ผู้เขียน หัวข้อ: BRZ ยังน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 2459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
BRZ ยังน่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 10:53:44 »
เห็นส่วนลดให้มาพอสมควรช่วงนี้ ขึ้นใน Feed ทุกวันจนเริ่มสนใจ หรือจะมี Minor อะไรรึปล่าวครับถึงได้ลด ถามเซลล์ก็มีรถเลยไม่ต้องรอนานเหมือนแต่ก่อน
อยากได้ GR86 มากกว่า แต่ BRZ ได้รถศูนย์ ถูกกว่าหลักแสนเลย

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: BRZ ยังน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 12:06:21 »
ภาพรวมผมมองว่ายังเป็นรถที่แพงเกินจริงไปพอสมควรคับ (ซึ่งไม่แปลก เพราะโดนภาษีนำเข้าเยอะ)

Position ในเมืองนอกมันคือรถสปอร์ตรุ่นเริ่มต้นขับง่ายๆแต่มีพื้นฐานที่ดีเพื่อให้คนเอาไปแต่งเล่นหรือทำอย่างอื่นต่อ แต่พอเข้ามาไทยมันกลายเป็นรถตลาดเฉพาะทางไปแทน และมีราคาสูง
มันก็จะโดนไปเทียบกับรถยุโรปกลุ่ม Premium ที่ราคาไล่ๆกันหรือแพงกว่าไม่มาก แต่ได้แรงม้าได้ Spec เยอะกว่า ก็ต้องลองถามตัวเองดูคับว่า....จะยังอยากได้ BRZ มากกว่ารุ่นอื่นๆอีกไหม

ออฟไลน์ nuttaponckj

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 13:36:54 »
ลดเท่าไรหรอครับ ผมชอบหน้าตาแบบตัวเก่ามากกว่า ตัวใหม่มองไม่สวย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 13:48:52 »
ถ้ารักใน BRZ ก็ลุยครับ
ถ้าเน้นอะไหล่ตรงรุ่นหาง่าย เข้าศูนย์โตต้าได้ เบิกศูนย์โตต้าได้ ไป 86
ใจผมชอบ 86 นะ  แต่ขอดูดีกว่า คงไม่ขอครอบครอง

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 15:45:55 »
เหมือนกันเลยครับ เห็นในFeedทุกครั้งที่ไถFB ยั่วกิเลสจริงๆ

ถ้ายังไม่มีลูก ไม่มีภาระ ชอบMT ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 17:27:58 »
ถูกใจก็จัดไปครับ คิดไปเองว่าอนาคตรถแบบนี้คงน้อยลงมากๆ หลายๆค่ายก็เริ่มเอา Hybrid เข้ามาเสริมแล้ว
ราคาก็สูงเพราะนำเข้าทั้งคัน แต่ถ้าเทียบกับ c-class/3 กลุ่มของ brz/86/miata ราคาขายต่อแข็งกว่าครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2023, 20:07:07 »
ลดเท่าไรหรอครับ ผมชอบหน้าตาแบบตัวเก่ามากกว่า ตัวใหม่มองไม่สวย

เหมือนกันครับ ผมมองว่าตัวใหม่หน้าตามันจิ้มลิ้มไปหน่อย ตัวเก่าดูเท่ดุดันกว่า

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 02:11:33 »
ถ้าอยู่ต่างประเทศมันคือรถที่ดี

แต่ในไทย กับงบเท่านั้น คุณซื้อรถที่ดีกว่าได้เยอะอีกมากมาย

86/BRZ ผมว่าดีอย่างเดียวถ้าติดที่รถสปอร์ตต้องเกียร์ธรรมดา ถ้ามีโจทแบบนั้นกับงบเท่านี้มันก็ไม่มีอะไรมากแล้วในตลาดที่จะตอบโจทได้

แต่ว่าถ้าจะเอาเกียร์ออโต้ งบเท่านี้ผมว่า 370z ดีกว่า

แต่ลองคิดอีกมุมมองดูว่า ในต่างประเทศอะรถแบบนี้มันเอามาเทียบกับรถราคาไม่ถึงล้านบาทด้วยซ้ำ มันเหมือนตั้งโจทถามว่าจะซื้อ Hilux Revo ราคา 3 ล้านดีไหม

รถมันดี แต่มันไม่ได้ดีเท่า Lexus LS460 สามคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2023, 02:13:31 โดย Altima »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 08:49:29 »
ถ้าไป GR86 จะเข้าอีเวนท์ที่โตโยต้าจัดได้ แล้วเค้าก็จัดถี่มาก น่าสนุกนะครับ

ส่วน BRZ ก็แจมได้ แต่มีโควต้าที่จอดให้น้อยครับ

ในเจนใหม่นี้ได้เครื่อง 2.4 มา ถ้าเอาไปใส่ supercharge kit หรือ turbo kit จะแรง 300 แรงม้า

และเป็นม้าขยัน + ขี้เล่น ซึ่งยังไงก็ดีกว่า 300 แรงม้าขี้เกียจในรถน้ำหนักเยอะ ๆ นะครับ

ถ้าคุณยังไม่มีรถยุโรปแบบ ซี่รี่ย์ 3 หรือ C คลาส

แล้วราคามันกวนใจคุณ

อยากแนะนำว่า รถพวกนี้ซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้าคุณรอได้ อนาคตจะได้ ซีรี่ส์ 5 หรือ E เลย มาขับรถหรูตอนเริ่มมีอายุดีกว่า

ไม่ขับสปอร์ตเกียร์ธรรมดา นั่งแบนติดพื้นตอนนี้ แล้วจะขับกันตอนหมอนรองกระดูกเสื่อมเหรอครับ

เวลาจอดติดไฟแดง พวกที่เอาแต่จ้องรถ BRZ ของผม ก็คือพวก ซี่รี่ย์ 3 คันข้าง ๆ นี่แหละ จ้องจนผมเขิน

86 BRZ ใช้งานในชีวิตประจำวันได้สบาย ถ้าที่บ้านมี SUV อีกคัน ก็ไม่ต้องห่วงอะไรแล้ว

ขับสปอร์ตเป็นหลัก ทุกวัน ไม่กินน้ำมัน เวลาสถานการณ์จำเป็นค่อยเอา SUV ออกขับครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 09:17:44 »
รอ 400z มั้ย งามดี

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 09:40:07 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เห็นส่วนลดตอนนี้สองแสน เซลล์แถมมาให้อีกนิดหน่อย แปลกใจที่ไม่ใช่ demo เหมือนที่ลงใน feed ประกัน+ฟิล์มก้ยังได้ตามปกติ
เป็นคันที่สามของบ้าน เลยอยากเลือกที่ชอบเองมากที่สุด ตอนนี้ใจไปแล้ว ขอที่บ้านก็ผ่านแล้ว แต่ของตันจงนี่ทำผมกลัวจะมาเลหลังทีหลังตั้งแต่สมัย XV แล้ว กับยังคิดอยู่ว่าปกติไม่เคยลง tract ไม่มีเวลาว่างไปด้วย (อยู่ ตจว)เลยยังลังเลพอควรครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 10:21:28 »
รอ 400z มั้ย งามดี

ผมตั้งใจจะสะสมรถสปอร์ตญี่ปุ่นให้ครบ 3 คันครับ

BRZ,  MX-5,  new Supra

ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว ผมอยากได้ 400z มากกว่า Supra

เพราะว่านิสสันเค้าชอบลากขายยาว ๆ ดูแล้วมีอนาคตที่สดใสครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 10:28:18 »
ซื้อเอาตามที่ชอบครับ

ถ้าปัจจุบัน ผมก็คงไม่เอา BRZ แล้ว

ผมย้อนไป ณ วันนึง ผมเดินไป จะไปจอง BRZ ที่ศูนย์บางนา

เนื่องจากลดราคา เหลือ 1.8X ล้าน (โฉมก่อน)

ทำให้จากที่แค่มองๆ ไม่ถึงกับคลั่งไคล้อะไรมาก แต่เห็นราคาแล้วอยากได้

พอไปถึงศูนย์ คุยไป คุยมา สุดท้ายไม่ได้จอง เพราะ มีเฉพาะสีขาว ผมเลยไม่เอา

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 22:37:11 »
ถ้าอยู่ต่างประเทศมันคือรถที่ดี

แต่ในไทย กับงบเท่านั้น คุณซื้อรถที่ดีกว่าได้เยอะอีกมากมาย

86/BRZ ผมว่าดีอย่างเดียวถ้าติดที่รถสปอร์ตต้องเกียร์ธรรมดา ถ้ามีโจทแบบนั้นกับงบเท่านี้มันก็ไม่มีอะไรมากแล้วในตลาดที่จะตอบโจทได้

แต่ว่าถ้าจะเอาเกียร์ออโต้ งบเท่านี้ผมว่า 370z ดีกว่า

แต่ลองคิดอีกมุมมองดูว่า ในต่างประเทศอะรถแบบนี้มันเอามาเทียบกับรถราคาไม่ถึงล้านบาทด้วยซ้ำ มันเหมือนตั้งโจทถามว่าจะซื้อ Hilux Revo ราคา 3 ล้านดีไหม

รถมันดี แต่มันไม่ได้ดีเท่า Lexus LS460 สามคัน

ที่ออสเตรเลีย ราคาHilux revo ตัวท้อปขับสี่ ราคา 75000 ส่วน  BRZ ตัวท้อป ราคาราว 50000 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 10:51:17 »

ที่ออสเตรเลีย ราคาHilux revo ตัวท้อปขับสี่ ราคา 75000 ส่วน  BRZ ตัวท้อป ราคาราว 50000 ครับ

แอบตามไปดูราคามา เป็นจริงตามนั้นครับ
พึ่งรู้ตัวเองว่าขับรถแพงเหมือนกันนะเนี๊ย  ;D

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 11:20:51 »

แอบตามไปดูราคามา เป็นจริงตามนั้นครับ
พึ่งรู้ตัวเองว่าขับรถแพงเหมือนกันนะเนี๊ย  ;D

รถกระบะดีเซลเมืองนอกมันแพงอยู่แล้วครับ มีแต่เมืองไทยนี่แหละที่ถูก