ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นใหม่ของ Mazda ปีนี้  (อ่าน 7447 ครั้ง)

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• Jr. Member
  • **
รถรุ่นใหม่ของ Mazda ปีนี้
« เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 20:38:52 »
ขอถามนะครับ
นอกจาก Mz3 แล้วยังมีรุ่นอื่นอีกหรือเปล่าครับที่น่าจะเปิดตัวปีนี้น่ะครับ
ได้ข่าวว่า น่าจะ Mz6 กับ New CX-7 ครับ
ขอบคุณครับ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *
Re: รถรุ่นใหม่ของ Mazda ปีนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:11:08 »
ขอถามนะครับ
นอกจาก Mz3 แล้วยังมีรุ่นอื่นอีกหรือเปล่าครับที่น่าจะเปิดตัวปีนี้น่ะครับ
ได้ข่าวว่า น่าจะ Mz6 กับ New CX-7 ครับ
ขอบคุณครับ

แม่นแล้วครับ  รอดูงาน Motor Show เดือนเมษานี้ได้ครับ

อ๊อ แล้วก็ Mz2 ตัวใหม่ รุ่น 30 km/L ก็จะตามมาครับ

รอไว้ ลองขับ และทดสอบ สมรรถณะ กันได้ครับ เมษานี้ หรือ ปลายปีนี้

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:20:22 »
New Mz2 ไม่พร้อมเพราะ Skyactiv เช่นเดียวกับ New BT-50 ครับ แต่กำหนดของ Mz2 น่าจะของเดิม แต่อาจมีแค่ Sky-G Sky-D คงรู้แล้วนะครับ
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 21:26:21 »
ถามต่อครับ ว่ามาสด้า2 จะเชนจ์เร็ว ๆ นี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 22:48:03 »
อะไรนะ 6, CX-7 จะมา? วู้วววววววววว
น่าสนใจเหมือนกันนะ พูดถึงมาสด้าก็เริ่มจะมีรุ่นรถเยอะแล้วเหมือนกันนะ
ค่อยๆ โตครับ เป็นกำลังใจให้ เบื่อพวกเจ้าตลาด ตลาดจะได้ไม่ต้องมีบริษัทผูกขาดเพียงไม่กี่รายสักที

เมื่อไหร่ Volkswakan, Audi จะทำตลาดเองสักทีนะ?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 23:04:10 »
ุ6 เท่าที่ตามข่าวมา โมเดลหน้ามีโอกาสมาครับ โมเดลนี้ไม่ทัน
ส่วน CX-7 ยังไม่มีข่าว ถ้ามาพร้อมกับการนำเข้า ผมว่าไม่น่ามาครับ ดูจาก CX-9 แล้ว กระแสเหมือนจะดี แต่ก็ไม่หวือหวา แถมคน ตจว. แทบไม่รู้จักเลย
ส่วน 2 Skyactiv จะมาแน่หรอครับ ถ้ามาจริง กลัวราคาจังเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 23:44:55 »
6 ไม่น่ามาแน่นอน
CX-7 ยังไม่ได้ยินข่าว

CX-9 ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วล่ะครับ
รถราคาระดับนี้ เอามาสร้างภาพลักษณ์เฉยเฉยเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:36:22 »
New Mz2 ไม่พร้อมเพราะ Skyactiv เช่นเดียวกับ New BT-50 ครับ แต่กำหนดของ Mz2 น่าจะของเดิม แต่อาจมีแค่ Sky-G Sky-D คงรู้แล้วนะครับ
[/color]

เคยมีใครบอกบ้างไหม
ว่า การพูดแบบนี้ คือการหาเรื่องใส่ตัวเอง โดยไม่จำเป็น
เพราะจะทำให้คนอื่นเขาเกลียดขี้หน้า
เหมือน ไปบอกกับเขาว่า "ที่ถูกต้องเป็นอย่างนี้ จำใส่กะลาหัวไว้ด้วย"
แม้คำจะไม่แรงเท่า แต่ความหมายในคำ่ที่คุณใช้มา มันแรง พอกับประโยคข้างบนนี้นั่นละ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 01:43:28 »
ถ้า Mazda 6 มาแล้วไม่ทำให้แย่ลง ตลาดรถ D-Segment สะเทือนกันล่ะทีนี้
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ sejuro321

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:49:27 »
M6คงไม่มาครับ
M2เชนจ์ไม่น่าเร็วๆนี้ครับ อย่างเร็วปลายปี ทำคล้ายๆ2navi

ปล.ข้อมูลควรฟังหูไว้หูครับ

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:47:12 »
[/color]

เคยมีใครบอกบ้างไหม
ว่า การพูดแบบนี้ คือการหาเรื่องใส่ตัวเอง โดยไม่จำเป็น
เพราะจะทำให้คนอื่นเขาเกลียดขี้หน้า
เหมือน ไปบอกกับเขาว่า "ที่ถูกต้องเป็นอย่างนี้ จำใส่กะลาหัวไว้ด้วย"
แม้คำจะไม่แรงเท่า แต่ความหมายในคำ่ที่คุณใช้มา มันแรง พอกับประโยคข้างบนนี้นั่นละ

เอ...ไหงผมอ่านแล้ว ผมก็ว่าคุณ Civic Excites ใช้ข้อความปกติดีนะครับ
เพราะ sky-g, sky-d มันก็มีข่าวออกมานานแล้วคิดว่าส่วนใหญ่น่าจะทราบกันดีอยู่แล้ว
ซึ่งคุณ Civic Excites ตั้งใจจะสื่ออย่างนี้หรือเปล่า?? หรือผมไม่เก็ทเองหว่า..??

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:50:07 »
ขอถามนะครับ
ขอบคุณครับ

แม่นแล้วครับ  รอดูงาน Motor Show เดือนเมษานี้ได้ครับ

อ๊อ แล้วก็ Mz2 ตัวใหม่ รุ่น 30 km/L ก็จะตามมาครับ

รอไว้ ลองขับ และทดสอบ สมรรถณะ กันได้ครับ เมษานี้ หรือ ปลายปีนี้

มาสด้า 2 ตัวนี้ เปลี่ยนเครื่องใหม่หรือครับ ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 15:34:12 »
ถึงคุณ Jimmy ครับ
สงสัยคุณไม่เก็ตมากกว่า เพราะ Sky-D เดิมทีจะใส่ใน Bt50 ก่อน แล้วคราวนี้่ BT50 ใหม่ เลื่อนไปปีหน้า Sky-D ก็คงเลื่อนตาม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 17:40:28 »
ถึงคุณ Jimmy ครับ
สงสัยคุณไม่เก็ตมากกว่า เพราะ Sky-D เดิมทีจะใส่ใน Bt50 ก่อน แล้วคราวนี้่ BT50 ใหม่ เลื่อนไปปีหน้า Sky-D ก็คงเลื่อนตาม

ถ้าคุณคิดว่าผมไม่เก็ต แล้ว สงสัยผมก็ควรจะเลิกทำเว็บนี้ แล้วไปขายเต้าฮวยมากกว่าหนะครับ

BT-50 ใหม่ จะถูกวางเครื่องยนต์ ตัวเดียวกันกับ Ranger ใหม่
เพียงแต่อาจจะไม่มีเครื่องยนต์เบนซิน ของ Ranger ตามมาด้วย

ถ้าจะสวมชื่อ SKY-D ก็คงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรนัก และผมค่อนข้างเฉยๆ กับชื่อเรียกทางการค้าเหล่านี้

เทคโนโลยี SKY จะถูกนำมาวางลงใน Mazda 2 ก่อน เพียงแต่ว่า จะยังไม่ใช่ปีนี้
เพราะปีนี้ Mazda จะมีมุขในการเล่นกับ Mazda 2 ที่ ใกล้เคียง Minorchange
แต่อาจยังไปไม่ถึงขั้นนั้น เพื่อกระตุ้นยอดขาย และกว่าจะโผล่ โน่นครับ ครึ่งหลังของปี
ไม่มีทางที่จะโผล่ต้นปีแน่ๆ เพราะต้นปี เขาจะต้องชู Mazda 3 ใหม่ เป็นตัวเด่นของเขา

เร็วที่สุด ที่ BT-50 จะเปิดตัวได้ คือ Motor Expo สิ้นปีนี้ และพร้อมขายจริงในช่วงต้นปีหน้า

Sky Engine และ Sky-D คือ ชื่อที่ใช้เรียกเทคโนโลยี การปรับปรุงเครื่องยนต์ ให้มีสมรรถนะดีขึ้น
และมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงดีขึ้น และมีมลพิษต่ำลง เปรียบง่ายๆ มันก็คือชื่อเรียกทางการค้า
ก็เหมือนกับชื่อ LASRE ที่ Toyota เคยใช้ หรือ PLASMA ที่ Nissan เคยใช้ในช่วงทศวรรษ 1980

ซึ่งผมมั่นใจว่า คุณคงเกิดไม่ทัน ได้ยิน 2 ชื่อนี้เข้าหูแน่ๆ เพราะเห็นเพิ่งบอกในกระทู้อื่นว่า
ยังไม่เข้ามหาวิทยาลัยเลย นั่นหมายความว่า คุณน่าจะยังเรียนอยู่ มัธยมศึกษา
และอีกตั้ง 4 ปี กว่าที่คุณจะเข้ามหาวิทยาลัย นั่นก็หมายความว่า ตอนนี้ คุณน่าจะเรียน
อยู่ในชั้น ม.2 ไม่ใช่เหรอ?

และถ้าใช่...การพูดจา คุณ กับผม นั้น..แม้ว่า มันจะแสดงออกถึงความไม่ให้เกียรติ ไม่เป็นมิตร
แต่ ในเมื่อ คุณยังเลือกที่จะเรียกผมเช่นนี้ ผมก็คงจะเรียกคุณอย่างสุภาพว่า ผม กับ คุณ เหมือนกัน
แบบที่เด็กฝรั่ง ซึ่งขาดการอบรมด้านวัฒนธรรม จากบุพการี ส่วนใหญ่ เขาชอบพูดกัน ก็ดีเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 17:44:05 โดย J!MMY »