ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Fortuner TRD Sportivo (โฉมที่ 2) ทำให้คนนิยมแร็พหลังคาดำกันไหมครับ?  (อ่าน 3032 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohm1996

• Jr. Member
  • **
วันนี้ (8 มีนาคม) ถือเป็นวันเกิด ครอบรอบ 7 ปี ของ Toyota Fortuner TRD Sportivo โฉมที่ 2 (มีชื่อเล่นที่ผมนิยามว่า แพนด้ายกสูง หรือ Pander ในรุ่น Black Top) ซึ่งผมสามารถพบเห็นได้บ่อย ตามท้องถนน แม้จะแทนที่ด้วย Legender และ GR Sport ในตอนนี้แล้วก็ตาม
ผมเลยอยากถามสมาชิกกันว่า เมื่อ Toyota Fortuner TRD Sportivo โฉมที่ 2 (แม่แบบรถแพนด้ายกสูง หรือรถ Pander ในรุ่น Black Top) ได้รับความนิยมแล้ว กระแสแร็พหลังคาดำ ลามไปถึง PPV รุ่นอื่นๆ หรือแม้กระทั่งรถเก๋ง/Minivans/Crossovers ด้วยไหมครับ?
เพราะเท่าทีผมเห็น PPV รุ่นอื่นๆ ก็มีคนแร็พหลังคาดำเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น Ford Everest, Chevrolet Trailblazer (ยุติการผลิตไปแล้ว), Nissan Terra (หายาก แต่ก็มีคนแต่งแบบนั้น), Isuzu Mu-X และ Mitsubishi Pajero Sport/Montero Sport.
ปล. 1: เพราะการที่รถ PPV ส่วนใหญ่ เป็นสีขาว แล้วไปแร็พหลังคาดำ ทำให้มีชื่อเต็ม ที่ผมนิยามเล่นๆ ว่า Panda Passenger Vehicles ครับ
ปล. 2: รถ PPV สีอื่นๆ ที่ไม่ใช้สีขาว ก็มีคนแร็พหลังคาสีดำเหมือนกันนะครับ เช่น เทา, น้ำเงิน, แดง หรือเงิน เป็นต้น

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
สมัยปี 2012 ผมออกรถซิตี้สีขาว
ตอนนั้นคนก็แรพหลังคาดำทั่วบ้านทั่วเมืองแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ apinui

อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะ ...

แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเลย มันดูตลกอะ  ::) ::)

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
คิดว่าไม่นะ
แต่ก็นะ
บางรุ่นบางชนิด ทำออกมา "เห้ย ดูดีแฮะ สวยดี"
บางรุ่นอยากทำ อยากมีบ้าง "อึ๋ยย ไม่เข้าอ่ะ เดิมๆสวยกว่าอีก"

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหมือนมันจะฮิตมาก่อนหน้านะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CJ.

รู้สึกว่าไม่ค่อยมีผล แต่รถกลุ่มนี้ จะมีรสนิยมการแต่งที่เป็นแนวทางคล้ายๆ กัน อย่างเช่นผมเห็น Everest หลายๆ คัน ผู้ผลิตอุตส่าห์ทำมาให้สวยหรูกว่ากระบะ แต่ส่วนมากซื้อมาแล้วแต่งออกมาเป็นกระบะทั้งนั้นเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ Sit: )

fashion  การ wrap หลังคาดำน่าจะมาจากรถเบนซ์ยุคปี 2010  คือ eclass w212 sedan และ coupe   c class w204 sedan และ coupe เช่นกัน  ยุคนั้นเบนซ์เกรย์รุ่งเรืองมาก
เพราะเกรย์นำเข้ามาเร็ว ตั้งราคาแบบจับต้องได้  eclass หลังคาแก้ว amg pkg 4 ล้านมีทอน  c class  หลังคาแก้ว amg pkg ล้านบวกลบ  และแน่นอนว่าสีที่ฮิตที่สุดคือขาว  ผมเคยเจอถึงขั้นจอดติดกัน 6คันติดๆ ขาวหลังคาดำทั้งหมด

หลังจากนั้น  ก็เกิดกระแสรถญี่ปุ่น(หลังคาธรรมดา) ทำ wrap หลังคาดำตามมาเพียบเพื่อให้ดูเหมือนหลังคาแก้ว ผมเดาว่า fortuner ก็ได้รับอิทธิพลนี้มาด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

fashion  การ wrap หลังคาดำน่าจะมาจากรถเบนซ์ยุคปี 2010  คือ eclass w212 sedan และ coupe   c class w204 sedan และ coupe เช่นกัน  ยุคนั้นเบนซ์เกรย์รุ่งเรืองมาก
เพราะเกรย์นำเข้ามาเร็ว ตั้งราคาแบบจับต้องได้  eclass หลังคาแก้ว amg pkg 4 ล้านมีทอน  c class  หลังคาแก้ว amg pkg ล้านบวกลบ  และแน่นอนว่าสีที่ฮิตที่สุดคือขาว  ผมเคยเจอถึงขั้นจอดติดกัน 6คันติดๆ ขาวหลังคาดำทั้งหมด

หลังจากนั้น  ก็เกิดกระแสรถญี่ปุ่น(หลังคาธรรมดา) ทำ wrap หลังคาดำตามมาเพียบเพื่อให้ดูเหมือนหลังคาแก้ว ผมเดาว่า fortuner ก็ได้รับอิทธิพลนี้มาด้วยเช่นกัน

อีกกลุ่มคือพวกยุโรปตัวซิ่งที่เป็นหลังคาคาร์บอนครับ พวกยุโรปตัวเล็ก เปลี่ยน Part เลยไปหุ้มหลังคาตามด้วย
แล้วก็มีพวก แต่งรถอยากให้ดูเหมือนรถ เปิดประทุน Softtop ที่จะหุ้มดำจากหลังจา เสา B-C อีกกลุ่มนึง ซึ่งผมว่ามันดูขัดกันมาก

ส่วนตัวผมไม่ชอบรถทำหลังคาสีกำเท่าไร่ ยิ่งใน PPV ความ Sport/Luxury มันไม่ค่อยไปกับตัวรถเท่าไร่
ถ้าเป็นพวก civic แต่งมา ใส่หลังคาดำยังพอไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2023, 18:43:45 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
ก่อนหน้านั้นมันก็ฮิตอยู่แล้วนะ เพื่อนพ่อผมก็ทำกับ Teana J32 ตอนปี 2012 นี่แหล่ครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออฟไลน์ axister

ผมเห็นมาเป็น 10ปีแล้วนะ มันก็คงเป็นตัวเร่งมั้งครับถ้าศูนย์เอามาเป็นชุดแต่งขาย คนก็เห็นมากขึ้น แล้วอยากทำบ้าง

อยุ่ที่คนชอบแหละครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบ wrap ครึ่งคันแบบนั้นยิ่งเป็น suv ยิ่งปะหลาด

มันมาจาก concept เหมือน floating roof แล้วก็เนียนเป็นสปอร์ตเปิดประทุนเวลาขับกลางคืนมั้งครับมืดๆ

ออนไลน์ Tien.W

มาจาก W212 ตาม คห.ข้างบนว่าแหละ หลังคาแก้ว หลังคากระจก เป็นสีดำหมด คนเลยมา wrap กัน ให้ดูคล้าย

ส่วน Fortuner ทำตามกระแส แค่นั้นแหละ

................

แก้ไข น่าจะมาจาก W211 ครับ หลังคาแก้ว หลังคาดำ ครับ ขออภัย จำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2023, 08:59:52 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ CarameLon

คอนเซ็ปงานwrapหลังคาดำหรือสีเทาดำ ไม่ว่าจะรุ่นสีเงาสีด้านหรือเป็นประกายเมทัล กากเพชรกริตเตอร์ฯลฯ
มันมาจากการต้องการปกปิดช่องซันรูฟมูนรูฟ คนซื้อรถหลายคนไม่ชอบที่จะมองไอ้ช่องดำๆเหลี่ยมๆมาโดดๆบนหลังคาครับ
(แต่ตอนซื้อรถไม่สามารถเลือกได้ว่าให้ตัดซันรูฟออก)
ปล.ส่วนรถคันที่ไม่มีหลังคากระจก แต่ไปwrapหลังคาดำ ถ้ารถไม่ใช่สีขาวนะ มันจะแปลกๆ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมมองว่า  Toyota Fortuner TRD Sportivo ตอนนั้น Wrap หลังคาดำเพราะกระแสมันมาแล้วมากกว่าเป็นคนสร้างกระแสนะ

ออฟไลน์ rtong

คิดว่า Mini มีผลในการอยากแต่งหลังคาสีดำมากกว่า

ออฟไลน์ ibrightza

• Newbie
  • *
มาจาก W212 ตาม คห.ข้างบนว่าแหละ หลังคาแก้ว หลังคากระจก เป็นสีดำหมด คนเลยมา wrap กัน ให้ดูคล้าย

ส่วน Fortuner ทำตามกระแส แค่นั้นแหละ

................

แก้ไข น่าจะมาจาก W211 ครับ หลังคาแก้ว หลังคาดำ ครับ ขออภัย จำผิด

นึกถึงสมัยเด็กๆผมเห็น E240 สีบรอนซ์เงิน หลังคากระจกสีดำ  กระจกรอบคันสีฟ้าๆ
ขับผ่านทีไรผมมองว่ามันดูสวย เข้ากันมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ spn

ผมมองว่า  Toyota Fortuner TRD Sportivo ตอนนั้น Wrap หลังคาดำเพราะกระแสมันมาแล้วมากกว่าเป็นคนสร้างกระแสนะ
ผมก็ว่าแบบนี้ครับ
เพราะผมเห็น Benz 2 ประตู / รุ่นที่มี Panoramic Sunroof เป็นหลังคาดำมานานแล้ว

ที่ไม่ค่อยเข้าคือเอา Eco car ไปแต่งหลังคาดำ ผมว่าบางทีก็ดูไม่เข้า ทำให้รถดูเล็กๆ มืดๆไปอีก
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ shando

ตามนี้ครับ มีตั้งแต่สิบกว่าปีก่อนแล้ว wrapหลังคาดำเพื่อให้เหมือนหลังคาแก้วที่เข้ามาใหม่ๆยุคนั้น ตอนนี้ถือว่าเลิกฮิตไปหมดแล้ว