ผู้เขียน หัวข้อ: CRV เลือกตัวไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 2880 ครั้ง)

ออฟไลน์ kho

• Newbie
  • *
CRV เลือกตัวไหนกันบ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 16:36:06 »
สนใจ CRV อยู่น่ะครับ แต่ยังไม่รีบใช้รถ ประกอบกับกระแสข่าวที่รอรถกันนาน
เลยนั่งหาข้อมูลรอไปเรื่อยๆก่อน
อยากขอความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆ หน่อยครับว่า
Turbo กับ ehev รุ่นไหนน่าใช้กว่ากัน ในห้วข้อเหล่านี้
 - option ต่างๆที่ให้มา
 - ฟิลลิ่งการขับขี่
 - อัตราการบริโภคน้ำมันจริง
 - การดูแลรักษาระยะยาว ตั้งใจใช้ถึง 10 ปี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ ข้อมูลและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: CRV เลือกตัวไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 18:20:52 »
ถ้าซื้อใช้เอง ผมคงมองแค่ 2 รุ่นย่อย คือ

- 1.5 Turbo ES 5 ที่นั่ง
ที่มองตัวนี้ เพราะเผื่อไป remap ในอนาคต แต่ต้องไปติด sensor รอบคันเพิ่ม

- e:HEV ES 2WD แล้วไม่ต้องทำอะไรอีกครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: CRV เลือกตัวไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 18:39:21 »
วิ่งยาวๆ ใช้ความเร็วได้ 1.5t - เครื่องตัวนี้กับ cvt อมแรงบิดไว้เยอะครับ เวลาออกตัวหยุดนิ่งต้องกดคันเร่งเยอะ แต่เร่งหยุดๆ ลุยรถติดในเมือง ไม่ประหยัด
ถ้าเจอรถเยอะ วิ่งในเมือง e-hev - ตัว hybrid ก็ประหยัดช่วงความเร็วต่ำ ขึ้น 110++ สลับมาใช้เครื่อง ก็ไม่ค่อยประหยัดแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 19:04:30 »
จอง ehev RS ไปครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 19:48:15 »
CRV ต้อง eHev เท่านั้นครับ แรงและประหยัดว่าโบชัดเจน

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 19:57:48 »
แล้ว Gen3ยังเก็บไว้อยู่หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 20:06:33 »
เป็นผมเลือก eHEV RS ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 20:24:48 »
แล้ว Gen3ยังเก็บไว้อยู่หรือเปล่าครับ?

คันนี้ เปลี่ยนแทน Gen 3 ของน้องสาวครับ ได้มา คงปล่อยคันของน้องสาว ไปครับ

ส่วนของผม ยังควบ Gen 3 คันเดิมอยู่ ยังมะมีตังค์เปลี่ยน

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 21:39:17 »
 eHEV RS  ครับ ผมว่าจบสุด ประหยัดสวย ครบ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 21:51:45 »
เลิอก eHEV จะตัว ES หรือ RS ก็ได้
ได้ Option และความประหยัดมากกว่า ระบบไฮบริด Honda กับ Toyota ผมว่า 10 ปีไม่น่ากลัวนะ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 01:16:57 »
Ehev rs ครับ แต่เป็นรถของคุณพ่อคุณแม่ไว้ใช้เวลาออกต่างจังหวัด ตอนแรกกำหนดรับรถสิงหา อยู่ๆโดนเลื่อนอีกแล้ว บอกว่าเดือนสิงหาหยุดผลิตไป เพราะขาดชิ้นส่วน  :'(

ปล.ของผมจอง civic e hev  โดนโรคเลื่อนเหมือนกัน เซ็งมากกก ถามเซลทุกอาทิตย์ก็ไม่ได้รับคำตอบอะไรนอกจาก บอกให้รอฟังคำตอบ การจัดการหาชิ้นส่วนของ HONDA แย่มากๆครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 09:54:33 »
Ehev rs ครับ แต่เป็นรถของคุณพ่อคุณแม่ไว้ใช้เวลาออกต่างจังหวัด ตอนแรกกำหนดรับรถสิงหา อยู่ๆโดนเลื่อนอีกแล้ว บอกว่าเดือนสิงหาหยุดผลิตไป เพราะขาดชิ้นส่วน  :'(

ปล.ของผมจอง civic e hev  โดนโรคเลื่อนเหมือนกัน เซ็งมากกก ถามเซลทุกอาทิตย์ก็ไม่ได้รับคำตอบอะไรนอกจาก บอกให้รอฟังคำตอบ การจัดการหาชิ้นส่วนของ HONDA แย่มากๆครับ

ตามหลักdemand supply เลยครับ ช่วงนี้มีแต่คนอยากได้ คิวจองยาวมาก ยิ่งหากเจอเซลหรือศูนย์ที่ตัดรถให้ลูกค้าที่ไม่เอาของแถมหรือแถมน้อย คิวเราก็ยิ่งยาวไปอีกครับ ลองหาโพสในกลุ่มดูเผื่อมีเซลที่มีรถพร้อมปล่อยในเงื่อนไขที่รับได้ก็จัดเลยครับ

ตอบจขกท หากเงินไม่ใช่ปัญหาผมว่าจัด ehev RS เลยครับ จบๆ ยิ่งหากผ่อนด้วยต่อเดือนก็ไม่ต่างกันเท่าไรกับตัว ehev ธรรมดา
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 10:42:18 »

ทำไมเพื่อนผมเพิ่งออก Civic eHEV รองท็อป จองสัปดาห์เดียวก็ได้รถแล้วครับ แต่เป็นศูนย์ตจว. และไม่เลือกสีนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 11:35:49 »
ถ้าให้ผมเลือก น่าจะเลือกรุ่น AWD ไว้ก่อนคับ  (ผมขับรถ AWD มาตลอดจะ 10 ปีล่ะ กลัวว่าถ้าไปขับรถพวกขับสองแล้วติดนิสัยเดิมๆ จะเอาไม่อยู่)
แต่กำลังดูออฟชั่นอยู่ว่าเล่นตัว 1.5 Turbo ก็พอ หรือกัดฟันซัดตัว EHEV RS ไปเลย หลักๆเอาไว้เป็นรถเดินทางไกลออกต่างจังหวัด

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 13:20:31 »

ทำไมเพื่อนผมเพิ่งออก Civic eHEV รองท็อป จองสัปดาห์เดียวก็ได้รถแล้วครับ แต่เป็นศูนย์ตจว. และไม่เลือกสีนะ

ของผมสีขาวครับ จองกรกฏา เซลบอกรถมาวันที่ 20 สิงหา พอใกล้ถึงวันโดนเลื่อนครับ บอกว่าหยุดผลิตชั่วคราว TT ตอนนี้ก็ยังเงียบอยู่เลยครับ ปล.ผมจองที่มหาสาคามครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 19:14:25 »
บ้านผมกำลังจะจองตัว e:hev es 2wd ครับ เพียงพอแล้วครับใช้แต่ในเมือง ยังไม่ได้จองครับ ไม่รีบใช้รถ ว่าจะจองซักต้นปีหน้าไม่รู้ว่าจะรอรถนานอีกมั้ย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 23:28:15 »
หลังจากได้ลองขับและได้ใช้รถ e:HEV ของ Honda รุ่นอื่นๆมา

ถ้างบถึงและรอไหว ผมไป e:HEV RS แบบไม่ลังเลเลยครับ

ถ้างบให้เท่าๆกับ Turbo แล้วรอไหวก็คงเป็น e:HEV ES ครับ

ถ้ารีบใช้รถ ก็คงเป็น Turbo ES ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 09:46:49 »

ของผมสีขาวครับ จองกรกฏา เซลบอกรถมาวันที่ 20 สิงหา พอใกล้ถึงวันโดนเลื่อนครับ บอกว่าหยุดผลิตชั่วคราว TT ตอนนี้ก็ยังเงียบอยู่เลยครับ ปล.ผมจองที่มหาสาคามครับ

เพื่อนผมอยู่ตากครับ เริ่มเลือกรถต้นกค. เลือกอยู่ครึ่งเดือน ตัดสินใจได้กลางกค. จอง ได้รถวีคสุดท้ายกค. ขับมาอวดเพื่อนที่กรุงเทพแล้ว สงสัยจะบังเอิญมีสต็อกที่ศูนย์พอดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 21:39:56 »
e:hev es

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 21:02:17 »
e:HEV ES อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 22:10:06 »
ตอนแรกมอง e-hev rs แต่หลังจากดูรีวิว ก็เปลี่ยนใจเป็น turbo ขับ 4 5ที่นั่ง
เพราะไม่ได้ใช้รถในเมืองรถติดๆ ใช้งานยาวเกิน 10 ปี และไม่ได้ทำงานในเมือง