ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณ jimmy เกี่ยวกับวัสดุของ toyota prius ครับ  (อ่าน 7436 ครั้ง)

ออฟไลน์ FUJI

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าวัสดุพวกแผงคอนโซลของตัวที่ผลิตในไทยกับตัวที่ญี่ปุ่น เหมือนกันไหมครับเพราะรู้สึกว่าไปดูตัวจริงแล้ววัสดุดูไม่ดีเลยครับ

พอดีสนใจอยู่ครับ :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามคุณ jimmy เกี่ยวกับวัสดุของ toyota prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 17:52:41 »
มาตรฐานการผลิตเดียวกันมันควรจะเหมือนนะครับ
แต่ก็นะ วัสดุ Camry ไทยยังดีกว่าเมกาเลย (แยกเวอชั่น)

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
Re: สอบถามคุณ jimmy เกี่ยวกับวัสดุของ toyota prius ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 17:57:58 »
เท่าที่รู้นะครับวัสดุตอนนี้นำเข้าจากญี่ปุ่นมาประกอบในไทยครับ พลาสติกกัดลายไทยยังทำไม่ได้ครับ ต้องสั่งเข้ามา ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ วัสดุเป็นเหมือนกันทั่วโลกครับ แต่ไม่เหมือนกันตรงราคาขายกับออพชั่น 5 5 5 5 ซึ่งเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผลต้องจำใจจากเจ้าพรีอุสแบบหน้าเสียดาย แต่ก็แอบคิดถึงอยู่ลึกๆ*-*

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:23:10 »
เคยถามพี่เขาแล้วครับ คำตอบคือเหมือนกัน
ต่างกันที่โทนสี เวอชันไทยดันใช้โทนโลโซแทนที่จะใช้ทูโทน
เลยออกมาดูห่วยๆครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:55:21 »
รถรักโลกครับ   Recycle

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:58:20 »
วัสดุภายใน่ใช้ประกอบขายในไทย เปงวัสดุนำเข้าครับ แต่เปงวัสดุเกรดรีไซเคิล ซึ่งผมก้ไปดูมาแล้วตอน motor expo ตอนแรกผมก้ชอบแต่พอไปผุดลุกผุดนั่งผล้วผมส่ายหัวเลยครับ ไม่คิดว่าวัสดุมันจะกระจอกถึงเพียงนี้ :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 19:20:44 »
เคยถามพี่เขาแล้วครับ คำตอบคือเหมือนกัน
ต่างกันที่โทนสี เวอชันไทยดันใช้โทนโลโซแทนที่จะใช้ทูโทน
เลยออกมาดูห่วยๆครับ

โทนบ้านเรา ญี่ปุ่นก็มีครับ อเมริกาก็มี  :)

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 19:22:09 »
เขาขายทั่วโลกได้ตั้งเยอะ พอเอามาให้คนไทยเห่อบอกวัสดุไม่ดีไม่สมราคา
คนทั่วโลกเขาซื้อพรีอุสเพราะ เป็นรถHybrid อนุรักษ์พลังงาน วัสดุในตัวรถทำจากวัสดุรีไซเคิล บลาๆ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 19:32:11 »
วัสดุภายใน่ใช้ประกอบขายในไทย เปงวัสดุนำเข้าครับ แต่เปงวัสดุเกรดรีไซเคิล ซึ่งผมก้ไปดูมาแล้วตอน motor expo ตอนแรกผมก้ชอบแต่พอไปผุดลุกผุดนั่งผล้วผมส่ายหัวเลยครับ ไม่คิดว่าวัสดุมันจะกระจอกถึงเพียงนี้ :(

เหมือนกันเลย ผมเปลี่ยนใจตอนเข้าไปนั่งข้างในรถ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 19:33:58 »
ผมว่าเพราะเมืองนอกมันไม่ฮิตติดแก็สเหมือนไทยมากกว่านะ
แต่ถ้าไปดูที่โชว์รูมจริงๆจะรู้ว่าดูดีกว่าที่คิดครับ
ที่มอเตอร์เอกโปรถมันโดนคนขยี้จนเยินไปแล้วครับ

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 19:48:55 »
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะเบาะหนังกับแผงข้างประตู ดูห่วยมาก + หนังที่ใช้ไม่น่าจะเป็นหนังแท้นะครับ เป็น pvc มากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 20:22:27 »
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะเบาะหนังกับแผงข้างประตู ดูห่วยมาก + หนังที่ใช้ไม่น่าจะเป็นหนังแท้นะครับ เป็น pvc มากกว่า

ถ้าจะปรับปรุงผมคิดว่าปรับให้เป็นเบาะหนังเกรดสูงขึ้นมาหน่อยก็พอครับ เพราะย่างอื่นใช้วัสดุรีไซเคิล ผ่านมาตรฐานมาก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 20:48:34 »
เฉยๆกับคอนโซลนะ แต่รับไม่ได้กับเบาะหนังมากๆ อะไรจะห่วยได้ขนาดนี้

คือเบาะนั่งมันเป็นส่วนที่เราสัมผัสมากสุดแล้วเวลาขับรถทุกคัน ถ้าเบาะไม่ผ่านก็จบกันครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 21:24:20 »
เบาะถ้าไม่ชอบหนัวก็หุ้มใหม่ได้คับ หนังดีมากๆ ราคา ไม่เกิน 30000 ทั้งคัน  แถมคอนโซลก็อาจหุ้มหนังได้ด้วย ;)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 00:47:41 »
หนังเนื้อสัมผัสผมว่าดีกว่ารถหลายๆรุ่นนะครับ แต่เพราะสีของมันเลยทำให้คิดไปเองว่ามันห่วย (เหมือนที่ผมคิดตอนแรกตอนไปดูในงานมอเตอร์เอ็กโป) คันที่อยู่ตามโชว์รูม ผมไปลองมาผมว่ามันนั่งสบายมากๆ ให้สัมผัสที่ดี แค่มันตกม้าตายในเรื่องสีสันของมันนั่นแหละ พลาสติกก็พอมาเทสไดรฟ์วันนี้ที่ีศูนย์แล้วไหงมันดูดีกว่าคันในงานเยอะฟะ คืออย่าไปตั้งแง่มากเกินไปกับเรื่องสีสันของวัสดุครับ ถ้าเอาแค่สัมผัสจากที่ลองดู พลาสติกเกรดมันไม่หนีกันกับรถที่แพงกว่านี้เช่นแคมรีหรอกครับ แต่รายนั้นมันทำสีสวยกว่า เราเลยอุปาทานหมู่กันไปว่า วัสดุมันห่วยแตก เพราะสีดันไปเหมือนลิโม่นั่นเอง

ลองดูให้ดีๆก่อนก็ได้ครับ ผมว่าไม่น่าเกลียดนะ แต่มันมีข้อเสียอย่างอื่นที่ทำให้ผมห้ามแฟนผมที่อยากจะซื้อเอาไว้ เช่น จอดเข็นไม่ได้ และพับกระจกด้วยมือ สองอย่างนี้แหละครับ เพราะผมว่าเดี๋ยวสักพักด่ากันมากๆ มันคงเอาเบาะอุ่นตูดออกแล้วเปลี่ยนพวกนี้ให้แหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 02:24:27 »
ยืนยันให้ว่า ทุกสิ่งที่คุณเห็นใน ห้องโดยสาร Prius เวอร์ชันไทย
จะเหมือน เวอร์ชันญี่ปุ่น และยุโรป แน่ๆ เป๊ะ ครับ เพราะยกชิ้นเข้ามาประกอบจากญี่ปุ่นล้วนๆ
หนัง ของเบาะเวอร์ชันญี่ปุ่น ก็ ดูเห่ยๆ แบบเดียวกันนั่นละครับ

สำหรับผมแล้ว ถ้า Prius ต้องเป็นเบาะผ้า เท่านั้น ผมจะรักเลย เพราะเป็นผ้า suede อย่างดี

ทั้งหมดที่พูดมานี้ เพราะได้ลองนั่ง ที่ญี่ปุ่นมาแล้ว
ทั้งในรถคันที่ โตโยต้า จัดให้ลองขับกันที่สนามฯ
และ ที่โชว์รูมของ โตโยต้า ในญี่ปุ่นเอง ที่ Midland Square ในใจกลางเมือง Nagoya ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 21:30:59 »
ทำไม Prius ถึงจอดแล้วเข็นไม่ได้ครับ?

ก็ถ้าเราปลดเกียร์เป็น N โดยไม่ต้องกดปุ่ม P บนหน้าปัด
รถมันก็ปล่อยเกียร์ว่างให้ไหลไปไหลมาได้นี่?