ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS Minorchange CVT ใหม่ //  (อ่าน 39196 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เครื่อง Dual VVT-i + เกียร์ CVT ชุดนี้เข้าไปทำให้ Altis น่าสนใจขึ้นเยอะในมุมมองผม
น่าเสียดายที่รุ่น 1.8 ที่ดูเหมือนจะคุ้มสุด ได้ภายในที่ชืดๆ ไม่สวยเท่า 2.0 เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
ความคิดเห็นผมน่าจะปรับปรุงห้องโดยสารหน่อยนะ ให้ดูมีชาติตระกูล กว่านี้หน่อย ที่เข้าท่าก็มีแต่ 2.0 เอง แต่คอนโซลกลางก็ไม่สวยอยู่ดีนะ ข้างนอกผมว่าสวยแล้วครับ ไฟสวยดี แบนๆเตี้ยๆ ชอบ แต่ยังไงก็ไม่ใช่รถที่อยากได้อยู่ดีเพราะ ขับไม่สนุกสำหรับเล่นโค้ง

ขอถามอีกหน่อยครับว่า คันไหนขับสนุกสำหรับโค้งที่สุดครับ ระหว่าง
1. Civic
2. Cruze
3. Mazda 3
4. EX
5. Focus

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
อ่านใน review แล้ว

ตกลง เบาะ ของ altis ตั้งแต่  1.6G - 2.0V มันเป็นเบาะหนังสังเคราะห์หมดเลยหรอครับ

หรือว่าเป็นแบบ สังเคราะห์ + หนังแท้ อ่ะครับ  ???
ตามสเปคในใบพับนะครับ
1.6G-2.0v เบาะหนังและหนังสังเคราะห์ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ข้างใน 2.0 สวยดีแต่เบื่อไฟสีเขียวแก่ของ Toyota จัง  :'(

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
คุ้มค่าการรอคอยจริงๆครับ

ปล.
-ลำโพง ทวีตเตอร์น่าจะมีในรุ่น 2.0 เท่านั้นนะครับ (ดูจากแคตตาล็อก) ทุกรุ่นลำโพงรุ่นเดียวกันต่างที่ทวีตเตอร์เท่านั้นครับ
-เบาะเป็นเบาะหนังแท้ผสมหนังสังเคราะห์ครับ ชิ้นที่เป็นหนังคือเบานั่งด้านหน้าของทั้งตอนหน้า และตอนหลัง ส่วนด้านขางและด้านหลังของเบาะ ที่เท้าแขนคอนโซลกลาง แผงข้างประตู เป็นหนังเทียม ครับ

ออฟไลน์ cu2nite

ใครที่จะซื้อและยังไม่รีบ ควรรอให้ TMT ปรับปรุงข้อบกพร่องของรถอีกหน่อยดีไม๊เนี่ย
โดยเฉพาะเครื่องกับเกียร์ใหม่ที่เพิ่งเอามาลงเป็นครั้งแรก
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ aceraspire

• Newbie
  • *
ใครที่จะซื้อและยังไม่รีบ ควรรอให้ TMT ปรับปรุงข้อบกพร่องของรถอีกหน่อยดีไม๊เนี่ย
โดยเฉพาะเครื่องกับเกียร์ใหม่ที่เพิ่งเอามาลงเป็นครั้งแรก

จิงๆ น่าจะรอให้ เครื่องนิ่ง เกียร์นิ่งก่อน เห็นใน clip เสียงเครื่องดัง + ควันขึ้น แล้วสยองแทน เจ้าของรถ คับ

ไม่รู้เรื่องไปถึงไหนแล้ว.... ควันโขมง เลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รบกวนถามน่ะครับ 1.8 G พี่จิมมี่แจ้งว่าชุดเครื่องเสียงวิทยุ 2 Din CD MP3 WMA 6 แผ่นโหลดด้านหน้าพร้อมลำโพง 6 ชิ้น แต่ในโบชัวร์ของtoyotaเป็น วิทยุ 2 Din CD MP3 WMA 1 แผ่นโหลดด้านหน้า พร้อมลำโพง 4 ชิ้น ขอรบกวนช่วยตอบหน่อยน่ะครับ!

เขียนผิดคร้าบ เดี๋ยวผมแก้ให้ ขอบคุณมากครับ

รีวิวนี้ ดีเทลยิบย่อยเยอะมาก มีสิทธิ์หลุด และพลาดกันได้ง่ายๆเลยทีเดียว

อ้อ คุณข้างบนนี้ครับ

คลิปหนะ โพสต์ครั้งเดียว จะย้ำอะไรกันนักกันหนาครับ?
ย้อนกลับไปดูโพสต์เก่าๆของคุณ คุณโพสต์คลิปเดียวกันนี้ทุกครั้งกันเลยทีเดียว
ผมให้พื้นที่ของคุณในการประจาน Toyota มาก็หลายครั้งแล้ว ยังไม่มากพออีกหรือครับ
จะได้เปิดให้หนึ่งคอลัมน์เลยไหม? เขียนประจานกันเอาให้สะใจไปข้างนึงเลย
แต่สุดท้าย ปัญหาของคุณ ก็จะยังไม่มีใครมาแก้ไขให้คุณอยู่ดี เอาแบบนี้ไหม?

กระทู้นี้ ผมให้โพสต์ 1 คลิป เลือกมาว่า จะให้ลบคลิปไหน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 00:08:33 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ headcutterz

พี่จิมมี่
-พวงมาลัยของรุ่น 2010 น่าจะใช้ใน new wish ก่อนนะครับ จากนั้นก็ใช้ใน auris minorchange หน้าตาจะคล้ายกับของ วีออส mc แต่ดูรายละเอียดแล้วแตกต่างกันครับ
- ทุ่กรุ่นเป็น CD 1 แผ่น แต่ 2.0 g/v จะมี 6 ลำโพง

อย่างว่าโตโยต้าแบ่งรุ่นได้ยิบย่อยมาก

ออฟไลน์ hutcha69

• Newbie
  • *
ทั้งดูคลิป ทั้งอ่านรีวิวเจ้าอัลติสตัวนี้ ทำเอาแทบจะเปลี่ยนไปใช้ 1.8เสียให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยครับ แต่ตรึกตรองดีๆ อ่านรีวิวอีกที ผมว่าเจ้า 1.6Eที่ใช้อยู่ก็ตอบสนองการใช้งานในชีวิตประจำวัน และปัจจัยอื่นๆของผมได้ตรงที่สุดแล้วครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ตามอ่านมานาน วันนี้พึ่งจะได้โอกาสสมัครสมาชิกเสียที :-)

ออฟไลน์ Terng

ความรู้สึกที่ได้สัมผัสเหรอครับ
บอกได้คำเดียว ต้องลอง
โคโรลล่า 2000 ซีซี ดีเซล
ประติมากรรมแห่งความแรง

มันมีด้วยหรอ ดีเซลเนี่ย
เหอๆ

ที่มาเก๊าเป็นรุ่น 2.2 D4D ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เคยไปตอนสามปีก่อนเห็นเป็นแท็กซี่สีดำๆ ดูแรงมากๆด้วย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ patzahut

รุ่น 1.6 เค้าก็แรงมากแล้วนะครับ 0-100 ก็เร็ว    80-120 ก็เร็ว    เร็วกว่า 1.8 ยี่ห้ออื่นหลายๆรุ่นเชียว  น่าใช้เหมือนกันแฮะ
แต่ถ้าเอาความคุ้ม ได้ของเล่นเพิ่ม+เพิ่มเงินอีกนิดเดียว 1.8 E แน่นอนครับ 

เห็นรีวิวแล้ว อยากกลับไปเทสอีกรอบ(รอบแรกลองแปปเดียว+นานมาละ)
เพราะ มีข้อสงสัยกับ พวงมลัย+ช่วงล่าง  ว่าจะเพียงพอต่อการใช้งานของตัวเองไหม   

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ขอบคุณสำหรับ Full Review ครับพี่จิมมี่  :)

ออฟไลน์ Whatman

อ่านจบแล้ว แวะมาขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Armo

ขอบคุณสำหรับรีวิวที่ใส่รายละเอียดให้เยอะมากครับ โดยส่วนตัวเมื่อก่อนก็ชอบโคโรลล่านะครับ แต่หลังๆ ปันใจให้มาสด้า 3 ตอนนี้คงต้องหันกลับมามองโคโรลล่าใหม่อีกครั้งแล้ว

ออฟไลน์ RisTwY

• **
ใช้เวลาเล่นเอาซะนาน ในการอ่านแบบละเอียด

ก่อนอื่มขอบคุณพี่จิมมี่ พี่แพน และทีม สำหรับรีวิวที่แน่น ในแง่ของเนื้อหา ข้อมูล รายละอียด คำพูด การอธิบายครับ คุณภาพล้นเลยอ่ะ ^^
คุ้มค่ากับการรอคอยจริงๆครับ

จากตรงนี้>>>>>"เอาละครับ นับจากนี้ ผมจะขอพาคุณผู้อ่านเข้าสู่ โลกแห่งความน่าปวดหัว อันเกิดจากความแตกต่าง อย่างละเอียดยิบ ในทุกรุ่นย่อย ของ Corolla Altis Minorchange ใหม่กันเสียที อุปกรณ์ที่เยอะแยะ
ไปหมดขนาดนี้ บางรุ่นมีสิ่งนั้น บางรุ่น ไม่มีสิ่งนี้ อีกรุ่นหนึ่ง ขาดสิ่งนั้น อีกรุ่นหนึ่ง ไม่มีสิ่งนี้
วุ่นกันเข้าไป สนุกสนานบานตะไทจริงๆเลยทีเดียว"

555555555555555 จริงๆครับ เป็นโตโยต้าอีกรุ่น ที่ทำให้ปวดหัวมาก วุ่นวายกับรายละเอียดปลีกย่อย มากมายเลย โอ้ย

ออฟไลน์ TTL

อ่านเสร็จแล้วครับ สมกับที่รอคอยมานานรีวิวได้ละเอียดตามสไตล์พี่เลยครับ  โดยส่วนตัวชอบการตกแต่งของ 2.0Vมากดูแล้วมันModernดีครับ

ยังไง  ก็ขอขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ :D

ออฟไลน์ Kop400D

• Newbie
  • *
 :Dขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ goaimstar

• Newbie
  • *
ผมสงสัยจังเลยว่าที่มันเร็วขึ้น 0-100 80-120 0-140 มันมาเร็วเพราะเกียร์อย่างเดียวใช่หรือไม่ครับเพราะ
เมื่อเปรียบเทียบกับคู่แข้งอื่น เขามีแรงม้าที่เยอะกว่ามีแรงบิดที่เยอะกว่ามากมาย แต่ altis น้อยสุดแต่ไปได้เร็วกว่าใคร
เป็นไปได้งัยนี้

Toyota  มีม้า 145 ตัวแรงบิดประมาณ 18 หรือ 19
Honda Fd มีม้า 155 ตัวแรงบิดประมาณ 19 หรือปล่าว
Ford มีม้า FORD Focus 2.0 TDCi: 136 แรงม้า 320 นิวตัน-เมตร  น้าจะไปได้เร็วกว่านี้ถ้าดูที่แรงบิด
Lancer Ex ม้า 150 แรงบิดประมาณ 19-20
 CHEVROLET Cruz 2.0 VDCi แรงม้า (150 แรงม้า) ส่วนแรงบิดเท่ากันที่ 320 นิวตัน-เมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 11:34:27 โดย goaimstar »

ออฟไลน์ chai99

สุดยอดแห่งการรีวิว ละเอียดมากๆ ไปสอย 1.8E มาแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ขอบคุณคร้าบบ เพิ่งเห็นว่าตัวไมเนอร์ได้เบาะหนังเจาะรูด้วยอ่ะ

อยากจะบอกว่าผมชอบภายในรุ่นนี้รองจากCruze เลยนะ แต่เบาะกับแผงข้างประตูเนี่ยแหละ ทำซะเสียเลย

ออฟไลน์ panggie

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น ทดลองขับ Toyota Corolla ALTIS Minorchange CVT ใหม่ //
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 17:52:17 »
อ่าน Review Altis MC แล้ว
เริ่มอยากเปลี่ยนใจซื้อ Altis
แต่ชอบ Civic เพราะโฉมสวย แต่ง sport ได้เท่ โฉมนี้ก็กำลังจะเปลี่ยนใหม่ด้วยในปี 2012
แต่ก็ยังกลัว Civic 1800 ที่เสียง เครื่อง ต๊อกๆ
ตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ praphan

• **
-ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ Tan Int

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
เพราะครอบครัวผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่า(น่า)จะเอา altis cng เป็นคันใหม่ หลังจากที่คันเก่าใช้มาตั้งแต่ผมได้ 2 ขวบ!!(ปัจจุบันจะ 14...)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)