ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 ตุลาคม 2022  (อ่าน 1818 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 22 ตุลาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 10:30 น. - 15:00 น. (เฉพาะสัปดาห์นี้) ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02GRMdYu6FqhiVA44b2iei1vPJQnFyDkHMNE62d3WUuz7X4zb3agNvVqEyZfr1ymaVl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 10:30 น. - 15:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 10.45 น. (เฉพาะสัปดาห์นี้) เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=v4VRgZ.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/22/v4VRgZ.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 10:15:13 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
CRV G6 จะเปิดตัวทันงาน Motor Expo 2022 ปลายปีนี้หรือไม่ทันครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ขออนุญาตถาม2คำถามครับ(โดยไม่ได้ทำเนียนถามในปล.) 1.สอบถามเกี่ยวกับการเช็ครถหลังลุยน้ำ ระดับน้ำไม่สูงมาก ไม่เกินดุมล้อ ต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ เป็นรถ(แรง) Yaris ativ s+ 2019
2.ใครเป็นคนคิดค้นการวัดอัตราเร่งจาก0-100 80-120หรอครับ และสงสัยว่าทำไมไม่มีใครจับอัตราเร่งช่วง60-100บ้าง ส่วนตัวใช้ช่วงนี้บ่อย

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามทีมงาน โดยเฉพาะพี่บาส FC อันดับหนึ่ง MG
สำหรับผู้เริ่มต้นอยากลองใช้รถไฟฟ้า ด้วยความไม่ซับซ้อนของ MG EP
ถ้ารู้จักร้านปรับจูนช่วงล่างที่ไว้ใชัได้ พร้อมติดตั้ง Wireless Charger(แซวๆ)
น่าเสี่ยงเอามาลองใช้งานไหมครับผม

ออฟไลน์ พริกไทยดำ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
รบกวนพี่ๆแนะนำ โช้ค ใส่ MuX 1.9 ขับ 2 ปี 2017
เป็นรถของคุณพ่ออายุ 66 ขับไม่เร็ว ชอบนุ่มหนึบ งบประมาณ 2 หมื่นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ถามพี่จิมครับ New Lexus RX ใหม่มาไทยช่วงไหนครับ แล้วรุ่นย่อยเหมือนต่างประเทศไหมครับ และราคาเท่าคงเดิมหรือเพิ่มลดจากเดิมไหมครับ
พวกที่สิงคโปร์ยังมีอินธิพลกับการทำตลาด Lexus ในไทยอยู่ไหมครับ ถ้ามีผมอยากรู้ทำไมเขาถึงมีอิทธิขนาดนั้นครับ

ปล.ช่วยแนะนำกล้องถ่ายรูปค่ายญี่ปุ่นไว้ถ่าย รูปรถ รูปวิว เวลาไปเที่ยวให้หน่อยครับแต่ไม่ต้องถึงขนาดมือโปรใช้งาน

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ สัปดาห์ที่ผ่านมานี้ผมง่วนกัยการหายางใหม่ใส่ Sylphy Turbo อายุ 3 ปี วิ่ง 30,000 โล ก็ตกลงปลงใจกับ Dunlop SportMaxx 060+ ขนาด 205/50/17 ตามมาตรฐานของรถเลย มีคำถามดังนี้ครับ

1. ขนาดยาง 205/50/17 แต่ผมไปดูใน spec หน้ากว้างเป็น 214 ซึ่งผมตกเลข พายอาร์กำลังสอง ผมก็ไม่เข้าใจ แต่แบบนี้คือปรกคิของบางขนาดยางที่หน้าจะกว้างเกินเบอร์ใช่ไหมครับ

2. ยาง Dunlop นี่จริงๆดั้งมาจากอังกฤษหรือที่ไหนกันแน่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้มี 2 คำถามครับ
1. ถ้าใช้ mazda 2 1.3 skyactiv อยู่ จะเปลี่ยนมาใช้ all new ativ จะมีความแตกต่างกันยังไงบ้างในเรื่องช่วงล่าง กับอัตราเร่ง อยากให้พี่จิมมี่ลองเปรียบเทียบหน่อยครับ

2. ได้อ่านบทความที่พี่จิมมี่เขียนถึง yaris hatchback minorchage ที่มาช่วงต้นปีหน้า อยากทราบว่า ตัว hybrid ของ ativ จะมาพร้อมกันเลยมั้ยครับ หรือต้องรอไปอีก

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ผมกำลังจะไปพักผ่อนที่ญี่ปุ่นแต่อยากจะหาข้อมูลเพิ่มเติม ไม่ทราบว่า ตอนนี้ในญี่ปุ่น มีสถบันวิจัย หรือ พิพิธภัณฑ์ ที่เกี่ยวกับรถยนต์ ที่ไหน อีกบ้างไหมครับ นอกจากเมืองของ toyota ครับ เพราะเคยทำเพราะเคยทำเรื่องขอไปศูนย์ R&D ของ Toyota กับ lexus แต่ก็ไม่ได้รับการตอบรับครับ

ปล. ช่วงนี้ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับเห็นหลายคนเป็นนักปั่นจักรยานเรื่องรถไฟฟ้าและพลังงานไฮโดรเจนกันเยอะมากครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Fortuner new model มาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ กรณี รถเกิดอุบัติเหตุ แล้วไปซ่อม(เคลมประกันอุบัติเหตุ) ประกันคุณภาพรถ เช่น สมมติ 3ปี100,000กม   แต่โดน ชนหนักที่ 1,000 กม ประกันคุณภาพรถจะขาดทั้งคันไหมครับ

ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
สวัสดีครับ มีร้านที่รับแก้ปัญหาเสียงในรถไหมครับ Sylphy Turbo เคยขับรถเบียดเสา แล้วเอาไปทำสี ประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์นิส... แต่ศูนย์น่าจะส่งซับต่องานเลยห่วย เวลาเลี้ยวตัวถังบิดมีเสียงจากด้านหลัง กับรูระบายน้ำซันรูฟตัน น้ำเลยล้นเข้ารถ เปียกพรม พอซักพรมประกอบคืนมีเสียงเอี๊ยดอ๊าดจากพื้น พึ่งรู้ว่าพื้นรถใช้โฟมรองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 13:40:40 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมมีแผนจะซื้อรถคันใหม่ ดู Toyota Corolla Cross 1.8 sport กับ Nissan Kick การใช้งานรถของผมคือ ขับรถไปทำงานวันละ 30-40 กม. เสาร์ อาทิตย์มีออกต่างจังหวัดบ้าง ผู้โดยสารผู้ใหญ่ 4 คน อยากจะสอบถามพี่ว่ารถสองคันนี้ พื้นที่ห้องโดยสาร การเข้าออกรถ การนั่งโดยสารของเบาะและความสบาย โครงสร้างความปลอดภัยของตัวถังรถ และความทนทานใช้ยาว 10 ปี รถสองคันนี้ต่างกันเยอะมากไหมครับ

ปล.ผู้ใหญ่ 2 คน เป็นพ่อกับแม่ อายุเริ่มเยอะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 10:57:24 โดย FAT BOY »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ แบตเตอรี่รถไฟฟ้า ครับ

พอดีดูจากเคสเคลมแบต ของทั้ง Goodcat และ  Leaf ที่ราคาแพงแบบสุดๆ ทำให้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่า แบตเตอรรี่ของรถไฟฟ้า ยิ่งนานวันไปราคามันจะถูกลงได้จริงๆ และจะมาเป็นสิ่งที่แทนเครื่องสันดาปได้ เพราะแร่นิเกิลและลิเธียมเป็นสิ่งหายากและปริมาณน้อยกว่าน้ำมัน ถ้ารถไฟฟ้าแห่กันมาผลิตทุกค่าย ความต้องการมีสูงมากๆ ราคามันไม่น่าจะถูกลงแน่ๆ หรือโตโยต้าจะคิดถูกครับที่ไม่เทมาทางรถไฟฟ้าเต็มตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 11:00:06 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- รถที่มีโหมดเปลี่ยนการขับขี่, ระบบขับเคลื่อน และรูปแบบถนนที่ขับ แบบใช้มือหมุนและกดปุ่มนั้น คนขับสามารถปรับเปลี่ยนใช้งานในขณะขับได้เลย, หมุนเปลี่ยนได้แต่จะปรับโหมดหลังจอดรถ หรือควรจะจอดรถก่อนเลือกเปลี่ยนโหมดครับ

- เพราะอะไรที่รถบางรุ่นถึงมีการติดตั้งชุดเครื่องเสียงวางไว้บนที่เก็บยางสำรองครับ แล้วหากรถคันนั้นไม่มีล้อสำรอง จะมีชุดโฟมรูปยางพร้อมช่องใส่ชุดปะยางมาแทนในช่องเก็บยางสำรองใช่ไหมครับ

1.สอบถามพี่บาส โช๊คอัพ Monroe OeSpectrum ประสิทธิภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับโช๊คเดิม รถที่ใช้อยู่ Altis Cng ปี13 กะว่าจะเปลี่ยนโช๊คแต่ใช้สปริงเดิมเพื่อรองรับน้ำหนักถังแก๊ส ให้ความสูงท้ายยังเท่าเดิม ราคาพอๆกับโช๊คเดิมแท้ศูนย์ 5-6พันบาท อยากให้รถขับดีขึ้นจากเดิมนิดนึงครับ

สมัยก่อนเห็นMonroe จะมีรุ่นReflex black แต่หลังๆsearchหาไม่ค่อยเจอแล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้เขาเรียงรุ่นกันอย่างไร

2.ยาง toyo Cr1 ถ้าเทียบกับ Goodyear Triplemax2 ต่างกันมากไหมครับ ใช้triplemaxในรถที่บ้าน2คัน รู้สึกแฮปปปี้ดีครับกับราคาและคุณภาพ ใช้ความเร็ว190เป็นประจำ ยังเกาะถนนโอเค

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้ใช้ kicks autech ประทับใจมากครับ  e-Pedal ใช้งานง่ายกว่าที่คิด อยากทราบว่า ถ้าใช้ e-Pedal ตลอด จะส่งผลเสียอะไรบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พอดีไปไปเจอโพสจากเพจ ตปท มาครับ เค้าล้อประมาณว่ารถ crossover เป็นประเภทรถที่ไร้สาระอะไรประมาณนี้ครับ แบบขับก็ช่วงล่างไม่ดีแบบรถเก๋งซีดาน จะลุยก็ไม่สุดรถสูงกว่าเก๋งนิดเดียว จะอเนกประสงค์ก็จุได้ไม่เยอะเท่าไหร่ อยากถามสำหรับคนที่ลังเลระหว่าง b suv กับรถ c segment ครับ ว่าความสูงของรถที่แลกมากับฟีลลิ่งการขับขี่คุ้มมั้ยครับ สำหรับคนไม่ได้ขับรถเจอน้ำท่วมหรือสภาพถนนแย่มาก แต่สนใจ b suv เพราะอยากเผื่อไว้บ้างแต่แลกกับการขับขี่ อย่างรถที่ช่วงล่างระดับกลางๆของกลุ่มอย่าง civic กับช่วงล่างดีของกลุ่มอย่าง cx30 เทียบกันแล้วให้ความมั่นใจในการขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ piyapon1

• Newbie
  • *
สอบถาม ถ้ามีงบประมาณ 3 ล้านบาท ในซีรีย์รถ ระหว่าง brz กับ  ft86 ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ หรือมีคัวเลือกอื่นไหมครับ ขอบคุณครับ :D :D

ออฟไลน์ Ro_

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม + บ่น เรื่องศูนย์ นิสสัน

ผมได้ไปซื้ออะไหล่ 2ชิ้น คือแผงปิดขอบกระจก ราคา 115 บาท  จะขอซื้อไปใส่เองทางศูนย์ก็ไม่ยอม ศูนย์แจ้งว่าต้องให้ทางศูนย์ใส่ให้เท่านั้น โดยคิดค่าแรงไป 1,200 บาท

ผมเลยลองโทรไป คอลเซ็นเตอร์ของนิสสัน ได้คำตอบว่า ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละศูนย์ ถ้าไม่โอเคศูนย์นี้ให้ไปลองถามศุนย์อื่นดู

อยากสอบถามว่า ศุนย์นิสสันเขาไม่มีนโยบายขายอะไหล่ให้ลูกค้าไปใส่เองหรอครับ ค่าแรงก็แพงเกิน ???

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seeker

รบกวนแนะนำยาง 225/65/17 สำหรับ crv g4 ด้วยครับ
ขับ ตจว ความเร็วเดินทางประมาณ 110-120
ชอบเข้าโค้ง เบรคเมื่อจำเป็น
เคยใช้ parada spec-x, toyo st3, pilot sport 4 suv ว่าจะเปลี่ยนอันนี้อีก แต่ราคาดันปรับขึ้นอีก
ว่าจะขึ้นดอยตอนปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเรื่องline up ของยาง continental ครับ ว่า จำแนกยังไง, market positioning ของแต่ละรุ่นเป็นยังไง
เช่น แบรนด์Michelin primacy: นุ่ม, pilot: สปอรต, ใส่suv เข้าไปตามท้าย สำหรับรถยกสูง

และขอถามเพิ่มเติมช่วยเทียบยาง conti mc5 กับ uc6 หน่อยครับ
มุมมองคนถามเคยใช้ primacy 4, v552, t005a มาแล้วครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Nissan sylphy turbo เป็นรถที่น่าเก็บสะสมเป็นเป็นcollection ในบ้านไหมครับ ละในอนาคตมีโอกาสเป็นrare item แบบvios turboไหมครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

สวัสดีครับ
จะไปโตเกียวช่วงเดือนธันวา
นอกจาก Nissan Crossing มีที่ไหนน่าไปอีกมั้ยครับในโตเกียว ที่เกี่ยวกับรถ

ขอบคุณครับ

วันนี้ไม่เชิงคำถามครับ ขอมาแสดงความคิดเห็นหน่อย

คือครั้งนึงที่เคยถามไปว่า ทำไมคนถึงซื้อกระบะยกสูงมาทำยีราฟแคระกัน แล้วพี่บาสตอบว่า เพราะคนกลุ่มนั้นอยากได้รถเตี้ย แต่ก็อยากได้ออปชั่นแบบตัวท็อป

ที่พี่บาสตอบนี่ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยจะเห็นด้วยซักเท่าไหร่ เพราะที่ผมที่เจอส่วนใหญ่ (โดยเฉพาะซูเปอร์คาร์ 1.9) มักจะซื้อรุ่นล่างมาทำยีราฟแคระกัน

เคสข้างบนผมว่าไม่เท่าไหร่ แต่ที่เจอหนักกว่าคือ ซื้อตัวท็อปมาทำยีราฟแคระ แล้วดันถอดกันชนหลัง เปลี่ยนกระจกมองข้างอันเท่าแปรงลบกระดาน เบาะเคอร์กี้นั่งทีกระเทือนยันไข่ BSM RCTA เซนเซอร์หลัง เบาะไฟฟ้าหายหม๊ดดดดดดด

ปล. วันนี้พี่จิมกับทีมงานไปคอนคูมอิ้งค์ด้วยใช่มั้ยครับ จะได้ดักตี เอ้ย ดักเจอ
แป๊น

ออฟไลน์ Wing

• Newbie
  • *
แนะนำ แบตเตอรี่ และอู่ที่ปิดระบบ capacitor ของ mazda 2 หน่อยครับ
ปล.เข้าใจว่าตอนเปลี่ยนแบตเตอรี่ต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลาใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
ผมมีปัญหากับเบาะ bmw f30 m sport มากครับ
คือด้วยความที่มันเป็นเบาะ m sport มันเลยโอบทั้ง
ลำตัวและต้นขามากๆครับ ปัญหาคือ
คือปรับยังไงก็ปวดต้นขาขวาด้านนอกเหมือนกับว่าตำแหน่ง แป้นคันเร่งมัน
อยุ่ใกล้ไปทางตรงกลาง (ใกล้แป้นเบรค) มากไปหน่อยครับ

นอกจากเปลี่ยนรถแล้ว ปัญหานี้มีวิธีแก้ อย่างอื่นอีกไหมครับ?
หรือมีร้านที่รับ custom เบาะเข้ากับสรีระไหมครับ
ผมมี civic FK อีกคันเบาะเดิมๆ ไม่มีปัญหาเลยครับ
ขับยาวๆได้เลยครับ

ปล. เห็นข่าวในเฟส บอกว่า honda Thailand จะเอา civic type R
เข้ามาราคา ประมาณ 3.9 ล้าน ถ้ามาจริงๆ ผมจะขาย
BM ไป type R เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 13:44:25 โดย Steve_Davis »

ออฟไลน์ อั๊วหล่อนมาก

• Newbie
  • *
ถ้า Tesla เปิดตัวในประเทศไทยแล้วจะมีรถให้ทางพี่ๆสื่อยานยนต์เทสมั้ยครับ ถ้าไม่มีเราจะได้เห็น Headlightmag รีวิว model 3 model y มั้ยครับ จริงๆส่วนตัวอยากได้ยินคำวิจารณ์จากพี่จิมมี่และทีมงานมากเลยครับ  :D

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ข้อที่ 1ระหว่าง CHR  Hybird มือ 2 รถทดลองขับไมล์หลักพัน ราคา 8 แสนกว่าๆ
กับ HRV มือ 1 ตัว E ราคา 9แสน7 ถ้าเป็นพี่จิมมี่จะเลือกตัวไหนครับ
ข้อที่ 2 อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง วิ่งนอกเมือง ความเร็ว 110 km/h ระหว่าง CHR กับ HRV ตัวไหนประหยัดกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สนใจ Lancer EX GT 2.0 (Minorchange)
รุ่นนี้น่าเล่นไหมครับ มีอะไรน่าเป็นห่วงไหม ค่าบำรุงรักษา อะไหล่แพงไหม
เอาไว้ใช้ในเมือง 100% ครับ ปกติมี Kicks กับ Everest Bi อยู่แล้ว
แค่ชอบหน้าตารุ่นนี้ เอาไว้ขับสวยๆเฉยๆ หรือ มีรุ่นไหนแนะนำ
ที่แปลกๆ ไม่ใช่รถตลาดที่ขับกับเกลื่อนไหมครับ ปี 2013++ ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2022, 14:40:19 โดย ChotLife »