ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำยางที่เสียงเงียบๆให้หน่อยครับ.......  (อ่าน 2284 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปัจจุบันผมใช้ยาง Goodyears - Asymm 5 กับรถ Subaru XV อยู่ ขนาด 235/50/18
เป็นยางที่เกาะถนนดีจัดๆเลย ทั้งทางเปียกทางแห้ง ความรู้สึกของ Road contact บนทางลาดยางก็ถือว่าดี

แต่เสียงยางนี่ดังพอสมควร ยิ่งกับรถผมเก็บเสียงจากซุ้มล้อได้ไม่ดีด้วยคับ ถ้าขับความเร็วสูงๆนี่เปิดวิทยุในรถแล้วแทบไม่ได้ยินเสียงเพลงเลย

เปลี่ยนยางรอบหน้า ผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยนแนวไปใส่ยางที่เสียงเงียบๆแทนคับ จะเกาะถนนน้อยลงกว่ายางเดิมหน่อยก็ไม่เป็นไร (ไปปรับวิธีการขับให้ช้าลงแทน)
ยางในกลุ่มนี้ที่เคยใช้ก็มีแค่ Primacy 4 st ซึ่งผมคิดว่าก็ยังไม่เงียบเท่าที่ควร (อาจเป็นเพราะใช้ยางหน้ากว้างด้วยมั้ง เลยรู้สึกไม่ค่อยเงียบ)

ก็เลยจะมาขอคำแนะนำคับ ว่ามียางตัวไหน รุ่นไหน ที่เสียงค่อนข้างเงียบบ้าง แต่ยังได้การเกาะถนนและความนุ่มนวลด้วย ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ขอคำแนะนำยางที่เสียงเงียบๆให้หน่อยครับ.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 19:50:55 »
Primacy 4 ถือว่า เงียบแล้วนะครับ

ถ้าจะเงียบกว่า หรือ สูสี น่าจะเป็น Yokohama V552 หรือ รออีกหน่อย เหมือน 553 จะเปิดตัวเมืองนอกแล้ว

แต่ .. จาก Assym 5 ลงมาเป็นพวกนี้ มั่นใจนะครับว่า รับได้ ?

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: ขอคำแนะนำยางที่เสียงเงียบๆให้หน่อยครับ.......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 20:19:35 »
มี  t005a 

นิยม มีคุณภาพ ต้องลองดูจะพอใจไหมครับ  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 21:29:55 »
austone รุ่น SP-602 ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2024, 22:33:44 »
Primacy4 น่าผิดหวังครับ มีแค่ย้วยน้อยลง
3st เงียบและนุ่มกว่า แต่ย้วย น่าจะไม่มีขายแล้ว
ลองเลือก Yokohama ดูครับ
แต่จะดังเร็วหรือไม่ต้องลองดู

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 00:54:21 »
เหมือนจะมี Yokohama ADVAN dB อยู่นะครับ ที่เน้นนุ่มเงียบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 02:18:48 »
primacy 4 เงียบสุดแล้วครับ ถ้าเอาเครื่องเดซิเบลไปวัด v552 ยังไงก็ดังกว่า ทั้งจีน ทั้งญี่ปุ่น ทั้งสิงคโปร์ test ยังไง ก็พูดเหมือนกันหมดว่า dramatic silence ไม่เงียบเหมือนที่โฆษณาขนาดนั้น

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 07:25:39 »
Primacy4 ใช้มาทั้งหมด 2 ชุด วิ่ง 70,000 โลเปลี่ยน
Pm4 นี่ใช้ไปสัก 20,000 30,000 โล ดังอยู่ครับ

ล่าสุด เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ t005a คือ ขับมั่นใจกว่า pm4 เยอะมาก
อาการยวบย้วย หายไปเลย อย่างกับได้รถใหม่
ส่วนเรื่องเสียงดัง t005a ยังคงบอกไม่ได้ ยางมันยังใหม่ๆ แต่คิดว่าคงไม่เงียบเท่า pm4

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 08:05:11 »
การที่ T005a ไม่ทำ 195/60/15
แต่เสือกมี 195/65/15
เป็นเรื่องน่าด่ามากครับ

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 10:06:27 »
primacy 4 เงียบสุดแล้วครับ ถ้าเอาเครื่องเดซิเบลไปวัด v552 ยังไงก็ดังกว่า ทั้งจีน ทั้งญี่ปุ่น ทั้งสิงคโปร์ test ยังไง ก็พูดเหมือนกันหมดว่า dramatic silence ไม่เงียบเหมือนที่โฆษณาขนาดนั้น

มีแหล่งที่มาไหมครับ test data

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 10:36:59 »
ผมใช้ยางทั้งสองประเภทนะครับ คันนึงใช้ความเร็วได้บ้าง ผมก็จะใช้ยาง sport อีกคันสไตล์เดิมๆขับเรื่อยๆผมก็จะใช้ยาง นุ่มเงียบ

ผมว่ายางนุ่มเงียบ เขาจะหมายถึง ยางประเภทนี้ เสียงจะเงียบกว่ายางอีกประเภทนึงมากกว่าครับ ไม่ใช่ว่าใช้ยางนุ่มเงียบเขาแล้วจะเงียบที่สุด เพียงแต่กว่า เงียบ เมื่อเทียบกับกลุ่ม ยาง sport หรือ ยางใช้งานทั่วไป แค่นั้นเองครับ

การเก็บเสียงบางทีเงียบไม่เงียบ ตัวรถ ก็มีส่วนนะครับ แบบรถสมัยใหม่ เวลาผมเปิดกระจกตอนติดไฟแดง หลายๆคันผมจะได้ยินเสียงเพลงที่เขาเปิดแบบฟังเพลงเขารู้เรื่องไปด้วยได้เลยละครับ ถ้าแบบนี้ให้ยางอะไรผมว่าเสียงก็เข้าห้องโดยสารอยู่ดีละครับ

อย่าง มิชลิน ตัวที่บอกมา ก็เป็นยางเกรดดีแล้วนะครับ ผมว่าก็เพียงพอแล้วนะครับ ไม่น่าจะต้องไปดิ้นรนเลือกค่ายอื่นอีก แต่ถ้าอยากลองค่ายอื่นบ้างก็อีกเรื่องนึงครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 11:26:50 »
ได้ข่าวร่ำลือมาเหมือนกันว่าคนที่ลองใช้ GY Asym 5 แล้วลืม RE003 004 ไปเลย

ยางนุ่มเงียบยอดนิยมจะเป็น Yokohama AdvanDB v552 กับ Michelin Primacy 4 โดยเน้นเงียบมากกว่าจิ้มไปที่ V552 เน้นนุ่มมากกว่าจิ้มไปที่ Primacy 4 ครับ แต่ทั้งสองตัวนี้ จะออกแนวนุ่มและย้วย อาจจะแตกต่างจากตัวเดิมที่ใช้อยู่มากเลยครับ อาจต้องปรับตัว ขับเบาลงประมาณนึงครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 12:35:41 »
ที่เคยใช้มา yoko DB เงียบสุดแล้ว เปลี่ยนแล้วคนละเรื่องกับยี่ห้ออื่เลย แต่ XV มันเก็บเสียงแย่มาก ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน เคยนั่งรถเพิ่น ลงมาหูชา

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 14:30:05 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากคับ เดี๋ยวผมเก็บไว้คิดตอนถึงเวลาเปลี่ยนยางอีกที

จริงๆผมไม่ได้ขับรถเร็วจัดอะไร แต่แค่อยากลองเฉยๆว่ายาง sport ระดับสูงเช่น Asymm 5 มันเกาะถนนแค่ไหน ผลลัพธ์ก็ไม่ผิดหวังเลย
รอบหน้าถ้าเปลี่ยนยางระดับรถบ้านปกติแล้วขับแบบปกติ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรคับ

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2024, 15:55:32 »

มีแหล่งที่มาไหมครับ test data

ignition tv ของฝั่ง south east asia มี test เรื่องเสียงด้วย ลองหาดูครับ ส่วนฝั่งจีน กับญี่ปุ่น จะเป็น user ที่ชอบ test กันว่า 2 ตัวนี้ใครเงียบกว่ากัน มีเยอะมาก แต่จะเป็น clip ที่เป็นภาษาท้องถิ่น search ยากหน่อย แต่มีให้ดูเยอะครับ
ถ้าจะเอาเป็น data ของพวกประเทศตะวันออกกลาง มีเยอะเลย แต่ถ้าจำไม่ผิดของฝั่งนั้นที่เงียบสุดเป็น goodyear กับแบรนด์ที่ไม่คุ้นหูเลย v552 นี่จะออกไปทางกลางค่อนท้ายตารางเลย(เฉพาะเรื่องเสียงนะ)

v552 ไม่ได้แย่นะครับ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณ test ที่ความเร็วเท่าไรด้วย เพราะที่ความเร็วต่างกัน ยาง 2 ตัวก็เงียบแตกต่างกันด้วย แต่โดยรวมแล้ว primacy 4 เงียบกว่า แล้วก็มียางที่เงียบกว่า v552 อยู่หลายตัวเหมือนกัน เพียงแต่พอมันมีตัวที่ใกล้เคียงกันเยอะ ไม่แปลกที่ v552 จะหลุดไปกลางๆ ท้ายๆ ได้ และอาจจะเป็นย่านความเร็วที่ v552 เสียงไม่ได้เงียบด้วยเลยสู้ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2024, 16:19:07 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ kaikung007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2024, 13:05:25 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ goodyear eagle F1 sport ครับ ตัวนี้ปรับปรุงเรื่องเสียง เน้นความนุ่มเงียบ แต่ยังคงเกาะถนนอยู่ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2024, 13:43:38 »
เคยเปลี่ยนจาก Primacy มา t005a ดังกว่าพอสมควร และก็แข็งกว่าด้วย แบบรู้สึกได้ทันที