ผู้เขียน หัวข้อ: ×/× Clip กระบะพวงมาลัยล็อก เสียหลัก เด็กกระเด็นตกทางด่วนดับ ×/×  (อ่าน 6683 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมสังสัยอย่าง

ดูจากเหตุการณ์ กล้อง ที่ดูการจราจรบนถนน

รถคันเกตุเหตุวิ่งเลนขวา ถ้าพวงมาลัยล๊อค ทำไมมันถึงล็อคแบบเอียง ถ้ามันล็อค มันควรจะล็อคในตำแหน่งที่มันอยู่ ณ ตอนนั้น คือ ล็อค แล้ววิ่งตรง

ผมสงสัยนะ อันนี้ผม สงสัยเป็นการส่วนตัว คือ

1. คนขับหลับใน หรือป่าว?

2. รถมี Lane Keeping ไหม?? ซึ่งต่อให้รถมี Lane Keeping จริง มันควรจะดึงเข้าเลน ไม่ใช่ ดึงออกด้านซ้าย เพราะตรงนั้นไม่มีโค้ง และ สังเกตุจากคลิป เส้นถนนมีชัดเจน และ ถ้าคนฝืน ระบบต้องดึงกลับได้

3. ไม่แน่ใจว่ามีคลิปมุมอื่นไหม มีการสกิดท้าย หรือ ท้ายเป๋ออกเอง แล้วเสียหลักไหม

รอดูคลิปมุมอื่น หรือ ให้ทางค่ายรถเขาเอาไปเช็คทางเทคนิคอีกที

เสียใจกับเหตุการที่เกิดขึ้นเหมือนกัน ลูกด้วย หัวอกพ่อแม่แทบขาดใจจริงๆ คนมีลูกเข้าใจเลย

รีโว่ไม่มีเลนวอทครับ และกระบะโตโยต้าไม่มีทุกรุ่น
https://www.toyota.co.th/model/hilux_revo_prerunner/specification
แนะนำให้ดูข่างเรื่องเล่าเช้านี้ ของวันนี้ครับ (21 กุมภา) เค้าทำข้อมูลได้ดีเลยทีเดียว

มีคลิปรถที่ตามหลังครับอยู่เลนกลาง กระบะตอนแรกๆขับมาปกติ แต่วิ่งขวายาวๆเลยครับ
อยู่ดีๆปาดจากขวาสุด มาซ้ายสุดกระทันหัน

ข้อแรกผมว่าอาจเป็นไปได้ จริงๆถ้าเค้าเบรคก่อนชนแบริเอ่อลูกก็น่าจะรอดแล้ว แต่นี้ชนเต็มทีเลย ไม่แตะเบรคด้วยซ้ำ

นั้นละครับ ข่าวออกมาเยอะ ผมก็ดูแต่ในโพสนี้ กับ คลิป ที่แปะมา ไม่ได้ตามข่าวทุกช่องหรอกครับ

ก็เดาสถานการณ์ ตามที่เห็นในคลิปนี้ละ

ที่ผมเดาอาการ คือ รถอยู่พวกมาลัยล็อค มันหักซ้ายเอง แล้ว ล็อคเอง เป็นไปแทบไม่ได้ ถ้ามันล็อคก็น่าจะล็อควิ่งตรงๆ มากกว่า

มันเลยทำให้สัณนิฐานว่า ข้อแรกของผม คือ หลับใน หรือป่าว พอได้สติหรือ หรือ สะดุ้งตื่นมา(อาการแบบกำลังจะหลับ แล้วสะดุ้งตื่นมา) อาจจะรู้สึกว่าจะชนคันข้างหน้า ก็เลยหักซ้ายหลบ หรือป่าว นั้นละครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

พอดีผมเป็นคนชอบสืบนู่นสืบนี่นิดๆ ส่วนนึงมาจากงานผมด้วยแหละครับ ตั้งแต่ mh370 ยัน คุณแตงโม

ขออนุญาต​ตามต่อนะครับ
คลิปกล้องของคันที่ชนมาแล้วครับ
เสียงภรรยาชัดซะจนไม่ต้องพึ่งทีมตัดเสียงในคดีแตงโมแน่นอน

"ป๊าอย่าชิดมาก" แถวๆ14:58ในกล้อง
https://fb.watch/iQ94jH2ibL/

คงมีอาการเพลียจากการขับทางไกลจากหลายๆท่านวิเคราะห์ไว้

ออฟไลน์ PaPaMan

พอดีผมเป็นคนชอบสืบนู่นสืบนี่นิดๆ ส่วนนึงมาจากงานผมด้วยแหละครับ ตั้งแต่ mh370 ยัน คุณแตงโม

คลิปกล้องของคันที่ชนมาแล้วครับ
เสียงภรรยาชัดซะจนไม่ต้องพึ่งทีมตัดเสียงในคดีแตงโมแน่นอน

"ป๊าอย่าชิดมาก" แถวๆ14:58ในกล้อง

คงมีอาการเพลียจากการขับทางไกลจากหลายๆท่านวิเคราะห์ไว้

คดีพลิก...
น่าจะหลับใน พอคุณเมียทักขึ้นก็เลยตกใจหักซ้ายแล้วเอาไม่อยู่
ถ้าพวงมาลัยล็อครถต้องเบียดครูดแผ่นปูนกั้นทางไปเรื่อยๆ นี่พอกระแทกแล้วกลับมาขวาได้อีก ..

นั้นไงละ เริ่มมีข้อมูล ออกมาแล้วซินะครับ

ผมก็คิดว่าเขาน่าจะหลับใน เป็นไปได้สูง

แต่ก็เสียใจแทนอยู่ดี ไม่ได้ซ้ำเติมนะ แต่ถ้าไม่ไหว เพลีย หรือ ง่วงจริงๆ อย่าฝืนเลย เสียเวลาจอดพัก ช้าลงนิดหน่อย แลกกับความปลอดภัย สำคัญกว่าเวลาเดินทางที่เพิ่มขึ้นนิดหน่อยเยอะเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
วูบเดียวชีวิตเปลี่ยน

แม่พูดถูก ถ้ารัดเข็มขัด ลูกคงไม่ตาย

ออฟไลน์ johnlee

ผมดูคลิปล่าสุดแล้ว จากรถคันที่เกิดเหตุ 

เหมือนเขาหลับในนะ

แรกๆรถเบนออกขวา จนเกินเส้นเหลืองขวาสุดออกไป

ก่อนรถจะเบนออกซ้าย  เสียงเหมือนจะไรหล่นลงพื้นดังตุ้บ

แล้วคนขับตื่น  แล้วตกใจเห็นรถเบนออกขวา เลยหักมาซ้าย

แต่มันไม่สมเหตุสมผลตรงที่หักมาซ้าย พ้นเส้นขวาสุดแล้ว ทำไมยังค้างซ้ายต่อ

พอชนกำแพงไปแล้ว  รถหักมาขวาได้  แม้ยางซ้ายแตกไปแล้ว  แต่รถยังเลี้ยวไปมาได้ ตามคลิป

ขอติดตามต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 20:00:24 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
หลับ กินขวา ตกใจหักซ้าย

ออฟไลน์ Fragile

คล้ายๆ กับพวกรถคันเร่งค้าง มาสืบจริงๆ ไม่ใช่ซักราย

ออฟไลน์ Marsh_23

• Newbie
  • *
สงสารเด็กมากเลยครับ ขอให้น้องไปสบายนะครับ เด็กเขาไม่รู้หรอกครับว่าต้องนั่งคาซีท พ่อแม่ผู้ปกครองต้องเป็นคนจัดการ เหตุผลที่เขาคิดค้นเข็มขัดนิรภัยรวมถึงเบาะนั่งสำหรับเด็กเพราะว่าอะไร? ก็เพราะว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ ไม่เลือกเวลาและสถานที่ เพราะชีวิตคือความไม่แน่นอนเขาจึงได้คิดค้นอุปกรณ์ช่วยชีวิตเช่นเข็มขัดนิรภัยรวมถึงเบาะนั่งสำหรับเด็กที่กล่าวไปในข้างต้นครับ ผมเชื่อว่าคนเราตระหนักในเรื่องใดเรื่องหนึ่งไม่เท่ากัน บางครอบครัวให้ความสำคัญมากๆ บางครอบครัวไม่สนใจมองว่าไม่จำเป็นแพง(คาซีทเทียบ%กับราคารถก็ไม่ไ้ด้แพงขนาดนั้นนะครับถูกไหมครับ?) จะทำอย่างไรดีให้คนที่ไม่ได้ตระหนักถึงความสำคัญของคาซีท แต่ก็สุดท้ายเขาก็ต้องหาคาซีทมาใช้? เมื่อเราไม่สามารถจะให้ทุกคนตระหนักรู้ได้ ผมเชื่อว่ากฎหมายต้องบังคับใช้ให้หนักกว่านี้ครับ มีโทษสูงหากไม่ปฏิบัติตาม ทำให้คนในสังคมได้รับรู้ว่าเพราะโทษมันสูงมากนะ ฉันจึงต้องหาคาซีทมาใช้ ถึงแม้ว่าเขาแทบจะไม่ตระหนักในความสำคัญของมันอะครับ พูดมาซะยาวเลยครับ สุดท้ายนี้ สิ่งที่แน่นอนที่สุดคือความไม่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
รูปซากรถ เหมือนจะเห็นล้อตรงนิครับ

ออฟไลน์ REX

รอดู ผลการพิสูจน์รถคันเกิดเหตุจริงๆ
ยังไม่เชื่ออะไรทั้งสิ้น 

ออฟไลน์ Gunners-headlight

พวงมาลัยพาวเวอร์แบบนั้น ไม่น่าล็อคได้
เห็นภาพ ยางหน้าแตก ไม่รู้ว่ายางแตกตอนชนขอบสะพาน หรือก่อนนั้น
แต่ มันแปลก และน่าจะไม่เคยได้ยิน กรณีพวงมาลัยไฮดรอลิคล็อคเลย (ถ้าไม่ปิดกุญแจ)

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
หาข้อมูลในเวปโตโยต้าไม่เจอว่ารุ่นนี้เป็นพวงมาลัยไฟฟ้าหรือเปล่า แต่เห็นมีคลิปแนะนำระบบ VFC จากเซลส์หลายคน ไม่รู้ว่า VFC มันแค่ช่วยปรับน้ำมันไฮดรอลิก หรือใช้มอเตอร์ช่วย

ดูจากคลิปในรถ ผมก็ยังเดาไม่ถูกเหมือนกัน
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าเป็นพวงมาลัยแบบมีล๊อคกันขโมยในรถรุ่นเก่าหรือในยุโรปทั้งหลายยังพอเชื่อว่าล๊อคได้
แต่เท่าที่รุ้ว่าไม่มีระบบนี้ในคอพวงมาลัย มันจะไปลีอคได้อย่างไร หรือชิ้นส่วนในแรคมีปัญหา
แต่ที่แน่ๆมาเร็วและไม่ได้เบรคเลยครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

Revo Rocco มีระบบ Lane Depart Assist เหมือน Fortuner รีโว่รุ่นอื่นๆก็มี hardware เดียวกันคือ ปั๊ม ABS สามารถทำงานแยกระบบซ้ายขวา  ที่  LDA มันดึงรถเบี่ยงเข้าออกนอกเลนได้ เกิดจาก ECU มันไปสั่งให้ปั๊ม ABS ทำงานทีละข้าง ข้างไหนทำงานมันก็ดึงรถเบี่ยงไปด้านนั้น โดยไม่เกี่ยวกับแรคพวงมาลัยที่ต้องเป็นระบบไฟฟ้าอะไรเลย

ดูจากเหตุการณ์ กล้อง ที่ดูการจราจรบนถนน

รถคันเกตุเหตุวิ่งเลนขวา ถ้าพวงมาลัยล๊อค ทำไมมันถึงล็อคแบบเอียง ถ้ามันล็อค มันควรจะล็อคในตำแหน่งที่มันอยู่ ณ ตอนนั้น คือ ล็อค แล้ววิ่งตรง

ผมสงสัยนะ อันนี้ผม สงสัยเป็นการส่วนตัว คือ

2. รถมี Lane Keeping ไหม?? ซึ่งต่อให้รถมี Lane Keeping จริง มันควรจะดึงเข้าเลน ไม่ใช่ ดึงออกด้านซ้าย เพราะตรงนั้นไม่มีโค้ง และ สังเกตุจากคลิป เส้นถนนมีชัดเจน และ ถ้าคนฝืน ระบบต้องดึงกลับได้

3. ไม่แน่ใจว่ามีคลิปมุมอื่นไหม มีการสกิดท้าย หรือ ท้ายเป๋ออกเอง แล้วเสียหลักไหม

รอดูคลิปมุมอื่น หรือ ให้ทางค่ายรถเขาเอาไปเช็คทางเทคนิคอีกที

เสียใจกับเหตุการที่เกิดขึ้นเหมือนกัน ลูกด้วย หัวอกพ่อแม่แทบขาดใจจริงๆ คนมีลูกเข้าใจเลย

รีโว่ไม่มีเลนวอทครับ และกระบะโตโยต้าไม่มีทุกรุ่น
https://www.toyota.co.th/model/hilux_revo_prerunner/specification
แนะนำให้ดูข่างเรื่องเล่าเช้านี้ ของวันนี้ครับ (21 กุมภา) เค้าทำข้อมูลได้ดีเลยทีเดียว

มีคลิปรถที่ตามหลังครับอยู่เลนกลาง กระบะตอนแรกๆขับมาปกติ แต่วิ่งขวายาวๆเลยครับ
อยู่ดีๆปาดจากขวาสุด มาซ้ายสุดกระทันหัน

ข้อแรกผมว่าอาจเป็นไปได้ จริงๆถ้าเค้าเบรคก่อนชนแบริเอ่อลูกก็น่าจะรอดแล้ว แต่นี้ชนเต็มทีเลย ไม่แตะเบรคด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 12:10:05 โดย Auto Messe »

ออฟไลน์ SM.

บางคนไม่ชอบคาดเข็มขัดจริงๆ บอกให้ทำ ก็ไม่ทำ ก็ไม่รู้ทำไง เราแค่ไปขึ้นรถเค้า นานๆ ที เค้าขับทุกวัน แต่ไม่รู้จักดูแลตัวเอง ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ wibul10

จากที่ประเมินคลิปทั้งหมด เสียง และ คุณสมบัติ ของตัวรถ มีแนวโน้ม หลับใน และสะดุ้งตื่น อาจจะประกอบกับจับพวงมาลัยแบบแขนขนาบกับลำตัวเลยทำให้วงเลี้ยวเวลาสะดุ้งเป็นแบบนั้น พวงมาลัยเพาเวอร์ โอกาสที่จะล๊อคแล้วเลี้ยวซ้ายลักษณะแบบนั้นเป็นศูนย์เลย ถ้าคนขับบอกว่า หลับใน ตำรวจคงแจ้งข้อกล่าวหาขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิตทันที พอบอกแบบนี้ ทำให้โตโยต้างานเข้า รอผลที่พิสูจน์หลักฐานจะว่ามา ถ้าปัญหามาจากรถจริง โตโยต้า คงเจอมหันตภัย ยิ่งกว่า พรีอุสอีกมั้ง

อย่างไรก็ตามขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Revo Rocco มีระบบ Lane Depart Assist เหมือน Fortuner รีโว่รุ่นอื่นๆก็มี hardware เดียวกันคือ ปั๊ม ABS สามารถทำงานแยกระบบซ้ายขวา  ที่  LDA มันดึงรถเบี่ยงเข้าออกนอกเลนได้ เกิดจาก ECU มันไปสั่งให้ปั๊ม ABS ทำงานทีละข้าง ข้างไหนทำงานมันก็ดึงรถเบี่ยงไปด้านนั้น โดยไม่เกี่ยวกับแรคพวงมาลัยที่ต้องเป็นระบบไฟฟ้าอะไรเลย

จากคลิปกล้องในรถ
ถ้ามีระบบนี้จริง
ตอนที่รถเบี่ยงซ้ายจนภรรยาเขาเตือน ทำไมรถไม่ดึงกลับก่อนเหรอครับ และก็น่าจะได้ยินเสียงเตือนอะไรบ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ Symphonic

ระบบ LDA มันขืนพวงมาลัยเบาๆ ไม่ได้กระชากจนรถวูบแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

LDA มีเฉพาะ ใน Rocco ครับ
ตัว Prerunner ธรรมดาไม่มี

คันเกิดเหตุ น่าจะเป็น รุ่นกลาง 2.4
ยังใช้เป็นกุณแจไข
แอร์มือหมุน
ถุงลมและม่านถุงลมด้านข้าง ไม่มี

และต่อให้ปั้ม ABS ทำงานผิดพลาด จนเบรคไปล้อเดียว หรือข้างเดียว
ก็ไม่มีอะไรไป "ล็อก" พวงมาลัยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 17:22:42 โดย Wongsakorn5558 »

LDA มีเฉพาะ ใน Rocco ครับ
ตัว Prerunner ธรรมดาไม่มี

คันเกิดเหตุ น่าจะเป็น รุ่นกลาง 2.4
ยังใช้เป็นกุณแจไข
แอร์มือหมุน
ถุงลมและม่านถุงลมด้านข้าง ไม่มี

และต่อให้ปั้ม ABS ทำงานผิดพลาด จนเบรคไปล้อเดียว หรือข้างเดียว
ก็ไม่มีอะไรไป "ล็อก" พวงมาลัยได้ครับ

ท่าน Auto Mass น่าจะเอาข้อมูลมาบอกบางท่าน ที่แกบอกว่ากระบะ Revo ไม่มี Lane Keeping / Lane Departure ซักกะรุ่นมากกว่าครับ

และน่าจะสื่อความ ถึงหลักการทำงานของ LDA มันทำยังไง

ไม่ได้บอกว่า คันที่เกิดเหตุเป็น Rooco นะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

อันนี้ไม่โทษระบบรถ โทษคนขับที่ไม่ให้ลูกคาดเบ้ล เห็นว่า 6 ขวบแล้ว จะอ้างว่าลืมก็ไม่ได้ โตๆแล้ว