ผู้เขียน หัวข้อ: volkswagen ไทยยังมีโอกาสตั้งโรงงานอยู่ไหมครับ  (อ่าน 6057 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ผมหาข้อมูลบางข้อมูลก็ว่าเตรียมตั้งโรงงานแล้วบางที่ก็ว่าไปเวียดนามเรียบร้อยหรือแค่ปล่อยข่าวครับ
ใครมีข้อมูลที่ชัดเจนรบกวนด้วยครับลุ้นกับแบนนด์นี้มากๆเพราะถ้ามาได้จริงๆ audiน่าจะตามมาได้ไม่ยาก
เห็นว่ามีรายงานข่าวจากอังกฤษว่าvwเตรียมลงทุนเปิดโรงงานผลิตใกล้ๆกทมหวังขายในประเทศและส่งออกชิงส่วนแบ่งตลาดอาเซียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 01:26:16 โดย TorTy »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: volkswagen ไทยยังมีโอกาสตั้งโรงงานอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:01:39 »
เอ่อ รายงานข่าวที่ไหนครับ พอจะมี Link ไหมครับ?

อันนี้น่าสนใจเลยนะ

มีความพยายามจะมาอยู่ แต่ก็ไม่ง่ายเลย เพราะนอกจากพี่แกจะมาสายแล้ว
พี่แกยังมีรายการงอแงขอสิทธิ์พิเศษบางอย่าง ที่ไม่ง่ายสำหรับภาครัฐที่จะให้เขา

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
Re: volkswagen ไทยยังมีโอกาสตั้งโรงงานอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:35:43 »
เป้าหมายของ VW คือ ยอดขาย อันดับ1 รวมทั่วโลก

ถามว่าอยาก จัดการการขายใหม่ในไทยใหม  ----- อยาก
ถามว่า อยากจัดตั้งไลน์ประกอบรถใหม่ในไทยใหม----- อยาก
ถามว่า อยากได้ สิทธิพิเศษ ทางภาษีใหม ? ------- อันนี้แน่นอน

VWขอมากกว่า พี่โตได้ป่ะ พี่โต เลยออกมาฮึ่มฮั่ม มูลค่าการลงทุนน้อยกว่าตรู คุณ รัฐฯ ห้ามให้สิทธิทางภาษีแก่ VW มากกว่าผมละกัน
สองอาทิตย์นี้มีข่าว ขู่ ฝ่อๆ ว่าสามารถย้ายฐานการผลิตได้ สบายมากภายในประเทศ SEAsia กลุ่มนี้ ไม่ว่าจะ อินโด หรือ มาเลย์

ลองจับทิศทางข่าวดูละกัน

ทั้ง ต้นทุนการผลิตรวม ของรถ บรรทุกกลุ่ม ไลท์ทรัค ที่ VW  ขาย amarock  อยู่ ทั่วทั้งโลกตอนนี้ไม่มีที่ใหน เหมาะสมเท่าที่ไทยแล้วครับ

ดูอย่าง Chevrolet Corollado ที่ ส่งลงเรือไปขายอเมริกาใต้ (ครึ่งโลก!)  ยอดยังมากกว่าที่ขายวในเมืองไทยเลยมั้ง
แต่ ด้วย ต้นทุนที่น่าจูงใจกว่า เลยยังทำให้ยังคงมีการการประกอบที่เมืองไทยต่อ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ bungy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 09:25:21 โดย bungy »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:43:57 »
VW ณ ตอนนี้ยังมือความร่วมมือกับค่ายรถญี่ปุ่นค่ายใหนอยู่ไหมครับ
เหมือนจะเคยอ่านกระทู้เก่าๆว่า ร่วมมือกับซูซูกิ ซึ่งจะมาตั้งโรงงานในไทย
แล้วใช้โรงงานนั้นผลิตรถร่วมกัน โดยเริ่มจากรุ่นเล็กๆก่อน
ถ้าจำผิดก็ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 13:56:08 »
ดูกันยาวๆ

เรื่องของธุรกิจ ซับซ้อน จังแหะ จังหวะ ลูกเล่น เยอะไปหมด
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 15:16:37 »
เข้ามาเชียร์ VW ครับ

เบื่อรถญี่ปุ่นแล้ว
ขึ้นราคา 5-10% ทุกปี

เงินเดือนพวกตรูไม่ได้ขึ้น
เหมือนพวกเมิงนะเฟ้ยยยยย
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 16:37:16 »
ผมเบื่อรถญี่ปุ่นตราสามห่วง ตราเอชในกรอบสี่เหลี่ยม หรือกระบะตารางธาตุเต็มทีแล้ว
อยากเห็นรถยุโรปวิ่งว่อนท้องถนนบ้าง ก็เชียร์หมดนะครับ ทั้ง Volks Ford Chevy

ส่วนเรื่องตั้งโรงงาน ลองไปอ่านกระทู้ 2011-2014 ของพี่จิมมี่ก็ได้ครับ
เนื้อหาประมาณ Suzuki จะลงทุนขายรถเล็กในไทย 9500 ล้าน
แล้วก็มีข่าวว่า Suzuki คบหากับ Volks ด้วย ท่าจะมีส่วนช่วยด้านการเงินไม่น้อย

ยังไงๆ Volks ก็ต้องพยายามให้ถึงที่สุด ที่จะหาลู่ทางลงทุนให้ได้ ไม่ไทยก็ต้องอาเซียนสักประเทศ
เพราะ Volks ต้องการเจาะตลาดเพื่อก้าวเป็นที่ 1 ของยอดขายรวมทุกแบรนด์ในเครือ ทั่วโลก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 18:14:24 »
อยากให้รถยุโรป และเกาหลีกลับมาเมืองไทยแบบเต็มพิกัดอีกครั้ง พวกพี่ยุ่น จะได้ไม่ซ่าให้มันมากนัก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ FlavorWheel

รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold