ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่องสแกนรถยนต์ obd ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3657 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
อยากได้เครื่องสแกน obd สักตัวครับ
เอามาอ่านค่า ลบโค้ด สำหรับกระบะหรือเก๋งที่วิ่งทั่วไปในบ้านเรา ไม่ถึงกับครอบคลุมรถทั่วโลกก็ได้ครับ
ไว้ใจได้ ราคาไม่แรงครับ พี่ๆช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่น หรือร้านค้าให้ทีครับ
รถระบบไฟฟ้าเยอะครับ ซ่อมแต่ละทีเอะอะไฟโชว์หน้าปัทม์บ่อยๆ เข้าศูนย์ก็เสียที่ละ400-500
ไปอู่เครื่องก็200-300 เลยอยากได้มาไว้เผื่ออะไรเล็กๆน้อยๆทำเองไม่เสียเงิน ไม่เสียเวลาครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ถ้าใช้แบบ App มือถือ หรือโปรแกรมฟรีในคอม อาจจะถูกกว่า แต่ต้องสั่งสายมาลองดูครับว่าแบบไหนใช้กับรถเราได้ (OBD2 to USB) เข้าใจว่าแต่ละยี่ห้ออาจมี protocol แตกต่างกันครับ เคยนั่งงมหา ของยี่ห้อตัวเอง โปรแกรมฟรีด้วย เสียค่าสายใน eBay พันกว่าบาท

แต่พอมีรถหลายๆยี่ห้อในบ้าน ไหนจะรถเพื่อนฝูง รถเพื่อนบ้านอีก ขี้เกียจปวดหัวนั่งหาครับ เลยตัดใจซื้อ Scan Tool ไปเลย
ผมใช้ของ Launch รุ่นเริ่มต้น หมื่นกว่าบาท แต่บางฟังก์ชั่นอาจลบได้ไม่ลึกเท่าของศูนย์นะครับ (เช่น แอร์แบ็ก ABS เกียร์)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ซื้อตาม shopee/lazada ได้เลย

มันจะแบ่งเป็น 3 กลุ่ม

1. แบบถูกๆ ดู code ได้ อ่าน sensor ได้ (อาจจะได้มากน้อย ต่างกัน ตามยี่ห้อรถ รุ่นรถ ว่ากันไป) และเชื่อมมือถือผ่าน wifi หรือ bluetooth ได้ (ผมก็ใช้แบบนี้)

2. แบบกลางๆ ดู doe ได้ ลบ code ได้ อาจจะดูรายละเอียดได้ บางรุ่นเป็นหน้าจอ(ต่อสาย)

3. แบบแพง ส่วนมาก จะมีจอ และ บางรุ่น จะเป็นแบบเฉพาะยี่ห้อรถ ซะด้วยซ้ำ อันนี้จะอ่าน code ได้ทั้งหมด และ ลบ code ได้ทั้งหมด

ออฟไลน์ samaklen

Obd Display ติดรถตั้งแต่ เจ็ดร้อยกว่าบาทขึ้นไป
ก็อ่านค่าได้นะ ที่เหลือเป็นลูกเล่นและหน้าตา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Obd Display ติดรถตั้งแต่ เจ็ดร้อยกว่าบาทขึ้นไป
ก็อ่านค่าได้นะ ที่เหลือเป็นลูกเล่นและหน้าตา

ค่าทั่วไปอ่านได้หมดแหละครับ

แต่บางค่า กับ รถบางรุ่น อ่านไม่ได้

ที่สำคัญ และ ที่คนที่อยากได้ คือ อ่านค่าอุณหภูมิ น้ำมันเกียร์ ซึ่ง OBD หลายยี่ห้ออ่านไม่ได้ และ หลายยี่ห้ออ่านได้ กับเฉพาะ รถบางรุ่น ครับ

ส่วนค่าอื่นๆ ที่มันธรรมดาๆ ค่าทั่วไป อ่านหมด อันละ 100 กว่าบาท ต่อผ่าน bluetooth / wifi ดูใน app มือถือ ก็อ่านได้ครับ