ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นี้ข้อระบายครับ  (อ่าน 3502 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
กระทู้นี้ข้อระบายครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 13:22:35 »
บ้านผมที่ปากช่องไม่รู้คนที่นี่เป็นอะไรมากกับสัญญาณไฟผมจอดรอช่องรอเลี้ยวขวาแต่ตัวเองจะตรงไปดันบีบแตรใส่ผมเฉยแถมหันมามองหน้าอีกมีที่ไหนคนประเภทนี้อยู่แถวบ้านทุกคนมั่งครับ

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
Re: กระทู้นี้ข้อระบายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 13:26:02 »
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
น่าจะเจอทั่วครับ ไปที่ไหนก็เจอ ทำใจเอาครับ ปล่อยให้เค้ารอไป เราขับตามช่องจราจรและสัญญาณไฟครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 13:31:27 »
ตราบใดที่เราทำถูกกฏจราจร ขับขี่ปลอดภัย มันเป็นเรื่องน่าชื่นชมครับ

พวกที่ขับขี่ไม่น่ารักแบบนั้นอย่าไปใส่ใจเลยครับจขกท.
ปล่อยเขาไปให้วันนึงไปกร่างใส่คนจริงเข้าสักวันแล้วจะได้รับบทเรียนเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 13:49:48 »
เคยทำงานแถวนั้น  เป็นปัญหาแบบนั้นจริงๆ     ::) ::)

เดาว่าบนถนน ไม่มีลูกศรเลี้ยวให้มั้งครับ  (ไม่รู้ปัจจุบันตีรึยัง)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 14:18:44 »
เจอบ่อยครับบ้านนี้เมืองนี้ ถ้าทำตามกฎจราจรมักไม่เป็นที่สบอารมณ์ของคนถ่อยๆเสมอครับ

จอดรอไฟเขียวช่องเลี้ยวซ้ายแยกที่ไม่มีป้ายบอกว่าเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดก็ถูกคันหลังกดแตรกดดันเป็นประจำ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 14:27:49 »
เคยเจอมอไซต์ขับฝ่าไฟแดงมาจะชนผม ทั้งที่ฝั่งผมเขียวตั้งนานแล้ว รถคันข้างหน้าก็วิ่งไปหลายคันแล้ว
ผมเลยกดบีบแตรไปสั้นๆ (สั้นแบบความยาวไม่ถึง 0.25วิ) มันหันกลับมามองหน้าแล้วขับปาดไปปาดมาแบบหาเรื่อง
ผมเลยกดคันเร่งมิดพุ่งไปทั้งที่มันขับปาดไปปาดมาอยู่ข้างหน้า แล้วให้มันหลบหนีตายเอาเอง
พอขึ้นข้างหน้าได้ผมกระทืบเบรคจะให้มันชน แต่ยังดีที่เพื่อนที่นั่งมาในรถห้ามไว้ ไม่งั้นเรื่องคงหนักกว่านี้

ทุกวันนี้ผมละเบื่อมากกับการขับรถแบบเป็นคนดีมีน้ำใจ เพราะจะต้องโดนพวกขับแบบเลวๆเอาเปรียบแบบนี้ตลอด
ผมเลยถือคติว่า ถ้าคนไหนที่ขับดีๆผมก็จะดีกับเขา แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยเจอคนขับดีๆหรอก

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 14:48:46 »
ทำใจครับ ในสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี การขับรถก็เช่นกัน

ส่วนเรื่องบีบแตรนี่ก็อ่อนไหวกันสุดๆ โอกาศมีเรื่องสูงมาก

ออนไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 15:05:42 »
ให้กำลังใจ และให้ปล่อยวางครับ

คนแซงคิว คนทิ้งขยะบนพื้น คนสูบบุหรี่ในที่ห้ามสูบ มีเยอะแค่ไหน
บนถนน คนไม่รักษากฎก็มีเหมือนกันครับ

เมื่อวัยรุ่นก็ไม่ยอมครับ
พอเริ่มโตขึ้น เข้าใจว่า เราเปลี่ยนใครไม่ได้เลย

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 15:45:59 »
ถนนเป็นที่รวมของทั้งนักบุญและคนบาปครับ ถ้าเราคิดว่าสูงกว่าเขาก็มองผ่านๆไป กลับถึงบ้านใช้ชีวิตในแบบของเราครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 16:59:27 »
อยากได้จรวดนำวิถีติดรถไว้ครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 19:31:53 »
เจอคนไม่เคารพกฎหมาย แต่ทำยังกับตัวเองทำถูกต้อง น่าเบื่อมาก เดี๋ยวนี้มีเยอะขึ้นๆ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 21:26:56 »
อันนี้ผมไม่รู้ว่าไฟจราจรเป็นยังไงนะครับ บางที่เลี้ยวขวา พร้อมกับตรง ไปหาจังหวะที่ไม่มีรถสวนกันเอง
บางแยกไฟแล้วขวาแยกกับไฟตรง

อย่างในกรุงเทพจะมี แยกราชเทวี ที่แบบ พอไฟเขียวตรงแล้วรถเลี้ยวขวาจะเลื่อนออกไป กันตรงกลางแยกรอเลี้ยวขวา
เอาจริงๆก็ผิดกฏจราจรแหละ แต่ด้วยความอลุ่มอล่วย มันเลยกลายเป็นแบบนี้แล้วลามไปแยกอื่นๆ

บางแยกมีป้ายเลี้ยวซ้ายรอสัญญานไฟ แต่เลี้ยวกันเองทุกคันพอเราหยุดก็โดนไล่

แยกตรงสาทรเหนือที่เลี่ยวซ้ายขึ้นสะพานสาทร ช่องซ้ายสุดเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด แต่ช่องที่สองสามสี่ก็จะเนียนผ่านตลอดเหมือนกัน ถ้าไปหยุดรอไฟก็โดนบีบแตร

บางทีเราอาจทำอะไรที่ขัดกับสิ่งที่เขาทำกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าเราผิดนะครับ
ปล่อยผ่านไปครับ ถ้าโดนปรับเขาไม่ได้ช่วยเรา
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็อาจต้องตามน้ำไปครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 22:51:29 »
ติดโทรโข่งที่หลังคาแบบรถพยาบาล
ด่าออกไมค์โลด

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 01:43:44 »
ผมว่าพวกนี้ยังน้อยนะครับ ถ้าเทียบกับพวกมอไซต์ เจ้าพ่อทั้งหลาย ปาดหน้าคนอื่นได้ คนอื่นแซง มาตามด่าหาเรื่อง ใหญ่สุดในถนนละทำอะไรถูกหมดทุกอย่าง
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 12:42:00 »
อย่าsensitive กับแตร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 12:48:40 »
ผมว่าพวกนี้ยังน้อยนะครับ ถ้าเทียบกับพวกมอไซต์ เจ้าพ่อทั้งหลาย ปาดหน้าคนอื่นได้ คนอื่นแซง มาตามด่าหาเรื่อง ใหญ่สุดในถนนละทำอะไรถูกหมดทุกอย่าง

ให้ภาพมันเล่าเรื่องครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 13:35:48 »
แถวศรีราชาก็มีครับ สามแยกหน้าดาราสมุทร สองเลนขวา เลี้ยวขวาได้ + ตรงได้ มีลูกศรกำกับบนถนน พอผมจอดรอขวาทีไร รถข้างหลังบีบแตรไล่ทุกที ทั้งๆที่มีซ้ายอีกเลนนะที่เขาให้ตรงได้ เจอบ่อยมาก

ออฟไลน์ Clint Barton

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 14:03:37 »
ของเราไฟเหลือแล้วเบรคก็โดนบีบแตรมาแล้ว บางสี่แยกที่มีตัวเลขไฟนับถอยหลังถ้าเรามาแล้วเห็นเขียวอยู่ที่ 5 วิลงมาเราก็เตรียมลดความเร็วเพื่อเบรคละคันหลังยังบีบแตรยาวๆแล้วแซงขวาไปเลยก็เจอ
หรือแม้กระทั้งติดไฟแดงแล้วไฟเขียวเราจะไม่ออกตัวเลยนะจะดูซ้ายขวาก่อนค่อยออกก็โดนบีบแตร เพราะถ้ารีบออกแล้วมีรถผ่าไฟแดงมาเกิดอุบัติเหตุคนซวยก็คือเรา เราเลยถือคติที่ว่าบีบก็บีบไปเราเน้นปลอดภัยและตามกฏจราจรไว้ก่อน ถ้ารีบก็แซงขวาไปซะ อันนี้เฉพาะแยกไฟแดงนะ ยังมีอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 14:28:26 »
ผมชอบเปิดไฟเลี้ยวคาไว้ก่อนครับ บอกคันหลังว่าเรารอเลี้ยว พอมีคนมาจอดต่อท้ายค่อยปิดไฟเลี้ยว ถ้าเขายังบีบไล่อีกแสดงว่าสติปัญญาน่าจะบกพร่องละครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 14:31:05 »
ทำใจครับ ทุกวันนี้คนแปลกๆ เยอะ ผมอยู่แถวลำสาลี รอไฟเขียวกลับรถปกติตามกฏจราจร ขณะกลับรถอยู่ดีๆ มีมอไซด์ฝ่าไฟแดงมา  จนต้องเบรก
ด่าผมเฉยเลย งงมาก ยังไม่พอใจขับตามด่าต่อแล้วก็บิดหนีไป กล้องหน้ารถผมมีนะ แต่ไม่อยากลงคลิปประจาน ได้แต่คิดว่า ช่างมันเถอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 17:02:48 »

ให้ภาพมันเล่าเรื่องครับ

+1 ผมไม่ชอบเลย พวกสวนเลนเนี่ย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 22:26:50 »
ประเทศนี้ คุณภาพประชากรมันได้เท่านี้แหละครับ

ทำใจอย่างเดียวครับ

รัฐก็ห่วยมากครับ สร้างมาตรฐานผิดๆให้ประชากร ผิดจนเคยตัวจนคิดว่าตัวเองถูก

ผบ.ตร. ยังบอก ตั้งแต่ผมรับตำแหน่ง ยังไม่เคยมีเรื่องบ่อน  ;D

อดีต ผบ.ตร. คนนึง เคยกล่าว อาชีพที่ทำอยู่ เป็นแค่ sideline
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2022, 22:29:21 โดย gorilla »

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2022, 12:57:55 »
ผมเจอเป็นประจำแทบทุกวัน ติดไฟแดงเลนเลี้ยว แต่รถคันที่จะตรงต้องมาบีบแตรไล่ ทั้งๆที่เป็นช่องสำหรับเลี้ยวขวา  >:(