ผู้เขียน หัวข้อ: !! มันแปลกดีนะ !!  (อ่าน 7963 ครั้ง)

ออฟไลน์ su_7655

• Newbie
  • *
!! มันแปลกดีนะ !!
« เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:19:20 »
สืบเนื่องจาก หัวข้อ  มาตรฐานถุงลมนิรภัยไทย....ดีพอหรือยัง  ของคุณ Civic Excites

ผมมีข้อสงสัยอย่างหนึ่ง  ผมคนไทยเราแปลกมาก  ในเรื่องอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยพวกนี้

ซึ่งซื้อรถกันทีก็ต้องดูว่า  มี SRS ABS มีนู้นมีนี้แบร่ ๆๆ  มาให้ครบครันหรือเปล่า ถ้าไม่ครบก็ไม่ซื้อ

แต่ทางกลับกัน ผมไม่เห็นคนไทยให้ความสำคัญกับ อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย ที่ชื่อว่า

Safety Belt ซักเท่าไร ซึ่งผมว่ามันเป็นอุปกร์มาตราฐานแบบโค-ตะ-ระ มาตราฐานสุด ๆ แต่มันก็สำคัญสุด ๆ เหมือนกัน

ซึ่งผมก็ไม่เห็นว่ารถคันไหน ไม่มี ถุงลมนิรภัย จะโดนคุณพี่ตำรวจจับสักคัน  แต่ถ้าไม่มี Safety Belt  หรือไม่คาดมันละก็ ท่านพี่ตำรวจจะทำตาเขียวปาดใส่

( ไม่รู้เห็นได้ไง ฟิล์ม ก็ออกจะมืด ) มาพร้อมใบการกุศลบริจาคเงินแก่สาธารณะประโยชน์ ( ใบสั่ง ) มาเป็นของรางวัล

ผมขอถามอะไรอย่างหนึ่งคับ สงสัยมานานและ ว่าไอ้ Safety Belt หลังเนี้ยมันเป็นอุปกรณ์ด้านความปลอดภัย หรืออุปกรณ์ประดับยนต์กันแน่  ซึ่งที่ผมเห็นมา 80 % ไม่มีใครคาดมัน

แน่นอน  เพราะกฏหมายไทยไม่บังคับหรือป่าวก็ไม่รู้  

แต่ผมกลับมองว่านี่และคืออุปกรณ์ความปลอดภัยด้านแรกให้กับเรา  ผมเลยไม่รู้จริงว่าคนไทยห่วงความปลอดภัยกันจริงหรือเปล่าหรือแค่อยากมี

อุปกรณ์พวกนี้เพื่อประโยชน์ด้านอื่นกันแน่  ?  ( มันสวยดีนะ ดิสเบรค สี่ ล้อ )  555+

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: !! มันแปลกดีนะ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:30:32 »
Safety Belt เป็นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย 100%
อันที่จริง ถ้าตัด Safety Belt ออกไป แต่ดันมีถุงลมนิรภัย ดีไม่ดีจะตายเร็วขึ้นนะครับ
หรือเวลารถหลุดจากทาง พลิกคว่ำ คนไม่คาดเข็มขัดจะถูกเหวี่ยงออกไปจากตัวรถได้ง่าย

บางคนไม่คาดเข็มขัด เพราะบอกว่าขับรถไม่เร็ว ไม่จำเป็นต้องคาด
ไม่เร็วนี่คือเท่าไหร่ ถ้าขับ 50 แล้วบอกว่าไม่เร็ว ก็ลองมานั่งรถผมแล้วไม่คาดเข็มขัด
ที่ความเร็ว 50 ผมจะยื่นสองทีนส์เหยียบเบรคมิดที่ความเร็ว 50 ดูซิว่าจะเป็นอย่างไร
คนที่คาดเข็มขัด อย่างมากก็จุกอก คนไม่คาด อาจจะแปะกระจกหน้ามั้ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ su_7655

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:42:12 »
แล้ว Safety Belt  หลังไหงคนไทย ไม่ค่อยให้คนสำคัญกับมันเลยละคับ

น่าจะบังคับไปในตัว  จะช่วยเรื่องการสูญเสียไปได้อีกเยอะ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:43:40 »
เพราะกฏหมายไทยไม่บังคับหรือป่าวก็ไม่รู้ 
กฎหมายบังคับครับ เริ่มตั้งแต่หมวกกันน๊อคของมอเตอร์ไชคแล้วก็มา safety belt ของรถยนต์ครับ
ตำรวจปรับตามกฎหมายครับ  80% เลยหรอครับที่ไม่คาด อันนี้ถ้าเป็นจริงก็แสดงว่าไม่รู้ว่าการประชาสัมพันธ์
ไม่ดีพอ หรือ คนไทยไม่ชอบก็ไม่รู้ แต่ที่ผมเห็นคนใกล้ตัว เพื่อนๆส่วนใหญ่จะคาดกันหมดครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:47:34 »
คือว่ามาตรฐานของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ บางคนลืม บางคนไม่อยากใส่ บางคนรำคาญ หรือ บางคนบอกว่าไปใกล้ๆเลยไม่ใส่ และ อยู่ในเมืองเมืองเลยไม่ใส่
มีช่วงนึงผมขับ Toyota Granvia  ผมเลยสังเกตุดูหน้าปัดรถคันอื่นในเวลากลางคืนครับ  เจอรถที่ไฟเตือนให้ใส่เข็มขัดกระพริบ
หรือ  ติดค้างเยอะมากกกกกครับ  แล้วบางคันก็เอาเข็มขัดใส่ก่อนแล้วค่อยนั่งครับ  
อันนี้ผมสังเกตุจากรถที่ขับอยู่ในเมืองเวลากลางคืน ตำแหน่งเบาะหน้าอย่างเดียวนะครับ เบาะหลังคงไม่ต้องพูดถึง  รถ Taxi บางคันไม่มีเข็มขัดด้านหลังด้วยครับ
แต่สำหรับผมนะครับ เวลาขึ้นรถผมจะใส่เข็มขัดตลอดไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหนก็ตาม  มันรู้สึกเหมือนกับมีคนกอดเราตลอดเวลาอ่ะครับ  :P แหะๆ  8)

เพิ่มเติมอีกนิด รู้สึกว่าใช้รถที่มีต่ำแหน่งนั่งสูงแล้วมันเห็นนู่นเห็นนี่ไปหมดเลยนะครับ เห็นกระทั่งรถฟิล์มใสคันหนึ่งเปิดหนัง AV ดูในรถ กลางสี่แยก ----- -----"

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 13:59:44 »
คือว่ามาตรฐานของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ บางคนลืม บางคนไม่อยากใส่ บางคนรำคาญ หรือ บางคนบอกว่าไปใกล้ๆเลย
แต่สำหรับผมนะครับ เวลาขึ้นรถผมจะใส่เข็มขัดตลอดไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหนก็ตาม  มันรู้สึกเหมือนกับมีคนกอดเราตลอดเวลาอ่ะครับ  :P แหะๆ  8)

ผมเป็นเหมือนกันครับ ถ้าจะพูดคือ ทั้งบ้านผมแหละ ทุกคน ขึ้นรถปุ๊ป จะต้องคาดเข็มขัดนิรภัย ถ้าไม่คาดมันจะรู้สึกเหมือนโหวงๆเหวงๆยังไงชอบกล คือตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กละ พ่อจะบอกเสอมว่าขึ้นรถปุ๊ปให้คาดเข็มขัดทันที่ แม้จะขับอยู่แค่ในหมู่บ้านก็ต้องคาด มันเลยติดเป็นนิสัยว่า ขึ้นรถปุ๊ป ต้องคาดปั๊ปครับ รถสมัยใหม่นี้แทบทุกรุ่นจะมีเสียงเตือนให้คาดเข็มขัดกันหมด คือถ้าไม่คาด มันก็จะร้องให้รำคานอยู่อย่างนั้นแล แต่ก็มีพวกมักง่ายที่เห็นว่ามันดังกูก็เอาเข็มขัดไปเสียบให้มันหายดัง แล้วก็นั่งทับซะก็จบ เพื่อนผมเองแหละครับ เป็นแบบนั้น ผมถาม ทำไมมึงไม่ขาดซะ มันบอก รำคานพุงมัน ผมเลยลองนั่งทับเข็มขัดแบบที่เพื่อนมันทำผมบอกว่า ขับแบบนี้อะ รำคานก้นมากกว่าอีก... เรื่องแบบนี้ต้องทำให้เป็นนิสัยครับ โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ อายุประมาณ 18 -20ต้นๆ เนี่ย เพราะสมัยเรายังเด็กๆเขามีรณรงค์เรื่องคาดเข็มขัด ถ้าพ่อแม่เราคอยบอกเรา หรือเราคอยบ่มเพาะเข้าไปในหัวน้องเรา เค้าก็จะทำจนเป็นนิสัยครับ

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 14:44:38 »
เวลาผมขับรถไปรับเพื่อนๆ ผมก็บอกให้เพื่อนๆหรือรุ่นพี่ที่นั่งเบาะหลังให้คาดนะครับ แต่เค้าไม่ค่อยยอม บางทีก็ชอบบอกว่ารำคาญ อึดอัด ไม่ชินบ้าง ผมก็สวนไปว่า safety first นะพี่ บางคนก็เชื่อ บางคนก็ไม่เชื่อ แต่หลายๆครั้ง พวกที่ไม่เชื่อฟังนั่งรถมาด้วยแล้วเจอผมทิ้งโค้งยาวๆแรงหน่อย หรือเบรกกระชั้นชิด (ขับรถในเมืองมันไหลตามตูด ติดๆกันมาเรื่อยๆ ผมเบรกแรงนิด แต่ไม่ชิดคันหน้า ไม่หยุดกึกจนคันหลังด่า) จนบางทีเค้าเกิดอาการเสียวก็เลยคาดเข็มขัดทันที เคยมีครั้งหนึ่งเบรกกระทันหันเพราะรถบรรทุกตัดหน้า พี่คนนั่งหลังที่ไม่คาดเข็มขัดตกเบาะไปนั่งกับพื้นรถพร้อมกล่องทิชชูและร่มที่วางบนหลังเบาะเลย กว่าจะลุกขึ้นมานั่งบนเบาะได้ก็ทุลักทุเลน่าดู หลังจากนั้นเวลาพี่คนนี้ขึ้นรถไม่ต้องบอกเค้าก็คาดเข็มขัดเองเลย ;D

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 14:50:53 »
และไอ้ที่คาดเข็มขัดทำไมโดนชนแล้วกระเด็นออกมาละครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 15:32:28 »
ผมยอมรับเลยครับว่า ผมก็เป็นคนนึง ที่คาดเข็มขัดเฉพาะ...
1. ตอนเดินทางไกล
2. เฉพาะตอนนั่งหน้า
3. เมื่อเห็นตำรวจตรวจ (ฟิล์มรถใส ตำรวจคนไหนไม่เห็นนี่ก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 15:36:40 »
มีหลายสาเหตุ
ตั้งแต่ความแรงของการปะทะ จนถึงการเสื่อมสภาพของเข็มขัดนิรภัย มุมองศาการปะทะ ฯลฯ ครับ

ถ้าคุณคิดว่า คาดแล้วกระเด็น กับ ไม่คาดแล้ว กระเด็นเหมือนกันละก็...

เอาคลิปนี้ไปดูหน่อยไหม?

คลิปแรก หนะ ออกรายการทีวี ในอเมริกาเหนือด้วย และโ๙คดีมากที่คนขับรอดตายมาให้สัมภาษณ์
True Vision เพิ่งเอามาฉาย เมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมา

แต่ คลิปที่ 2 เนี่ยแหละ....แม้จะเป็นโฆษณา แต่ทั้งหมดนี้ ก็จะเกิดขึ้นได้จริง
นี่ขนาดว่า รถจอดอยู่เฉยๆนะ

และ คลิปสุดท้าย นี่ขนาดว่า รถใช้ความเร็วต่ำนะ ผลกระทบที่เกิดขึ้น รุนแรงมากว่าที่คิด
แรงอัดกระแทกหนะ ทำให้ถึงตายได้เลยทีเดียว

ดูแล้ว ก็ขอให้โชคดีนะครับ

อย่าหวังว่า กบว จะอนุมัติ โฆษณารณรงค์ แรงๆ แบบนี้ออกมาให้คนไทยได้ดูู
เพราะพวกเขามัวแต่จะห่วงใยสังคม กลัวว่า ชิซูกะ จะแก้ผ้าตอนอาบน้ำให้เด็กเห็นมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2011, 15:40:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 16:04:59 »
ไม่ไม่เคยเห็นใครไม่คาดเลยนะครับ ถ้านั่งหน้า

เคยเห็นแค่แท็กซี่ กับรถตู้บางคัน ที่คนขับไม่คาด

ซึ่งน้อยมากๆ ไม่ถึง20%ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 16:35:27 »
พ่อผมนี่แหละครับคนหนึ่ง ไม่ชอบคาดเข็มขัดเวลาไปใกล้ๆหรือไปไกลๆในบางทีแล้วลืมคาด ผมต้องคอยเตือนเสมอเลย
ทั้งๆที่ท่านมีประสบการณ์เคยโดนมาแล้วนะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 16:53:58 »
หวังสบายไว้ก่อนไงครับ

ไม่คาดแล้วสบายเวลาขับ
กลัวว่าถ้าเกิดเหตุ จะได้ไปสบายด้วยน่ะสิครับ

ผมเคยพาเพื่อนขึ้นรถไปส่งหน้าปากซอย
มันถามผมว่าผมคาดเข็มขัดทำไม แค่ใกล้ๆเอง
ผมเลยบอกว่าผมมีมรดกเยอะ อยากอยู่ใช้เงินนานๆหน่อย
มันกลับหาว่าผมบ้า แค่คาดเข็มขัด ไม่ช่วยอะไรหรอก

ค่านิยมคนเรา มันผิดครับ

ผมเห็นพี่ที่ทำงานขับรถ พี่แกไม่เคยคาดเข็มขัดนิรภัยเลย
ไม่เข้าใจว่าทำไม แค่ความปลอดภัยของตัวเองก็ไม่ยอมรับ
ไม่รักตัวเองกันเล้ย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 17:18:58 »
ผมนี้แหล่ะเคยมีประสบการณ์ตรงมาแล้ว รถเสียหลักหมุนไปฟาดดีแม็ก เต็มๆ

ถ้าผมไม่คาดเข็มขัดไว้ ผมคงหลุดออกจากรถไปแล้ว แต่ก็เจ็บไหล่ไปเกือบสองอาทิตย์ครับ

เบลมันรั้งเอาไว้น่ะ แต่ก็ยังดีกว่าเจ็บหนักกว่านี้ครับ

ทุกวันนี้ ขึ้นรถปุ๊ป คาดเบลปั๊บโดนไม่ต้องมีไครเตือนเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ โคโรลล่า ไฮทอร์ก

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 19:42:32 »
หลับให้สบายนะครับ ถึงแล้วจะปลุก
(ไมได้คาดเข็มขัดเลยทั้งคนขับและคนนั่ง)
อืม....แรงอะไรขนาดนี้นะ ปลอดภัยดีด้วยย...โอ๊ะ!!!
SRS ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
(โดนรถตู้ชน ไม่ได้ไปชนรถตู้แบบ Civic)
ใหม่ ฮอนด้าซิตี้ 1500 ซีซี (นอกเรื่องจริงๆ) สโลแกนอะไรไปเติมเองนะ
ให้เธอมั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าอยากออกรถ ต้องที่ ___
ส่วนค่าแลกเปลี่ยน ไม่ต้องห่วง ___ทุกอย่าง
เซอร์วิสดูแลให้ทั่วไทย
ต้อง ______ ___ ก็มั่นใจ มั่นใจได้ ___ๆ
ถ้าเป็นรถใช้แล้วคุณภาพดี ___มั่นใจ ______ ____ ค่ะ
______ ___ ความคุ้มค่า ______ รับประกัน

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 20:12:52 »
ขอบคุณพี่จิมมี่สำหรับคลิปดีๆครับ

ผมคาดทุกครั้งครับ เพราะว่าเฟียสต้ามันร้องดังเหลือเกินถ้าไม่คาด

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 20:47:11 »
ผมนี่คนนึงล่ะครับที่รอดตายมาเพราะเข็มขัดนิรภัย
ตอนนั้นขับสตราด้า กำลังเข้าโค้งดันมีรถออกจากซอยมาตัดหน้า ผมก็เลยกดเบรคเต็มที่ ผลคือ รถพลิกคว่ำขึ้นเกาะกลางถนน ๑ ตลบเลยครับ
ตอนคว่ำนี่รู้สึกได้เลยว่าหัวโดนกับหลังคา(แค่เบาๆ) พอเหตุการณ์จบ ผมออกมาจากรถ นึกในใจถ้าไม่ได้คาดเข็มขัดคงคอหักตายไปแล้ว
หลังจากนั้นพอขึ้นรถก็จะคาดเข็มขัดเป็นอย่างแรกไม่ว่าจะไปแค่ ๕๐ เมตรผมก็ตาม และมักจะบอกคนนั่งข้างๆ ให้คาดเสมอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 20:47:49 »
ผมจำได้ว่าตอนเด็กๆ ป๊อปอาย กับโอลีฟ สอนไว้ให้คาดเข็มขัดนิรภัย แม้จะเดินทางระยะใกล้ๆก็ตาม รถเขาเป็น Cabriolet สีแดงๆครับ
เป็นการประชาสัมพันธ์ที่มีประสิทธิภาพดีทีเดียว

หลังจากนั้นเมื่อผมอายุได้เก้าขวบ เดินทางสู่สหรัฐฯเป็นครั้งแรก คุณอาก็บอกไว้ว่าเป็นกฎหมายเพื่อความปลอดภัย ให้คาด
ก็เลยคาดมาจนทุกวันนี้ นั่งตรงไหนก็ตาม

เริ่มได้จากตัวเราเองครับ คงไปบังคับคนอื่นยาก

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 16:47:08 »
ขนาดคนรู้จักผม นั่งขับยังไม่คาดเลยครับ แต่เนื่องจากรำคาญเสียงเตือน จึงจำใจ
แต่รถผมไม่มีเสียงเตือน แต่มีไฟเตือน ทั่งฝั่งคนขับ และผู้โดยสาร
ดังนั้น ผมจึงต้องคาดไว้ตลอด
แต่ส่วนใหญ่ที่คาด จะคาดเฉพาะตอนอยู่ฝั่งผู้โดยสาร ถ้านั่งแถวหลังไม่ค่อยคาด
(วันหลังต้องเปลี่ยนนิสัยแย่ๆ แบบนี้แล้ว แหะๆ)

แต่ที่จริงควรคาดนะครับ เนื่องจากถ้าชนเข็มขัดนิรภัยจะทำงานประสานกับ Airbag

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 18:12:10 »
ไม่รู้สิ ตั้งแต่ไปเที่ยว US มาปกติจะคาดตลอด แต่ก็นิสัยเสีย นั่งหลังไม่ยอมคาด

จริงๆ มันก็รำคาญน่ะนะ แต่ก็อย่างว่า มันเป็นเรื่องของความเคยชินมากกว่า เหมือนคนที่ถ่มน้ำลายลงถนน ให้ตายยังไงก็ยังถ่ม (ยกเว้นจะปรับโหดแบบสิงคโปร์)

แต่รถที่มี SRS น่ะ ถ้าไม่คาด Belt ผมว่าอาจจะตายเร็วขึ้น เพราะไม่มีเข็มขัดรั้ง พอรถชนหน้าก็พุ่งไปอัด SRS คอหักพอดี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 18:22:00 »
ผมคาดมาตลอดอะครับ ถึงแม้มีบางคนที่ "กระเด็นออกนอกรถแล้วรอดถ้าคาดแล้วอยู่ในรถถูกซากรถอัดตายแน่ๆ"
แต่เหตุการณ์แบบนั้นคงเกินขึ้นยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เพราะฉะนั้นแล้วคาดไว้ดีที่สุดครับ
แต่เวลานั่งหลังผมก็ไม่ได้คาดเท่าไรอะครับ แต่ก็ไม่ค่อยนั่งหลังเท่าไรหรอกครับ เพราะนั่งแล้วชอบมึนหัวเมารถแต่นั่งหน้าไม่เป็นไร
ลองดูคลิปนี้ครับสยองมากๆขนาดในคลิปเป็นแค่หุ่นก็เถอะ