ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ในบรรดารถไฟฟ้า แบรนด์จีน ยี่ห้อไหนปัญหาน้อยที่สุดครับ?  (อ่าน 5492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
สมมุติว่า เกิดอยากได้รถไฟฟ้า เอาจริงๆ จังๆ นะครับ
เอาเป็นว่า ไม่สนหน้าตา ความแรง รึฟังก์ชันลูกเล่นก่อนนะครับ

อันนี้ถามในพันทิพ แต่อยากได้ความคิดเห็นในนี้ด้วย
น่าจะตรงกับเรื่องมากสุดละ

ถ้าจะซื้อรถ แบบคนแก่ เน้นความเชื่อมั่น ขึ้นไปนั่ง สตาร์ตติด วิ่งจากจุด A ไป B ได้ทุกวันแน่ๆ ซ่อมไม่นาน
รถไฟฟ้าแบรนด์จีน ที่อยู่ในช่วงราคาที่พอเอื้อมถึงไหว (ไม่เกิน 1.5 M) ยี่ห้อไหนดูจะเชื่อใจได้สุดครับ?

คือ เท่าที่ตามข่าวมา
- MG เจ้าเก่า เข้าตลาดมานาน เสียชื่อไปเยอะเลย แล้วก็อะไหล่เปราะ แทบทุกชิ้นมีปัญหามาหมดละ ไม่ใช่แค่เครื่องยนต์ไง
ช่วงล่าง วัสดุภายในภายนอก มือเปิดประตู ซอฟท์แวร์ มีปัญหามาแล้วทั้งนั้น
- BYD หนูกัดแบต กับ แบตตัวเล็ก 12V ไม่ชาร์ต/อายุสั้น ความช้าของศูนย์ที่มีปัญหาอะไรติดต่อจีนอย่างเดียว รออะไหล่เป็นชั่วโคตร
- GWM ORA ดูจาก Haval หรือ Ora เอง ไม่ค่อยเห็นปัญหานะ มีแมวแรงน้อยขึ้นดอยไม่ไหวมาเคสนึง กับ Jolion กินน้ำมันมากกว่าที่เคลมไปเยอะ
เพิ่ม ปัญหาแบตใต้ท้องรถขูด จำไม่ได้ว่าจบที่เปลี่ยนแบต หรือถอยมาเปลี่ยนฝาครอบ
- Neta เหมือนจะขายเรื่อยๆ แล้วไม่ค่อยได้ยินเสียงบ่นเลย
- GAC กับ ChangAn ยังไม่ค่อยมีรถวิ่ง ไม่มีข้อมูลเลย
- Tesla ไม่จีน แต่ก็มีรถเข้าเกณฑ์ ...ศูนย์มีที่เดียว

ผมลืมเจ้าไหนไปไหมหว่า?

ดูแล้ว เหมือนรถที่ เปิดตัวแบบ เน้นราคาประหยัดอย่าง Neta จะมีเสียงบ่นน้อยกว่าเพื่อนไหมครับ?
รึเค้าบ่นกัน แต่ไม่ออกมาเป็นข่าว?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
คหสต
ผมแบ่งเป็น 4 กลุ่มละกัน..
Volvo / Tesla - Volvo ยังมีศูนย์เยอะกว่าหน่อย ตัวแบรนก็อยู๋มานาน คิดว่าไม่หนีไม่เท Tesla ติดที่มีศูนย์เดียว เคลมช้า
BYD / Neta - Byd ศูนย์เยอะ แต่ทำอะไรได้ไม่มาก ต้องเพิ่งจีนแทบทุกอย่างยกเว้นตอนขาย.. แต่ดูพอไว้ใจได้ / Neta อันนี้ไม่เจอปัญหาเท่าไร่
GWM / MG - GWM - ora ดูไม่มีสินค้าใหม่น่าสนใจ tank ก็ไม่ได้ปัง เลยไม่รุ้ว่าจะเป็นยังไงต่อ / MG เอาจริงๆคือยังกลัวจากชื่อเสียก่อนหน้า เลยไม่ได้ตามเท่าไร่
GAC - แอบรู้สึกว่าน่าเป็นห่วง ตัวสินค้าไม่มีคอมเม้น แต่ผู้จำหน่ายดูไม่ได้ตั้งใจทำเท่าไหร่ตั้งแต่ตอนเปิดตัว

ChangAn - ใหม่เกินครับ ไม่รู้จะคอมเม้นอะไร

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
น่าจะ byd แหละครับ เพราะเป็น no.1 จากจีน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเป็นเรื่องของปัญหาตัวรถ BYD ก็เห็นปัญหายังไม่เยอะนะ

แต่ถ้ารวมหลังการขายไปด้วย ผมว่าศูนย์ MG คุยง่ายกว่า
ยิ่งสัปดาห์ที่แล้ว BYD มีประเด็นคืนทุน โครงแบตพังต้องเปลี่ยนทั้งชุด
มันทำให้ดูหวั่นๆไม่น้อยเลย ต้องดูกันยาวๆ ให้โอกาส BYD ล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
คหสต
Volvo / Tesla - Volvo ยังมีศูนย์เยอะกว่าหน่อย ตัวแบรนก็อยู๋มานาน คิดว่าไม่หนีไม่เท Tesla ติดที่มีศูนย์เดียว เคลมช้า
BYD / Neta - Byd ศูนย์เยอะ แต่ทำอะไรได้ไม่มาก ต้องเพิ่งจีนแทบทุกอย่างยกเว้นตอนขาย.. แต่ดูพอไว้ใจได้ / Neta อันนี้ไม่เจอปัญหาเท่าไร่
GWM / MG - GWM - ora ดูไม่มีสินค้าใหม่น่าสนใจ tank ก็ไม่ได้ปัง เลยไม่รุ้ว่าจะเป็นยังไงต่อ / MG เอาจริงๆคือยังกลัวจากชื่อเสียก่อนหน้า เลยไม่ได้ตามเท่าไร่
GAC - แอบรู้สึกว่าน่าเป็นห่วง ตัวสินค้าไม่มีคอมเม้น แต่ผู้จำหน่ายดูไม่ได้ตั้งใจทำเท่าไหร่ตั้งแต่ตอนเปิดตัว

ChangAn - ใหม่เกินครับ ไม่รู้จะคอมเม้นอะไร

อันนี้ เรียงความเชื่อใจได้ จากบนลงล่าง เลยใช่ไหมครับ?
Neta ดูดีกว่า GWM กับ MG อีกเหรอครับ?

ผมสน Neta พอสมควรอ่ะ ถูก + ดูเหมือนไม่ค่อยมีเสียงบ่น
ตัว Neta X ดูน่าลุ้น

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
เอาตัวที่ตอนนี้ผมใช้ิอยู่จะกลายเป็นอวยไหม

ตัวเลือกนี้ ถ้าไม่ติดเรื่องไซส์
สำหรับผมแทบไม่มีจุดให้ติ
และน่าจะเหมาะกับวัตถุประสงค์

Wuling Air EV ครับ
ด้วยความที่ ไม่ใช่จีนพัฒนาล้วน
เป็นร่วมมือของจีนกับฝรั่ง
ตัวรถคุณภาพถือว่าดีมาก

ภายในดูสวยใช้งานง่าย
มีการควบคุมด้วยมือที่จำเป็นให้ ไม่ใช่มีแต่จอควบคุม
เก็บของจุกจิกได้เยอะมาก ๆ ๆ ๆ
เยอะสุดตั้งแต่ใช้รถมาหลายสิบคัน
แต่ข้อเสียคือ ถ้าของใหญ่มาก ๆ
หรือปริมาณมาก ๆ
อาจไม่สะดวกด้วยข้อจำกัดของขนาดรถ

ภายนอก สวยไปอีกหลายสิบปี
ขับไปไหนก็มีแต่คนมองคนทัก
วัสดุก็ดีเกินราคา

ระยะทางที่วิ่งได้ 300 ตามโฆษณา
ค่อนข้างเชื่อถือได้
ผมขับมา 2 เดือนกว่าแล้ว
แทบไม่เคยต่ำกว่า 280 โล
และส่วนใหญ่จะได้ 290 โล
ในขณะที่ ระยะ 300 โลนี่
ขนาดแบตเพียงแค่ 26.7 kWh
แถมเป็นแบบ LFP ซึ่งคุณภาพสูง
และไม่มีปัญหาหนูกัดได้ เพราะบอดี้เหล็ก
ซึ่งหมายความว่า ถ้าเป็นคนใช้รถนาน
อนาคตยังอยากใช้อยู่ และมีแบตให้เปลี่ยน
ก็ไม่ต้องกังวลเลย เพราะค่าเปลี่ยนประมาณ 12-150000 บาท
โดยที่เจ้าอื่นอย่างต่ำต้องมี 400000 บาท

และด้วยค่าตัวที่ 4แสนกว่า
เหมือนจะแพง แต่ด้วยที่บอกไปข้างต้น
สำหรับผมที่ไม่ได้อยากลอง
รถไฟฟ้าราคาแพง เปลี่ยนแบตแพง
ถือว่าเป็นตัวเลือกเดียว ณ.ตอนนี้ที่คุ้มค่า

แถมความคิดส่วนตัว
ถ้าวันนึงจะขาย
ยังมีโอกาสขายได้มากกว่าหลายรุ่นในตลาด
เพราะยังมีกลุ่มคนชอบรถเล็กอยู่มาก
และถ้าซื้อไปแล้ว เสียค่าเปลี่ยนแบต หลักแสนต้น
ยังไงก็มีโอกาสดีกว่ารถไฟฟ้ามือสองที่ต้องเปลี่ยนแบต ครึ่งล้าน

ข้อดีก็มาก
ข้อเสียบ้าง
- ช่วงล่างก่อนเลย
ไม่เหมาะถ้าขับในกทม.
หรือผ่านช่วงที่มีรอยปะถนนเยอะ
รถมันช่วงล่างดีนะ แน่นแข็งแรง
มันผ่านหลุมได้แบบไม่น่าเกลียด
ผ่านคลื่นถนนได้ไม่มีปัญหา
แต่มันแพ้รอยปะตามถนนในกรุง ค่อนข้างแรงเลย

- มันชาร์จได้แต่ AC
คือไม่เหมาะกับเดินทางไกล
เพราะชาร์จนาน ถ้าต้องแวะชาร์จ
แต่ถ้าระยะทางวิ่งตายตัว
 หรือวันนึงใช้ไม่มาก ก็ไม่น่ามีปัญหา
เพราะส่วนตัวผม ใช้วันละ 170 โล
กลับมาทิ้งรถให้เย็น
3ทุ่มก็ชาร์จ
เช้ามาก็เต็ม
เลยไม่มีปัญหา

- ตามที่บอก ขนาดรถเล็ก
ซึ่งเป็นได้ทั้งข้อดี และข้อเสีย
ข้อดี คือ หาจอดรถง่ายมากกกกกกกก
ไปตามตรอกซอกซอยได้แบบชิว ๆ
ข้อเสียคือขนของได้น้อย
แต่ขนคนได้ 4 คนครึ่ง แบบนั่งสบาย ๆ นะครับ

ก็ประมาณนี้
อ้อ ข้อเสียอีกข้อ
แต่ก็ไม่เชิง อาจจะดีก็ไม่แน่
คือ ศูนย์บริการ และผู้นำเข้า
ซึ่งยังถือว่า ลูกผีลูกคนมาก
ยังหาความสบายใจไม่ได้ซะทีเดียว
แต่ตัวรถ ดีมาก ดีจริง ๆ
ซึ่งถ้าคิดว่าพอดูแลรถเองได้
ก็ไม่น่ากังวลส่วนนั้นซะทีเดียว
เพราะจริง ๆ ก็แทบไม่มีอะไรให้ซ่อมมาก
ยกเว้นเกิดอุบัติเหตุ แล้วไม่มีอะไหล่
ซึ่งตอนนี้ผมว่า ยี่ห้อจีนทั้งหลาย มีปัญหานี้ทุกเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2023, 14:05:00 โดย z4kas »

• **
เอาตัวที่ตอนนี้ผมใช้ิอยู่จะกลายเป็นอวยไหม

ตัวเลือกนี้ ถ้าไม่ติดเรื่องไซส์
สำหรับผมแทบไม่มีจุดให้ติ
และน่าจะเหมาะกับวัตถุประสงค์

Wuling Air EV ครับ
ด้วยความที่ ไม่ใช่จีนพัฒนาล้วน
เป็นร่วมมือของจีนกับฝรั่ง
ตัวรถคุณภาพถือว่าดีมาก

ภายในดูสวยใช้งานง่าย
มีการควบคุมด้วยมือที่จำเป็นให้ ไม่ใช่มีแต่จอควบคุม
เก็บของจุกจิกได้เยอะมาก ๆ ๆ ๆ
เยอะสุดตั้งแต่ใช้รถมาหลายสิบคัน
แต่ข้อเสียคือ ถ้าของใหญ่มาก ๆ
หรือปริมาณมาก ๆ
อาจไม่สะดวกด้วยข้อจำกัดของขนาดรถ

ภายนอก สวยไปอีกหลายสิบปี
ขับไปไหนก็มีแต่คนมองคนทัก
วัสดุก็ดีเกินราคา

ระยะทางที่วิ่งได้ 300 ตามโฆษณา
ค่อนข้างเชื่อถือได้
ผมขับมา 2 เดือนกว่าแล้ว
แทบไม่เคยต่ำกว่า 280 โล
และส่วนใหญ่จะได้ 290 โล
ในขณะที่ ระยะ 300 โลนี่
ขนาดแบตเพียงแค่ 26.7 kWh
แถมเป็นแบบ LFP ซึ่งคุณภาพสูง
และไม่มีปัญหาหนูกัดได้ เพราะบอดี้เหล็ก
ซึ่งหมายความว่า ถ้าเป็นคนใช้รถนาน
อนาคตยังอยากใช้อยู่ และมีแบตให้เปลี่ยน
ก็ไม่ต้องกังวลเลย เพราะค่าเปลี่ยนประมาณ 12-150000 บาท
โดยที่เจ้าอื่นอย่างต่ำต้องมี 400000 บาท

และด้วยค่าตัวที่ 4แสนกว่า
เหมือนจะแพง แต่ด้วยที่บอกไปข้างต้น
สำหรับผมที่ไม่ได้อยากลอง
รถไฟฟ้าราคาแพง เปลี่ยนแบตแพง
ถือว่าเป็นตัวเลือกเดียว ณ.ตอนนี้ที่คุ้มค่า

แถมความคิดส่วนตัว
ถ้าวันนึงจะขาย
ยังมีโอกาสขายได้มากกว่าหลายรุ่นในตลาด
เพราะยังมีกลุ่มคนชอบรถเล็กอยู่มาก
และถ้าซื้อไปแล้ว เสียค่าเปลี่ยนแบต หลักแสนต้น
ยังไงก็มีโอกาสดีกว่ารถไฟฟ้ามือสองที่ต้องเปลี่ยนแบต ครึ่งล้าน

ข้อดีก็มาก
ข้อเสียบ้าง
- ช่วงล่างก่อนเลย
ไม่เหมาะถ้าขับในกทม.
หรือผ่านช่วงที่มีรอยปะถนนเยอะ
รถมันช่วงล่างดีนะ แน่นแข็งแรง
มันผ่านหลุมได้แบบไม่น่าเกลียด
ผ่านคลื่นถนนได้ไม่มีปัญหา
แต่มันแพ้รอยปะตามถนนในกรุง ค่อนข้างแรงเลย

- มันชาร์จได้แต่ AC
คือไม่เหมาะกับเดินทางไกล
เพราะชาร์จนาน ถ้าต้องแวะชาร์จ
แต่ถ้าระยะทางวิ่งตายตัว
 หรือวันนึงใช้ไม่มาก ก็ไม่น่ามีปัญหา
เพราะส่วนตัวผม ใช้วันละ 170 โล
กลับมาทิ้งรถให้เย็น
3ทุ่มก็ชาร์จ
เช้ามาก็เต็ม
เลยไม่มีปัญหา

- ตามที่บอก ขนาดรถเล็ก
ซึ่งเป็นได้ทั้งข้อดี และข้อเสีย
ข้อดี คือ หาจอดรถง่ายมากกกกกกกก
ไปตามตรอกซอกซอยได้แบบชิว ๆ
ข้อเสียคือขนของได้น้อย
แต่ขนคนได้ 4 คนครึ่ง แบบนั่งสบาย ๆ นะครับ

ก็ประมาณนี้
อ้อ ข้อเสียอีกข้อ
แต่ก็ไม่เชิง อาจจะดีก็ไม่แน่
คือ ศูนย์บริการ และผู้นำเข้า
ซึ่งยังถือว่า ลูกผีลูกคนมาก
ยังหาความสบายใจไม่ได้ซะทีเดียว
แต่ตัวรถ ดีมาก ดีจริง ๆ
ซึ่งถ้าคิดว่าพอดูแลรถเองได้
ก็ไม่น่ากังวลส่วนนั้นซะทีเดียว
เพราะจริง ๆ ก็แทบไม่มีอะไรให้ซ่อมมาก
ยกเว้นเกิดอุบัติเหตุ แล้วไม่มีอะไหล่
ซึ่งตอนนี้ผมว่า ยี่ห้อจีนทั้งหลาย มีปัญหานี้ทุกเจ้า

Wuling นี่ ข่าวเงียบกริ๊บจริงๆ นะครับ

ผู้นำเข้า มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้ผลิตไหมครับ?
คือ ถ้าเสียอะไร มีอะไหล่ให้สั่งเข้ามาซ่อมรถเราได้จริงไหม?

ปล. ดูเว็บแล้ว...ไม่น่าเชื่อใจพอจะเอาเงินหลักแสนไปลงเลยอ่ะครับ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2023, 14:51:24 โดย Adios2nd »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เฉพาะศูนย์บริการ ความยืดเยื้อการเคลม การหาสาเหตุ

MG >  NETA > BYD > GMW

MG สังเกตตัวที่ขายน้อย พวก ES ไรงี้จะรออะไหล่นานกว่า EP
NETA ปัญหาก็มาเรื่อย แต่ศูนย์ Active ดีรีบแก้ รีบแจ้ง
BYD ยื้อหลายเคส  ยื้อไปซื้อมา 
GMW เจอแถลงแบบ สิงโตน้อย กับคุณภาพวัสดุ ผมว่าไม่น่าเลือก 

ตอนนี้เลยถ้าให้ผมเลือก EV จะซื้อ  MG4  แม้ปัญหาวัสดุจะเยอะก็ตาม แต่เฉพาะการขับจาก A>B เหมือนจะปัญหาน้อยกว่า   
แต่ถ้าให้เสี่ยงแบบค่ายใหม่ๆเลย จะเลือก GAC

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

เรื่องของผู้นำเข้า ผมตอบไรไม่ได้เลย
เคยมาถามในนี้ ก็ตอบไม่ได้เช่นกัน
แต่ผมก็ซื้อมา
เพราะตัวรถคุณภาพดีมาก
เฉพาะตัว Air EV นะครับ
รุ่นอื่นที่เก่ากว่านี้ ไม่โอเคเลย

แต่ถ้าแค่เดาคือ
บริษัทไม่ใหญ่มาก
ยังมีแผนการนำเข้าตัวอื่น ๆ มาอีก
มีการแจ้งว่าจะตั้งโรงงานผลิต
แต่นั้นคืออนาคต จะทำแน่ไม่แน่
ก็ตอบไม่ได้

สรุป คงตอบได้แค่ว่า
ตัวรถดีมาก ๆ
ราคาพอทน
ค่าดูแลไม่น่าจะมีปัญหา
ค่อนข้างมั่นใจว่าสบายกว่าหลายรุ่นในท้องตลาด
การขายต่อ มีท่าว่าจะขายได้ไม่ยากนัก
อนาคต มีกลุ่มคนที่ใช้แน่ ๆ และเหนียวแน่นดี

แต่บริษัทนำเข้า ตอบยาก....และคงไม่มีใครตอบได้
นอกจาก ...เวลา

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คหสต

อันนี้ เรียงความเชื่อใจได้ จากบนลงล่าง เลยใช่ไหมครับ?
Neta ดูดีกว่า GWM กับ MG อีกเหรอครับ?

ผมสน Neta พอสมควรอ่ะ ถูก + ดูเหมือนไม่ค่อยมีเสียงบ่น
ตัว Neta X ดูน่าลุ้น
ถูกต้องครับ แต่มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆเลยนะครับ
ผมไม่ได้สิงในคลับรุ่นไหนเลยครับ แต่มีคนรู่จักใช้เกือบทุกรุ่นที่มีในตอนนี้แต่ยังไม่มีใครบ่นอะไรครับ
พยายามมองว่า neta อาจมรตนใล้น้อยแล้วตัวรถเองทำราคาไม่สูง อาจไม่ได้มีลูกเล่นอะไรเยอะ เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
ถ้าต้องการความคุ้มค่า ผมว่า neta ตอนโจทย์ครับ ตจว เห็นใช้เยอะเลย

ส่วนตัวที่เล็งๆไว้เป็น dolphin model3/y xc40 แต่ยังตัดสินวจไม่ได้ มัยไม่มีตัวไหนที่เลือกแล้วสบายใจเหมือนตอนซื้อรถน้ำมัน555

ออฟไลน์ Chicken Wings

เทียบต่อยอดขายก็ BYD ครับ ดูยอดขายในจีนก็รู้แล้ว ถ้ามันกากขายแข่งพวก Tesla Toyota Honda Volk ไม่ได้หรอก

• **
https://www.teslarati.com/tesla-model-y-china-reliability-quality-survey/

BYD เก็บ Top 5 ไป 2 รุ่น ...โดนบ่น/ปัญหา เยอะสุด
ที่ดีๆ มี Tesla
GAC อยู่กลางๆ ค่อนไปทางดี

ออฟไลน์ AZMVI

Neta ไหมท่าน ไม่ค่อยเห็นปัญหาเยอะเท่าไหร่ ราคาจับต้องได้ง่ายด้วย เลยไม่ได้มีเทคฯล้ำ ๆ ให้กวนใจนัก

ถ้าอยากได้จริงจังแบบไม่ต้องกังวลปัญหา Neta V น่าจะเวิร์คสุดละมั้งครับ ก็ไม่แย่นะ ผมเห็นหลายคันมาก แถมบางคันก็ซิ่งจัด ๆ 555

• **
Neta ไหมท่าน ไม่ค่อยเห็นปัญหาเยอะเท่าไหร่ ราคาจับต้องได้ง่ายด้วย เลยไม่ได้มีเทคฯล้ำ ๆ ให้กวนใจนัก

ถ้าอยากได้จริงจังแบบไม่ต้องกังวลปัญหา Neta V น่าจะเวิร์คสุดละมั้งครับ ก็ไม่แย่นะ ผมเห็นหลายคันมาก แถมบางคันก็ซิ่งจัด ๆ 555

ตอนนี้ก็เก็บข้อมูลแหละครับ
ถ้ายังไม่แน่ใจ ก็นั่งทับมือไปก่อน
ใช้ City คันเดิมไปเรื่อยๆ

รอดูว่า Neta ผ่านไปซัก 2 ปี จะเป็นไง
ยี่ห้ออื่นด้วย ใครจะรอด จะตาย จะกลับบ้าน

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้างบ 1.5 ได้ เอา tesla เถอะครับ  ไม่กด option อะไรเลย  มันก็วิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ Isomars

• **
ถ้ามองถึงเรื่องเกิดอุบัติเหตุแล้วซ่อมนาน นี่ไม่มีแบรนด์ไหนผ่านเลยนะครับ แม้แต่พวกแบรนด์ยุโรปก็ตาม

ออฟไลน์ axister

เอาจากที่ใช้อยู่นะครับ

BMW(ผลิตจีน) -> NETA -> Tesla(ผลิตจีน) -> BYD -> VOLVO(ผลิตจีน) -> ORA -> MG

Aion กับ Deepal รอส่งมอบแล้วว่ากันอีกทีครับ

BMW : iX3 มีเรื่อง radar เริ่มที่ตอนฝนตกหนัก ละ error จากนั้นก็ error บ่อยขึ้น เอาไปเปลี่ยนรอของเดือนนึง กลับมาหายดีครับ / วัสดุในรถมีบวมบ้างเพราะคันนี้จอดตากแดดบ่อย / รวมเคลมรอบนึงก็ 10วัน++ // iX มีจุกจิกนิดหน่อย แต่ cbu german เลยไม่นับละกัน

NETA : V มีเรื่องชาร์จไฟไม่เข้า หรือเข้าแล้ว % ไม่ตรงบ้าง เอาเข้าศูนย์เจ้านึงที่ขาย mg พ่วงด้วยแก้ไม่จบเป็นเดือน สุดท้ายย้ายไปเข้าอีกที่หาย / เคลมจริงระยะเวลาประมาณ 5-7วัน ไม่นับ dealer แรกที่เอาไปดองแล้วแก้ไม่เป็น ยกเหตุผลอะไรมาไม่รู้ ครูวิศวะไฟฟ้าฟังแล้วยังต้องงงมาสอนเรื่องประจุเรียงตัวหน้ากระดานไรไม่รู้ พอสวนไปก็อ้างว่าเป็นช่าง mg มาช่วยดูเฉยๆ neta เค้าไม่มีช่าง ก็เลยอ๋อจ่ะ สงสัยไฟฟ้าที่จ่ายเข้า mg คงหลักสูตรคนละอันกับ neta / ไฟหน้าบ้งไปตอนประมาณ 3 เดือน มันแบบริบหรี่เหมือนจะดับ เลยไปเปลี่ยนเป็นสีขาว ไม่ได้เข้าศูนย์ (ส่วนตัวว่าพังไวไปปะ แต่ไม่อะไรมากเพราะตั้งใจจะเปลี่ยนอยู่แล้วต่อให้ไม่เสีย) / มีเฉี่ยวบังโคลนหน้า เคลมประกัน + ซ่อมรวมเกือบๆ 10 วันจำไม่ได้ครับ / 1-pedal ไม่ทำงานร่วมกับ USS เพราะ radar ไม่มี ใช้แล้วเสว ไม่ใช้ครับ / ที่ให้อันดับ 2 เพราะนิรถราคาต่ำ 5 แสนอ่ะก็ได้อยู่นะ ก่อนจะซื้อน้องบอกอยากได้นิกะจะไปถล่มเต็มที่ แต่เออก็ไม่แย่แหะ

Tesla : Model Y ปัญหางงๆ แอบมีจุกจิก กล้องดับ calibrate หายบ้างไม่หายบ้าง พอนัดช่างจะถึงคิว มันก็หายเฉย / กระจก frameless ไม่ดันขึ้น แต่เอะใจว่ามันแปลกๆเลยไมไ่ด้ปิด กระจกไม่แตกครับ ไปโพสในกรุ๊ปมีร้านนึงเสนอให้เข้าไปซ่อม สไลด์ไปแกะซ่อมเองวันเดียวเสร็จ เค้าว่ามันไม่ลงร่อง / คอนโซลเบี้ยว จริงๆอันนี้ไม่ได้เห็นเอง พี่ชายเอาไปขับบอกว่าเหมือนละลาย เลยถ่ายรูปส่งไปนัดเซอวิส รออาทิตย์เดียว เข้าไปเปลี่ยนวันเดียวเสร็จครับ / อื่นๆก็แอปค้างบ้าง ต่อไม่ติดบ้าง บางทีขึ้นรถปลดล็อคเองบ้าง ให้ตกใจเล่นๆ แต่นานๆเป็นที มีที่หงุดหงิดก็คือซัมมอนยัดมันเข้ารูไป ตอนจะซัมมอนออกมามันดันต่อไม่ติด ต้องเปิดท้ายปีนเข้าเอา

BYD : Atto3 ไม่เจอปัญหาอะไรหนักครับ แต่เคลมช่วงแรกนานมาก แค่ปุ่มหัก (เกิดจากหลานมาดึง) รอปุ่ม 20กว่าวัน เปลี่ยนแปบเดียว / บังโคลนหลังแฮนมอโซ ยุบครับ พ่อเอาไปใช้ แจ้งเคลม 20กว่าวันถึงได้คิวซ่อม / ปัญหาไม่จุกจิก แต่รำคาญเสียง low speed เสียงมันดังและน่ารำคาญ เป็นมลพิษทางเสียงไม่ต่างจากกระบะซงซ้อ แต่ล่าสุดเข้าไปอัพเดทเห็นว่าปิดได้แล้ว ส่วนตัวคันนี้ให้คุณพ่อใช้ครับไม่จุกจิกนะ แต่เคลมนานขอหักคะแนน

VOLVO : XC40 Pure software บ้งบ่อยมากครับ ทั้ง gps หาย bluetooth ตัด จอชอบรีเซทเอง แต่ถือว่ายังใช้การได้ให้หงุดหงิดเล่น แต่ซ่อม + อะไหล่ไม่นาน ถ้าหาจุดเจอ แต่ปัญหาหลักๆของ vv เลยผมว่าผู้มีอำนาจน้อยเหลือเกินครับ ถามอะไรไปก็หาย ตอบไม่ได้ซักอย่าง บอกไม่มีอำนาจอนุมัติ ไม่มีอำนาจที่จะรับปาก บลาๆ ยังดีที่ไม่แถ แต่เงียบไปเฉยๆเลย แล้วก็ตอบเป็นนกแก้วนกขุนทอง (แต่ถ้าแถจะ heat ขึ้นกว่านี้ แบบ neta ที่ศูนย์ขาย mg พ่วง) ปัจจุบัน ปล่อยออกไปแล้วครับ แต่เพราะคันเล็กปวดหลังไม่ได้เสีย

ORA : Goodcat software บ้งกว่า volvo แล้วดันเอาทุกอย่างไปไว้ในจอ การขับขี่ไม่ได้แย่ ศูนย์บริการดี แต่สภาพ software ความหน่วงเหมือน tablet ฟรีที่โรงเรียนบนดอย กด navigation map รถอยู่สาทร ตัวอยู่ราชพฤกษ์ ขับถึงบ้านแล้วต้องรออีกประมาณครึ่ง ชม. map รถถึงจะตามมาถึง ระบบรถยังไม่น่าไว้ใจ เว้นห่าง 1.5 คันรถยังบอกว่าใกล้ไป มันก็จะเตือนให้รำคาญเล่นๆ 1-pedal ไม่ smooth ไม่ sync กับ radar (หรือถ้า sync ก็ถือว่าห่วย) ปล่อยเร็วหัวทิ่ม ปล่อยช้าก็เสว จะชนเอา ระบบจอดอัตโนมัติก็ไว้ใจได้แต่ เสวเสว เหมือนกัน บางทีก็เว้นน้อยมาก บางทีก็รักคันข้างขวาเราเกินเหตุ ต่างจาก bmw ที่จะพยายามเอารถไว้ตรงกลาง ทีแรกคิดว่าตามเส้น แต่ลองบางที่ ก็เหยียบเส้น แล้วยังชิดขวาอีก สรุปไม่กล้าใช้ / ไม่เคยซ่อม เพราะขายทิ้งก่อนตั้งแต่เดือนแรก อันนี้ห่วยเกิน ไม่อยากให้เอาคนข้างเคียงใช้เลย

MG : Maxus9 อันนี้ต้องเกริ่นก่อนส่วนตัวกลัว MG สุดๆ เพราะคนรอบตัวใช้แล้วสยองมาก ทั้ง ZS รุ่นแรกที่ไลน์มาลางานกันบ่อยมากเพราะรถเสีย แบตหมด แล้วก็ผ่านเรื่องลำโพงไฟไหม้ ZS ev มาของพี่ที่ออฟฟิศจอดข้างๆกัน ดีที่ไหม้คนละฝั่งกับรถเรา และอื่นๆ รอบตัวอีกเยอะทั้ง mg3 / mg5 / ep / es มาบ่นกันหมด ยังไม่นับราคาขายต่อที่ต้องเพิ่มเงินอ้อนวอนให้เต็นท์รับ เพราะเม่าศรีออกเยอะมากครับ ZS ดาว 2หมื่น ผ่อน 84เดือนเนี่ย แต่ด้วยความที่อยากได้รถตู้ไฟฟ้า + มีความเชื่อลึกๆว่าเครือ SAIC มันก็คงมีของแพงของถูก maxus มันก็อาจจะเป็นเพชรน้ำหนึ่งเลยลองของ ทั้งที่ motor show ปีที่แล้วไปเห็นสภาพแล้ว interior พังใน 3-4วัน แต่ก็ยังจะไปรับมาครับ เพราะรถตู้มันตอบโจทย์อะ / การขับขี่ก็ทั่วๆไปถือเป็นรถตู้ที่ดีอ่ะมั้ง แต่ระบบทุกอย่างต้องเข้ามาเซตใหม่ทุกครั้งที่สตาท และระบบ safety คล้ายๆแมวแต่หนักกว่าคือไว้ใจใช้ไม่ได้ เบรคผี เบรคแม่ซื้อ บ่อยหลายๆครั้งเพราะรถสวนกินเลน หรือคนมาเตรียมเป็นนักวิ่ง100เมตรกลางถนน แต่บางครั้งก็ไม่มีคน และมันทิ่มแบบ ทิ่มจริงๆไม่ได้ ตู้ดๆ แบบ tesla แล้วหน่วงนะ เคยทิ่มแรงแบบ ตะเก้าอี้ข้างหลังมาแล้ว / ถัดมาคือสภาพที่คิดไว้ละว่าต้องพังง่าย แต่กลายเป็นมันพังง่ายกว่าที่คิด เสา A โดนอะไรไม่รู้ตอนขับไปพัทยา วันนั้นคนขับก็ไม่ได้เหยียบแรงน่าจะ 90-100 ที่ครอบเสา A หลุดหายไปเลยครับ เคลมก็ช้าทำเรื่องละบอกรอคลังอะไหล่ประเมินทีละ 7วัน กว่าจะได้เกือบเดือน ประกันบอกอนุมัติแล้ว ศูนย์บอกรอประกัน ไม่รู้จะเชื่อใครดี / ถัดมาเจ้าพ่อแบตลูกเล็กหมด ไม่ขับ 2-3วัน แบตหมดสตาทไม่ติด ประตูไฟฟ้าไม่ทำงาน เลยกลายเป็นภาระต้องคอยเอาออกไปวิ่ง ปัจจุบันกำลังจะเอาออกแล้วเหมือนกัน ห่วยเกินครับ ต่อให้เอา IM เข้ามาบอกพรีเมียมสุดก็ไม่อยากเสี่ยงแล้ว

aion y กับ deepal s07 เพิ่งจองไป ส่วนตัววางใจทั้ง 2 ตัวนี้นะ

แต่ aion ตอนแรกไม่โดนเพราะราคา + เซลซื่อบื้อมากครับ ขาดการเทรนสุดๆ สเปครถจำไม่ได้ ถามแต่เงินสดไหม ดาวกี่เปอ ไหวเท่าไหร่ ติดตรงไหน ขนาดวันที่ตัดสินใจไปจอง เซลมารุม 4 คน ยังพูดไม่รู้เรื่องซักคน ยังดีคนท้ายสุดไม่มั่วข้อมูล ไม่งั้นวันนั้นก็ไม่ได้จองเหมือนกัน เพราะคนที่เข้ามาคนที่สองเป็นเมเนเจอร์ด้วย ยังเดาสเปคสุ่มๆ มาบอกแบบ เอ๊อันนี้มี เอ๊ต้องอีกตัว เอ๊ตัวนี้เหมือนจะมี บลาๆๆ

BMW(ผลิตจีน) -> NETA -> Tesla(ผลิตจีน) -> BYD -> VOLVO(ผลิตจีน) -> ORA -> MG

Aion กับ Deepal รอส่งมอบแล้วว่ากันอีกทีครับ

BMW : iX3 มีเรื่อง radar เริ่มที่ตอนฝนตกหนัก ละ error จากนั้นก็ error บ่อยขึ้น เอาไปเปลี่ยนรอของเดือนนึง กลับมาหายดีครับ / วัสดุในรถมีบวมบ้างเพราะคันนี้จอดตากแดดบ่อย / รวมเคลมรอบนึงก็ 10วัน++ // iX มีจุกจิกนิดหน่อย แต่ cbu german เลยไม่นับละกัน

NETA : V มีเรื่องชาร์จไฟไม่เข้า หรือเข้าแล้ว % ไม่ตรงบ้าง เอาเข้าศูนย์เจ้านึงที่ขาย mg พ่วงด้วยแก้ไม่จบเป็นเดือน สุดท้ายย้ายไปเข้าอีกที่หาย / เคลมจริงระยะเวลาประมาณ 5-7วัน ไม่นับ dealer แรกที่เอาไปดองแล้วแก้ไม่เป็น ยกเหตุผลอะไรมาไม่รู้ ครูวิศวะไฟฟ้าฟังแล้วยังต้องงงมาสอนเรื่องประจุเรียงตัวหน้ากระดานไรไม่รู้ พอสวนไปก็อ้างว่าเป็นช่าง mg มาช่วยดูเฉยๆ neta เค้าไม่มีช่าง ก็เลยอ๋อจ่ะ สงสัยไฟฟ้าที่จ่ายเข้า mg คงหลักสูตรคนละอันกับ neta / ไฟหน้าบ้งไปตอนประมาณ 3 เดือน มันแบบริบหรี่เหมือนจะดับ เลยไปเปลี่ยนเป็นสีขาว ไม่ได้เข้าศูนย์ (ส่วนตัวว่าพังไวไปปะ แต่ไม่อะไรมากเพราะตั้งใจจะเปลี่ยนอยู่แล้วต่อให้ไม่เสีย) / มีเฉี่ยวบังโคลนหน้า เคลมประกัน + ซ่อมรวมเกือบๆ 10 วันจำไม่ได้ครับ / 1-pedal ไม่ทำงานร่วมกับ USS เพราะ radar ไม่มี ใช้แล้วเสว ไม่ใช้ครับ / ที่ให้อันดับ 2 เพราะนิรถราคาต่ำ 5 แสนอ่ะก็ได้อยู่นะ ก่อนจะซื้อน้องบอกอยากได้นิกะจะไปถล่มเต็มที่ แต่เออก็ไม่แย่แหะ

Tesla : Model Y ปัญหางงๆ แอบมีจุกจิก กล้องดับ calibrate หายบ้างไม่หายบ้าง พอนัดช่างจะถึงคิว มันก็หายเฉย / กระจก frameless ไม่ดันขึ้น แต่เอะใจว่ามันแปลกๆเลยไมไ่ด้ปิด กระจกไม่แตกครับ ไปโพสในกรุ๊ปมีร้านนึงเสนอให้เข้าไปซ่อม สไลด์ไปแกะซ่อมเองวันเดียวเสร็จ เค้าว่ามันไม่ลงร่อง / คอนโซลเบี้ยว จริงๆอันนี้ไม่ได้เห็นเอง พี่ชายเอาไปขับบอกว่าเหมือนละลาย เลยถ่ายรูปส่งไปนัดเซอวิส รออาทิตย์เดียว เข้าไปเปลี่ยนวันเดียวเสร็จครับ / อื่นๆก็แอปค้างบ้าง ต่อไม่ติดบ้าง บางทีขึ้นรถปลดล็อคเองบ้าง ให้ตกใจเล่นๆ แต่นานๆเป็นที มีที่หงุดหงิดก็คือซัมมอนยัดมันเข้ารูไป ตอนจะซัมมอนออกมามันดันต่อไม่ติด ต้องเปิดท้ายปีนเข้าเอา

BYD : Atto3 ไม่เจอปัญหาอะไรหนักครับ แต่เคลมช่วงแรกนานมาก แค่ปุ่มหัก (เกิดจากหลานมาดึง) รอปุ่ม 20กว่าวัน เปลี่ยนแปบเดียว / บังโคลนหลังแฮนมอโซ ยุบครับ พ่อเอาไปใช้ แจ้งเคลม 20กว่าวันถึงได้คิวซ่อม / ปัญหาไม่จุกจิก แต่รำคาญเสียง low speed เสียงมันดังและน่ารำคาญ เป็นมลพิษทางเสียงไม่ต่างจากกระบะซงซ้อ แต่ล่าสุดเข้าไปอัพเดทเห็นว่าปิดได้แล้ว ส่วนตัวคันนี้ให้คุณพ่อใช้ครับไม่จุกจิกนะ แต่เคลมนานขอหักคะแนน

VOLVO : XC40 Pure software บ้งบ่อยมากครับ ทั้ง gps หาย bluetooth ตัด จอชอบรีเซทเอง แต่ถือว่ายังใช้การได้ให้หงุดหงิดเล่น แต่ซ่อม + อะไหล่ไม่นาน ถ้าหาจุดเจอ แต่ปัญหาหลักๆของ vv เลยผมว่าผู้มีอำนาจน้อยเหลือเกินครับ ถามอะไรไปก็หาย ตอบไม่ได้ซักอย่าง บอกไม่มีอำนาจอนุมัติ ไม่มีอำนาจที่จะรับปาก บลาๆ ยังดีที่ไม่แถ แต่เงียบไปเฉยๆเลย แล้วก็ตอบเป็นนกแก้วนกขุนทอง (แต่ถ้าแถจะ heat ขึ้นกว่านี้ แบบ neta ที่ศูนย์ขาย mg พ่วง) ปัจจุบัน ปล่อยออกไปแล้วครับ แต่เพราะคันเล็กปวดหลังไม่ได้เสีย

ORA : Goodcat software บ้งกว่า volvo แล้วดันเอาทุกอย่างไปไว้ในจอ การขับขี่ไม่ได้แย่ ศูนย์บริการดี แต่สภาพ software ความหน่วงเหมือน tablet ฟรีที่โรงเรียนบนดอย กด navigation map รถอยู่สาทร ตัวอยู่ราชพฤกษ์ ขับถึงบ้านแล้วต้องรออีกประมาณครึ่ง ชม. map รถถึงจะตามมาถึง ระบบรถยังไม่น่าไว้ใจ เว้นห่าง 1.5 คันรถยังบอกว่าใกล้ไป มันก็จะเตือนให้รำคาญเล่นๆ 1-pedal ไม่ smooth ไม่ sync กับ radar (หรือถ้า sync ก็ถือว่าห่วย) ปล่อยเร็วหัวทิ่ม ปล่อยช้าก็เสว จะชนเอา ระบบจอดอัตโนมัติก็ไว้ใจได้แต่ เสวเสว เหมือนกัน บางทีก็เว้นน้อยมาก บางทีก็รักคันข้างขวาเราเกินเหตุ ต่างจาก bmw ที่จะพยายามเอารถไว้ตรงกลาง ทีแรกคิดว่าตามเส้น แต่ลองบางที่ ก็เหยียบเส้น แล้วยังชิดขวาอีก สรุปไม่กล้าใช้ / ไม่เคยซ่อม เพราะขายทิ้งก่อนตั้งแต่เดือนแรก อันนี้ห่วยเกิน ไม่อยากให้เอาคนข้างเคียงใช้เลย

MG : Maxus9 อันนี้ต้องเกริ่นก่อนส่วนตัวกลัว MG สุดๆ เพราะคนรอบตัวใช้แล้วสยองมาก ทั้ง ZS รุ่นแรกที่ไลน์มาลางานกันบ่อยมากเพราะรถเสีย แบตหมด แล้วก็ผ่านเรื่องลำโพงไฟไหม้ ZS ev มาของพี่ที่ออฟฟิศจอดข้างๆกัน ดีที่ไหม้คนละฝั่งกับรถเรา และอื่นๆ รอบตัวอีกเยอะทั้ง mg3 / mg5 / ep / es มาบ่นกันหมด ยังไม่นับราคาขายต่อที่ต้องเพิ่มเงินอ้อนวอนให้เต็นท์รับ เพราะเม่าศรีออกเยอะมากครับ ZS ดาว 2หมื่น ผ่อน 84เดือนเนี่ย แต่ด้วยความที่อยากได้รถตู้ไฟฟ้า + มีความเชื่อลึกๆว่าเครือ SAIC มันก็คงมีของแพงของถูก maxus มันก็อาจจะเป็นเพชรน้ำหนึ่งเลยลองของ ทั้งที่ motor show ปีที่แล้วไปเห็นสภาพแล้ว interior พังใน 3-4วัน แต่ก็ยังจะไปรับมาครับ เพราะรถตู้มันตอบโจทย์อะ / การขับขี่ก็ทั่วๆไปถือเป็นรถตู้ที่ดีอ่ะมั้ง แต่ระบบทุกอย่างต้องเข้ามาเซตใหม่ทุกครั้งที่สตาท และระบบ safety คล้ายๆแมวแต่หนักกว่าคือไว้ใจใช้ไม่ได้ เบรคผี เบรคแม่ซื้อ บ่อยหลายๆครั้งเพราะรถสวนกินเลน หรือคนมาเตรียมเป็นนักวิ่ง100เมตรกลางถนน แต่บางครั้งก็ไม่มีคน และมันทิ่มแบบ ทิ่มจริงๆไม่ได้ ตู้ดๆ แบบ tesla แล้วหน่วงนะ เคยทิ่มแรงแบบ ตะเก้าอี้ข้างหลังมาแล้ว / ถัดมาคือสภาพที่คิดไว้ละว่าต้องพังง่าย แต่กลายเป็นมันพังง่ายกว่าที่คิด เสา A โดนอะไรไม่รู้ตอนขับไปพัทยา วันนั้นคนขับก็ไม่ได้เหยียบแรงน่าจะ 90-100 ที่ครอบเสา A หลุดหายไปเลยครับ เคลมก็ช้าทำเรื่องละบอกรอคลังอะไหล่ประเมินทีละ 7วัน กว่าจะได้เกือบเดือน ประกันบอกอนุมัติแล้ว ศูนย์

อ่านดูแล้ว
รู้สึกชื้นใจมากที่เอา AiR EV มา
ตอนแรกพ่อก็บอกให้เอา Neta ไม่ก็ BYd มา
แต่ด้วยไปลองจับ ไปลองขับแล้ว
ขอเสี่ยงกับเจ้าตัวเล็กดีกว่า
ก็ถือว่าไม่ผิดหวัง
และไม่มีระบบยุกยิกให้ปวดหัวแบบนี้ด้วย
(แต่ก็แอบอยากได้ cruise control อะนะ)

แต่เขียนรายละเอียดดีมากครับ
อ่านเพลินเลย
ตอนแรกคิดว่า Volvo จะโอเคสุดซะอีก
ระบบยังมีเอ๋ออยู่แห่ะ

ถ้ามีโอกาส
ไม่ติดเรื่องงบประมาณ และรถไซส์เล็ก
แบบไปไม่ไกลมาก รถคันที่ 3 4 5
ลองเอา AiR EV มาขับดูครับ อาจจะติดใจ😄

• **

MG : Maxus9 อันนี้ต้องเกริ่นก่อนส่วนตัวกลัว MG สุดๆ เพราะคนรอบตัวใช้แล้วสยองมาก ทั้ง ZS รุ่นแรกที่ไลน์มาลางานกันบ่อยมากเพราะรถเสีย แบตหมด แล้วก็ผ่านเรื่องลำโพงไฟไหม้ ZS ev มาของพี่ที่ออฟฟิศจอดข้างๆกัน ดีที่ไหม้คนละฝั่งกับรถเรา และอื่นๆ รอบตัวอีกเยอะทั้ง mg3 / mg5 / ep / es มาบ่นกันหมด ยังไม่นับราคาขายต่อที่ต้องเพิ่มเงินอ้อนวอนให้เต็นท์รับ เพราะเม่าศรีออกเยอะมากครับ ZS ดาว 2หมื่น ผ่อน 84เดือนเนี่ย แต่ด้วยความที่อยากได้รถตู้ไฟฟ้า + มีความเชื่อลึกๆว่าเครือ SAIC มันก็คงมีของแพงของถูก maxus มันก็อาจจะเป็นเพชรน้ำหนึ่งเลยลองของ ทั้งที่ motor show ปีที่แล้วไปเห็นสภาพแล้ว interior พังใน 3-4วัน แต่ก็ยังจะไปรับมาครับ เพราะรถตู้มันตอบโจทย์อะ / การขับขี่ก็ทั่วๆไปถือเป็นรถตู้ที่ดีอ่ะมั้ง แต่ระบบทุกอย่างต้องเข้ามาเซตใหม่ทุกครั้งที่สตาท และระบบ safety คล้ายๆแมวแต่หนักกว่าคือไว้ใจใช้ไม่ได้ เบรคผี เบรคแม่ซื้อ บ่อยหลายๆครั้งเพราะรถสวนกินเลน หรือคนมาเตรียมเป็นนักวิ่ง100เมตรกลางถนน แต่บางครั้งก็ไม่มีคน และมันทิ่มแบบ ทิ่มจริงๆไม่ได้ ตู้ดๆ แบบ tesla แล้วหน่วงนะ เคยทิ่มแรงแบบ ตะเก้าอี้ข้างหลังมาแล้ว / ถัดมาคือสภาพที่คิดไว้ละว่าต้องพังง่าย แต่กลายเป็นมันพังง่ายกว่าที่คิด เสา A โดนอะไรไม่รู้ตอนขับไปพัทยา วันนั้นคนขับก็ไม่ได้เหยียบแรงน่าจะ 90-100 ที่ครอบเสา A หลุดหายไปเลยครับ เคลมก็ช้าทำเรื่องละบอกรอคลังอะไหล่ประเมินทีละ 7วัน กว่าจะได้เกือบเดือน ประกันบอกอนุมัติแล้ว ศูนย์บอกรอประกัน ไม่รู้จะเชื่อใครดี / ถัดมาเจ้าพ่อแบตลูกเล็กหมด ไม่ขับ 2-3วัน แบตหมดสตาทไม่ติด ประตูไฟฟ้าไม่ทำงาน เลยกลายเป็นภาระต้องคอยเอาออกไปวิ่ง ปัจจุบันกำลังจะเอาออกแล้วเหมือนกัน ห่วยเกินครับ ต่อให้เอา IM เข้ามาบอกพรีเมียมสุดก็ไม่อยากเสี่ยงแล้ว

aion y กับ deepal s07 เพิ่งจองไป ส่วนตัววางใจทั้ง 2 ตัวนี้นะ

แต่ aion ตอนแรกไม่โดนเพราะราคา + เซลซื่อบื้อมากครับ ขาดการเทรนสุดๆ สเปครถจำไม่ได้ ถามแต่เงินสดไหม ดาวกี่เปอ ไหวเท่าไหร่ ติดตรงไหน ขนาดวันที่ตัดสินใจไปจอง เซลมารุม 4 คน ยังพูดไม่รู้เรื่องซักคน ยังดีคนท้ายสุดไม่มั่วข้อมูล ไม่งั้นวันนั้นก็ไม่ได้จองเหมือนกัน เพราะคนที่เข้ามาคนที่สองเป็นเมเนเจอร์ด้วย ยังเดาสเปคสุ่มๆ มาบอกแบบ เอ๊อันนี้มี เอ๊ต้องอีกตัว เอ๊ตัวนี้เหมือนจะมี บลาๆๆ

ผมกดติดตามไว้เลยครับพี่  ::)

ดูแล้ว พี่น่าจะรีวิวให้ทุกคนเป็นวิทยาทานได้อีกหลายคันละ

MG เนี่ย ตกลงมันห่วยที่ SAIC หรือมาแย่ที่บ้านเราหว่า?

อ่านดูแล้ว
รู้สึกชื้นใจมากที่เอา AiR EV มา
ตอนแรกพ่อก็บอกให้เอา Neta ไม่ก็ BYd มา
แต่ด้วยไปลองจับ ไปลองขับแล้ว
ขอเสี่ยงกับเจ้าตัวเล็กดีกว่า
ก็ถือว่าไม่ผิดหวัง
และไม่มีระบบยุกยิกให้ปวดหัวแบบนี้ด้วย
(แต่ก็แอบอยากได้ cruise control อะนะ)

แต่เขียนรายละเอียดดีมากครับ
อ่านเพลินเลย
ตอนแรกคิดว่า Volvo จะโอเคสุดซะอีก
ระบบยังมีเอ๋ออยู่แห่ะ

ถ้ามีโอกาส
ไม่ติดเรื่องงบประมาณ และรถไซส์เล็ก
แบบไปไม่ไกลมาก รถคันที่ 3 4 5
ลองเอา AiR EV มาขับดูครับ อาจจะติดใจ😄

ผมติดที่ชาร์จได้แต่ AC + เรื่องขนของ เลยคิดว่าเขยิบไป neta เลยคุ้มกว่า

แต่อีกส่วนคือ wuling อยู่ใต้ร่ม saic นี่สิครับแอบกลัว

ผมกดติดตามไว้เลยครับพี่  ::)

ดูแล้ว พี่น่าจะรีวิวให้ทุกคนเป็นวิทยาทานได้อีกหลายคันละ

MG เนี่ย ตกลงมันห่วยที่ SAIC หรือมาแย่ที่บ้านเราหว่า?

ดีใจที่เป็นประโยชน์ครับ

MG ผมว่า QA/QC แย่ก็ส่วนนึงครับ อีกส่วนคือสาวกมากกว่า

อย่าง atto/neta/tesla ผมเจอปัญหาก็ไปโพสในกรุ๊ป มีคนช่วยหาทาง แนะนำศูนย์อะไรงี้ อย่าง neta เนี่ยผมจอด 10กว่าวันละไปโพสฟิลว่า แย่แล้วมีปัญหาชาร์จไฟ ศูนย์ไม่รู้เรื่อง มีแต่คนมาแนะนำว่าไปที่นี่สิ ลองแบบนี้สิ อะไรแบบนี้ครับ และก็แก้ได้จริงศูนย์นั้นทำไม่เป็นแต่พอไปตรงปทุม เค้าบอกเลยว่ามีปัญหาอะไร จอดเปลี่ยน 3 วันเสร็จ

แต่ MG ตอนเข้าไปหาข้อมูล MG4 นิก็เห็นคนโดนแซะกันตั้งแต่รถเพิ่งออกใหม่ๆ อ้อแต่ผมได้ไปเทสที่อังกฤษมาก่อนนะครับ เลยแบบก็มีเม้นบ้างว่ามันเป็นงั้นเป็นงี้ กลายเป็นแฟนคลับมารุมด่า ประมาณว่ารถเค้าดีสุดๆ ทุกประเทศเค้าอวยโดยเฉพาะอังกฤษ ทำไมถึงมาพูดถึงข้อด้อยมีปัญญาซื้อรึเปล่าอะไรแบบนี้

จน maxus9 นิแหละครับ กลุ่มที่รถตู้เฉพาะเค้าก็โอเคนะ แต่ผมเหมือนไปโพสในกลุ่ม mg รวม ว่าแบบ 2ล้านก็ยัง QC ไม่ดีนะ แบตยังหมด โดนรุมด่าเละเลยครับว่าใช้ไม่เป็น เอาไปทำนั่นทำนี่มา ไม่ start 3 step (ซึ่งรถแบตเค้าไม่มีให้กด 3 step แล้วอ่ะ) รถเค้าฉลาด รถเค้าดี อัลพาดคิลเลอ ละสุดท้ายโดนลบโพส + แบนออกจากกลุ่มครับ 5555

ส่วนนึงผมว่า SAIC เค้าใช้วัสดุแย่จริงๆแหละ แต่บ้านเรากฎหมายก็อ่อน แฟนคลับก็แปลกๆ ทุกวันนี้บางคนแชร์ mg4 มาให้อ่านพวกเรื่องระบบเบรคแม่ซื้อเนี่ย ใครโดนชนท้ายแล้วมาโพส นิโดนด่าหยาบๆถ่อยๆเลยนะครับ ว่าใช้รถไม่เป็นให้เลิกใช้ไปขี่ช้างแทน บลาๆ

ในกลุ่ม byd ora มันก็มีคนทรง mg นะครับ แต่ส่วนน้อย เวลาปกป้องเกินเหตุคนอื่นก็มาค้านจน แฟนคลับตัวยงต้องเบาลงไปเอง

ออฟไลน์ SM.

ค่ายจีนตอนนี้ เน้นขายแต่ EV 100% เพราะทำราคาได้ จากเงื่อนไขภาษีที่ได้รับ

ถ้าเงื่อนไขภาษี ได้ไปถึงค่ายยุโรป หรือญี่ปุ่นด้วย ไม่รู้คนจะยังอยากใช้ EV จีน อยู่หรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
รถจากจีน ปัญหาไม่มีอะไรมากหรอกครับ นอกจากพวกซอฟต์แวร์เอ๋อๆบ้าง update firmware กันไป

ในส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ Durability ก็พอไปได้นะ Raw material ที่ใช้ผลิต มันก็เหมือนๆกันกับญี่ปุ่นนี่แหล่ะ

แต่ห้ามเกิดอุบัติเหตุนะครับ (ไม่รู้ควบคุมได้ไหมเรื่องนี้) โดยเฉพาะอุบัติเหตุที่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่แบบเฉพาะรุ่นนะครับ

เพราะอะไหล่ส่วนใหญ่ ผลิตที่ประเทศจีน พี่จีนเค้าแทบไม่เอาบริษัทผลิตอะไหล่ที่ไทยเลย

คนจีนเค้าก็เอาแค่คนจีนกันเอง เงินหมุนแค่ในจีน เงินไม่ออกนอกประเทศเท่าไรนัก เค้าไม่สนใจหรอก ผู้ใช้จะรอนานหรือไม่

ผิดกับรถญี่ปุ่น อะไหล่ส่วนใหญ่ผลิตที่ไทย ดังนั้นอะไหล่เซอร์วิสเร็วและมีสต็อค เราจึงได้อะไหล่กันรวดเร็ว

จากใจคนวงในอุตสหกรรมอะไหล่รถยนต์

มันมีปัญหาแบบไหนครับ
ที่ว่าอยู่ใต้การดูแลของ saic
ขอเป็นความรู้ครับ อันนี้ไม่ทราบเลย
เพราะตัวรถถือว่าดีมากในความรู้สึกผม
หรือมันจะพังเร็วในอนาคตอันใกล้ครับ

รถจากจีน ปัญหาไม่มีอะไรมากหรอกครับ นอกจากพวกซอฟต์แวร์เอ๋อๆบ้าง update firmware กันไป

ในส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ Durability ก็พอไปได้นะ Raw material ที่ใช้ผลิต มันก็เหมือนๆกันกับญี่ปุ่นนี่แหล่ะ

แต่ห้ามเกิดอุบัติเหตุนะครับ (ไม่รู้ควบคุมได้ไหมเรื่องนี้) โดยเฉพาะอุบัติเหตุที่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่แบบเฉพาะรุ่นนะครับ

เพราะอะไหล่ส่วนใหญ่ ผลิตที่ประเทศจีน พี่จีนเค้าแทบไม่เอาบริษัทผลิตอะไหล่ที่ไทยเลย

คนจีนเค้าก็เอาแค่คนจีนกันเอง เงินหมุนแค่ในจีน เงินไม่ออกนอกประเทศเท่าไรนัก เค้าไม่สนใจหรอก ผู้ใช้จะรอนานหรือไม่

ผิดกับรถญี่ปุ่น อะไหล่ส่วนใหญ่ผลิตที่ไทย ดังนั้นอะไหล่เซอร์วิสเร็วและมีสต็อค เราจึงได้อะไหล่กันรวดเร็ว

จากใจคนวงในอุตสหกรรมอะไหล่รถยนต์

จริงครับ อันนี้คอนเฟริม ผมเองก็ทำอยู่ในสายนี้เหมือนกัน แค่ล่ามเค้ายังใช้คนจีนที่พูดไทยเลย

raw mat เหมือนมั้ยผมไม่รู้อ่ะ แต่ durability ผมมั่นใจว่าด้อยกว่าจากการใช้งานแน่ๆครับ

rever เลยได้เปรียบมั้งเรื่องการ stock ของต้องควักเนื้อมาสั่งไว้ service ในไทย

มันมีปัญหาแบบไหนครับ
ที่ว่าอยู่ใต้การดูแลของ saic
ขอเป็นความรู้ครับ อันนี้ไม่ทราบเลย
เพราะตัวรถถือว่าดีมากในความรู้สึกผม
หรือมันจะพังเร็วในอนาคตอันใกล้ครับ

ผมเหมารวมแหละครับ เพราะเจอ mg ในชื่อ maxus มาคุณภาพมันเละเหมือนกัน

เรื่องพังเร็วช้าผมว่าต้องใช้เวลา + ดวง รถตู้ไม่ defect ใช้งานปกติก็มีหลายคันครับ แค่คันที่มีก็เยอะ นิยังไม่รวมก้อนฟลีทจากเจ้าดังที่เค้ามีปัญหาแบตหมด หรือซอฟแวร์ค้างแล้วต้องเปลี่ยนรถให้อีก 2-3 คันที่ทราบมา

ถ้า % defect มันสูงผมก็กลัวครับ แบบ โตต้ามี 1 ใน 100 ถ้า mg มี 10 ใน 100 ผมก็ไม่เสี่ยง ผมมองว่ารถมันเสียทีแล้ววุ่นวายอ่ะเลยกลัวไปเลยครับ

อ้อ อันนี้เข้าใจครับ
อารมณ์ประมาณ Ford Fiesta
แต่อันนั้น 60 ใน 100

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นที่ซื้อมาใช้
ใช้ถนอมมากด้วย เพราะชอบ
แต่ก็ตัดใจขายไป อายุยังไม่ถึงปีเลย
พอขายไป 2 เดือนให้หลัง
ถึงเพิ่มประกันเกียร์เป็น 10 ปี
แค้นมากกกก 555+

ออฟไลน์ shando

เพิ่งได้มาอ่าน มีประโยชน์มากครับ

ตอนแรกดูๆc40ไว้ แบบนี้ผมว่าผมรอดูiX1ก่อนดีกว่า ภายในชอบบรรยากาศx1มากกว่าด้วย