ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวทางแก้ กล้องบันทึกภาพแปะบนฟิล์มV-koolแล้วเวลาผ่านมา7-8ปีตอนนี้ดึงฟิล์มจนลอก  (อ่าน 1561 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
รบกวนสอบถามแนวทางแก้ปัญหากล้องบันทึกภาพคือว่าผมติดกล้องบันทึกภาพครับ โดยแปะเทปกาวที่มากับฐานกล้องเข้ากับฟิล์มV-koolบนรถเลยครับ โดยไม่ได้มีฟีล์มใสรองที่ฐานกล้องก่อน1ชั้นก่อนแปะเข้ากับฟิล์ม V-koolครับ แต่ฟิล์ม V-kool ติดตั้งไว้นานประมาณ1-2ปีแล้วก่อนจะมาติดกล้องบันทึกภาพครับไม่ใช่ฟิล์มเพิ่งติดรถใหม่ๆกล้วไปติดกล้อง
หลังจากติดกล้องนี้เวลาผ่านมาก็ราวๆ7-8ปีแล้วครับ แต่ดูเหมือนว่าฟิล์มบริเวณที่กล้องแปะกาวมันเริ่มจะถูกน้ำหนักของกล้องดึงจนมันร่อนออกมาเลยครับ ผมเลยแกะกล้องออกแล้วรีดฟิล์มกลับไปที่กระจกอีกทีก็ดูเหมือนฟิล์มจะดูดติดกับกระจกได้เกือบ100% จะมีรอยลอกรอยอากาศอยู่บ้างเพียงเล็กน้อย ทีนี้เลยอยากทราบแนวทางแก้ไขครับว่าควรทำยังไง จะ
1.ลองลอกฟิล์มที่มันจะพอร่อนๆมากรีดเป็นช่องเพื่อแปะฐานกล้องไปที่ตัวกระจกโดยตรงเลย หรือ
2.ไปหาฟิล์มใสมารอง1ชั้นก่อนแปะกลับไปที่เนื้อฟิล์มอีกรอบครับแต่วิธีนี้น้ำหนักกล้องถึงจะมีฟิล์มใสรองก่อน1ชั้น แต่น้ำหนักกล้องก็คงน่าจะยังดึงเนื้อฟิล์มv-koolให้ลอกออกมาได้อยู่ดี

เลยมาขอคำปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับว่าควรจะทำยังไงดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าให้แนะนำก็ซื้อฟีมล์มาตาม ข้อ2 ดีสุดแหละะครับ ถ้าเอาชัวส์ก็ขยับจุดเดิมไปสักนิดนึงก็ได้

แต่กล้องใช้มา 7-8 ปี ผมว่าเปลี่ยนกล้องเลยก็ดีนะครับ

กล้องหน้ารถสมัยนี้ ไม่มีจอแล้ว น้ำหนักกล้องก็จะเบาขึ้น และหลายยี่ห้อแถมฟีมล์แปะมาให้อีกด้วยนะ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
กาวติดกล้อง 7-8 ปี ลอกออก ฟิล์มจะลอก เป็นเรื่องปกติครับ ผมก็เป็นครับ แต่ก็ติดกล้องทับไปไม่เห็นอยู่ดีครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ boost

เหมือนว่าฟิล์มก็ติดมาจะสิบปีละนะครับ ถือโอกาศนี้เปลี่ยนฟิล์มเลยดีไหมครับฟิล์มน่าจะเสื่อมสภาพไปแล้ว
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ tom46

ฟิล์ม vkool มันจะมีหลายชั้น ช่างติดฟิล์มเขาเคยลอกชั้นของฟิล์มให้ดู มันเอาออกเป็นชั้นๆได้อยู่ครับ เห็นช่างเขาว่าเวลาจะกรีดฟิล์มติดบัตรทางด่วนเขาก็จะกรีดเฉพาะชั้นนี้ออกกัน

ชั้นที่หลุดลอกออกมาน่าจะเพราะน้ำหนัก น่าลองเอากล้องออกแล้วให้ช่างกรีดฟิล์มเฉพาะตรงส่วนที่ลอกทิ้งดูครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bunyarit344

แล้วถ้า ย้ายไป แขวนยึดกับขากระจกมองหลังได้ไหม  ไม่วุ่นวายกับฟิล์ม 
มันจะมี ขายึดกล้องหลายแบบ ขายนะ  หลายขนาดเลย   ตัวนึง  40-70 บาท 

กล้องรุ่นหลังๆ  มันจะมาแบบ แปะกระจกแล้ว แป้นล็อคไว้   ผมเลยไปหาขา ยึดกล้องแบบหนีบกับขากระจก มันจะมีแบบ แป้นๆ แผ่นๆ ขนาดไกล้เคียงกับ ตัวยึดกล้องแล้วแปะกาว สองหน้า แบบดีๆ เอา ยึดไว้ก็ไม่หลุดครับ  แข็งแรงไม่มีสั่นเลย 

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แล้วถ้า ย้ายไป แขวนยึดกับขากระจกมองหลังได้ไหม  ไม่วุ่นวายกับฟิล์ม 
มันจะมี ขายึดกล้องหลายแบบ ขายนะ  หลายขนาดเลย   ตัวนึง  40-70 บาท 

กล้องรุ่นหลังๆ  มันจะมาแบบ แปะกระจกแล้ว แป้นล็อคไว้   ผมเลยไปหาขา ยึดกล้องแบบหนีบกับขากระจก มันจะมีแบบ แป้นๆ แผ่นๆ ขนาดไกล้เคียงกับ ตัวยึดกล้องแล้วแปะกาว สองหน้า แบบดีๆ เอา ยึดไว้ก็ไม่หลุดครับ  แข็งแรงไม่มีสั่นเลย 

+1 เราเคยใช้แบบเกาะกับขากระจกมองหลังเลย สบายสุดๆ หรือ จขกท. จะใช้แบบแผ่นฟิล์มสูญญากาศแปะทับตัวฟิล์มก่อนติดกล้องก็ได้ เราเคยติดให้เพื่อนอยู่ ผ่านมา 5 ปีก็ยังโอเค ไม่หลุดไม่ลอกอะไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Bunyarit344

+1 เราเคยใช้แบบเกาะกับขากระจกมองหลังเลย สบายสุดๆ หรือ จขกท. จะใช้แบบแผ่นฟิล์มสูญญากาศแปะทับตัวฟิล์มก่อนติดกล้องก็ได้ เราเคยติดให้เพื่อนอยู่ ผ่านมา 5 ปีก็ยังโอเค ไม่หลุดไม่ลอกอะไร

ตามนี้อีกเสียง   ปล. จขกท.  ลองถ่ายรูปแป้นตัวยึดกล้องมา  หรือ วัดขนาดคร่าวๆ ส่งให้ผมหลังไมค์หน่อย 
พวกขายึดกล้องกับกระจกมองหลัง  ผมซื้อไว้หลายตัว หลายขนาด  ถ้ามี พอดีๆกัน ละใช้ได้  ผมให้ส่งให้ฟรีเลย  เด๋วแปะ กาวสองหน้าอย่างดีไว้ให้เลยพร้อมใช้ครับ แบ่งกัน

ออฟไลน์ Muvee

ตามนี้อีกเสียง   ปล. จขกท.  ลองถ่ายรูปแป้นตัวยึดกล้องมา  หรือ วัดขนาดคร่าวๆ ส่งให้ผมหลังไมค์หน่อย 
พวกขายึดกล้องกับกระจกมองหลัง  ผมซื้อไว้หลายตัว หลายขนาด  ถ้ามี พอดีๆกัน ละใช้ได้  ผมให้ส่งให้ฟรีเลย  เด๋วแปะ กาวสองหน้าอย่างดีไว้ให้เลยพร้อมใช้ครับ แบ่งกัน

หืม ขอขอบคุณในน้ำใจเป็นอย่างมากเลยครับ ขอบคุณมากเลยครับ  :-* :-*

และขอบคุณทุกๆคำแนะนำมากๆครับ ยังไงผมจะไปร้านที่ติดกล้องตัวนี้ก่อนว่าเค้าจะแก้ไขให้ได้มั๊ย ใบเสร็จยังอยู่ครบ ร้านอาจจะแก้ไขให้ได้ในเรื่องกรีดฟิล์ม ถ้าไม่งั้นจะหาขาตั้งมาดูครับ

อ้อผมมีข้อสังเกตคือฐานกล้องมีติดทับเส้นไข่ปลาตรงขอบกระจกไปด้วย เคยอ่านที่ไหนเห็นว่าจุดไข่ปลาจะทำให้กาวแนบไม่สนิท อาจจะมีผลให้น้ำหนักไปดึงปลายของฟิล์มลอกก้ได้ครับ

ออฟไลน์ SpiRious

ผมใช้แผ่นใสๆที่ปกติแถมมากับตัวกล้องติดรองก่อน เวลาลอกฟิล์มจะไม่เสียครับ ถ้าแปะกาวลงบนฟิล์มมันเสีย

แบบยึดกับขากระจกมองหลังผมเคยใช้ก็ดี ไม่มีปัญหาครับ ยกเว้นบางรุ่นที่มันหาขาไม่ได้แบบผม ผมเลยต้องแปะกับกระจกเอา
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD