ผู้เขียน หัวข้อ: รถอายุ 3ปี + ไม่เคยทำสีเลย ต้องดูแลขนาดไหน  (อ่าน 2809 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
เนื่องจากช่วงนี้ก็ยังคงมีรถที่ต้องขาย เลยได้มีโอกาส สำรวจรถที่ขายบนเน็ตอยู่บ่อยๆ แล้วก็พบว่า มีหลายคันที่ระบุว่า “ไม่เคยทำสี”

พอกลับมามองรถตัวเอง ซึ่งมีอายุ 4 ปีครึ่ง ก็พบว่า มึประวัติเคลมสีทุกปึ บางชิ้นเคลมไปแล้ว 2-3 รอบ จากหลายๆ สาเหตุ
- ใช้รถกันหลายคน สลับหมุนเวียนกันไป
- ขับขูดกิ่งไม้จนรถเป็นรอย
- หมากัดกันชน (มีทุกปี)
- หินกระเด็น
- รอยขนแมวมาเร็วมาก ทั้งที่รถเคลือบแก้วมา (ยอมรับว่าหลายๆ ครั้งก็เอารถไปล้างตามปั้ม หรือ เครื่องล้าง)
- กันชนหน้า เฉี่ยวปีละ 1-2 ครั้ง ไม่ครูดหน้าก็ครูดล่าง
- รอยลักยิ้ม ที่โผล่ขึ้นมาแบบไม่ทราบสาเหตุ

ไปดูพวกคลิบใน Reel/Tiktok รถบางคัน อายุเกือบ 10 ปีไม่เคยทำสี แถมสีเงาวั้บ เลยสงสัยว่า เขาทำได้ยังไง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: รถอายุ 3ปี + ไม่เคยทำสีเลย ต้องดูแลขนาดไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 01:04:31 »
ระบบพ่นสีในโรงงานเขาไม่ได้พ่นให้สีติดเฉยๆเหมือนอู่ทำสีทั่วไปน่ะ เขาปล่อยไฟฟ้าประจุลบไปที่ตัวถังตอนเวลาพ่นสีและพ่นเคลือบด้วย สีและแลคเกอร์เลยติดทนนานกว่าการทำสีปกติ

แต่เอาไปตากแดดตากฝนก็ซีดจางด้านได้เหมือนกัน เพียงแต่มันไม่ไปไวแบบแค่ 2-3 ปี ก็ต้องดูแลจอดในร่มหมั่นล้างหมั่นเคลือบหน่อย

ที่ตอบได้เพราะรถเราตรงจุดที่เป็นสีเดิมยังเงาวิ้ง แม้จะผ่านมา 14 ปี แต่จุดที่ทำสีมามันด้านลอกหมดละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2023, 01:10:30 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tom46

Re: รถอายุ 3ปี + ไม่เคยทำสีเลย ต้องดูแลขนาดไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 07:18:51 »
เรื่องรถ ตามเนท ส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไรนะครับ

เรื่องเฉี่ยวชน ต่างๆอันนี้ต้องแล้วแต่ความสามารถของเจ้าของรถเลยครับ แต่มีไหมคนที่ขับรถแบบไม่มีเฉี่ยวชนมาตั้งแต่ป้ายแดงจนปัจจุบัน ก็คงต้องมีละครับ คนสมัยก่อน ไม่เหมือนคนสมัยนี้ครับ

สมัยก่อนกว่าจะออกรถมาขับกันได้แต่ละคัน ยาก ครับ กว่าไฟแนนซ์จะอนุมัติให้ ประกันภัยก็แพง เขาก็ไม่ได้ทำกัน การขับเลยต้องระมัดระวังกันเป็นพิเศษ โอกาสเฉี่ยวชนก็จะน้อย เพราะถ้าชนไปจะต้องซ่อมเองจ่ายเอง เขาเลยจะระมัดระวังกันมากเป็นพิเศษ

ส่วนเรื่อง สี ที่เงาวับ กลุ่มพวกนี้เขาจะเลี่ยงการทำสีกับอู่สี ถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ เพราะสีเดิมโรงงาน ยังไงก็ทำมาดีสุดแล้วละครับ เขาจะรักษาสีเดิมๆของเขาไว้

การรักษาเขาจะลง wax กันเป็นประจำครับ บางคนรักรถมากเขาก็คง wax กันทุกครั้งที่ล้างรถ แถมบางคนใช้ wax อย่างดี wax ดีๆกระปุกเป็นหมื่นบาทก็มีนะครับ

พอนานๆริ้วรอยเริ่มมี อาจจะการใช้ฟองน้ำมือ / ไปเจอร้านที่ชุ่ยๆไม่ค่อยยอมทำความสะอาดฟองน้ำ / สีเริ่มดูหมองๆ / ริ้วรอยกิ่งไม้ขูด (พวกนี้เขาก็ใช้วิธีขัดลบเอาได้ครับ) เขาก็จะไปขัดใหญ่ลบริ้วรอยเอา สีสันเขาก็จะอยู่ได้นานเป็นพิเศษ

ส่วนถ้าคนไหนขับรถแบบรักษาจริงๆไม่เคยเฉี่ยวชน รักษาสีอยู่เป็นประจำ wax ก็จะช่วยให้สีดูเงางามได้เป็นสิบๆปีจริงครับ

แม้แต่การเคลือบแก้ว ที่ จขกท ทำมา เขาก็เอาไปลง wax กันนะครับ ไม่ใช่ว่าเคลือบแก้วจะจบเลย พวกนี้เขาเวลาว่างเขาก็เอา wax มาลงเคลือบกันต่ออีกครับ การเคลือบแก้ว ที่ดีๆเขาทำ เขาจะขัดใหญ่ปรับสภาพผิวก่อนเคลือบ เคลือบเสร็จก็อบสีด้วยแสงอินฟาเรดต่อ พอเคลือบแก้วแบบนี้แล้ว การรักษาสีต่อจะง่ายครับ เพราะเริ่มต่อจากงานที่ทำมาดีอยู่แล้ว สีก็จะยิ่งสวยขึ้นครับ

ที่พอจะสรุปได้ก็ 1. วินัยการใช้รถของเจ้าของรถ 2. การรักษาสีอยู่เป็นประจำ ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 07:24:57 »
ระบบพ่นสีในโรงงานเขาไม่ได้พ่นให้สีติดเฉยๆเหมือนอู่ทำสีทั่วไปน่ะ เขาปล่อยไฟฟ้าประจุลบไปที่ตัวถังตอนเวลาพ่นสีและพ่นเคลือบด้วย สีและแลคเกอร์เลยติดทนนานกว่าการทำสีปกติ

สูตรนี้ใช้กับฮอนด้า City civic บ้างไหมครับ สีเดิมมันบางกว่าแบงค์ 20 ซะอีก  ขับเดินทางไกลทีไรกลับมาถึงบ้านได้มีสีหลุดเพิ่มเกือบทุกครั้งเลย ต่างกับแคมรี่ที่บ้านอีกคัน 16 ปีละสีฉ่ำและหนามากถ้ามันกระเทาะนี่คือเห็นเลยว่าสีและแล็กเกอร์หนามากจริงๆ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 07:47:35 »
ใช้ Altis 2 คัน และ Camry 3 คัน ในช่วงเวลา 20 ปีที่ผ่านมา(ใช้คันละ 4-6 ปี) สีรถโตโยต้าถือว่าคุณภาพดีมาก ไม่มีเจอสนิมเลย ไม่เคยลงแว๊กซ์ ไม่ขัดสีพิเศษอะไร ล้างด้วยน้ำเปล่าเป็นหลัก มีใช้แชมพูบางครั้ง ความวาวสีจะลดลงบ้างเล็กน้อยในช่วงปีที่ 4 แต่ก็ดูไม่ค่อยออก ต้องสังเกตุจริงๆ
    ยึดหลักว่าสีเดิมดีสุด ถ้ามีรอยกระเทาะ ขีดข่วน จะไม่ทำสีใหม่จากเหตุนี้ จะปล่อยตามสภาพและแต้มสีถ้ารอยลึกถึงเนื้อเหล็ก  เฉพาะรอยเฉี่ยวชน(เกิดราว 3 ครั้ง) จึงซ่อมทำสี  จอดรถในร่มราว 90%
    ทุกครั้งที่ขายต่อคนซื้อไม่เคยติถึงรอยเล็กน้อยรอบคัน และดูจะตัดสินใจตกลงได้เร็ว แม้เลขไมล์แต่ละคันจะเกิน 2 แสนทุกคัน)

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 08:32:06 »
การจอดรถก็สำคัญ จุดเสี่ยง ริมถนน ที่แคบ   จากคันอื่นมาโดน
หาที่ใหม่
หากที่จอกรถไม่OK บางท่านกลับบ้านเลย หรือ  ยอมเดินเป็นกิโล

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 09:08:57 »
รถที่บ้าน​

2013   2015  ก็ไม่เคยทำสีนะครับ

คันใหม่ๆ​ 2019​  2020​  ก็ยัฃไม่เคยทำ​

แต่มันก็ไม่ขนาดไม่มีรอย​  แค่ต้องมองดีๆถึงจะเห็น​ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 09:31:42 »
ต้องระวัง อาจจะถึงขั้นเรื่องเยอะ ก็จะลดโอกาสเสียหายได้
1. ล้างเอง หรือ ล้างเฉพาะที่ๆปรานีตจริงๆ
2. เวลาจอด เลือกที่จอดกว้าง ไม่เสี่ยง ถ้าที่จอดแย่ไม่ไปครับ
3. ขับระวัง ไม่จี้ท้ายรถบรรทุก เว้นช่องให้มอเตอร์ไซค์ผ่าน
4. เฝ้าระวังสัตว์เลี้ยงต่างๆ รวมถึงเด็กๆ

อันนี้แค่ยกตัวอย่าง ถ้าทำได้มันก็ลดโอกาสขูดขีดได้ แต่ถ้าวิถีชีวิตมันต้องเดินไปแบบเลี่ยงไม่ได้ ก็ปล่อยๆมันไปครับ ซื้อมาใช้งานขูดขีด ไม่จมน้ำไม่ชนหนัก ก็เป็นเรื่องธรรมดา รักษาสภาพโดยรวมทั้งภายนอกภายใน ดูแลเช็คระยะสม่ำเสมอ แอร์เย็น เพลงเพราะ ช่วงล่างเงียบ ผมถือว่าเป็นรถที่สภาพดีแล้วครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 09:43:26 »
ถ้าไม่จำเป็นผมจะไม่ทำสีใหม่ รถคันที่มีใช้อยู่คันนึงเข้าปีที่ 6 แล้ว

เคยทำสีมีกันชนท้ายกับฝาท้าย เพราะโดนกระบะจิ้มท้าย

นอกนั้นไม่เคยทำสี ถึงแม้จะมีรอยหิน รอยขนแมว

เพิ่งมีขัดลบรอยชุดใหญ่ไปเมื่อปีที่ 4 ก็กลับมาเงาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 09:54:11 »

สูตรนี้ใช้กับฮอนด้า City civic บ้างไหมครับ สีเดิมมันบางกว่าแบงค์ 20 ซะอีก  ขับเดินทางไกลทีไรกลับมาถึงบ้านได้มีสีหลุดเพิ่มเกือบทุกครั้งเลย ต่างกับแคมรี่ที่บ้านอีกคัน 16 ปีละสีฉ่ำและหนามากถ้ามันกระเทาะนี่คือเห็นเลยว่าสีและแล็กเกอร์หนามากจริงๆ

โต สมัยนี้ก็ใช่ย่อยครับ บางมาก และหลุดแบบน่ากลัว กระเทาะออกมาทีเห็นลองพื้นเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 09:57:25 »
ผมใช้ หลาย ๆคัน  10 ปี  ไม่เคยทำสีเลย  ตั้งแต่ป้ายแดงยันขาย...ไม่ได้ดูแลอะไรเป็นพิเศษ  ไม่ได้เคลือบสี  ล้างเองที่บ้านอย่างเดียว...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 10:51:43 »
ขับขี่รถระวัง จอดรถระวังรอบข้าง

เรื่องสี ไม่ต้องทำอะไรดีสุด wax ไม่ต้องลง รถจะช้ำน้อย
ผมนี่ไม่แม้กระทั่งเช็ดแห้งด้วยซ้ำรถก็ยังสีดีอยู่

ที่สำคัญคือล้างรถเอง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 11:02:11 »
รถเดิม ไม่เคยทำสี ไม่ใช่ว่าจะไม่มีรอยอะไรเลยนะครับ

ยกตัวอย่างเคสที่ผมไปดูรถระบุกันว่า"ไม่เคยทำสี"

ตรงนี้ที่หลายๆครั้งผมจะเน้นตลอดว่า รถสีเดิมดีที่สุด และเป็นประโยชน์กับการขายรถมากๆ บางคันรถสีเดิมจริง ไม่เคยทำสี ไม่เคยแต้มสี แต่ ไม่ใช่ไม่มีรอยนะ รอยเพียบเลย ลักยิ้มเอย ลอยขูดบางๆ ลอยหินสีหลุดเป็นจุดๆ แต่รถแบบนี้ ขายง่ายราคาดีครับ เต้นเอาไปชงต่อง่าย ขัดสีฟื้นฟูสภาพ ง่ายกว่า

แต่สำหรับคนไม่รู้ที่เจอมาเยอะ และเยอะจริงๆจนไม่รู้ว่า ความเชื่อพวกนี้เมื่อไรมันจะหมดไปซะทีคือ

"จะขายรถ ก็เครมประกัน ทำสีรอบคันแล้วค่อยขาย"  ความเชื่อนี้ผิดมหันต์เลยนะครับ รถทำสีรอบคันจะโดนตีเป็นรถอุปัติเหตุ ราคาร่วงทันที แม้ว่ารถจะสวย สีจะสด แต่สีมันไม่เดิมครับ ไปทำที่ไหนมาก็ไม่รู้

ดังนั้นคำว่า "สีเดิมไม่เคยทำสี" จึงเป็นวลีบ่งบอกจุดขายที่เหนือกว่าคันอื่นๆได้ดี รถมีรอยเล็กๆน้อยๆ ทนใช้ได้ทนใช้ไปดีกว่าครับถ้าอยากขาย ถ้าอยากให้มันสวยขึ้นก็เอาไปขัดสีลบรอยเป็นรายครั้งก็ยังดีซะกว่าไปทำสีทั้งคันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2023, 11:03:49 โดย apinui »

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 11:26:29 »
รถfreedผม11ปีก็ไม่เคยทำสีครับ แต่มีรอยบางๆจากการใช้งานบ้าง พวกรอยขนแมวจากกิ่งไม้ข้างทาง
รอยสีกระเทาะที่กันชนนิดหน่อย ปัจจุบันสีก็ยังเงาๆเหมือนตอนซื้อใหม่ๆ
การดูแลผมล้างเองครับ สีรถผมล้างน้ำเปล่าตั้งแต่ซื้อมาเคยล้างแชมพู2ครั้งเองมั้งครับ มีโรงรถจอดในร่ม
ที่สำคัญคือเวลาไปธุระข้างนอกผมเลือกที่จอดที่ปลอดภัยจากรถข้างๆ แต่เดินไกลหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 11:34:36 »
CRV G3 อายุ 12 ปี ผมเคยทำสีแค่กันชนหน้าชิ้นเดียว ตอนสะกิดมอไซค์ หลังจากนั้นอีก 7 ปี ก็ทำชิ้นนี้ซ้ำ เพราะที่ซ่อมมามันร่อน

นอกนั้นไม่เคยทำสี รอยขีดข่วนแผลลึกไม่มี เต็มที่ก็สะเก็ดหิน ก็แต้มไป

ผมล้างรถเอง ลง wax บ่อยๆ สีเงา ใหม่ ในระดับ user ครับ (ยังไม่ขั้น detailer ที่ขนแมวไม่มี)

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 11:43:57 »
รถที่ไม่เคยทำสีแล้วยังดูใหม่น่าจะจอดในร่มตลอดครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 13:48:02 »
รถอายุ 3 ปียังไม่เก่าเลยครับ ไม่เห็นต้องดูแลอะไรพิเศษเลย ถ้าไม่มีอุบัติเหตุก็ไม่ต้องทำสีอยู่แล้ว
ไอ้ที่ทำสีมาก็เพราะอุบัติเหตุนี่แหละ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 14:19:38 »
สีเดิมรถดีที่สุด เคยใช้คันเก่า nissan สีน้ำเงิน  ใช้มา 10 ปี +   สีสวยมาก

ถึงแม้จะมี รอยขนแมว บ้าง แต่ภาพรวมคือมันสวยกว่า เพราะสีเดิม

แต่ใช้รถหลายคน และ บางคนไม่ค่อยระวัง อันนี้ ควบคุมยากกว่าใช้รถมือเดียวครับ

ถือว่า ใช้ได้คุ้มครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 14:21:44 »
รถที่ขายๆ กัน

คำว่า "ไม่เคยทำสี" = ไม่เคยทำสีตัวรถ หรือ ไม่เคยทำสีทั้งคัน มีทำสีสเกิร์ต ลิ้น ชายข้าง ฝากระโปรงเก็บรอยหินดีด ปะปลาย

คำว่า "ไม่เคยชน" = ให้เข้าใจว่า  ไม่เคยชนหนัก มีสะกิดๆ บ้าง มีรอยบ้างนิดๆ หน่อย แต่ไม่เข้าถึงตัวถัง ไม่ถึงคานหน้า คานท้าย ครับ

ถ้าพวกนี้ ผมเป็นคนซื้อ ผมรับได้ครับ เพราะผมคิดเสมอว่า รถที่ไม่เคยโดนอะไรเลย คือ รถไม่เคยใช้งาน จอดในห้องแอร์ ไว้โชว์ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 14:24:12 »
รถไม่เคยทำสีเลย มีเยอะนะ แต่สภาพสีก็ไม่ได้สวยเนียนเหมือนป้ายแดงนะ ก็มีรอยหินดีดบ้าง เล็กน้อย แต่ไม่เครมรอบคันเพราะมองว่า สีเดิมมันดีสุดละ ไว้ตอนจะขายคอยทำหรือขายสภาพนั้นแล้วให้เจ้าของใหม่ไปเก็บรอยเอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 15:10:29 »
อายุประมาณนี้ ขอแค่ไม่เฉี่ยวชน ไม่โดนขี้นกบ่อยๆ เข้าศูนย์เรื่อยๆ ก็น่าจะได้หมดครับ
ถ้ารถไม่มีรอยขนแมวเลย ผมคิดว่าน่าจะเอาเข้า carcare ไปเก็บงานมาครับ รอยเบียด ถ้านิดๆหน่อยๆอาจขัดออก
ถ้าไม่มีขนแมวเลยคือล้างเอง หรือเข้าคาแคร์แบบดีๆหน่อย ซึ่งถ้าทำตลอด 3 ปี ราคาน่าจะสูงกว่า เข้า carcare ขัดสีทีเดียว

ยิ่งใช้ด้วยกันหลายๆคน พอเราระวังมากๆ ดูแลดีสุดๆ แล้วมันไปรอย จะนอยครับ พยายามไม่ค่อยยึดติดอะไรกับมันเท่าไร่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 15:52:42 »

โต สมัยนี้ก็ใช่ย่อยครับ บางมาก และหลุดแบบน่ากลัว กระเทาะออกมาทีเห็นลองพื้นเลย

รุ่นไหนเหรอครับ คันล่าสุดของผมปี 2022 สีก็ยังหนาอยู่นะ
เผลอจอดแล้วน้องหมาตะกายเป็นรอยเล็บ ผมเอากระดาษทราย
เบอร์ 3000 ลง แล้วใช้ wax ขัดเก็บอีกทีก็ยังเงากลมกลืนอยู่นะ
ชั้นเคลียร์ก็หนาดีอยู่  ส่วนเรื่องหินดีดกะเทาะถึงรองพื้นก็มี
แต่เสียงหินดีดใส่ดังสนั่น แรงมาก  ถ้าจะขนาดนั้นก็ให้มันกะเทาะเถอะครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2023, 20:25:56 »
ถ้าดูแลรถจริงจัง ขับระวังสีเดิมๆก็ทนครับ รถผมปี 2003 กับ 2010 ยังสีเดิมโรงงานแบบไม่เคยขัดสีเลย มีแต่ก็มีรอยขนแมวกับรอยหินบ้างครับ ตอนนี้คันใหม่ดูแลเป็นพิเศษกะแบบสิบปีให้ไม่มีขนแมวเลยแต่ต้องมีเวลามากๆครับและต้องเป็นคนล้างและเคลือบสีเองตลอด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 07:01:40 »
ผมว่าอยู่ที่ดวงด้วยแหละ เราขับระวังยังไงมันก็มีสิทธิเจอได้
เอาง่ายๆจู่ๆขับมาหมาตัดหน้า แค่นี้ก็กันชนแหกละครับ
หรือจอดเฉยๆ มีคนมาชนข้างหลัง มันหลีกเลี่ยงยากมากที่จะไม่เกิด

ดูแลดีส่วนหนึ่ง ดวงอีกส่วนหนึ่ง 🤣

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 08:58:49 »
ขับขี่รถระวัง จอดรถระวังรอบข้าง

เรื่องสี ไม่ต้องทำอะไรดีสุด wax ไม่ต้องลง รถจะช้ำน้อย
ผมนี่ไม่แม้กระทั่งเช็ดแห้งด้วยซ้ำรถก็ยังสีดีอยู่

ไม่เช็ดแห้งนี้ รถเป็นคราบน้ำมั้ยครับ หรือไม่เป็นไรเลย ผมเจอบางครั้งเป็นคราบวงๆ หรือผมเจอน้ำไม่สะอาด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 09:37:12 »
รถผม 12 ปีก็ยังไม่เคยทำสีนะ
แต่มีรอยหินกระเด็นใส่ มีรอยขนแมว
แต่อีกคัน 19 ปีผ่านการทำสีแล้ว เพราะคนอื่นมาชน  >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2023, 16:00:33 »

ไม่เช็ดแห้งนี้ รถเป็นคราบน้ำมั้ยครับ หรือไม่เป็นไรเลย ผมเจอบางครั้งเป็นคราบวงๆ หรือผมเจอน้ำไม่สะอาด

รถป้ายแดง ออกจาศูนย์ ล้างครั้งแรก ไม่เช็ด ยังเป็นวงๆ เลยครับ ล้างรถไม่เคยเช็ดแห้งเลย ไม่มีคราบนี่สุดยอดมากครับ มีเคล็ดลับแนะนำไหมครับ