ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีไปเปลี่ยนโช้คที่ไม่ใช่ของศูนย์รถ จะมีปัญหาโดนกดราคาในขายรถมือ 2 ไหมครับ  (อ่าน 1703 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
พอดีไปเปลี่ยนโช้คที่ไม่ใช่ของศูนย์รถ จะมีปัญหาโดนกดราคาในขายรถมือ 2 ไหมครับ
รถเป็น benz w212 ของ benz ไทย โช้คที่ติดรถเสื่อมสภาพเลยไปเปลี่ยนโช้คยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ของ benz ครับ ชื่อ b... ครับ เพราะของศูนย์คิดเกือบ 8 หมื่นบาท เพราะเปลี่ยนหลายจุด เลยไปเปลี่ยนใช้ยี่ห้ออื่นแทนครับ

แบบนี้ตอนขายมือ 2 จะโดนกดราคาไหมครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

ไม่มี คนดูรถเป็นไม่ไม่เอาแค่โช็ค after market มาตัดสิน ยิ่งถ้าใส่ Bilstein คนซื้อชอบมากกว่าอีก

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เท่าที่เคยขาย เราใช้ของดี ไม่มีประเด็นนะครับ  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tien.W

ใส่ bilstein / koni คงไม่มีใครกล้าติ ยกเว้น พวกจ้องจะหาเรื่อง ก็เปลี่ยนที่ขายครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าขายเต้นท์ บอกเลยว่าไม่สนเลยครับ ใส่ห่วยกว่านี้ก็ไม่สน

ขอแค่ไม่แตกไม่รั่ว พอครับ

แต่ถ้าขายเองอาจจมีประเด็นกับผู้ซื้อบางคนได้เช่นกัน(บางคนชอบแท้ศูนย์ บางคนไม่สนก็มี)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ยิ่งรถเก่าเรื่องอะไหล่​ เวลาขายรถเป็นเรื่องหยุมหยิม​มากครับ

ล่าสุดผมขายรถมา2คัน ที่อายุ 7-8ปี ก็ไม่มีใครดูสมุดเช็คระยะเลย

ออฟไลน์ Sit: )

b คือ bil...ใช่ไหม
ถ้าใส่ของมียี่ห้อ คุณภาพดี ติดตั้งดี
ตอนขายไม่มีใครติหรอกครับ  อย่างน้อยตอนนี้คุณเจ้าของรถก็ได้ใช้งานละ 

ออฟไลน์ Devil13

รถใช้รถญี่ปุ่นคันเก่าที่ขายโช๊คเดิม แต่แข็งมากๆ เสื่อมสภาพแบบควรเปลี่ยนดีกว่า เต๊นท์ยังไม่ติเลยครับ

ผมว่าเต๊นท์เค้าสนใจว่ารถทำสีหรือชนหนักมากกว่าครับ
(ส่วนรอยบุบไม่สนใจเลย)

ออฟไลน์ suriya24

ตอนประเมินราคารถ
จนท. : พี่มีเปลี่ยนโช้คมานะครับ ผมขอหักค่าส่วนนี้นิดนึงนะพี่ ผมให้พี่สุดๆได้เท่านี้ครับ

ตอนขายให้ลูกค้าเจ้าอื่น
จนท. : คันนี้แต่งโช้คมาให้ ช่วงล่างจัดทรงมาสวยกริบครับ ใช้งานกันยาวๆ ไม่ต้องซ่อมกันเลย คุ้มแน่นอนครับ

ถ้าเปลี่ยนโช้คมารุ่นคุณภาพดี และสภาพตอนขายไม่ได้แตก รั่ว
ก็ใจแข็งต่อรองขอราคาเพิ่มไปได้ครับ อย่ายอมโดนกดราคาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2022, 11:19:02 โดย suriya24 »

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ขายให้คนใช้งานจริงๆ และบอกเคาได้ว่าทำอะไรมาบ้าง (ขอให้เป็นสิ่งที่ดีกว่าแสตนดาร์ด) บางคนเคาชอบนะครับ

อย่างผมเคยขาย e36 ใส่แม๊ก AC แท้ โช๊คบิวสไตล์เหลือง สปริงค์โหลดน้อยตรงรุ่น คือใช้ของมียี่ห้อที่เชื่อถือได้
บางคนเคาก็อยากได้ครับ  แต่คนที่อยากได้เดิมๆ ก็มีแหละ ต้องลองดู ถ้าไม่แต่งแนวซิ่งมากเกินไป
ผมว่าขายได้ไม่ยาก บางคนชอบ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นนั้น ไปดูสภาพโดยรวมดีกว่า

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ผมเห็นบางคนเค้าถอดเปลี่ยนของเดิมใส่แล้ว แยกของแต่งขายครับ น่าจะได้ราคาดีกว่า
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking