ผู้เขียน หัวข้อ: all new mazda 2 จะมาเมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 2224 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
all new mazda 2 จะมาเมื่อไหร่ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2022, 22:22:17 »
สนใจจะออกมาสด้า 2 ครับ แต่เห็นในยูทูปบางอันบอกว่าตัวใหม่จะเปิดตัวในต้นปีหน้าจริงหรือเปล่าครับ จะรอดีไหมครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: all new mazda 2 จะมาเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 06:47:08 »
ตัวใหม่ที่จะมาต้นปีหน้ายังเป็น ไมเนอร์เชนจ์นะครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
Re: all new mazda 2 จะมาเมื่อไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 08:34:13 »
สงสัยเหมืนกันครับ Mazda 2 ใหม่นี่สมควรแก่เวลาแล้วแต่เงียบมากๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 09:03:59 »
ตัวใหม่ที่จะมาต้นปีหน้ายังเป็น ไมเนอร์เชนจ์นะครับ

ลากขายนานเลยครับ
ซิตี วีออสเค้าเปลี่ยนกันหทดแล้ว - -

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 09:09:07 »
ในฐานะที่ผมเป็นแฟนมาสด้า แนะนำเลยครับว่า มาสด้าควรซื้อช่วงปลายอายุ คุ้มค่าที่สุด ไม่ควรซื้อช่วงต้นโมเดลเลย

ผมเป็นคนที่ซื้อมาสด้า 2 ตอนต้นโมเดลมาก่อน เมื่อปี 2015 ตอนนั้น option ด้วนมาก ด้วนโคตรๆ เซ็นเซอร์ กล้องหลังก็ไม่มี แต่มาดูตอนนี้สิ จัดเต็ม มียันเบาะไฟฟ้าเมมได้

ถ้าจะรอตัวใหม่ ผมคิดว่า นอกจากราคาจะปรับสูงขึ้นแล้ว option บางอย่างที่มีอยู่ในปัจจุบันอาจโดนถอดออกด้วย และจะมาใส่คืนในช่วงท้ายโมเดลเหมือนเดิม

สิ่งที่จะได้ในตัวใหม่ ก็อาจจะแค่ภายนอก ภายใน ที่ดูแปลกตาขึ้น แต่ถ้าเครื่องยนต์ผมค่อนข้างแน่ในว่า น่าจะยังใช้เครื่องยนต์เดิมนั่นแหละ แต่อาจจะปรับตัวเลขแรงม้านิดหน่อยเป็นการตลาด

ดังนั้น ถ้าต้องการรถที่คุ้มค่า  option แน่นๆ ส่วนลดมี ก็ควรซื้อช่วงนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 10:07:09 »
คงเป็น 2024
บอกตามตรง ผมว่า Mazda ขยับตัวช้ามาก ในยุคเทคโนโลยีเปลี่ยนผ่านไวขนาดนี้ ในเมืองไทย ยังไม่มี HEV ซักรุ่นเลยครับที่มาทำตลาด
ตอนนี้ในตลาดโลกก็มี CX60 ที่นำร่องกับ PHEV
เครื่อง Skyactiv ก็ตกกระแสไปแล้วสำหรับยุคนี้ ตอนนี้คงเร่งพัฒนาไม่ก็ดึงเอางาน HEV จากโตโยต้ามาเลย น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 10:30:59 »
บริษัท ยังไม่ได้แนวทางครับ ว่าจะไปเอายังไงกับรถแต่ละตลาด จะกลายเป็นไฟฟ้าทั้งหมด หรือกลายเป็นรถไฟฟ้า เฉพาะรุ่นไปก่อน

แต่ถ้าถามผมนะ

ผมคงใช้เครื่องเดิมเข้า Eco car phase สอง แบบที่ โตโยต้าทำไปก่อนหละครับ แล้วค่อยหาเครื่องไฮบริด(ที่ตัวเองมีหรือเปล่า ไม่แน่ใจ) มาใส่ทีหลัง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 10:39:09 »
ถ้ามาด้วย dnga ฐานล้อเดียวกัน คงนั่งสบายขึ้น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 12:37:30 »
ในฐานะที่ผมเป็นแฟนมาสด้า แนะนำเลยครับว่า มาสด้าควรซื้อช่วงปลายอายุ คุ้มค่าที่สุด ไม่ควรซื้อช่วงต้นโมเดลเลย

ผมเป็นคนที่ซื้อมาสด้า 2 ตอนต้นโมเดลมาก่อน เมื่อปี 2015 ตอนนั้น option ด้วนมาก ด้วนโคตรๆ เซ็นเซอร์ กล้องหลังก็ไม่มี แต่มาดูตอนนี้สิ จัดเต็ม มียันเบาะไฟฟ้าเมมได้

ถ้าจะรอตัวใหม่ ผมคิดว่า นอกจากราคาจะปรับสูงขึ้นแล้ว option บางอย่างที่มีอยู่ในปัจจุบันอาจโดนถอดออกด้วย และจะมาใส่คืนในช่วงท้ายโมเดลเหมือนเดิม

สิ่งที่จะได้ในตัวใหม่ ก็อาจจะแค่ภายนอก ภายใน ที่ดูแปลกตาขึ้น แต่ถ้าเครื่องยนต์ผมค่อนข้างแน่ในว่า น่าจะยังใช้เครื่องยนต์เดิมนั่นแหละ แต่อาจจะปรับตัวเลขแรงม้านิดหน่อยเป็นการตลาด

ดังนั้น ถ้าต้องการรถที่คุ้มค่า  option แน่นๆ ส่วนลดมี ก็ควรซื้อช่วงนี้แหละครับ

บางทีกาลเวลามันเปลี่ยน อาจจะทำเหมือนเดิมไม่ได้

ขายตอนนี้มาโล้นๆเอาอะไรสู้ ativ ครับ
ขายแต่ fc เท่านั้นเหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 13:01:21 »

บางทีกาลเวลามันเปลี่ยน อาจจะทำเหมือนเดิมไม่ได้

ขายตอนนี้มาโล้นๆเอาอะไรสู้ ativ ครับ
ขายแต่ fc เท่านั้นเหรอครับ

+1 มันเป็นธรรมดาครับ รถยิ่งขายมานานๆ ก็ย่อมได้อะไรใส่เพิ่มมาอยู่แล้ว ยิ่งปลาย model ยิ่งได้เยอะ แต่ก็แลกมากับการใช้รถที่ใกล้จะตกรุ่นนั่นเอง

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2022, 23:19:35 »
อันนี้ไม่ทราบข้อมูลจากไหนครับ ผมเข้าใจว่า mazda 2 ในไทยคงไม่น่าจะมีปรับอะไรแล้วในช่วงนี้

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2022, 06:34:10 »

ความคิดนี้ใช้ได้เมื่อ 3-4ปีก่อนครับ ตอนนั้นผมก็พิมพ์แบบนี้
แต่หลังๆ มาสด้าใส่ option ครบๆตั้งแต่เปิดแล้ว ดู 3 cx30 cx8 สิครับ
ไม่ใช่ sky ยุคแรกๆที่เครื่องกับตัวรถดีกว่าคู่แข่ง ตอนนี้เครื่องมาสด้าเป็นรองคู่แข่งแล้ว ถ้าไม่ใส่ของมาก็ขายไม่ออก
แต่เห็นเหมือนกันคือ ไม่ควรซื้อตอนเปิดตัว ไม่ใช่เพราะ option แต่รอดูปัญหา
ถ้าเป็นไมเนอร์ เครื่องเดิมระบบเดิมปรับเปลือก จูนเครื่องนิดหน่อย ผมว่าดีกว่ายกใหม่หมดซะอีก เพราะมันพิสูจน์มาหมดแล้วว่าตรงไหนทน ตรงไหนพัง และตรงที่พังช่างก็หาทางซ่อม/ปิดระบบได้หมดแล้ว
และถึงมันจะเป็นรถ 8ปี แต่อัตราสิ้นเปลืองของมันใน Jimmy mode รถใหม่ๆก็โค่นไม่ลงสักที ยัดไฮบริดมาก็ยังไม่ได้ การขับขี่ตอนนี้ถึงจะไม่เด่นแล้วแต่ก็สู้ได้ทุกคัน แถม6AT ไม่ง้อCVT ด้วยสิ มันก็ยังมีจุดขายเยอะมาก ยิ่งลากนานก็กดราคาอยู่ที่เดิมได้อีกในขณะที่เจ้าอื่นๆเพิ่มราคาไปเรื่อยๆ บางทีรถถ้าทำดีๆไปเลยแล้วอยู่ได้นานๆ ดีกว่ารถที่ปรับบ่อยๆ แต่ปรับไม่ได้ดีขึ้นชัดเจนเท่าไหร่นะ
............................
ที่ YT ตีข่าวกัน(ในหลายๆเพจก็เล่นแล้ว) น่าจะมาจากภาพในนิตยสารญี่ปุ่น(ฟังจาก Drive by Jimmy) มีCG Mz2 ปรับหน้าปรับท้ายเป็น Sky2 แบบเดียวกับ 3 cx30
ก็รอดูกันไปดีกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด