ผู้เขียน หัวข้อ: ลองนับจำนวนรถที่เปิดไฟตัดหมอกดูเล่นๆครับ ^^  (อ่าน 6340 ครั้ง)

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
อาทิตย์ที่แล้วตอนเย็นลองนับรถที่เปิดไฟตัดหมอกดูเล่นๆครับ

สถานที่:ในซอยพร้อมพงษ์ที่จะไปออกเพชรบุรี ตอนรถติดไฟแดง
เวลา: ระหว่างวันจันทร์ถึงศุกร์ ประมาณหกโมงเย็น
เป้าหมาย: รถที่วิ่งเข้ามาจากเพชรบุรีเฉพาะรถที่มีไฟตัดหมอก คันที่ไม่มีก็ข้ามไป วันละประมาณ 100 คัน

ผล: รถที่เปิดทั้งไฟใหญ่และไฟตัดหมอกมีประมาณ 1 ใน 3 ส่วนรถที่เปิดไฟใหญ่ปกติมีประมาณ 2 ใน 3 มีบ้างประปรายที่เปิดเฉพาะไฟหรี่กับไฟตัดหมอก

ผมรู้สึกว่ารถที่เปิดไฟตัดหมอก (ทั้งๆที่ไม่มีหมอก) นี่เยอะนะและไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเปิดทั้งๆที่ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าไฟตัดหมอก อิอิ  ;D

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ลองนับจำนวนรถที่เปิดไฟตัดหมอกดูเล่นๆครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:22:20 »
อันนี้มันก็แล้วแต่คันอะครับสำหรับไฟตัดหมอก ....

บางคันเปิดแล้วแยงตา .....

บางคันเปิดแล้วไม่แยงตา .....

แต่รถเดียวนี้ ไฟตัดหมอกที่ติดมากับโรงงานผมว่าไม่แยงตานะ .... จะแยงตาเฉพาะพวกที่ติดเพิ่มเอาต่างหากมากกว่า ....

เรื่องตัดหมอกหน้า บางคนอาจเห็นว่าเปิดแล้วสวย ก็ได้ครับ บางคันไปใส่ซีน่อนมา เปิดไฟตัดหมอกวิ่ง แต่ไฟใหญ่ไม่เปิด ก็เยอะ .... อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบของเค้า ถ้าไม่เดือดร้อนเราก็ช่างมันเถอะครับ

แต่ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหลัง ที่พวก VIOS ,แคมรี่ ชอบเปิดกันนี่ละโคตรเกลียดเลยครับ ... ยังไงมันก็แยงตา ไม่รู้จะติดมาให้จากโรงงานทำไม ......

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: ลองนับจำนวนรถที่เปิดไฟตัดหมอกดูเล่นๆครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:30:51 »
รุ่นที่มีไฟตัดหมอกจากโรงงานที่ก้านไฟหน้า เวลาเปิดไฟต่ำ ไฟตัดหมอกมันจะติดตาม แล้วถ้าจะปิดต้องเลื่อนมือเข้าด้านในเพื่อบิดให้ไฟตัดหมอกปิด
เท่ากับว่าต้องทำสองจังหวะในการเปิดไฟตอนกลางคืน จะเป็นคนล่ะแบบกับ รถที่ไปติดไฟตัดหมอกข้างนอกแล้ว จะมีสวิทช์แยกต่างหากให้กดว่าจะ
เปิดหรือปิดไฟตัดหมอก

แต่รถที่มีไฟตัดหมอกมาจากโรงงาน สวิทช์มันรวมกับไฟต่ำอยู่ที่ก้าน
ผมคิดว่า ไฟตัดหมอกหน้า เป็นสิ่งที่เปิดได้ปกติสำหรับสากลนะ เค้าถึงออกแบบมาให้มันติด
ได้เลยทุกครั้งที่เราบิดก้านไฟต่ำ

และในความเป็นจริงคือ สิ่งที่ทำให้ผมแสบตาทุกครั้ง ไม่ใช่ไฟตัดหมอกหน้า แต่จะเป็นไฟต่ำที่ไปทำไฟมา
หรือไฟสูงสาดมา เท่านั้น ไฟตัดหมอกตัวของมันเอง ก็ทำมุมส่องลงพื้นอยู่แล้ว ตามหลักแล้ว มันไม่ได้ไปแยง
ตารถที่สวนมาเท่าไหร่ แต่กฎหมายบ้านเรา กำหนดให้ ต้องเปิดตอนที่ทัศนวิสัยไม่ดีเท่านั้น ซึ่งผมว่ามันไม่จำเป็น
เท่าไหร่ หรือไม่อีกทางนึงก็คือ รถที่ผลิตในบ้านเมืองเราทั้งหมด ควรแยกสวิชท์ไฟตัดหมอกออกจากก้านที่เปิดไฟต่ำ
หรือไม่ให้มันติดตามตอนบิดเปิดไฟหน้าเพราะทุกๆ ครั้ง ที่เปิดไฟหน้า แล้วคำนึงถึงเรื่องไฟตัดหมอก
สมองผมมันสั่งการทุกทีว่า ทำไมมันถึงไม่ make sense อย่างงี้วะ ไม่ตัวกฎหมายเอง ก็ก้านสวิทช์ไฟนี่แหล่ะ
อย่างใดอย่างหนึ่ง บอกตามตรงเซ็ง ที่ต้องมาคอยบิดเพื่อปิดไฟตัดหมอกในขณะที่ไฟตัดหมอกหลัง มันไม่ได้ติดขึ้นมาง่ายๆ
เพราะเราบิดก้านเปิดไฟหน้าแล้ว ต้องขยับนิ้วเข้าในเพื่อเปิดไฟตัดหมอกหลังอีกที ซึ่งตรงนี้มัน make sense กว่าไฟตัด
หมอกหน้า

ซึ่งรถหลายๆ รุ่นจากโรงงาน ที่แยกไฟตัดหมอกหน้าออกจากก้านไฟหน้าไปอยู่ต่างหาก ก็มีอยู่เหมือนกัน Swift ก็คันนึงล่ะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:39:33 »
อันนี้มันก็แล้วแต่คันอะครับสำหรับไฟตัดหมอก ....

บางคันเปิดแล้วแยงตา .....

บางคันเปิดแล้วไม่แยงตา .....

แต่รถเดียวนี้ ไฟตัดหมอกที่ติดมากับโรงงานผมว่าไม่แยงตานะ .... จะแยงตาเฉพาะพวกที่ติดเพิ่มเอาต่างหากมากกว่า ....

เรื่องตัดหมอกหน้า บางคนอาจเห็นว่าเปิดแล้วสวย ก็ได้ครับ บางคันไปใส่ซีน่อนมา เปิดไฟตัดหมอกวิ่ง แต่ไฟใหญ่ไม่เปิด ก็เยอะ .... อันนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบของเค้า ถ้าไม่เดือดร้อนเราก็ช่างมันเถอะครับ

แต่ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหลัง ที่พวก VIOS ,แคมรี่ ชอบเปิดกันนี่ละโคตรเกลียดเลยครับ ... ยังไงมันก็แยงตา ไม่รู้จะติดมาให้จากโรงงานทำไม ......
เห็นด้วยครับ เพียงแต่ไฟตัดหมอกหลังน่ะมีมันก็ดีครับ แต่อยู่ที่คนที่นำไปใช้มากกว่า การมีไฟตัดหมอกหลังปลอดภัยมากเวลา หมอกลงจัดและฝนตกหนักมากๆ เห็นชัดเจนเลยครับว่ารถวิ่งอยู่แล้วในเวลานั้นก็ไม่แยงตาด้วย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:58:28 »
ของเฟียสต้าจะมีปุ่มให้กดเฉพาะเลยครับ สำหรับตัดหมอกหน้าและหลัง

ใช้รถมา 3 เดือน จำได้ว่าเปิดไปครั้งเดียว ตอนที่เทสว่ามันใช้ได้ป่าว 555

จากที่ลองรุ้สึกไม่เห็นมันจะสว่างขึ้นเท่าไหร่เลยอะครับ สงสัยเพราะหลอดไฟต่ำผมไปเปลี่ยนเป็น night breaker มาแล้วด้วยมั้ง เวลาเปิดไฟต่ำกับไม่เปิดนี่เหมือนกันเลยอะ

Kardas

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:39:29 »
ผมเปิดครับเพราะทำให้มองเห็นด้านหน้ากว้างมากขึ้นมั้งซ้ายและขวาของหน้ารถเห็นกว้างนะครับแต่มันไม่ไกล เช่นขับรถทางแคบๆจะเห็นเลยว่ามีสิ่งกีดขวางข้างทางหรื่อไหล่ทางช่วยให้ปลอดภัยครับ(ของผมติดมาจากโรงงาน)แต่ของท่านที่ไปติดมาจากร้านอาเฮียทั้งหลายถ้าไม่ใช่ร้านดีจริงๆเปิดตัดหมอกอันเดียวไม่ต้องเปิดไฟหน้าก็ได้ขอให้ตรูได้ติดเถอะแยงตาหรือถูกไม่ถูกไม่สน ตามนั้นครับ :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 12:52:18 »
ถ้าข้างทางมันมืดจริงๆ ผมเปิดไฟตัดหมอกหน้าครับ แต่พอเข้าที่สว่างๆก็ปิด ส่วนไฟตัดหมอกหลังจะเปิดเมื่อฝนตกหนัก หรือ เวลาถอยจอดในซองมืดๆ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 14:15:38 »
ยอมรับว่าผมก็เปิดครับ :D แต่ตอนที่เอากันชนตัวนี้มาใส่ได้ทดลองเปิดไฟแล้วมองอย่างไม่เข้าข้างตัวเองแล้วว่าไม่แยงตาแน่นอน
ลองนั่งย่ออยู่หน้ารถเพื่อทดสอบทั้งระยะใกล้และระยะไกลแล้ว มุมการฉายจะเท่าๆกับไฟหน้า เพราะต้องการเอาไว้ส่องด้านใต้ไฟหน้าและด้านข้าง
ตอนช่วงเลี้ยว แถวบ้านน้องอ๊บๆเยอะ กลัวทับเค้า

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 14:26:49 »
ในกระทู้นี้ก็มีประมาณ 30% ที่เปิดไฟตัดหมอก หุหุ  :D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 15:47:05 »
ผมเปิดครับเพราะทำให้มองเห็นด้านหน้ากว้างมากขึ้นมั้งซ้ายและขวาของหน้ารถเห็นกว้างนะครับแต่มันไม่ไกล เช่นขับรถทางแคบๆจะเห็นเลยว่ามีสิ่งกีดขวางข้างทางหรื่อไหล่ทางช่วยให้ปลอดภัยครับ(ของผมติดมาจากโรงงาน)แต่ของท่านที่ไปติดมาจากร้านอาเฮียทั้งหลายถ้าไม่ใช่ร้านดีจริงๆเปิดตัดหมอกอันเดียวไม่ต้องเปิดไฟหน้าก็ได้ขอให้ตรูได้ติดเถอะแยงตาหรือถูกไม่ถูกไม่สน ตามนั้นครับ :)

รถบางคันเปิดแล้วช่วยให้เห็นทางดีขึ้นนะ อย่างcivicเนี่ยชัดเจนขึ้นเยอะเลย เดินทางปลอดภัยขึ้น ผมว่าน่าเปิดแล้วก็ไม่แยงตาใครด้วย อีกอย่างถ้าไม่เปิดเนี่ยเหมือนรถไฟไม่ค่อยดีเลยครับ
ส่วนอย่างเทียน่าเนี่ยเปิดกับไม่เปิดก็ไม่ได้รู้สึกเลยครับ ฉะนั้นปิดซะ เผื่อมันจะรบกานเพื่อนร่วมทาง

ที่ผมเล่านี่คือความจริง ไม่รู้ทำไมมันเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 15:49:04 »
ของผมก็เปิดครับ เดิมๆ ไม่ปรุงแต่ง มันช่วยวัตถุบนพื้นได้ดีมากๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 15:53:14 »
หากเจอด่า กับ จ่าเขี้ยวลากดินละ โดน 500 ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 16:10:55 »
นึกว่าเขาเรียกว่าไฟริษยาซะอีก
เห็นบอร์ดอื่น พูดเรื่องนี้ทีไรเป็นไม่ได้ ต้องเหน็บ ต้องด่า เหมารวมไปหมด
ทั้งๆ ที่ถ้าใช้ของติดรถ ที่ได้มาตราฐาน ลำแสงมันไม่ได้แยงตาอะไรเลย
ที่มีปัญหาก็คือพวกที่ไปติดมาจากข้างนอก เซลล์แถมบ้าง ไอ้นี่แหละ ส่องสูงแยงตา

ส่วนผมจะเปิดไฟตัดหมอกเป็นบางคัน อย่าง VIOS เนี้ยเปิดไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร
เพราะเบาะมันต่ำ คนขับเปิดไปก็ไม่เห็นลำแสงของไฟตัดหมอกที่ส่องพื้นถนน

ส่วนถ้าเป็น WISH หน้าสั้น เบาะสูง แบบนี้ถึงโอเค
เพราะเปิดแล้ว คนขับจะสามารถเห็นพื้นถนนในระยะใกล้ๆ
เอาไว้ช่วยเวลาจอดเทียบเอาหน้าชนฟุตบาท หรือ เวลาจอดเทียบข้างทางได้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 16:53:28 »
ไฟตัดหมอกใครว่านอกจากเวลาหมอกลงแล้วไม่มีประโยชนื ลองสังเกตุดูดีๆเวลาเปิดแล้วช่วยให้มองเห็นพื้นที่หน้ารถดีขึ้นประมาณ 10% ได้ สิบที่ว่านี้มาจากพื้นที่ด้านล่างหน้ารถก่อนจะถึงกันชน เวลาที่เข้าไปในซอยแคบๆคลานไปเรื่อยๆมันช่วยให้มองเห็นหลุมลึกๆหรือวัตุถุที่ผื้นที่ไฟหน้าส่องผ่านไประหว่างที่เราไม่ได้มองครับ อาจจะเป็นขวดแก้วที่กลิ้งมากระทันหันก่อนที่หน้ารถจะเหยียบ ระยะกระชั้นชิดที่ไฟหน้าส่องผ่านไปแล้วแต่ไฟตัดหมอกช่วยส่องให้เห็นได้และชลอหรือหักหลบได้ทันที่ความเร็วต่ำๆ

ผมชอบใช้ไฟตัดหมอกหลังเวลามีพวกชอบจี้ท้ายตอนเข้าซ็อยหรืออยู่เลนกลาง ใจจริงอยากจะหาวิธีดัดแปลงเอาแผงหลอด SMD ใส่ใต้คำว่า focus พ่วงให้ทำง่านร่วมกันไฟตัดหมอกหลังด้วยซ้ำระยะสายตาพอดีเลย จี้มามากๆนักเปิดให้ตาพร่าเชียว   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 17:20:46 »
ไฟตัดหมอกใครว่านอกจากเวลาหมอกลงแล้วไม่มีประโยชนื ลองสังเกตุดูดีๆเวลาเปิดแล้วช่วยให้มองเห็นพื้นที่หน้ารถดีขึ้นประมาณ 10% ได้ สิบที่ว่านี้มาจากพื้นที่ด้านล่างหน้ารถก่อนจะถึงกันชน เวลาที่เข้าไปในซอยแคบๆคลานไปเรื่อยๆมันช่วยให้มองเห็นหลุมลึกๆหรือวัตุถุที่ผื้นที่ไฟหน้าส่องผ่านไประหว่างที่เราไม่ได้มองครับ อาจจะเป็นขวดแก้วที่กลิ้งมากระทันหันก่อนที่หน้ารถจะเหยียบ ระยะกระชั้นชิดที่ไฟหน้าส่องผ่านไปแล้วแต่ไฟตัดหมอกช่วยส่องให้เห็นได้และชลอหรือหักหลบได้ทันที่ความเร็วต่ำๆ

ผมชอบใช้ไฟตัดหมอกหลังเวลามีพวกชอบจี้ท้ายตอนเข้าซ็อยหรืออยู่เลนกลาง ใจจริงอยากจะหาวิธีดัดแปลงเอาแผงหลอด SMD ใส่ใต้คำว่า focus พ่วงให้ทำง่านร่วมกันไฟตัดหมอกหลังด้วยซ้ำระยะสายตาพอดีเลย จี้มามากๆนักเปิดให้ตาพร่าเชียว   ;D

ตอนนั้นขับ Yaris ตอนมีคนมาขับจี้ติดๆ ตูดมากไป ผมก็เปิดไฟตัดหมอกเตือนเค้าครับ ซึ่งก็ได้ผล เค้าต้องชะลอรถถอยห่างออกไป
ซึ่งเสร็จแล้วผมก็ปิด ตอนนี้รถใหม่ผมไม่มีไฟตัดหมอกหลังเลย ผมก็ใช้วิธีแบบเก่าไม่ได้อีกแล้ว

ออฟไลน์ aA

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 17:31:40 »
ส่วนตัวผมว่ามันแสบตาอะครับ เปิดแล้วแสงมันเพิ่มมากขึ้น เวลาขับรถสวนกันนี่ไม่อยากมองเลย

ปกติผมไม่เปิด เปิดตอนฝนตกหนัก กับตอนหมองลงเยอะๆ ช่วยได้เยอะเหมือนกัน ถ้าไปเปิดสภาพอากาศปกติก็ไม่ต่างหรอกครับ

ออฟไลน์ !LiLo!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 18:38:18 »
ไอ้ไฟตัดหมอกหน้า ถ้าโรงงานเดิมๆก็ไม่เท่าไหรหรอกครับ แต่ไอ้พวกแสดงสีเหลือง นี่สิครั=_="
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 18:46:30 »
สงสัยต้องไปบอกโรงงานผลิตรถให้ตั้งไฟหน้าต่ำลง/ติดไฟเิพิ่มอีกซักด้านละดวง

เพราะคนขับรถเชื่อว่า ไฟหน้าเดิมๆมันไม่พอ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 18:53:12 »

และในความเป็นจริงคือ สิ่งที่ทำให้ผมแสบตาทุกครั้ง ไม่ใช่ไฟตัดหมอกหน้า แต่จะเป็นไฟต่ำที่ไปทำไฟมา
หรือไฟสูงสาดมา เท่านั้น ไฟตัดหมอกตัวของมันเอง ก็ทำมุมส่องลงพื้นอยู่แล้ว ตามหลักแล้ว มันไม่ได้ไปแยง
ตารถที่สวนมาเท่าไหร่ แต่กฎหมายบ้านเรา กำหนดให้ ต้องเปิดตอนที่ทัศนวิสัยไม่ดีเท่านั้น ซึ่งผมว่ามันไม่จำเป็น
เท่าไหร่ หรือไม่อีกทางนึงก็คือ รถที่ผลิตในบ้านเมืองเราทั้งหมด ควรแยกสวิชท์ไฟตัดหมอกออกจากก้านที่เปิดไฟต่ำ
หรือไม่ให้มันติดตามตอนบิดเปิดไฟหน้าเพราะทุกๆ ครั้ง ที่เปิดไฟหน้า แล้วคำนึงถึงเรื่องไฟตัดหมอก
สมองผมมันสั่งการทุกทีว่า ทำไมมันถึงไม่ make sense อย่างงี้วะ ไม่ตัวกฎหมายเอง ก็ก้านสวิทช์ไฟนี่แหล่ะ
อย่างใดอย่างหนึ่ง บอกตามตรงเซ็ง ที่ต้องมาคอยบิดเพื่อปิดไฟตัดหมอกในขณะที่ไฟตัดหมอกหลัง มันไม่ได้ติดขึ้นมาง่ายๆ
เพราะเราบิดก้านเปิดไฟหน้าแล้ว ต้องขยับนิ้วเข้าในเพื่อเปิดไฟตัดหมอกหลังอีกที ซึ่งตรงนี้มัน make sense กว่าไฟตัด
หมอกหน้า

ซึ่งรถหลายๆ รุ่นจากโรงงาน ที่แยกไฟตัดหมอกหน้าออกจากก้านไฟหน้าไปอยู่ต่างหาก ก็มีอยู่เหมือนกัน Swift ก็คันนึงล่ะ
เห็นด้วยครับ ผมก็มักจะมีปัญหากับไฟธรรมดาที่ไปทำมามากกว่า

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 19:39:35 »
ผมว่าไฟตัดหมอกหน้านี่ก็ควรมีมานะ
แต่ก็ไม่ใช่เปิดกันพร่ำเพรื่อ เปิดเฉพาะตอนมืดแบบ เข้าซอยเปลี่ยวๆ ไม่มีไฟตามถนน
แต่ถ้าถนนที่ แค่ไฟส่องถนนก็สว่างจ้าแล้ว อันนี้ไม่สมควรเปิดครับ

แต่ไฟตัดหมอกหลังนี่ ไม่รู้มีมาให้ทำไม (ตามความคิดผม) มันไม่น่ามีประโยชน์อะไรเลย
กลับเปิดแล้วจะอันตรายเสียอีก เพราะแสงมันแยงตา

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 21:12:00 »
เปิดเฉพาะเวลาขับรถที่มีให้เปิด 55

เปิดเฉพาะเวลามืดๆไม่มีไฟถนนแหละครับ จริงๆก็รู้ว่ามันไม่แยงตา

แต่ผมชอบรู้สึกเวลาขับสวนรถพวกมีตัดหมอก ว่า มันดูแล้วรำคาญ รกหูรกตา เหมือนมันมีไฟโผล่มาสี่ดวง คันอื่นๆเขามีกันสองดวงน่ะนะ หุหุ

ส่วนมุขเปิดตัดหมอกหลังไล่พวกชอบจี้ น่าสนใจดีครับ อิอิ ส่วนตัวตอนนี้ถ้ามีคนจี้ดึกๆ ก็จะปิดไฟเลยครับ ปิดสัก 3 วินาที แล้วค่อยเปิด แต่รู้สึกว่าจะไม่ค่อยได้ผลแฮะ 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 21:55:29 »
เปิดประเด็นไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นหรอกครับนอกจากพวกตำรวจจะขยันป้องปรามอย่างจริงจัง (ซึ่งเป็นไปไม่ได้) สักที ผมเองก็เปิดครับเมื่อเข้าซอยแล้ว ไม่มีรถสวน และไม่มีตำรวจ (ถนอมไฟหน้า)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 22:29:19 »
สำหรับใน กทม. ผมไม่ค่อยสนใจอ่ะครับ เปิดก็เปิด ไม่ค่อยแยงตาเท่าไร (รถผมไม่มีไฟตัดหมอก)
บางที กทม. มันมีอะไรที่มองไม่เห็นบนพื้นถนนเยอะแยะ ยิ่งถนนแคบ ๆ

แต่ถ้าเป็นบางคันที่ไปทำไฟมาอ่ะไม่ไหวนะครับ
ฟ้ามาเลย ตีวงเลี้ยวทีแสงไฟทะลุเข้าไปถึงเรตินา 5555
จะทำมาก็นะ ไม่ลองเทสหาที่มันพอดี ๆ หน่อย อัดซะสว่างเลย