ผู้เขียน หัวข้อ: กราวไวน์ดีจริงรึเปล่าครับ  (อ่าน 16485 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
กราวไวน์ดีจริงรึเปล่าครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:43:55 »

เห็นบางคนชมว่าใส่แล้วแอร์ดีขึ้นอะไรพวกนี้ดีขึ้น แต่เห็นพวกรถแข่งหรือรถแต่งกันหนักๆไม่เห็นใส่กันเลยครับ ส่วนใหญ่เห็นแต่รถบ้านทำกัน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: กราวไวน์ดีจริงรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 08:59:32 »
ถ้ารถคุณใหม่ป้ายแดง ไม่มีประโยชน์ที่จะใส่เข้าไปครับ เพราะจุดต่อ กราวน์ รวมทั้งสายไฟในรถคุณทุกเส้นใหม่เอี่ยม

ไม่มีเหตุผล ที่คุณจะไปใส่สายรกรุงรัง พวกนี้ลงไปในรถอีกครับ ไม่จำเป็นเลยครับ

ส่วนถ้ารถใช้งานมาซัก10ปี สายกราวน์ ตามจุดต่าง เริ่มมีออกไซด์ไปจับ หรือสายไฟเองอาจะมี

ความต้านทานในสายมากขึ้นเกิดจากความร้อน อายุการใช้งาน ซึ่งอาจจะทำให้กระแสไฟดรอปตาม

จุดต่อ หรือในตัวสายไฟได้บ้าง การเพิ่มสายกราวน์ลงไปก็เหมือนไปเพิ่มroute ให้มันไฟมันเดินได้มากขึ้น

ก็อาจจะเห็นผลบ้าง แต่ถ้ารถคุณไม่มีปัญหา แอร์มันก็เย็นอยู่แล้ว สตาร์ทรถก็ปกติ ไฟหน้าฉันก็สว่างดี

ตมความคิดเห็นของผม ผมว่าเก็บตังค์ไว้ไปเติมเบนซิน วันนี้ดีกว่าครับ ลดลิตรละ50สตางค์

ออฟไลน์ srad

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:21:10 »
รถแข่งไม่ใส่เพราะไม่เห็นติดแอร์ ไฟหน้า กระจกไฟฟ้า ถอดออกหมด

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:55:31 »
ตามที่ท่าน popdemonic บอกเลยครับ ส่วใหญ่รถใหม่ที่ไปติดกันโดนหลอกเอาตังทั้งนั้นแหละครับ ไม่ก็ใส่แล้วดูสวยดูเท่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:57:10 »
ของหลอกคนเริ่มหัดแต่งรถหนะครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:16:27 »
เป็นความรู้สึกทางใจล้วนๆ ครับ ว่าดีขึ้น
ขนาด Jazz ไฟตกประจำ เห็นใส่กันเพียบ....คนใส่มาบอกเองว่า ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ยยยยยยย
 ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:19:03 »
ส่วนใหญ่ก็ติดกันเพื่อความสวยงามทั้งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:52:27 »
ผมถามช่างประจำผม เขาก็บอกว่า ถ้าสายดินดีอยู่แล้ว ติดไปก็รกเปล่าๆ
แต่ถ้าสายดินแย่ กราวไวน์ก็เอาไม่อยู่ ต้องไปแก้ที่ต้นเหตุอยู่ดี...

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:09:54 »
รถใหม่ไฟตก ต้องแก้ที่แหล่งจ่ายไฟ

ปล. ไฟแรงดันต่ำแบบนี้ เรื่องความต้านทานในตัวนำมีผลต่อแรงดันปลายทางมากๆครับ

ออฟไลน์ caori888

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:20:36 »
งั้นขออนุญาติถามต่อนะครับ แล้ว Volt Stabilizer ล่ะครับ เพราะมักจะเห็นมาคู่ ๆ กันเลย
ใส่กับไม่ใส่ รถใหม่รถเก่ามีผลขนาดไหนครับ?  :)

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:57:13 »
หะๆ เหมือนพี่ จิมมี่บอกครับ ของเริ่มหัดแต่งครับ ถูก พอเปิดออกมาไม่เหมือนชาวบ้านมีสายไฟรกๆวิ่งผ่านไปมา พอเพื่อนเจอ อุ้ยรถแต่งแรงแน่ๆ ถ้า รถคุณจ่ายไฟปกติ มันก็เหมือน ของรกห้องเครื่องแหละครับ เอาตังไปแต่งอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 13:58:07 »
งั้นขออนุญาติถามต่อนะครับ แล้ว Volt Stabilizer ล่ะครับ เพราะมักจะเห็นมาคู่ ๆ กันเลย
ใส่กับไม่ใส่ รถใหม่รถเก่ามีผลขนาดไหนครับ?  :)

ติดเลยครับ

ผมก็ติด แต่ผมทำเอง ทั้งหมด

อย่างน้อยรถผม แบตเตอรี่ 1 ลูกใช้ได้นานเกิน 6 ปี ละกันครับ

แต่เน้นย้ำจุดที่ต้องติดนะครับ ลองหาอ่านดู

ส่วนเรื่อง สเตบิไลเซอร์นั้น ก้ติดเลยครับ

คนที่เรียนเรื่องไฟฟ้ามาคงพอรู้นะครับ ว่า สายกราวด์ นั้นดีกว่าใช้ตัวถังรถเป็นกราวด์

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 14:14:33 »

Cap ข้างในตัวเท่าจิ๋มมดแดง ถ้าอยากใส่ก็ได้ครับ แต่ผมว่าถอดยางอะไหล่ออกแล้วเอารถไปวิ่งผมว่า

รถแรงกว่าครับ บางคนบอกว่าใส่กราวน์ไวร์แล้วเกียร์เปลี่ยนนิ่มขึ้น ป้าด ย้อนไปหลายปีก่อนช่วง

ที่มันกำลังฮิตๆ สมัยโน้น กราวน์ไวร์ ชุดเดียวรักษาทุกโรค! สมัยนั้นทุกอาการ แอร์ไม่เย็น

ตู้รั่ว ใส่กราวน์ไวร์ กรี้ดแอร์เย็นขึ้น ดูความอุปทานของคน (ไม่เย็นได้ไง ห่าล่า เมิงติดกราวน์ไวร์ตอนบ่ายแดดอย่างแรง

รถเสร็จค่ำ ขับออกมาบอกแอร์เย็นขึ้น)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 16:14:08 »

Cap ข้างในตัวเท่าจิ๋มมดแดง ถ้าอยากใส่ก็ได้ครับ แต่ผมว่าถอดยางอะไหล่ออกแล้วเอารถไปวิ่งผมว่า

รถแรงกว่าครับ บางคนบอกว่าใส่กราวน์ไวร์แล้วเกียร์เปลี่ยนนิ่มขึ้น ป้าด ย้อนไปหลายปีก่อนช่วง

ที่มันกำลังฮิตๆ สมัยโน้น กราวน์ไวร์ ชุดเดียวรักษาทุกโรค! สมัยนั้นทุกอาการ แอร์ไม่เย็น

ตู้รั่ว ใส่กราวน์ไวร์ กรี้ดแอร์เย็นขึ้น ดูความอุปทานของคน (ไม่เย็นได้ไง ห่าล่า เมิงติดกราวน์ไวร์ตอนบ่ายแดดอย่างแรง

รถเสร็จค่ำ ขับออกมาบอกแอร์เย็นขึ้น)

ฮาาา

คิดถึงตัวเองเมื่อก่อน ถึงขนาดนั่งอ่านเรื่องนี้ตั้งหลายวัน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:02:26 »
ผมก็ติดนะ แต่ทำเองและย้ำลงจุดเดิม 

เช่นจุดเดิมลงตัวถัง  มีเส้นเล็กๆ เส้นเดียวผมก็เพิ่มเป็น ๒ เส้นใหญ่ๆซะ   แค่นั้น 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:21:22 »

เพิ่งเคยรู้นะเนี่ย เรื่องนี้ อ่านแล้วขำมากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 17:31:46 »
ถ้าดีจริงโรงงานติดให้แล้วล่ะครับ อันไม่กี่ตังค์
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 18:43:43 »
กราวน์กีฬา ติดตั้งแล้วเย็นมั้ย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ -Nut-

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:59:58 »
แล้วถ้าเราจะแทนกราวไวน์ตำแหน่งเดิมของรถ(เอาเส้นกราวไวน์ของรถออกแล้วแทนด้วยเส้นใหม่เลย)ด้วยกราวไวน์แต่งได้มั้ยครับ หรือปกติเค้าก้อทำแบบนั้นอยู่แล้วหรอครับ