA น่าจะหาของแต่งยาก)
4. เราสามารถสั่งของในเน็ต ไปให้ร้านเครื่องเสียงทำได้ไหมครับ หรือควรเลือกของที่ร้านมี?

ขอบคุณมากๆครับ ลำโพง miniso เอามาวางแก้ขัดไม่ตอบโจทย์หูมากๆ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2022, 17:59:28 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เครื่องเสียง 1din พร้อมลำโพง ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 19:20:49 »
Alpine จะได้เสียง ใส สด
Pioneer จะได้เบสมันส์ๆ กลางแห้งสักนิด ลูกเล่นในการปรับแต่งเยอะ

นอกนั้น Kenwood อย่าไปยุ่งกับมันเลย เสียงไม่ดี

ลำโพง ไม่คิดมากก็ 2 ทางแกนร่วม แต่เวทีเสียงมันจะไม่ได้ จะอยู่ต่ำ ตามตำแหน่งลำโพงนะ ข้อดีคือ ถูกเงิน และ ไม่กินวัตต์ ส่วนถ้าไป แยกชิ้น เอาทวีตเตอร์แปะข้างบน เวที ตำแหน่ง จะดีกว่า แต่ต้องหาพวกไม่กินวัตต์ ราคาก็โหดหน่อย

สายไฟ สายลำโพง กลางๆ เมตรละ 100 - 200 บาท พอแล้วครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: เครื่องเสียง 1din พร้อมลำโพง ตัวไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 21:15:17 »
1. เท่าที่อ่านในเว็บนี้ คือควรเน้น front ดีๆไปเลยใช่ไหมครับ หรือควร weight ราคา front ลำโพง สายไฟ ค่าแรงยังไง? หรือจัดขุดมาเลยก็ได้ครับ
>> จริงๆก็ควรเน้นทุกส่วนอะครับ หมายถึง อุปกรณ์ (ฟร้อนต์+ลำโพง) ก็ควรเน้น งานติดตั้งก็ควรเน้น ช่างที่จูนเก่งก็ควรเน้น อย่างคำว่า อุปกรณ์ 30 ติดตั้ง 30 ช่างจูน 40 แต่สำหรับชุดเล็กๆที่ความยืดหยุ่นในการจูนน้อย ผมคิดว่า อุปกรณ์ 40 งานติดตั้ง 40 จูนให้แค่ 20 พอครับ งานติดตั้งสำคัญมากไม่แพ้คุณภาพอุปกรณ์เลยครับ

2. เท่าที่ดูใน shopee เรียงตามราคา
Sony DSX GS80 ราคา 5,xxx
Alpine UTE 73EBT ราคา 4,xxx
Kenwood KDC BT660U ราคา 3,xxx
แต่ละรุ่นเป็นยังไงบ้าง เลือกไม่เป็นเลย หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำได้ครับ
>> Alpine เสียงกลางหนาๆ แหลมพริ้ว ปลายแหลมขยี้ มิดเบสชัดๆ แต่เสียงโดยรวมจะออกชัดๆกระด้างๆหน่อยครับ ฟังเสียงร้องและเครื่องดนตรีที่เป้นธรรมชาติจะดี
Kenwood เสียงออกแนวสุขุมๆ นุ่มๆ อบอุ่น จนผมรู้สึกว่ามันจืดๆชืดๆไปนิดครับ เพลงที่เหมาะน่าจะพวกเบเกอรี่ เลิฟอีส ลูกกรุง
Pioneer เสียงออกเบสอิ่มนุ่ม กลางโปร่งบาง แหลมไม่มีหางเสียง ฟังเพลงมป๊อปเพลงแดนซ์ และดนตรีอิเล็คทรอนิกซ์ จะสนุกกว่าตัวอื่นครับ
Sony ผมเคยฟังมาแค่ชุดเดียว เป็นฟฟร้อนต์ ลำโพง ของโซนี่ครบชุดครับ บอกบุคลิกไม่ถูกเพราะมันไม่มีบุคลิกอะไรเด่นเลย แนวกลางๆบาลานซ์ทุกย่าน แต่ก็ไม่มีสำเนียงอะไรพิเศษ อารมณ์เหมือนซื้อหูฟังโซนี่มาเสียบมือถือหรือคอมฟังเลยครับ

3. ลำโพงติดได้ 2 ตัว ใช้ของอะไรดี ต้องติด ทวีตเตอร์ไหมครับ (KIA น่าจะหาของแต่งยาก)
>> ถ้าชุดเล็ก เน้นจบ ผมแนะนำแกนร่วมนะครับ มันติดตั้งง่าย จบง่าย ถ้าแยกชิ้น คนหูหาเรื่อง มันจะไม่จบครับ  วางระยะห่างไม่พอดีเสียงปีนกันนิดนึงก็หงุดหงิด หันหน้าทวีตเตอร์ต่างกัน 1 องศา เสียงก็เปลี่ยน แต่ถ้าเป้นแกนร่วม ทั้ง 2 ลำโพงมัยวางที่จุดกำเนิดเสียงเดียวกัน เป๊ะทีสุดครับ งานติดตั้งและการจูน ทำให้เสียงขึ้นมาที่ตรงกลางคอนโซลได้ ถึงแม้จะไม่เป๊ะเท่าแยกชิ้นที่จูนดีๆ แต่โอกาสออกทะเลน้อยกว่าเยอะครับ

4. เราสามารถสั่งของในเน็ต ไปให้ร้านเครื่องเสียงทำได้ไหมครับ หรือควรเลือกของที่ร้านมี?
>> ต้องคุยกับร้านเองละครับ ถ้าซื้อของไปให้ร้านติด ร้านจะคิดค่าติดแพง เพราะไม่วั้นไม่คุ้มค่าเวลาเขา และอย่างที่บอก งานติดตั้งสำคัญนะครับ ร้านติดตั้งดีกับแย่ เสียงต่างกันเยอะนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2022, 22:58:36 »
ลำโพง JBL ผมว่าเสียงมันแห้งๆ ไม่ฉ่ำอะครับ ยิ่ง 3 ทางนี่ แห้งสุดๆ คือผมยังไม่ได้เปลี่ยนยี่ห้ออื่นดูนะครับ ทนๆฟังไป

ตอนนี้ได้ซับบ๊อก 6 นิ้ววางใต้เบาะ ช่วยได้เยอะ

ลองร้านประดับยนต์ที่มีให้ทดสอบก็ดีนะครับ ตอนนั้นผมเห็นยี่ห้อก็เลยเลือกติดเลย

จริงๆ สมัยยี่สิบปีที่แล้ว ผมขับ e30 เก่าๆของพ่อ ก็ฟร้อนท์โซนี่ ลำโพง focal ตามพิมพ์​นิยมเลย เวลาผ่านมา ทำให้ขี้้กียจเลือกเลยได้ของไม่ถูกใจ ^^

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 07:19:43 »
ถ้าเป็น 1 din ผมก็เลือก alpine เหมือนกันครับ แต่ราคาเขาดูสูงอยู่นะครับ เกรงว่าจะไม่เหลือถึงเรื่องอื่นเท่าไรละครับ ส่วนลำโพงก็เอาง่ายสุดของดูพวกรวมชิ้นของค่ายเดียวกัน ดูที่ตัวใหญ่ๆหน่อย น่าจะมีให้เลือกอยู่ครับ

ส่วนเรื่อง ฟร้อนท์ ที่ว่าต้องเลือกที่ดีๆไว้ก่อน ผมว่ายุคนี้ไม่เหมือนกับสมัยก่อนแล้วละครับ สมัยก่อน ฟร้อนท์ แบบเล่น cd นี่แข่งขันกันมาก ฟร้อนท์ ดีๆก็ต้องแบบไม่มีกำลังขับในตัว ราคาบางตัวเป็นแสนก็มี แต่ผมว่าก็เหมาะกับคนที่เขาจะเล่นแบบชุดเป็นแสนๆกันมากกว่า ถ้าเราเอาแค่ฟังทั่วไป ดูยี่ห้อที่ไม่โนเนมเกินไป ก็น่าจะพอแล้วครับ

เรื่องไม่แดมป์ประตุ อันนี้ผมเจอมากับตัวเอง ผมเคยติดลำโพง 2 ทางแยกชิ้นของ focal ในส่วนของประตูหน้า ตอนแรกผมก็ติดแบบไม่แดมป์ประตู ผมก็ไม่รู้สึกอะไรหรอก ก็ฟังได้อยู่ แต่จังหวะตอนนั้นพอรับรถกลับ ผมเปิดกระจกแล้วมันติด เลยกลับไปให้ร้านเขาแก้

จากที่ผมฟังไปแล้วตอนแรกก็เลยบอกให้ร้านเขาแดมป์ประตูเพิ่มไปด้วยเลย คราวนี้เสียงของลำโพงคู่หน้า มันเปลี่ยนมาเป็นดูดีขึ้นเสียงกว่าตอนไม่แดมป์เลยครับ อันนี้เรื่อง แดมป์ ประตูก็ยังน่าสนใจอยู่ครับ

ส่วนเรื่องสายลำโพง ล่าสุดผมเพิ่งไปเปลี่ยน ฟร้อนท์ ใหม่ ก็เลยให้ร้านเขาเดินสายลำโพงใหม่เดินจากตัว ฟร้อนท์ ไปลำโพงแต่ละชุดเลย โดยรวมก็ดีครับ

แต่ผมติดอยู่เรื่องเดียว เรื่องสายลำโพง ที่มาติดกับชุดปลั๊กของฟร้อนท์ที่ให้มา จากสายลำโพงเส้นใหญ่มาติดกับสายปลั๊กวิทยุที่ให้มาเป็นเส้นเล็กๆ ความรู้สึกผมว่ามันยังดูแปลกๆอยู่ ในส่วนนี้ ผมว่ายังไม่ต้องไปเน้นอะไรมากก็ได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 09:30:24 »
ดูทรงน่าจะ อัลไพล์ ครับ
sony ข้ามไปครับ เค้าแนวป๊อป แนววัยรุ่น

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 09:50:27 »
ปัญหาทุกวันนี้ คือลำโพงคุณภาพดี ราคาไม่แพงเป็นเรื่องหายาก
ยิ่งแบรนด์ดังหลายเจ้า ทิ้งลำโพงรถไปกันหมด
ที่มีอยู่เสียงดี ก็ราคาไม่ถูก ต้องลงทุนครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 10:24:19 »
แกนร่วมหาร้านทำดีๆก็มีครับ ผมติดมาคันนึงเมื่อ 3 ปีก่อน 8000บาท ใด้front jvc จำรุ่นไม่ใด้

แต่ไม่มี cd แล้ว มี BT ,flash drive ลำโพง ใด้แกนร่วม 5.5 bostwick จำรุ่นไม่ใด้ แต่ร้านมีการ

ปรับมุม tweeter แผงประตู แดมป์แบบประหยัด เอาแค่จุดที่จำเป็น สายธรรมดา ไม่เกรด แต่นะจะ

ใส้ทองแดง เข้า 10โมง ออก 6โมง

แวบแรกที่ฟังคือ เวทีต่ำกว่าแยกชิ้นจริง อยู่แถวตักเรา แต่คือมันลอยขึ้นใด้ไง แบบแปลกใจนิดๆ ไม่จมที่พื้น

เสียงร้อง กลมกลืน ไม่เด่น แต่ก็เพราะ แหลมพอมี ปลายไม่ทอดยาว ทุ้มต้องเร่งฟร้อน 1-2 ขีด

จึงถูกใจ แนวเพลง ฟังใด้ทุกแบบ แต่ถ้ายังใช้ต่อมีเสียตังเรื่องซับบ๊อกแน่ๆ

สรุปพอใจ เมื่อเทียบกับงบ เผื่อเป็นแนวทางครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 16:41:07 »
ขอบคุณมากๆครับ
Front น่าจะ Alpine หรือ sony  + ลำโพงแกนร่วม แดมป์ประตูฟังดูน่าสนใจ ยังไม่ตัดออก
เรื่องงบจริงๆปรับได้ไม่ติด แต่เห็นเป็นรถใช้งาน เลยไม่ได้วางไว้มาก
ยังไงได้แนวทางไปคุยกับร้านแล้วครับ

ปล.ลำโพง JBL ใน camry แรกฟังแปลกๆ ออกแห้งๆจริง เลยลองปรับเสียงไปด้านหลัง กับ equalizer นิดหน่อย ตอนนี้เสียงถูกใจละครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 20:36:41 »
ประตู ไม่ต้องแดมป์ทั้งบาน แต่ติดพวกพรมซับเสียงมีกาว  กันเบสจากประตูมากวน เสียงนิ่ง คมขึ้น และหลังลำโพง เอาแผ่นแดมป์แปะก่อนติด แค่นั้นพอครับ ไม่ต้องติดทั้งบาน หนักรถ

สำคัญมากๆคือ foamring ยางขอบลำโพง ถ้าเสียงลอดเข้าแผงประตู คุณภาพเสียงดรอปเยอะ  ใส่ได้ สมควรใส่ ใน Shopee ไม่แพง บางร้านไม่ใส่ให้ รอลูกค้ามาอัพลำโพงแพงๆถึงจะใส่ให้ แล้วชาร์จราคาเพิ่ม

ลำโพง ฟังสบายๆ ดูกรวยกระดาษ ทวีตเตอร์โดมผ้าตัวใหญ่ๆ หน่อย คมชัด ไม่แสบหูแบบโดมโลหะโฟคอลครับ (พวก Blam Relax หรือ Morel)  แนะนำซับสำเร็จตู้เล็กๆ ที่มีพอร์ตเบส ไม่ต้องแพง เบสเหมือนกัน จูนครอสดีๆก็เพราะได้ครับ

ไม่ปวดหัวเล่นพวกลำโพง High Power Sensitivity 92+ ขับง่ายไม่กินแรง  จัดตำแหน่งทวีตเตอร์ดีๆ  วางไกลตัวหน่อย เสียงจะโฟกัสดีครับ  ติดแบบมิกกี้เมาส์ แปะคอนโซลติดๆกระจกหน้าก็ได้  แต่ถ้าใส่ตรงมุมกระจกข้าง ตรงประตู มันชิดคนขับ มิติเสียงดรอปครับ 

ใต้หลังคา  ใต้พรมพื้นที่อยู่ใต้เบาะ ใส่พรมซับเสียงลำโพง (บ้านหม้อ คลองถมมีขาย) ช่วยเรื่องการเก็บเสียงได้ครับ  ลำโพงดีๆ รถเงียบมากๆจะมีความสุขแถมไม่หนักรถ

ฟร้อน อยู่ที่งบครับ มันมีของ Sony ตัวนึง ดู Minimal น่ารักดี ส่วนตัวผมว่า คุณภาพเสียงแต่ละแบรนด์ไม่ทิ้งกัน แต่ต่างกันที่การติดตั้งและคุณภาพลำโพง

สำหรับสาย DIY แบบผมคงแนะนำได้ประมาณนี้  เท่าที่ลองเอง เสียงก็ประทับใจมาก แต่ต้องละเอียดกับการติดตั้งครับ  ติดตั้งแย่ คุณภาพเสียงอาจจะแย่กว่าลำโพงติดรถอีกครับ โดยเฉพาะ Foamring ลำโพง+ ตำแหน่งทวีตเตอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2022, 20:42:20 โดย Carrera »

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 04:02:30 »
ผมใช้ Alpine 1 din
ซื้อตอนเรียนจบ ปี 2006 ทุกวันนีี้ยังใช้อยู่เลยครับ ทนมาก..

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 11:41:28 »
ขอบคุณมากๆครับ
Front น่าจะ Alpine หรือ sony  + ลำโพงแกนร่วม แดมป์ประตูฟังดูน่าสนใจ ยังไม่ตัดออก
เรื่องงบจริงๆปรับได้ไม่ติด แต่เห็นเป็นรถใช้งาน เลยไม่ได้วางไว้มาก
ยังไงได้แนวทางไปคุยกับร้านแล้วครับ

ปล.ลำโพง JBL ใน camry แรกฟังแปลกๆ ออกแห้งๆจริง เลยลองปรับเสียงไปด้านหลัง กับ equalizer นิดหน่อย ตอนนี้เสียงถูกใจละครับ

แบบนี้น่าลองมอง ลำโพง พวกค่ายดังๆดูนะครับ ได้ไม่ต้องทำบ่อย ทีเดียวจบๆไปเลยครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 12:32:51 »
ต้องดูลำโพงก่อนครับ บางทีลำโพงอาจจะเสียงดีก็ได้  ผมก็ใช้ KIA อยู่เหมือนกัน พบว่า front หรือเครื่องเล่นเดิมที่ติดรถมาให้ ฟังค์ชั่นการแต่งเสียงไม่ค่อยมี บูสเบสไม่ค่อยได้ ทำให้ฟังเพลงแล้วเหมือนเสียงมันแห้งๆ ขาดเสียงทุ้มต่ำ   Kenwood  เครื่องเล่นเสียงไม่ค่อยดีครับ  Pioneer เล่นได้ครับ  1din มือสองสภาพสวยๆ ราคาไม่กี่บาท  ใช้งานได้ดีครับ ไม่ต้องซื้อแพง ยุคนี้เศรษฐกิจฝืดเคือง ประหยัดได้ประหยัดคับ