ผู้เขียน หัวข้อ: ปี 2023 รถยนต์รุ่นไหนที่มีช่วงล่างความนิ่มนวลที่ใกล้เคียงกับ ซีตรอง บ้างครับ  (อ่าน 2167 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีมีเพื่อนที่เขาเป็นคนชอบรถซีตรองมาก เพราะชอบในระบบช่วงล่าง ไฮโดรนิวเมติก ครับ

แต่ว่ายุคนี้ ซีตรองก็เลิกทำตลาดในไทย และในตลาดโลกก็กลายร่างไปเป็น Skoda Version ฝรั่งเศษที่ตัวรถลดต้นทุน มาก ช่วงล่างก็ไม่ได้ดีแบบสมัยก่อน (แพ้แม้กระทั้ง Swift)

อยากทราบครับว่า ถ้าเทียบช่วงล่าง ซีตรอง ราวๆ สัก CX ตอนปลาย XM Xantia ไปจนถึงการมาของ C5 ยุคต้นๆ

มีรถรุ่นไหนที่มีช่วงล่างใกล้เคียงกับ ซีตรองบ้างครับ ในยุค 2023 รถใหม่ และรถมือ 2 นะครับ ที่อาจจะเป็นช่วงล่างสปริง (แต่นิ่มนวลซับแรงสะเทือนได้ดี) หรือช่วงล่างถุงลมไฟฟ้าต่างๆ ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
น่าจะต้องหาพวกตระกูล Rolls Royce ครับ
เพราะเท่าที่เคยลองนั่ง S-class, Series 7 ตัวช่วงล่างถุงลม มันก็ยังให้ไม่เหมือนซีตรองซะเท่าไหร่

ปล. อันนี้คือเทียบกับ Xantia ตอนที่สภาพลูกตุ้มยังดีๆอยู่นะครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....Citroen เป็น standard car  ในคลาสเดียวกัน ก็มี Lexus & Mercedes ครับ :-X

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
ไม่เคยนั่ง แต่คิดว่ารถช่วงล่างถุงลมคงดีที่สุดในตอนนี้
พอนึกถึงเจ้าสามล้อแล้ว นี่เป็นรถที่มาก่อนกาลมาก รถปัจจุบันคงทำไม่ได้อย่างนั้นแล้วเพราะการลดต้นทุน
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ kiwiwi

คงต้องเป็น Lexus LS ล่ะครับ
ไม่ก็ Maybach

ว่าไป สมัยนั้นมันฟินสุดๆเลย

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ในช่วงปี 2000 ต้นๆ ผมเคยนั่ง citroen c5 (ตัวคิ้วไฟหน้าสูงๆ)

ถามว่านุ่มไหม ผมก็ว่านุ่ม มันอาจจะเรียกว่าเป็นเรื่องปกติ ของพวกกลุ่มรถโช้คถุงลม

พอมาเทียบกับรถปัจจุบัน ผมก็ว่ามันจะเทียบก็คงเทียบกับกลุ่มรถถุงลมด้วยกัน

ถ้าจะมาเทียบกับรถคอยสปริง ผมว่ามันได้แค่คล้ายๆ แต่ไม่ขนาดนั้น

และ ผมเคยนั่ง camry ช่วงล่างลุงลม ผมว่ามันก็นุ่มกว่า camry ช่วงล่างคอยสปริงเหมือนกัน

มันทำให้คาร์แรคเตอร์รถเปลี่ยนไปพอสมควรเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ทำไม ผมนั่ง xantia กับ C5 ดีเซล .. ผมไม่รู้สึกอะไรนะ คือ ก็ดีตามมาตรฐานรถยุโรปดีๆคันนึง แต่ไม่ได้ว้าวอ่ะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Lexus แทบทุกรุ่นครับ ไปลองซะ นุ่มเงียบ ชอบมากๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ 2k

ต้องลองนั่งหลังเล็กซัส LS 460L รุ่นตัวถุงลมน่าจะถูกใจ แต่จะปวดหัวกับค่าซ่อมกับค่าน้ำมันแทน  ;D หรือลอง 460 ตัวช่วงล่างโช๊คสปริงก็ได้นุ่มนวลซับแรงกระแทกดีเหมือนกัน แต่อาจจะปวดหัวกับค่าน้ำมันอยู่  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้า BEV เค้าว่า BMW i7 ช่วงล่างสบายสุด

ออฟไลน์ 0%

นั่ง bmw ix มาโชํคถุงลมคู่ นิ่มสบายกว่า 7 hybrid ที่เป็น sedan โชคถุงลมอีก