ผู้เขียน หัวข้อ: เทคโนโลยีของรถใหม่ๆ(สมมติว่าMarch)จะทำให้มันขับขี่ดีกว่ารถเก่าที่ใหญ่กว่าไหมครับ  (อ่าน 4088 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunny

• Newbie
  • *
สมมติเอาเป็นว่า March นะครับ เทคโนโลยีในพ.ศ.นี้ของมัน หากเทียบกับรถเก่าที่ใหญ่กว่าหน่อยแต่เทคโนโลยีก็ล้าหลังกว่าร่วม10ปี สมมติเป็น Protege' 1.6ปี2003 หรือ Dimension ปี2003  การขับขี่ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ โดยโจทย์คือวิ่งแต่ในกรุงเทพที่ความเร็วไม่เกิน100ครับผม (วิ่งตจว.ไม่นับเพราะซีซีใหญ่กว่าวิ่งดีกว่าแน่ๆอยู่แล้ว-เรื่องความประหยัดก็ไม่นับนะครับ  เอาการขับขี่ การตอบสนอง เครื่อง เกียร์ พวงมาลัย ช่วงล่าง เท่านั้นเลยครับผม)

ขอบคุณคุณจิมและเพื่อนๆน้องๆล่วงหน้าทุกท่านครับ   :)  :)  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันไม่เกี่ยวกับเรื่องเทคโนโลยีของรถ ปีนี้ หรือปีก่อนๆ เพียงอย่างเดียว
แต่มันยังรวมถึงเรื่องพื้นฐานของการเป็นรถยนต์ 1 คัน ทั้งเรื่อง ขนาด น้ำหนัก
การต้านลม พละกำลังเครื่องยนต์ สัดส่วนแรงม้าต่อน้ำหนัก แรงบิด ความหนาบาง
ของเหล็ก รูปแบบระบบกันสะเทือน การกระจายน้ำหนัก ฯลฯ ที่เป็นองค์ประกอบกันอีกมากมาย
ดังนั้น จะพูดเทียบกันแบบที่ถามมา จะตอบยากมากครับ

แต่ จากที่ได้ขับมา บอกเลยว่า การทรงตัวของ March อาจจะดี แต่คุณต้องเข้าใจด้วยว่า
รถเล็ก น้ำหนักเบา ถ้าวัดกันที่รถเดิมๆจากโรงงาน ยังไง ก็ขับแล้ว เบาๆ วันยังค่ำ

March ทรงตัวดีพอประมาณ ในความเร็วสูง แต่ไม่ดีเท่า Civic Dimension และทั้ง 2 คัน ก็ยัง ไม่ถึงกับเท่า โปรทีเจ  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 14:55:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โอ้ น่าคิด

แต่ถ้าเป็น Protege กับ March ผมว่ายังไงขิงแก่ก็รสชาติสะใจกว่าครับ เรื่องช่วงล่าง ถ้าขับบุ๋ยบุ่ยหรือรักสงบ
ก็ไม่มีอะไร แต่พอเริ่มใช้ความเร็ว เริ่มมีโค้ง ก็คนละเรื่องแล้วครับ Protege เป็น Mazda ที่ผมขับแล้ว
มีความสุขมากรุ่นนึง ทุกวันนี้ถ้าต้องมีรถคันเดียวในชีวิต ผมอาจจะเลือกเจ้านี่ก็ได้

Dimension กับ March การทรงตัวที่ความเร็วสูง แบบวิ่งตรงๆ ใกล้เคียงกันมาก ย้ำ ใกล้เคียงกันมาก
ที่บ้านผมมี Dimension 2 คัน พอมาขับ March แล้วมันไม่ต่างเลย มาต่างกันตอนโยกเปลี่ยนเลนที่
Dimension ดีกว่ามาก และช่วงล่างหลัง Dimension ก็เด้งดึ๋งกว่า

เอารถที่ Segment ใกล้กันเทียบกันดูบ้าง อย่าง Soluna AL50 เดิมๆจากโรงงาน
กับ March ล่ะ ทีนี้ March กินขาดเกือบหมดยกเว้นตัวถังที่ย้วยกว่าด้วยความสูงของมัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องช่วงล่าง สู้ไม่ได้ เพราะช่วงล่างแบบคานแข็ง
อย่างไรก็อย่างนั้น

อัตราเร่ง สู้ได้

ความประหยัดน้ำมัน สู้ได้

และที่สำคัญคือความสบายใจ

การขับขี่ สำหรับผมคือความมั่นใจในการขับขี่
และมั่นใจว่า มันจะไม่งอแงกลางทาง หรือไปตายกลางทาง