ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น วิศวะ สารสนเทศ ลาดกระบัง กับวิศวะ วัสดุ เกษตร  (อ่าน 14327 ครั้ง)

ขอความคิดเห็นพี่ๆหน่อยครับว่าระหว่าง วิศวกรรมสารสนเทศ ลาดกระบัง กับ วิศวกรรมวัสดุ เกษตร(บางเขน)

ว่าแต่ละอย่างเรียน หนักขนาดไหน เรียนเน้นเรื่องไหน งานที่รองรับ ตอนนี้ผมยังคิดไม่ตก เพราะลาดกระบังจ่ายเงินไปแล้ว

ส่วนเกษตรต้องจ่ายภายใน31นี้ แต่เกษตรยังสามารถลุ้นภาคอื่นได้(ถ้าจ่ายเงิน) ผมเลยยังคิดไม่ตกว่าจะจ่ายหรือไม่จ่ายดี

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ผมพึ่งจบจาก 1 ใน 2 ม.นี้ คณะ วิศวะครับ
ผมว่า เครดิตของ 2 สถาบันนี้ ถือว่าใกล้เคียงกัน  ขอให้เลือกจาก คณะ ภาค ที่จะได้เข้าเรียนดีกว่านะครับ 

ส่วน บรรยากาศ ม. ก็ลองไปสำรวจเองได้เลย ถ้าเป็น 1 ใน 2 ม. ที่จะเข้านะ   คนละ style กันเลยหละ

ผมอยากให้น้อง ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับ  มีเวลาอยู่อีกนิด   แต่อย่าให้คนอื่น มาตัดสินใจให้นะ    เค้าไม่ได้มารับผิดชอบต่อการตัดสินใจครั้งนี้  ก็เหมือนซื้อรถยนต์ครับ อย่าพึ่งเชื่อแต่คนอื่น ไปทดลองขับด้วย

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
แต่ผมว่าไม่ลอง เครื่องกล หรือ ยานยนต์ดูครับ อะไรทำนองนั้น
ส่วนสอง ม. นี้เครดิตวิศวะเยอะครับ

ผมพึ่งจบจาก 1 ใน 2 ม.นี้ คณะ วิศวะครับ
ผมว่า เครดิตของ 2 สถาบันนี้ ถือว่าใกล้เคียงกัน  ขอให้เลือกจาก คณะ ภาค ที่จะได้เข้าเรียนดีกว่านะครับ  

ส่วน บรรยากาศ ม. ก็ลองไปสำรวจเองได้เลย ถ้าเป็น 1 ใน 2 ม. ที่จะเข้านะ   คนละ style กันเลยหละ

ผมอยากให้น้อง ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับ  มีเวลาอยู่อีกนิด   แต่อย่าให้คนอื่น มาตัดสินใจให้นะ    เค้าไม่ได้มารับผิดชอบต่อการตัดสินใจครั้งนี้  ก็เหมือนซื้อรถยนต์ครับ อย่าพึ่งเชื่อแต่คนอื่น ไปทดลองขับด้วย
ของคุณครับ
แต่ผมว่าไม่ลอง เครื่องกล หรือ ยานยนต์ดูครับ อะไรทำนองนั้น
ส่วนสอง ม. นี้เครดิตวิศวะเยอะครับ

ลาดกระบังผมสอบเครื่องกลไม่ติดครับ แต่ถ้าคะแนนดีปี2ย้ายภาคได้

ส่วนเกษตรนั้นถ้าผมจ่ายเงิน ผมยังมีสิทธิ์ลุ้นกลุ่มบางเขน(ซึ่งแยกภาคปี2) ได้อีก2รอบครับ

ออฟไลน์ gasoline

• Newbie
  • *
**ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่า ว.สารสนเทศ ลาดกระบังมันจะออกไปแนวๆเป็ดอ่ะครับ เนื้อหาจะไม่ค่อยเจาะลึกไปทางไดทางหนึ่งมากนัก (แต่ไม่ทราบว่าหลักสูตรเปลี่ยนไปแล้วยังนะครับ)

ว.วัสดุก็น่าเรียนนะครับ

แต่ เลือกที่ตัวเองถนัดอ่ะครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ภาคอะไรไม่สำคัญหรอกครับ เพราะส่วนใหญ่ตอนทำงานก็มักจะเบนเข็มกันอยู่แล้วแหละครับ  
วิศวะฯ  สอนให้เราสามารถปรับตัวหรือนำหลักการต่างๆมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้    
ขอให้เรามีความรับผิดชอบ ตั้งใจเรียน ไม่นิสัยเสียก่อนก่อนที่จะจบ    เพราะถ้าคะแนนดีจะทำให้  ได้มีงานดีๆทำในอนาคตนะครับ

ส่วนตัวผมอยู่ที่ วิศวะ จุฬาฯ นะครับ  ตอนปี 1 มันจะเรียนเหมือนกันหมดนะครับ    
มีคนนึงภาค Survey เกรดเทอมหนึ่ง 3.10   กับเพื่อนอีกคนภาค com   2.40      เลยรู้เลยว่าคนไหนเป็นอย่างไร ^^"    

ต้องลองศึกษาดูนะครับ  ตาม website ต่างๆที่เกี่ยวกับการศึกษา  แต่ก็ระวังพวกไซโคร ว่าอันนี้ไม่ดี  อันนี้ดี เข้านี่ดีกว่า  ด้วยนะครับ  
เพราะชีวิตการเรียนนั้นเป็นของตัวเราเอง ให้คนอื่นมาเลือกไม่ได้นะครับ

โชคดีครับผม^^  

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
ตัวน้องมีความสนใจด้านไหนครับ? อันนี้น่าจะสำคัญที่สุด

แต่จะบอกว่า พี่จบจาก 1 ใน 2 ตัวเลือกนี้
ไม่เคยได้ทำงานตรงสาย แต่ขอให้มีคำตอบว่าเราจะประยุกต์ความรู้ที่มีเข้ากับงานที่สมัครได้อย่างไร
แต่ก็ได้อาศัยชื่อเสียงของคณะ/สถาบัน ในการเข้าทำงาน ซึ่งไม่เคยคิดว่าจะได้ใช้ในด้านนี้ ก็ได้ใช้

ทั้งสองที่ เครดิตใกล้เคียงกันครับ
วัฒนธรรม(ขอใช้คำนี้)ต่างกันนิดหน่อย
แต่ปัจจุบันอาจถูกวัฒนธรรมรุ่นใหม่ ของสังคมส่วนใหญ่กลืนเป็นเนื้อเดียวกันหมดแล้วกระมัง
(ในรุ่นๆ เดียวกับผม คนหลายๆ คน สามารถทายกันได้อย่างแม่นยำ ว่าจบมาจากที่ไหน บางคน คาแรกเตอร์ชัดจริงๆ)
เนื้อหาความรู้ ของภาควิชา ต่างกันอยู่แล้ว
เลือกที่ใช่กับตัวเรา

ปล. ตอนเลือก ผมเลือกที่วัฒนธรรมเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ mangkapo

• Newbie
  • *
ลองศึกษาดูข้อมูลของแต่ล่ะคณะเยอะๆครับ แล้วคิดดูว่าเราชอบอะไร อยากเรียนอะไร ลองหากระดาษซักใบก็ได้ครับ

เขียนข้อดี ข้อเสีย เราชอบอะไรยังไง วิชาที่จะใช้ในการเรียน งานที่รองรับในอนาคต อาจช่วยได้บ้าง

ทางที่ดีคือเรียนในสิ่งที่เราชอบ แล้วเราจะสนุกในการเรียนครับ อยากให้ใจเย็นๆในการเลือก พยายามเลือกด้วยตัวเองครับ ;D  

ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
พี่จบจากเกษตรครับ เลยจะขอ comment แต่เกษตรละกัน
สมัยเรียนจะรู้สึกว่าที่เกษตรจะค่อนข้างอิสระมาก จนมากไป
ทำให้เด็กเตลิดได้ง่าย ถ้าไม่มีสมาธิดีๆ หลงได้ง่ายๆ 
รุ่นพี่นี้ออกก่อนถึงเวลาอันควรก็เยอะ เรียนเพิ่มอีก ปีสองปี ก็แยะ
อีกอย่างมหาลัยเน้นปริมาณมากเกินไปจนทำให้คุณภาพไม่ค่อยดี(ไม่ทั่วถึง)
แต่นั้นก็สิบกว่าปีมาแล้ว(แก่เชียว) ที่บอกนี้ไม่ใช่ไม่รักสถาบันนะครับ รักอยู่ รักมากด้วย
แต่ชอบพูดตรงๆ เพื่อจะเป็นประโยช์นนะ
อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ chaiyathip

• **
ตอนนี้ผมเรียนปีสาม เมคคา บางมดอะครับ ^^

ออฟไลน์ 6162002

ช่วยออกความเห็นละกัน ผมเรียน เคมีวิศวกรรม จุฬา ปี3 ครับ

ถ้าเทียบสองอันนี้ ดูเฉพาะภาควิชา(ไม่พูดถึงมหาลัยนะครับ เรื่องตอนไปเรียน อ.และสื่อการสอนของทั้งสองมหาลัย สามารถให้ความรู้กับเราได้มากเท่าที่เราจะรับได้อยู่แล้ว เพราะงั้นอยู่ที่ตัวเราล้วนๆเลยครับ ว่าจะเก็บเกี่ยวได้แค่ไหน เกษตรร้านเกมถูกดี ผมอยู่จุฬา ยังยกพวกไปเล่นที่นั่นเลย เอิ๊ก)

ผมให้ วัสดุ ภาษีดีกว่านะครับ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คือ วัสดุศาสตร์ ใช่ไหมอ่าครับ)

เพราะว่า สารสนเทศ นี่จะประสบความสำเร็จ มันต้องมีปัจจัยหนุนเยอะเหมือนกันนะ แต่วัสดุมันสามารถทำงานได้หลากหลาย ทั้งQC  Process  เบนเข้าแนว วิศวะเคมีด้วยก็ยังได้ งานให้เลือกเยอะกว่า โดยทั่วๆไป เงินเดือนมากกว่าครับ(อ้างอิงจาก เว็บของคุณ "พ่อน้องเฟิร์น" ที่สรุปเงินเดือนวิศวะทุกสาขาไว้ให้ครับ) 

ส่วนสารสนเทศ ถ้าเจ๋งพอ ก็รวยเลยแหละครับ ไม่งั้นก็ อาจจะเคว้งเอาได้ถ้าเกรดไม่สูง

ยังไงก็อยู่ที่เราตั้งใจแหละครับ ไม่รู้ว่าคะแนนพอรึเปล่า สนใจ ทางปิโตรเลียมไหมล่ะครับ ปีหน้า ภาควิชาผมจะเปิดวิชา "การกลั่นแบบไบโอ" เป็นที่แรกของประเทศไทย (เพราะกระแสพลัีงงานทางเลือกนั่นแหละ) เรียนหนักใช้ได้ แต่งานมีเยอะแยะ ถ้าสนใจ เข้าดูในเว็บ Cuas มันจะอยู่คณะวิทยาศาสตร์ ภาควิชาเคมีวิศวกรรมของจุฬา แล้วไปเลือกสาย เชื้อเพลิงได้อ่ะครับ แนะนำเน้อ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พ่อผมและเพื่อน (ตอนนี้เป็น cousin through marriage) ของพ่อผม ต่างคนก็จบวิศวะของแต่ละสถาบันมาครับ (ไม่แน่ใจภาคอะไร) แต่ได้คุณภาพทั้งคู่ครับ กล่าวคือ เลือกสายย่อยที่จะเรียนดีๆครับ

ที่บอกนี้ไม่ใช่ไม่รักสถาบันนะครับ รักอยู่ รักมากด้วย

ก็เหมือนที่รักสถาบันชาติแหละครับ เป็นอย่างไรก่อนแก้ไขก็ต้องบอกไปตามจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2011, 23:03:45 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เราตกอยู่ในสภาวะเดียวกันเลยครับ อิอิ
แต่ของผมตอนนี้เลือกไปแล้วครับ และ choice ให้เลือกของผมค่อนข้าง "สุดขั้ว" กว่า จขกท. เยอะ
จขกท. ยังเลือกสาขา แต่คณะเดียวกัน
ส่วนผม คนละเรื่องกันเลย ให้เลือกคือ คณะวิทย์ คณิตประยุกต์ ม.ขอนแก่น กับ วิศวะยานยนต์ ม.เทคโนฯสุรนารี (โคราช)
สุดท้าย ผมเลือกวิศวะในวันที่ ม.ขอนแก่นให้จ่ายตังค์ยืนยันสิทธิ์วันสุดท้าย
ทั้งๆ ที่ก็รู้อยู่ว่า เรียนยากกว่าแน่ๆ ยิ่ง ม. นี้คณะนี้ปีนึงเรียนกัน 3 เทอม หนักเอาการชัวร์ แถมหน่วยก้านตัวผมเองก็เหมือนผู้ชายคนอื่นกันซะทีไหนเล่า แล้วขับรถยนต์อีกหนะหรอ เหอๆๆ อย่าได้พูดถึง
แต่ก็เลือกวิศวะเพราะผมมีความคิดอยู่อย่างเดียวครับ คือผมชอบรถยนต์ อยากเรียนในสิ่งที่มันอยู่กับรถยนต์ มีความคิดที่จะเลือกอยู่ในหัวแค่นี้จริงๆ ครับ ที่จริงมีหลายเหตุผลเลยที่ผมสมควรเลือกคณิตประยุกต์มากกว่า แต่ไม่เลือกซะงั้น ขอเลือกมาทางนี้ดีกว่าครับ

ยังไงถ้ายังมีเวลาให้คิดอยู่ อยากให้ จขกท. ลองคิดพิจารณาดีๆ ครับว่าตัวเองอยากเรียนอะไร แล้วจะตอบคำถามได้เองครับ :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราตกอยู่ในสภาวะเดียวกันเลยครับ อิอิ
แต่ของผมตอนนี้เลือกไปแล้วครับ และ choice ให้เลือกของผมค่อนข้าง "สุดขั้ว" กว่า จขกท. เยอะ
จขกท. ยังเลือกสาขา แต่คณะเดียวกัน
ส่วนผม คนละเรื่องกันเลย ให้เลือกคือ คณะวิทย์ คณิตประยุกต์ ม.ขอนแก่น กับ วิศวะยานยนต์ ม.เทคโนฯสุรนารี (โคราช)
สุดท้าย ผมเลือกวิศวะในวันที่ ม.ขอนแก่นให้จ่ายตังค์ยืนยันสิทธิ์วันสุดท้าย
ทั้งๆ ที่ก็รู้อยู่ว่า เรียนยากกว่าแน่ๆ ยิ่ง ม. นี้คณะนี้ปีนึงเรียนกัน 3 เทอม หนักเอาการชัวร์ แถมหน่วยก้านตัวผมเองก็เหมือนผู้ชายคนอื่นกันซะทีไหนเล่า แล้วขับรถยนต์อีกหนะหรอ เหอๆๆ อย่าได้พูดถึง
แต่ก็เลือกวิศวะเพราะผมมีความคิดอยู่อย่างเดียวครับ คือผมชอบรถยนต์ อยากเรียนในสิ่งที่มันอยู่กับรถยนต์ มีความคิดที่จะเลือกอยู่ในหัวแค่นี้จริงๆ ครับ ที่จริงมีหลายเหตุผลเลยที่ผมสมควรเลือกคณิตประยุกต์มากกว่า แต่ไม่เลือกซะงั้น ขอเลือกมาทางนี้ดีกว่าครับ

ยังไงถ้ายังมีเวลาให้คิดอยู่ อยากให้ จขกท. ลองคิดพิจารณาดีๆ ครับว่าตัวเองอยากเรียนอะไร แล้วจะตอบคำถามได้เองครับ :D

ชอบแล้วเลือกก็ถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

พ่อผมจบวิศวะสื่อสาร  มอ.  ตอนนี้ทำงาน  กฟผ  ดูไม่ค่อยเกี่ยวกันเลย ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

สถาบันดีทั้งคู่ เลือกเรียนในสิ่งที่เราชอบครับ
อย่ายึดติดกับชื่อของสถาบันมากเกินไป

เราเรียนแค่ 4 ปี แต่ต้องทำงานอยุ่กับมันไปอีกตลอดชีวิต
การได้ทำงานตรงสาย จะทำให้เราเติบโตเร็วขึ้น และทำงานเป็นเร็วขึ้นนะ

ออฟไลน์ roj

• **
ตัดสินใจให้ดีว่าชอบอะไร เรียนอะไร ที่ใหน ดีทั้งนั้น ขอให้ตั้งใจ
ส่วนจบออกมาจะทำงานตรงกับที่เรียนหรือไม่ ขึ้นกับว่าจะเจออะไรจะไข่วคว้าอะไร
ยกตัวอย่าง ที่บริษัทผม ระดับ VP MVP มีเยอะแยะ คนจบ ตรีวิศวะ เรียนต่อ ป.โทบริหาร เพื่อเพิ่มพูนสิ่งที่ขาดไป
แต่ก่อนจะก้าวมาด้านบริหาร ก็ต้องฝ่าฟัน พิสูจน์ตัวตน ว่าทำงานได้ อันนี้สำคัญกว่า

ลูกชายผม ก็เพิ่งเลือก ระหว่าง เทคโนโลยีสารสนเทศ ม.หนึ่ง กับ อัญมณี อีก ม.หนึ่ง ต่างกันสุดกู่เลย
ทั้งสถานที่เรียน (ในกทม. กับ ต่างจังหวัด)
ในที่สุดเขาตัดสินใจด้วยตัวเขาเองว่าชอบอะไรมากกว่ากัน สุดท้ายเขาเลือกที่จะเรียน อัญมณี มากกว่า สารสนเทศ
(ทั้งๆ ที่ผมแอบเชียร์ในใจเล็กๆ ให้เขาเลือกสารสนเทศ)

ผมก็ได้แต่ตามใจเขา เพราะสุดท้ายเป็นต้องเป็นที่ตัวเขาที่จะเลือกทางเดินของเขาเอง
ผมทำได้แต่เพียง คอยถากถางหญ้าที่ขึ้นรกตามทางระหว่างที่เขาเดิน ให้เดินได้สะดวกและไม่หลงทางเท่านั้น
ส่วนจะเดินได้ถึงใหน ไปได้ไกลเท่าไรขึ้นกับตัวเขาแล้ว

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
พี่จบวิศวะ จากพระจอมเกล้าฯ

อยากให้น้องมองว่า ถ้าเรียนจบแล้ว
สายไหนไปได้กว้างไกลกว่ากันครับ

เพราะ งานบางบริษัท เค้ารับสายหลักเท่านั้น(ถ้าจบสายอื่นไม่รับ)
เราจะเสียโอกาส เพราะ "จบไม่ตรงสาย"

พี่เคยโดนมาแล้วครับ สอบข้อเขียนผ่าน
แต่ โดนสกัดดาวรุ่ง เพราะ จบสาขาไม่ตรงที่เค้าระบุไว้ตามลายลักษณ์อักษร
(เซ็งเลย แต่ ไม่ง้อก็ได้)

ปล.ขอแนะนำว่า สาว ม.เกษตรฯ แจ่มมากๆครับ
ฟันธง!! 555+
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่สวยแจ่มนี่ สาวๆชาววนศาสตร์ หรืเปล่าครับ?

ฮี่ๆๆๆๆๆ