ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็น Porsche 718 เลือกแบบ เปิดประทุน Boxter หรือ Cayman หลังคาแข็ง ดีครับ  (อ่าน 3281 ครั้ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
กำลังจะไปจอง อยากสอบถามว่าแบบไหนดีกว่ากันระหว่างหลังคาแข็ง กับเปิดประทุน ส่วนตัวชอบเปิดประทุนนะ แต่ไม่ชอบหลังคาผ้า ตอนปิดแล้วมันไม่สวย(คหสต.) แต่หลังคาแข็ง มันดูสวยดี แต่ก็เปิดประทุนไม่ได้ 555 ใครชอบแบบไหนมากกว่าครับ หรือผู้ที่มีรถแล้ว บอกข้อดีข้อเสียก็ดีครับ และได้เปิดบ่อยไหมประทุน อีกข้อที่คำนึงถึงคือ เมืองไทยไม่ค่อยมีสถานที่ที่เปิดประทุนขับสบายๆด้วยอ่ะสิครับ เลฃยคิดหนัก ตอนนี้เอียงไปทาง cayman ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Boxter ดูแลยากกว่าครับ ทั้งรอยขีดข่วนบนผ้าใบ ไหนจะยางซีลตามขอบหลังคา ไหนจะตัวมอเตอร์ต่างๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ด้วยความที่ Boxter รถในตลาดมันน้อยกว่า ราคามือสองก็จะแข็งมาก

เพราะฉะนั้น เลือกเอาที่ชอบเลยครับ จะได้ไม่คาใจ แต่ส่วนตัวผมชอบรถ coupe มากกว่าอยู่แล้ว อาจจะเลือก Cayman ครับ

ออฟไลน์ axister

เป็นผมคงเลือก boxster นะ ก็อยากเปิดหลังคาอ่ะ

แต่ถ้าบอกว่าไม่สวยก็เลือก cayman เลยครับ ผมว่าสวยสำคัญกว่า function ที่ใช้ไม่บ่อย

เคยใช้ 4 convertible มาเปิดจริงปีนึงไม่กี่ครั้งเอง ผมขี้ร้อน เหม็นควัน ไม่ชอบเสียงดัง แต่ช่วงที่ไป station เขาใหญ่ตอน covid ก็เปิดเกือบทุกวันเลยครับชิล

หลังคาผ้ามันไม่ได้เสียง่ายๆอ่ะ แต่ตามจริงมันก็ดูแลมากกว่าหลังคาเหล็กแหละครับ ถ้าไม่ได้ไปจอดยั่วๆให้ใครมากรีดผมว่าก็ไม่มีปัญหาด้านอื่นๆนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันเหมือนแบบต้องเลือก ซ้าย หรือ ขวา เลยจริงๆ คู่นี้

ถ้าใช้ไม่นาน แล้วก็ขาย มันต้องความเป็น เปิดประทุน ต้อง Boxster เท่านั้นเลยจริงๆ เกิดมาเพื่อสิ่งนี้

แต่ถ้า ใช้ยาวๆ ผมจะเลือกหลังคาแข็ง Cayman ครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

บ้านผมนี่หมดสิทธิ์เปิดประทุนเลยครับ เพราะแมวเต็มไปหมด มันชอบนอนเล่นบนหลังคารถด้วย ไม่อยากคิดเวลามันฝนเล็บลงบนผ้าใบ

ออฟไลน์ IS2000

ผมมี Cayman แต่เสียดายที่ไม่ได้ซื้อ Boxster ครับ รถสปอรต์พอเปิดหลังคาได้มันได้อรรถรสกว่า ก่อนหน้าเคยมี Honda S2000 เปิดได้คือเปิดประทุนตลอดครับ แต่ถ้าใช้รถเยอะๆ Cayman อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบทรง roofline Boxster แบบทั้งตอนที่ไม่ได้เปิดหลังคา ก็ไป Boxster

แต่ถ้าชอบทรง Cayman มากกว่าอยู่แล้วแต่กลัวเสียดายไม่ได้เปิดประทุน ก็เลือก Cayman เถอะ

เอาจริงฟิลลิ่งเปิดประทุนมันไม่ใช่สำหรับทุกคน มันเหมาะเอาไว้ขับ cruise เรื่อยๆกินลมเบาๆ

แต่ขับในเมืองขนาดตอนกลางคืน แค่จอดติดไฟ เจอรถเมย์ เจอรถเก็บขยะ ควัน ไอความร้อน

คือไม่ได้เท่เลย แล้วมันจะกลายเป็นความอาย วันหลังมีโอกาสเปิดก็ไม่เปิดอยู่ดี สุดท้ายไม่ได้ใช้

ขนาดขับออกตจว. เขาใหญ่ หัวหิน ก็ใช่ว่าจะได้ใช้นะ ใช้ได้จริงๆคือช่วง 4-6 โมง กับช่วงเช้าๆ

ลองไปดูไลฟ์สไตล์ตัวเองว่าเหมาะกับแบบไหน แล้วเลือกรถคันที่เราชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
ขอ boxter เปิดประทุนได้ไว้ก่อนครับ อย่างน้อยก็มีให้เลือกใช้ตามเวลา สถานที่เหมาะสม ถ้า cayman ยังไงก็ไม่มีสิทธิ์เลือกนะครับ ถึงอยากจะเปิดแค่ไหนก็ตาม

ผมเพิ่งได้รถเก่าเกือบ 30 ปี เปิดประทุนผ้ามาคันนึง แค่ได้เปิดบนเขาใหญ่ก็คุ้มแล้วครับ

เรื่องเท่ เรื่องอาย มันอยู่ที่คนอื่นมอง เราไม่รู้จักเค้าเราจะสนใจทำไมครับ แต่ความสุขมันเป็นของเรา เรารับรู้มันเองได้แน่นอน

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ครับ อิจฉาเลย
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้ามีหลายๆ  คัน boxster ครับ

สำหรับผมเปิดโชว์เด็กครับ 555

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเลือก Cayman แต่เพราะไม่ชอบรถหลังคาผ้าค่ะ
ถ้าเป็นเปิดประทุนหลังคาแข็ง คงเลือกตัวเปิดประทุนค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ spn

ถ้าได้ขับรถใน กทม boxter น่าสนใจครับ จะปิดหรือเปิดหลังคา ก็ดูเด่นดี
แต่ถ้าใช้ ตจว cayman น่าจะเหมาะกว่าครับ

ถ้าแบบที่ผมชอบ (ไม่เกี่ยงงบ) คือ boxter ล้อ 20” สีสว่างๆ อย่าง crayon , ice grey หลังคาแดง vs cayman gts 4.0
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
อยู่เมืองไทยถ้าอยากได้เปิดประทุน ควรลองนั่งกินบรรยากาศ ตากแดด ดมฝุ่น ท้ายปิกอัพดูก่อน
ถ้าติดใจสภาพอากาศไทยๆ ก็ไป Boxter เลยครับ

ผมเคยใช้รถเปิดประทุน เปิดใช้จริงไม่เกิน 3 วัน/ปี เพราะสงสารปอดตัวเอง

ออฟไลน์ urangutang

ส่วนตัวชอบรถหลังคาผ้าเปิดประทุน ดูchicๆดี

แนะนำ 718 ครับ

ออฟไลน์ SM.

Cayman สิครับ ได้รถ sport 2 ประตู เครื่องวางกลาง

เปิดหลังคาได้ รถจะหนักขึ้นไปอีกหน่อย เป็นผมคงไม่เอา

ออฟไลน์ panjap

เท่าที่เคยใช้รถเปิดประทุนมา ผมคิดว่า boxster เจ๋งดี

ออฟไลน์ ttcl

พึ่งตอบ เพราะไม่ได้เข้าเว็บนาน เผอิญ search เรื่องรถ boxster ใน google แล้วเจอคำถามของคุณหมอในเว็บนี้พอดี (เคยดูช่องยูทูปของคุณหมอ)

ผมมี porsche รุ่นเก่าหลังคาแข็งและหลังคาผ้า ผมชอบทั้งสองแบบ ถ้าความเร็วต่ำกว่า 80 ชอบหลังคาผ้า ถ้าความเร็วมากกว่า 80 ชอบหลังคาแข็ง ขอตอบข้อแตกต่างระหว่างหลังคาทั้งสองแบบโดยทั่วไป ซึ่งก็เหมือนตามที่รู้กัน คือ
หลังคาแข็ง
- เงียบกว่า เสียงลมจากภายนอกเข้ารถน้อยกว่า
- ไดนามิคส์ตัวรถดีกว่า เร็วกว่า

หลังคาผ้า
- เสียงจากนอกรถเข้ามาดังกว่า
- ถ้าจอดตากแดดตากฝนบ่อย สีผ้าใบก็ซีดและโทรมง่ายกว่าสีหลังคาแข็ง
- เกสรดอกไม้ ขนหมา ขนแมว ติดหลังคาผ้าง่ายกว่า ฝุ่นจับแล้วดูโทรมกว่า
- ดูพิเศษ แตกต่างจากรถส่วนใหญ่

“ได้เปิดบ่อยไหมประทุน”
อยู่กรุงเทพ ด้วยอากาศและสภาพการจราจร ควันไอเสีย เปิดประทุนไม่บ่อยเลยครับ  ปีนึงไม่เกินห้าครั้ง 555 แต่หลังคาผ้านี้ผมชอบขับทั้งแบบเปิดและปิดประทุน เลยสบายๆ , คุณหมออยู่ทางชลบุรี ไปทะเล ไปภูเขา มีโอกาสเปิดประทุนได้มากกว่า

รถแนวนี้แล้วแต่ความชอบเลยครับคุณหมอ ไม่ว่าจะชอบหลังคาผ้าหรือหลังคาแข็ง ถ้าเป็น 718 เชื่อว่าจะไม่ผิดหวัง ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าเลยครับ ถ้าได้รถแล้วรีวิวในยูทูปก็จะตามดูนะครับ