ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา  (อ่าน 21765 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
Re: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 05:12:21 »
ทางซ่อมที่จะกลับมาได้ใกล้เคียงมากที่สุด
ก็ืคือ หาหัวตัดตรงรุ่นถึงเสา A แล้วสลับหัวกันไปเลย
จะได้ความเนียนกลับมา ในงบประมาณที่ควบคุมได้มากกว่า

ถ้าคิดจะดึงชุดโครงสร้างกลับมาแทนที่จะสวมหัวใหม่ ผมกล้ารับรองเลยว่าไม่มีทางเหมือนเดิมครับ

ถ้าตัดต่อหัว ขับแล้วเหมือนเดิม อาจจะใช้ต่อได้ อยู่ที่ความประณีตของอู่ และความสบายใจของผู้ใช้
ส่วนถ้าเป็นผมเองแล้ว ซ่อมแบบสลับหัวจากนั้นก็ขายทิ้งครับ หาคันใหม่ขับดีกว่า

Total Loss ถ้าเคลมได้ก็ถือว่าโชคดี เพราะรถพังไม่ถึง 50% เลยด้วยซ้ำ

ขอบคุณพี่เนยมาก เพราะที่บ้านก็เลือกที่จะสลับหัวรถ ซ่อมเสร็จก็เทรินเป็นคันใหม่ไปทันที ครับ แต่ทีนี้ จะเป็นรถอะไรก็คงตัวเลือกที่เคยบอกไปแล้วคือ
1.Honda CRV 2.0 ขับ 2
2. Honda Civic ตัวเดิม
3.Mazda 3 ใหม่ไปเลย(คิดว่ารถซ่อมเสร็จทันช่วงเปิดตัว)
4.Lancer EX 1.8 GLS LTD
5.Chevrolet Cruze 1.8 LT
6.Ford Focus TDCi

Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

Re: ช่วยผมหน่อยวันนี้ประสบอุบัติเหตุมา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:02:11 »
สำหรับความเห็นของผมนะ
ลองคำนวณดู คืนซากได้กลับมาเท่าไหร่ ( ทุนประกัน)
และรถยังผ่อนอยู่หรือปล่าว ( ต้อง โบะคืนไฟแนนท์)
หรือซ่อมแล้วขาย เสียเวลาน่าดู ไม่มีรถใช้อีกต่างหาก กรณีมีรถคันเดียว
อย่างไหนขาดทุนน้อยสุดเอาอย่างนั้น เพราะซ่อมกลับไปใช้ยังงัย
ก็ไม่เหมือนเดิม

และเสียใจด้วยกับสิ่งที่เกิดขึ้น คราวหน้าก็ช้าๆๆหน่อย

ตอบให้ครับ

รถนั้นผ่อนหมดแล้วครับ ทุนประกันรถนั้น 540,000 บาทครับ (ประกันชั้น 1 นวกิจ ประกันภัย)
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:29:18 »
ดูจากสภาพแล้ว ขายดีกว่าครับ
แนะนำ MZ3 ใหม่,Cruze ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:34:25 »

กำลังมองทั้งคู่เลย เหมือน Cruze จะภาษีดีกว่าที่ ใช้สิทธิ์ญาติที่ทำงานใน GM ลดได้ 10% ของราคา ส่วนมาสด้า 3 ใหม่ ยังไม่เห็นราคาเลย แต่วันนี้คงสรุปเรื่องคันนี้ล่ะครับ ตอนนี้ผมยังจิืตตกและเศร้ากับรถตัวเองอยู่เลย แถมดันลุกพรวดมาตอนตี 5 เองอีก เซ็งตัวเองเลย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 06:37:57 »

กำลังมองทั้งคู่เลย เหมือน Cruze จะภาษีดีกว่าที่ ใช้สิทธิ์ญาติที่ทำงานใน GM ลดได้ 10% ของราคา ส่วนมาสด้า 3 ใหม่ ยังไม่เห็นราคาเลย แต่วันนี้คงสรุปเรื่องคันนี้ล่ะครับ ตอนนี้ผมยังจิืตตกและเศร้ากับรถตัวเองอยู่เลย แถมดันลุกพรวดมาตอนตี 5 เองอีก เซ็งตัวเองเลย

ว่าแต่ ทั้ง 2 ตัวนี้ ผมจะเข้าที่ไหนดี บ้านผมก็อยู่แถวอนุสาวรีย์ชัยฯ ซึ่ง เจอศูนย์ฮอนด้า ล้อมทั้งหน้าบ้านและหลังบ้าน ส่่วน มาสด้า คิดไม่ออกเลย ดูทีท่า ต้องไปหัวหมาก ส่วน Chev คงต้องไปเพชรบุรีตัดใหม่ (หรือมีที่ใกล้กว่านี้ไหมเนี่ย)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 07:27:42 »
ผมว่าสภาพแบบนี้ เดาได้เลย ซ่อมได้ แต่ไม่ 100%
แต่หากซ่อมแล้วสภาพพอรับได้ก็ขับต่อไปก็ได้ครับ
แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ซื้อคันใหม่เลยก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 07:36:30 »
ผมว่าสภาพแบบนี้ เดาได้เลย ซ่อมได้ แต่ไม่ 100%
แต่หากซ่อมแล้วสภาพพอรับได้ก็ขับต่อไปก็ได้ครับ
แต่ถ้ารับไม่ได้ก็ซื้อคันใหม่เลยก็ได้ครับ

ที่ไม่ 100% ประมาณว่า อาจจะมีปัญหาเรื่องการควบคุมหรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่ใช้ในเมือง บางทีก็ไปนอกเมืองด้วย(โดยเฉพาะเสาร์ อาทิตย์) ตกเฉลี่ย อาทิตย์นึง ผมต้องใช้รถคันนี้ วิ่งก็ประมาณ 200 - 300 กม ต่ออาทิตย์เลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:08:28 »
ขอบคุณพี่เนยมาก เพราะที่บ้านก็เลือกที่จะสลับหัวรถ ซ่อมเสร็จก็เทรินเป็นคันใหม่ไปทันที ครับ แต่ทีนี้ จะเป็นรถอะไรก็คงตัวเลือกที่เคยบอกไปแล้วคือ
3.Mazda 3 ใหม่ไปเลย(คิดว่ารถซ่อมเสร็จทันช่วงเปิดตัว)
เอ่อ CR-V 2.0 จากที่ได้ยินคนรอบข้างใช้ บ่นเป็นเสียงเดียวกันเลยนะครับว่า"อืดโคตรร" !

อยากเชียร์ Mazda3 ไม่ก็ Cruze ครับ ผมว่า Mazda 3ตัวใหม่นี่ไม่น่าห่วงเรื่องความปลอดภัยนะเพราะตัวเก่าก็ยืนพื้นมาดีแล้ว ส่วนcruzeก็หายห่วงเรื่องช่วงล่างกับความปลอดภัยได้แน่นอน เหลือแค่เรื่องศูนย์เนี่ยแหละ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:20:48 »
เอ่อ CR-V 2.0 จากที่ได้ยินคนรอบข้างใช้ บ่นเป็นเสียงเดียวกันเลยนะครับว่า"อืดโคตรร" !

อยากเชียร์ Mazda3 ไม่ก็ Cruze ครับ ผมว่า Mazda 3ตัวใหม่นี่ไม่น่าห่วงเรื่องความปลอดภัยนะเพราะตัวเก่าก็ยืนพื้นมาดีแล้ว ส่วนcruzeก็หายห่วงเรื่องช่วงล่างกับความปลอดภัยได้แน่นอน เหลือแค่เรื่องศูนย์เนี่ยแหละ

ของ Cruze นั้น ผมไม่ห่วงมากเท่าไหร่ เพราะ มีญาติทำอยู่ GM ถ้ารถต้องเข้า เขาก็จะแนะนำศูนย์ให้ได้ และถ้าเป็นอะไรหนักก็เขาจะดูแลให้เป็นพิเศษ(แต่รถต้องไปไกลถึงโรงงานที่ระยอง)

ส่วนมาสด้า 3 ใหม่ ผมเห็นค่ารูปร่าง ก็สอบผ่าน ชอบ ทั้งระบบความปลอดภัย และสิ่งต่้าง ๆ ที่มีให้ ติดเรื่องเดียว แถวบ้านผม(อนุสาวรีย์ชัยฯ) ไม่ค่อยมีศูนย์ที่ใกล้้บ้านเลย นอกจาก ดาร์บี้ ตรงอาีรีย์(ศูนย์เล็ก ๆ ใกล้ ๆ วิลล่า อารีย์)

ส่วน CRV นั้นเรื่องอืด ไม่ใช่อุปสรรค์ ถ้ามันทำให้ขับแล้วปลอดภัย ก็ยอมอืด แต่ซดหรือเปล่านี่แหล่ะคือปัญหา

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:40:28 »
ผมว่าแบบพี่เนยนะครับน่าจะดีที่สุดแล้ว คือสลับหัวแล้วขายทิ้งเลยก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 09:02:39 »
ผมว่าแบบพี่เนยนะครับน่าจะดีที่สุดแล้ว คือสลับหัวแล้วขายทิ้งเลยก็ได้ครับ

ที่ผมกลัวอยู่คือ ตอนขายไป ราคาจะตกมากกว่าคืนทุน หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:29:40 »
เรื่องนั้นอย่าคิดมากเลย
ดีกว่าซ่อมมาแล้วไม่เหมือนเดิม คนจะซื้อเปิดฝากระโปรงมาเห็นรอยเคาะ ดัด ตัด ต่อ โป๊ว เยินเย่อไปหมด
ผมว่า แบบนั้นราคาจะตกกว่านะครับ แถมคุณภาพการขับขี่ก็ไม่เหมือนเดิมอีก

ส่วนเรื่องรถ ผมว่าถ้ารอดูได้ก็รอทั้ง Mazda 3 ใหม่ และ Civic ใหม่ดีมั้ย
เห็นคันเก่าก็ใช้ Civic 1.8 อยู่ อาจจะติดใจอยากได้ Civic อีกทีก็ได้ เหมือนของทดแทนน่ะ ไม่ดีที่สุดแต่มีคุณค่าทางใจ

แต่เห็นอีกอย่างคือ ส่วนใหญ่จะมองไปที่ 1.8 ผมเลยไม่แน่ใจว่าในกรณีของมาสด้า 3 จะมอง 1.6 ไปเลยรึเปล่า
ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็อย่ารอเลย ออกตัวอื่นอื่นไปเหอะ ผมเองรับไม่ได้กับอัตราเร่งและบริโภค คิดว่าตัวใหม่คงไม่ดีกว่าเดิมมากหรอกครับ
แต่ก็อย่าเชื่อผมมาก ผมอาจจะผิดก็ได้เพราะไม่เคยลองขับ 1.6 ตัวใหม่ อเมริกามันเริ่มต้นก็ 2.0 แล้วน่ะ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 10:36:21 »
เรื่องนั้นอย่าคิดมากเลย
ดีกว่าซ่อมมาแล้วไม่เหมือนเดิม คนจะซื้อเปิดฝากระโปรงมาเห็นรอยเคาะ ดัด ตัด ต่อ โป๊ว เยินเย่อไปหมด
ผมว่า แบบนั้นราคาจะตกกว่านะครับ แถมคุณภาพการขับขี่ก็ไม่เหมือนเดิมอีก

ส่วนเรื่องรถ ผมว่าถ้ารอดูได้ก็รอทั้ง Mazda 3 ใหม่ และ Civic ใหม่ดีมั้ย
เห็นคันเก่าก็ใช้ Civic 1.8 อยู่ อาจจะติดใจอยากได้ Civic อีกทีก็ได้ เหมือนของทดแทนน่ะ ไม่ดีที่สุดแต่มีคุณค่าทางใจ

แต่เห็นอีกอย่างคือ ส่วนใหญ่จะมองไปที่ 1.8 ผมเลยไม่แน่ใจว่าในกรณีของมาสด้า 3 จะมอง 1.6 ไปเลยรึเปล่า
ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็อย่ารอเลย ออกตัวอื่นอื่นไปเหอะ ผมเองรับไม่ได้กับอัตราเร่งและบริโภค คิดว่าตัวใหม่คงไม่ดีกว่าเดิมมากหรอกครับ
แต่ก็อย่าเชื่อผมมาก ผมอาจจะผิดก็ได้เพราะไม่เคยลองขับ 1.6 ตัวใหม่ อเมริกามันเริ่มต้นก็ 2.0 แล้วน่ะ

ประมาณว่า ในหัวที่คิดคือ ไม่รอครับ (แต่เรื่องจองแล้วรอ OK) ซึ่งผมจะรอได้มากสุดแค่ กุมภา หรือ ถึงช่วง Motor show เท่านั้นครับ

ส่วนที่ซีวิคนั้นถ้ามีโอกาสก็จะเลือกอีก ก็เพราะว่า เครื่อง 1.8 นั้นอัตราเร่งการตอบสนองดี และทุกอย่างเหมือนมันจบทีเดียว ส่วน 3 ตัวเก่านั้น ผมคิดหนัก เพราะตอนเลือกซีวิคคันนี้ 3 1.6 ก็อยู่ในตัวเลือก ซึ่ง การขับช่วงล่างดีมาก ดีกว่าซีวิค แต่สอบตกที่อัตราสิ้นเปลืองครับ เลยไม่ได้เลือกตอนนั้น (ตอนนั้นตัวเลือกมี ทีด้า 1.6 G 3 1.6 สปีริส และ Civic 1.8 S at as)

สรุปก็ยังเหมือนเดิมคือดูวันนี้ให้จบก่อนว่าสุดท้ายจะลงเอยด้วยอะไรครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:19:30 »
ทุนประกัน 540,000 บาท อันดับแรกต้องขึ้นอยู่กับว่าประกันยอมยอมคืนทุนหรือไม่ หากยอม รีบๆตกลงไปเลยครับ เพราะความเสี่ยงที่ซ่อม ทั้งเวลา คอยตามงาน วุ่นวายครับ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ส่วนถ้าประกันจะซ่อม อันนี้พูดยากครับ ต้องว่ากันเป็นคันๆไป
 หรือจะมีอีกอย่าง ลองคุยกับประกันดู ว่าให้ประกันจ่ายคืนมาให้ส่วนหนึ่ง แต่คุณจะขอเก็บรถไว้เองก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:21:30 »
ทุนประกัน 540,000 บาท อันดับแรกต้องขึ้นอยู่กับว่าประกันยอมยอมคืนทุนหรือไม่ หากยอม รีบๆตกลงไปเลยครับ เพราะความเสี่ยงที่ซ่อม ทั้งเวลา คอยตามงาน วุ่นวายครับ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ส่วนถ้าประกันจะซ่อม อันนี้พูดยากครับ ต้องว่ากันเป็นคันๆไป
 หรือจะมีอีกอย่าง ลองคุยกับประกันดู ว่าให้ประกันจ่ายคืนมาให้ส่วนหนึ่ง แต่คุณจะขอเก็บรถไว้เองก็ได้ครับ

คงไม่ขอรถเก็บถ้าคืนทุนครับ เพราะว่า ไม่มีที่

update เรื่องรถใหม่ สงสัยจะได้ออก ซิตี้ รุ่นเดียวกับพี่จิมมี่ ซึ่งเป็นไปได้สูง เพราะ ไม่อยากรบกวนแม่มาก และใช้แค่ในเมือง ก็พอดีกับการใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:23:14 »
ในฐานะคนที่ใช้ civic เหมือนกัน ถ้าผมมีโอกาสได้เลือกใหม่อีกครั้ง ก็คงไม่เลือก FD แล้วละครับ (แต่ถ้าเป็น 2.0 ก็ขอคิดดูอีกทีนึง) ที่ไม่เลือกไม่ใช่เพราะมันไม่ดี แต่การที่จะต้องมานั่งลุ้นว่ามันจะต๊อกหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องที่น่ายินดีเลยสำหรับคนที่ซื้อรถใหม่ เท่าที่ติดตามในคลับ รุ่นปีหลังๆนี้เป็นกันเยอะ อีกอย่างคือเรื่องยางแท่นเครื่องที่เสียบ่อยไปหน่อย กับการเก็บเสียงที่เทียบกับ tiida แล้ว tiida เงียบกว่าเยอะ ด้วยเหตุผลที่ว่ามาผมเลยขอลองของใหม่ดูดีกว่าครับ และจากตัวเลือกที่ให้มานั้น เป็นผมขอ focus ให้แคบลงคือขอเป็นดีเซลเท่านั้น เพราะส่วนตัวเป็นคนขอบบุคลิคของเครื่องดีเซลอยู่แล้ว เพราะมันใช้รอบไม่เปลืองมาก และผมเป็นคนชอบไปเหนือ ไปอีสาน ขึ้นเขาบ่อยครับ ตัวเลือกตอนนี้ก็คงมีแค่ 2 ตัวคือ ครูซ กับ โฟกัส ซึ่งครูซ ก็จะเปลี่ยนเครื่องปลายปี ส่วนโฟกัสโฉมใหม่ที่ยุโรปก็ออกมาให้เห็นรูปร่างแล้ว ถ้าจะซื้อตอนนี้จริงๆผมขอเป็น Focus TDCI ละกันครับ ชอบรถ 5 ประตูมากกว่าซีดานธรรมดา แต่เรื่องศูนย์นั้นต้องศึกษาในคลับดีๆ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 12:28:38 »
ในฐานะคนที่ใช้ civic เหมือนกัน ถ้าผมมีโอกาสได้เลือกใหม่อีกครั้ง ก็คงไม่เลือก FD แล้วละครับ (แต่ถ้าเป็น 2.0 ก็ขอคิดดูอีกทีนึง) ที่ไม่เลือกไม่ใช่เพราะมันไม่ดี แต่การที่จะต้องมานั่งลุ้นว่ามันจะต๊อกหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องที่น่ายินดีเลยสำหรับคนที่ซื้อรถใหม่ เท่าที่ติดตามในคลับ รุ่นปีหลังๆนี้เป็นกันเยอะ อีกอย่างคือเรื่องยางแท่นเครื่องที่เสียบ่อยไปหน่อย กับการเก็บเสียงที่เทียบกับ tiida แล้ว tiida เงียบกว่าเยอะ ด้วยเหตุผลที่ว่ามาผมเลยขอลองของใหม่ดูดีกว่าครับ และจากตัวเลือกที่ให้มานั้น เป็นผมขอ focus ให้แคบลงคือขอเป็นดีเซลเท่านั้น เพราะส่วนตัวเป็นคนขอบบุคลิคของเครื่องดีเซลอยู่แล้ว เพราะมันใช้รอบไม่เปลืองมาก และผมเป็นคนชอบไปเหนือ ไปอีสาน ขึ้นเขาบ่อยครับ ตัวเลือกตอนนี้ก็คงมีแค่ 2 ตัวคือ ครูซ กับ โฟกัส ซึ่งครูซ ก็จะเปลี่ยนเครื่องปลายปี ส่วนโฟกัสโฉมใหม่ที่ยุโรปก็ออกมาให้เห็นรูปร่างแล้ว ถ้าจะซื้อตอนนี้จริงๆผมขอเป็น Focus TDCI ละกันครับ ชอบรถ 5 ประตูมากกว่าซีดานธรรมดา แต่เรื่องศูนย์นั้นต้องศึกษาในคลับดีๆ

ตอนนี้จำใจหาตัวเลือก จาก C Segment เป็น B Segment แล้ว ล่ะ ทีนี้ก็เป็นคำถามโลกแตก
1.City ศูนย์ก็ฮอนด้า ขับก็ดี ประหยัดมันก็ประหยัด
2.Fiesta ศูนย์ฟอร์ด อยู่หนไหนหนอ ประหยัดไหม ไม่รู้ แต่เท่า ๆ ที่ฟังก็รับได้ ความปลอดภัย บางรายการดีกว่าซีวิคอีก

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 20:23:11 »
มีรูปเพิ่มเติมอีกไหมครับ อยากเห็นโครงสร้างหลังชนครับ

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 20:37:57 »
ซ่อมแลร็จค่อยตัดสินใจตามสภาพก็ได้นี่ครับ  เพราะยังไงสถานการณ์นี้ท่านก็ขาดทุนอยู่วันยันค่ำครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:26:21 »
ตอนนี้จำใจหาตัวเลือก จาก C Segment เป็น B Segment แล้ว ล่ะ ทีนี้ก็เป็นคำถามโลกแตก
1.City ศูนย์ก็ฮอนด้า ขับก็ดี ประหยัดมันก็ประหยัด
2.Fiesta ศูนย์ฟอร์ด อยู่หนไหนหนอ ประหยัดไหม ไม่รู้ แต่เท่า ๆ ที่ฟังก็รับได้ ความปลอดภัย บางรายการดีกว่าซีวิคอีก

Fiesta ความปลอดภัยมาเต็มกว่าครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:09:44 »
ข่าวดีครับ หลังจากบ่าย 3 หายตัวไปคุยกับช่างที่ศูนย์ฮอนด้าปทุมวัน เขาบอกว่า ไม่สาหัสมาก เพราะเจอยับกว่านี้ เคสนี้ซ่อมได้ครับ (โล่งอก)  ;D

ปล. ซ่อมเสร็จคงใช้เวลา 4 เดือนครับ