ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมหน่อย(ภาค 2) เมื่อมีความเสี่ยงกับการคืนทุนประกันสูง  (อ่าน 7442 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
เนื่องจากเมื่อวันศูกร์รถผมประสบอุบัติเหตุร้ายแรงพอสมควร ศูนย์เขาบอกว่า ถ้าไม่กระทบเครื่องการซ่อมก็จะดำเนินการต่อได้เลย แต่ถ้ากระทบ ทุนจะไม่พอ ผมเลยมีทางเลือกแค่ 2 ทาง ณ เวลานี้(ระหว่างรอเช็คเรื่องเครื่องยนต์)

1.ขอทุนประกันคืนทั้งหมด เพื่อออกรถคันใหม่
2.เอาไปซ่อมอู่กลางของบริษัทประกันภัย

ถ้าผมเลือกข้อ 1 รถที่ผมยังมีตัวเลือกอยู่ ถูกเปลี่ยนไป จะเน้นเรื่องขับในเมืองได้นอกเมืองก็ได้ และก็ประหยัดน้ำมัน การทรงตัวดีใช้ได้ ตัวเลือกที่ว่าก็มีดังนี้
1.Honda City V AT AS
2.Ford Focus TDCi
3.Chevy Cruze ดีเซล
4.Ford Fiesta 1.6 รองท็อป

ช่วงผมคิดหน่อยครับ เพราะตอนนี้เครียดเล็ก ๆ แต่ข่มใจเพราะงานก็ต้องทำครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คืนทุน ซื้อใหม่ดีกว่าครับ ..... ไม่รู้ยังผ่อนอยู่หรือเปล่า ... ??

แต่ถ้าซ่อมอู่กลาง ผมว่า ได้กลับมาไม่เหมือนเก่าหรอกครับ ... สุดท้าย จบที่ขายทิ้งกันทั้งนั้น ....

คืนทุน ซื้อใหม่ดีกว่าครับ ..... ไม่รู้ยังผ่อนอยู่หรือเปล่า ... ??

แต่ถ้าซ่อมอู่กลาง ผมว่า ได้กลับมาไม่เหมือนเก่าหรอกครับ ... สุดท้าย จบที่ขายทิ้งกันทั้งนั้น ....

รถผ่อนหมดแล้วครับ
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ LimitedEdition

คืนทุนซื้อใหม่ครับ

ผมเป็นคนไม่ไว้ใจอู่กลาง เพราะยังไงก็ไม่เชี่ยวชาญเท่าอู่ชำนาญฮอนด้า
ซ่อมแล้วโอกาสไม่เหมือนเดิมสูง แถมส่วนใหญ่มักจะทำแบบขอไปที

สำหรับตัวเลือกทั้งหมด ผมเลือก Focus TDCi หรือไม่ก็ Cruze ครับ
สาเหตุเพราะคันเก่าคุณใช้รถ C-Segment การกลับไปเล่น B-Segment มันจะต้องทำใจอีกหลายอย่าง
ตอนนี้อาจจะนึกอยากสนุกกับรถคันเล็กเล็ก ขับคล่องแคล่ว ออพชันเยอะ แถมประหยัดค่าตัวไปอีกโข
แต่ระยะยาว หรือเมื่อได้ใช้จริงจริงอยู่กันทุกวันแล้ว ผมว่ามันทำใจลำบากระดับนึง

แต่ Cruze กำลังจะเปลี่ยนเครื่อง น่าจะรอมากกว่า
ถึงยังไงก็ตาม ผมคิด(เดา)ว่า บุคลิกการขับขี่ของ Focus TDCi น่าจะสนุกกว่า

คืนทุนซื้อใหม่ครับ

ผมเป็นคนไม่ไว้ใจอู่กลาง เพราะยังไงก็ไม่เชี่ยวชาญเท่าอู่ชำนาญฮอนด้า
ซ่อมแล้วโอกาสไม่เหมือนเดิมสูง แถมส่วนใหญ่มักจะทำแบบขอไปที

สำหรับตัวเลือกทั้งหมด ผมเลือก Focus TDCi หรือไม่ก็ Cruze ครับ
สาเหตุเพราะคันเก่าคุณใช้รถ C-Segment การกลับไปเล่น B-Segment มันจะต้องทำใจอีกหลายอย่าง
ตอนนี้อาจจะนึกอยากสนุกกับรถคันเล็กเล็ก ขับคล่องแคล่ว ออพชันเยอะ แถมประหยัดค่าตัวไปอีกโข
แต่ระยะยาว หรือเมื่อได้ใช้จริงจริงอยู่กันทุกวันแล้ว ผมว่ามันทำใจลำบากระดับนึง

แต่ Cruze กำลังจะเปลี่ยนเครื่อง น่าจะรอมากกว่า
ถึงยังไงก็ตาม ผมคิด(เดา)ว่า บุคลิกการขับขี่ของ Focus TDCi น่าจะสนุกกว่า

ขอบคุณมากครับพี่เนย

ซึ่งทั้ง 3 ตัวเลือกนี้ผมไปลองขับมาหมดแล้ว ผมรู้สึกประทับใจ โฟกัสอยู่ไม่น้อย แต่ ราคามันเป็นล้าน ผมก็เกรงใจแม่อยู่ แต่ดูระยะยาว ถ้าเครื่องดีเซล มันจะทนกว่าและประหยัดกว่า โดยไม่ต้องขับแข่งแบบ อีซูซุ ก็ขับปกติมันก็ประหยัดได้ ที่ผมดูซิตี้ เพราะความที่ผมเคยใช้รถเล็กขนาด 1500 cc มาก่อน ซึ่งตอนนี้น้องผมก็ออกนิสสัน มาร์ชมา ผมก็ขับของน้องด้วยบางครั้งก็รู้สึกดี คล่องตัว เนื่องด้วยการใช้งานผม 80% จะเป็นในเมือง คืบคลานการจราจรจากวิภาวดี แยกวัดสเมียนฯ ถึงบ้านผมที่อนุสาวรีย์ชัยฯ และบางเสาร์อาทิตย์ต้องไปอ่อนนุช 80 การใช้งานผมจึงอยู่ราว ๆ 200 กม ต่อสัปดาห์เท่านั้นเองครับ เลยดึงเป็นตัวเลือก แต่ทีนี้ผมยังตัดสินใจไม่ได้เลยต้องคุยกับคุณแม่ ที่จะเป็นคนอนุมัติอีกทีด้วยครับ

ทีนี้ผมสงสัยอยู่ว่า ทุนประกันผม 540,000 แต่จะหายไป 20% ผมเลยกลุ้ม

ออฟไลน์ prai

หายไปประมาณแสนกว่าบาท แต่ยังไงก็ขอคืนทุนประกันเห่อะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ไหว ชนหนักซ่อมไปก็ไม่เหมือนเดิม อีกอย่างคนที่เอาไปใช้ต่อก็รับกรรมไปครับ ขายซากดีกว่าครับ

ไม่ไหว ชนหนักซ่อมไปก็ไม่เหมือนเดิม อีกอย่างคนที่เอาไปใช้ต่อก็รับกรรมไปครับ ขายซากดีกว่าครับ

ครับ ต้องรอคำตอบกับทางศูนย์ว่าเครื่องยนต์เสียหายหรือเปล่าครับ ตอนนี้เขากำลังตรวจอยู่

และผมอยากถามจริง ๆ หลังจากคิดอย่างถี่ถ้วนแล้ว ถ้าคันใหม่ ผมไม่ซื้อซีวิค แต่เอาซิตี้ มันจะดูเหมาะกว่าไหม เพราะสถานการณ์ตอนนี้
1.ผมอยากได้รถประหยัดน้ำมัน (เพราะแม่ผมออกรถให้ แต่ผมต้องดูแลค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถทั้งหมด ซึ่งผมทำงานเงินเดือน 12000 ครับ ถ้าอะไรเกิน แม่จะ Support ครึ่งเดียว)
2.ผมไม่แคร์ว่าศูนย์จะอยู่อย่างไร ขอให้มันมีให้เข้า
3.ออฟชั่นของเล่นก็ต้องเหมาะสม ความปลอดภัยต้องครบ
4.ขนาดไม่เกิน Compact Size
5.คล่องตัวในเมือง เพราะ 80% ใช้ในเมือง(และไม่ใช่ March ด้วย)

ออฟไลน์ 2k

จะครูซหรือโฟกัสดีเซลรอให้เจ้าสองตัวนี้มีเครื่องใหม่มาก่อนครับจะยิ่งมันส์กว่านี้ โฟกัสดีเซลรุ่นใหม่นี่ปรับหัวฉีดแรงดันใหม่แรงม้าไล่ท้าย 320D รุ่นแรกๆมาแล้ว จากที่สื่อนอกเค้าลองกันมาความเร็วปลายอาจตันที่ 220 แต่ความเร็วต้น 0-100 นี่หดเหลือ 8.6 วินาทีแล้ว คนซื้อรุ่นปัจจุบันนี่กลุ้มเลยรุ่นต่อไปมันพัฒนาต่อยอดไปอีกไกลพอตัวทีเดียว (ผมเองก็เช่นกัน)   :'( 

ของแต่งน่ะมันมีแน่ๆแต่มันหายากกว่าโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นเอง ถ้าหากมีความอยากและมีเงินที่จะซื้อเสียอย่าง สั่งเอาเข้ามาเองก็ได้ครับ   :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ แนะนำให้คืนทุน
ซ่อมมาแล้วก็กังวลเรื่องรถไม่เหมือนเดิม เครียดเปล่าๆ
เงินที่หายไปก็คิดซะว่าเช่ารถขับ (ผมก็เคยคืนทุน รถปีเดียว เงินหายไป 15x,xxx)

ซ่อมมาแล้วก็กังวลเรื่องรถไม่เหมือนเดิม เครียดเปล่าๆ
เงินที่หายไปก็คิดซะว่าเช่ารถขับ (ผมก็เคยคืนทุน รถปีเดียว เงินหายไป 15x,xxx)

พี่คิดว่า คือรถผมอายุ 3 ปี ปีนี้ปีที่ 4 ทุนประกันรถผม 540,000 และเมื่อขอคืนทุนจะหายไป 20% ของตัวนี้ ถ้าเทียบกับซ่อมแล้วขาย แบบไหนจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ก็คิด ๆ อยู่คนเดียวเลย แม่ก็บอกว่า เมื่อถึงสุดท้ายก็แม่จะเข้ามาช่วยอีกที

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **

พี่คิดว่า คือรถผมอายุ 3 ปี ปีนี้ปีที่ 4 ทุนประกันรถผม 540,000 และเมื่อขอคืนทุนจะหายไป 20% ของตัวนี้ ถ้าเทียบกับซ่อมแล้วขาย แบบไหนจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ ก็คิด ๆ อยู่คนเดียวเลย แม่ก็บอกว่า เมื่อถึงสุดท้ายก็แม่จะเข้ามาช่วยอีกที

ผมสงสัยว่าทำไมต้องลด20% จากทุนประกันครับ เคสผมทุน500,000 บ.ประกัน เขาก็ให้เต็มนะครับ แต่ผมรถยังผ่อนอยู่ เขาก็จ่ายไปที่ leasing ตัดยอดแล้วเหลือเท่าไหร่ เขาก็ให้เรา ส่วนไอ้เรื่องจะคืนทุน หรือ ซ่อมแล้วขายอย่างไหนจะคุ้มกว่ากัน เพราะไม่ได้ตามพวกราคารถมือ2เลย แต่อันนี้คุณก็ลองคำนวนคร่าวๆได้มั้งครับ ว่าอันไหนคุ้มกว่ากัน

ผมสงสัยว่าทำไมต้องลด20% จากทุนประกันครับ เคสผมทุน500,000 บ.ประกัน เขาก็ให้เต็มนะครับ แต่ผมรถยังผ่อนอยู่ เขาก็จ่ายไปที่ leasing ตัดยอดแล้วเหลือเท่าไหร่ เขาก็ให้เรา ส่วนไอ้เรื่องจะคืนทุน หรือ ซ่อมแล้วขายอย่างไหนจะคุ้มกว่ากัน เพราะไม่ได้ตามพวกราคารถมือ2เลย แต่อันนี้คุณก็ลองคำนวนคร่าวๆได้มั้งครับ ว่าอันไหนคุ้มกว่ากัน

ผมก็สงสัยเหมือนกัน แต่จะลองคุยประกันอีกทีครับ เคสผมนั้นรถผ่อนหมดเป็นปีแล้วครับ และต้องดูว่าศูนย์เขาว่ายังไง ซ่อมไหวหรือเปล่าประมาณนี้ด้วยครับ เลยไม่รีบเท่าไหร่ ระหว่างนี้ก็เริ่มศึกษาเรื่องรถใหม่ เผือใจไว้บ้างแล้วครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าซ่อมแล้วขาย ... ผมว่าไม่คุ้มครับ

รถชนหนัก ราคาตกสุดๆครับ แถมอาจไม่มีใครซื้อด้วย .. เต็นจะซื้อก็คงกดราคาแบบโหดๆล่ะครับ

ผมว่า คืนทุนแล้วเอาไปดาว CiVIC คันใหม่ ผ่อนเพิ่มอีกนิดหน่อย ...สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

คืนทุนไปเถิด ซ่อมมาเสียเวลาไปดู แก้งาน
ระหว่างประกาศขาย ก็ต้องวุ่นวาย รับโทรศัพท์ คุยต่อรอง ทำเรื่องโอน
เอกสารมากมาย

Civic รุ่นใหม่ออกอีกราคาตกอีกครับ

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเวลาก็เอาเถิดครับ ส่วนผมมันน่าเบื่อครับ
 ;D ;D ;D

คืนทุนไปเถิด ซ่อมมาเสียเวลาไปดู แก้งาน
ระหว่างประกาศขาย ก็ต้องวุ่นวาย รับโทรศัพท์ คุยต่อรอง ทำเรื่องโอน
เอกสารมากมาย

Civic รุ่นใหม่ออกอีกราคาตกอีกครับ

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเวลาก็เอาเถิดครับ ส่วนผมมันน่าเบื่อครับ
 ;D ;D ;D

ผมก็เริ่มคิดเรื่องคืนทุนแล้วครับ แต่ทีนี้ ผมยังเลือกรถใหม่ ระหว่าง Jazz ไมเนอร์ หรือ Fiesta 1.6 Sport ดีล่ะครับเนี่ย เพราะคงไม่รอซีวิคใหม่แน่ ไม่มีรถใช้ แถมตอนนี้ใช้รถของพ่ออยู่ เติมน้ำมันที กระอักเลือด (ทีละ 1850 บาทเลย)