ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารอ 500d ไม่ไหว คิดว่าภายใน 2025 มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 1993 ครั้ง)

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
เป็นคนที่รอ 500d มาแบบจริงจังครับแต่มาเจอข่าวล่าสุด Project Delay ไปอีก 3-4 ปี ทำให้กลับมาคิดใหม่ว่าตั้งเป้าออกรถใหม่อย่างช้าสิ้นปี 2025 จะมี SUV (ทั้ง Monocoque และ Body onframe) อะไรบ้างที่น่าสนใจในงบ 1.5mb ครับ (ไหลได้ถึง 1.7หรือ 2 แต่อยากให้อยู่ใน 1.5 ครับ)

crv >> ยังกลัวเรื่อง Rack และสารพัดปัญหา
CX5 ,CX8 >> เริ่มจะเก่าเกินไป
Corolla Cross >> ถ้ารอถึงสิ้นปี 2025 Model ก็ล้าเต็มทีแล้ว
cx60 >> จะมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ ์
Next Gen Fortuner >> น่าจะไม่ทัน 2025

ไม่แน่ใจท่านใดมีแนวคิดอย่างไรบ้างครับ
ปล.ยังไม่เอารถไฟฟ้าแน่นอนครับ ส่วนรถจีนขอพิจารณาเป็นลำดับท้ายๆก่อนครับทั้งที่ Spec BYD Sealion  Spec ดูดีมากแต่ยังไม่ไว้ใจทั้งคุณภาพตัวรถและการบริการหลังการขายครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

จากโจทย์ คิดว่าอยากได้ 500d ระหว่างนี้เลยอยากเชียร์ nx มือ 2ใช้ไปพลางๆ ก่อนครับ ขายต่อคิดว่าเจ็บตัวน้อยสุด ส่วนตัวเลือกรองลงมาคงเชียร์ cross

ปล. ถ้ามีลูกน้อย หรือต้องใช้รถเยอะ เชียร์ CRV เห็น recall จริงจังล่าสุดคิดว่าปัญหาต่างๆ คงลดน้อยลง

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
Mu-X
ไม่ก็ Cross ครับ

ขึ้นอยู่กับ เน้นประหยัด หรือ เน้นลุย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ไม่ทราบว่าที่รอ 500d เพราะคาดหวังอะไรจากเขาครับ ถ้าอยากได้ลุยได้ ก็คงต้องไป ppv / กระบะ 4dr เอาสดใหม่ก็ Mu-X / Everest ครับ
ถ้าอยากได้รถเล็กๆ ขับเทียว/ใช้งานทั่วๆไป ผมคิดว่า Yaris Cross / Collora Cross
เน้นการขับขี่อาจไป CX-30 ส่วน CX-5/8 เห็นด้วยว่าเก่าไป แถมถ้า Diesel ยังมีเรื่องน้ำดันให้กังวลอีก
CX-60 ผมคิดว่าไม่ต้องรอ ถ้าอยากได้ PHEV ก็ไป Sorento แทน
ใจจริงผมเชียร์ HR-V/CR-V แต่พอ จขกท กังวล และผมเองก็ไมไ่ด้ตามปัญหาของเขา เลยไม่เชียร์ครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ผมไปดู Cross MC ตัวล่าสุดมา OK เลยครับ Option เยอะกว่า New Camry รุ่นเริ่มต้นอีก 555 เข้าใจการตลาดของ Toyota เลย กั๊กของเอาไว้แล้วค่อยๆปล่อย ตัว MC สุดท้ายของรุ่นของจะเยอะสุด แต่ก็มีบางจุดที่ดู Cheap เช่นแผงหน้าปัด มีช่องเปล่าๆสำหรับใส่ปุ่มเพิ่ม ปล่อยว่างไว้ ไม่มีอะไรครอบ กับ Legroom ผู้โดยสารแคบไปนิด
แต่ที่สำคัญคือแรงม้าแค่ 120 เดิมผมขับ Sylphy turbo 190 แรงม้า
ตอนนี้ก็ยังหารถถูกใจในราคาไม่เกิน 1.5 ล้านไม่ได้เลยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2024, 06:45:48 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ apinui

ถ้าเอางบเป็นตัวตั้งนะ แล้วมาเลือกรถทีหลัง ว่าจ่ายเงินไปตัวไหนคุ้มสุด ... ถ้าเอาตามที่ลิสมา ผมคงไปเอา CX5 2.5 turbo แหละ ... 555

อย่าหาว่าอะไรก็เชียร์มาสด้าเลยนะครับ อันนี้เลือกจากความเห็นส่วนตัวผมเลย เพราะถึงแม้มันจะเก่ากว่าเค้า แต่ ถ้าเจอบนถนน ผมคิดว่า กินเรียบทุกคันที่เอ่ยมาเลย จะลุยก็ได้หรือจะทางตรงก็ดี ใครจะตามเค้าทัน

แต่ถ้าจะชายตามารถจีนบ้าง ผมว่า tank 300 แล้วแต่งอีกนิดหน่อยสวยมากนะครับ 

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
crv recall แล้ว

ออฟไลน์ scotch_fillet

งบ 1.5 ล้าน ผมไม่ไม่น่าพอ 500d น่ะ
พอ ก็พอปริ่มๆตัวล่างสุด

ออฟไลน์ apiwat151

• **

แล้วรถที่อยู่ใน Stock เขาจะแก้ไขปัญหาไหมครับ หรือแก่เฉพาะรถที่ขายแล้ว

ออฟไลน์ KTN88

งบ 1.5 ล้าน ผมไม่ไม่น่าพอ 500d น่ะ
พอ ก็พอปริ่มๆตัวล่างสุด
ผมว่าพอครับ เพราะ 500D ตามข่าวจะทำตลาดต่ำกว่า Fortuner ผมเลยมองว่าราคามันจะอยู่ประมาณตัว Leader ครับ

ออฟไลน์ seeker

แล้วรถที่อยู่ใน Stock เขาจะแก้ไขปัญหาไหมครับ หรือแก่เฉพาะรถที่ขายแล้ว

ผมว่ารถที่อยู่สต็อคทั้งหมดเป็นพาร์ทเก่าที่ต้องรอพาร์ทใหม่ออกมาก่อนครับ

ออฟไลน์ mxmx

รอเหมือนกันคับ อยากได้รถไว้ขีบใช้งานทนๆหน่อย เมื่อก่อนมีเฟอร์จูน ดีแต่ใหญ่ไป มาเป็น hrv แล้วตอนนี้เป็น cross  ดีนะคับตามแบบโตต้า นี่ถ้า 500d ไม่มาผมมอง เจ้าป่า crv mux ไว้คับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมคิดว่ามันจะมาเร็วๆ นี้ครับ

ผมเห็นข่าว 500D หรือเป็น Mini Land Cruiser หรือ Hopper Mini หรือ FJ

มีหลายชื่อมาก

บางแหล่งบอกเป็น Platform ร่วมกับ Fortuner

บางแหล่งบอกเป็น Platform ร่วมกับ Hilux

ผมว่าข่าวยังไม่ชัดเจน ยังไม่นิ่ง เลยครับ

เลยคิดว่า มันไม่น่าจะมาเร็วๆ นี้ และ ก็ไม่รู้ว่าจะมาในรูปแบบไหน ด้วย

ออฟไลน์ muzaa

ทำไมคิดว่ามันจะมาเร็วๆ นี้ครับ

ผมเห็นข่าว 500D หรือเป็น Mini Land Cruiser หรือ Hopper Mini หรือ FJ

มีหลายชื่อมาก

บางแหล่งบอกเป็น Platform ร่วมกับ Fortuner

บางแหล่งบอกเป็น Platform ร่วมกับ Hilux

ผมว่าข่าวยังไม่ชัดเจน ยังไม่นิ่ง เลยครับ

เลยคิดว่า มันไม่น่าจะมาเร็วๆ นี้ และ ก็ไม่รู้ว่าจะมาในรูปแบบไหน ด้วย

เพราะข่าวที่ออกครั้งแรกในเดือน Aug 2023 แจ้งว่า World Premier ในไทยคือปลายปี 2024 ครับ
Source : HLM

https://www.headlightmag.com/toyota-mini-land-cruiser-500d-to-luanch-in-thailand-2024/

จึงรอตั้งแต่ปีที่แล้วเพราะเป็น Timing ที่ผมจะเปลี่ยนรถและพิกัดและราคาตามที่วางไว้ครับ จึงรอแต่ตามล่าสุดที่อยู่ในข่าว Hilux Ranga Concept ซึ่งไม่ใช่ 500d และแจ้งว่าจะเลื่อนการเปิดจัวไปอีก 3-4 ปี ทำให้คิดว่า Timing น่าจะไม่ตรงกันแล้วจึงมาพิจารณาทางเลือกอื่นเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ warbler

• Newbie
  • *
รอดูว่า Honda recall รอบนี้จะจบมั้ย ถ้าจบก็แนะนำ CRV eHev ES ตัวขับ2ครับ

ออฟไลน์ lufi

• **
มันจะมาทรงแนว CRV RAV4   หรือ  land cruiser  ถ้าขนาดใหญ่กว่า cross เล็กกว่า fortuner   

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
สนใจ CX8  ครับ ลองดูคันจริง ครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ SM.

มีคนรู้จักหลายคนใช้ CR-V ก็ยังไม่มีใครเจอปัญหาอะไรนะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่าคนที่เจอปัญหากับคนไม่เจอคิดเป็นสัดส่วนเท่าไหร่