ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก ระหว่าง 2 คันนี้ไม่ถูก ช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่าดีเสียยังไง  (อ่าน 7847 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
พอดีคุยกับแม่แล้ว ว่า รถที่ประสบอุบัติเหตุนั้น ยังไงซ่อมได้มาก็ขาย ถ้าซ่อมไม่ได้ก็ขอคืนทุนอยู่ดี

ทีนี้ ผมดูรถไว้ เหลือ 2 รุ่นเท่านั้น เพราะ ไม่อยากเอารถที่ใหญ่เกิน 1800 เพราะใช้แค่ขับไปทำงาน ไปกลับจากบ้าน 30 กม และวันเสาร์ - อาทิตย์ วิ่งไปอ่อนนุช 80 ส่งน้องเรียนพิเศษ และอยู่รอรับกลับ ก็ใช้ระยะทาง 40 กม ต่อวัน แต่วันเสาร์ แม่จะใช้ด้วย แม่เป็นขาช็อปตัวยงเลย ผมเลยตั้งเงื่อนไขดังนี้

1.รถที่มีขนาด B-Segment
2.ช่วงล่างสมตัว เพราะ ผมจะไม่ขับรถเร็วอีกต่อไป (เว้นกรณีเร่งแซง ขอหน่อยนะครับ)
3.ความปลอดภัย มี ABS Airbag ถือว่ามาตรฐาน
4.ไม่จุกจิก
5.ใส่ของได้เยอะ(จะเป็นเก๋งหรือ 5 ประตูก้ได้ แต่ผมชอบ 4 ประตูมากกว่า)

ตัวเลือก 2 ตัวที่ว่า คือ

Honda City SV
หรือ Honda Jazz SV MC ครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าตัวเลือกแค่นี้ยังไงก็ซิตี้นั่นแหละครับ
เพราะเจ้าของกระทู้ชอบ 4 ประตูเป็นทุนเดิมอยู่แล้วนี่ครับ
เลือกไม่ยากเลย

ถ้าเป็นตัวเลือกอื่นนอกจากนี้ก็เฟียตต้าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ถ้าตัวเลือกแค่นี้ยังไงก็ซิตี้นั่นแหละครับ
เพราะเจ้าของกระทู้ชอบ 4 ประตูเป็นทุนเดิมอยู่แล้วนี่ครับ
เลือกไม่ยากเลย

ถ้าเป็นตัวเลือกอื่นนอกจากนี้ก็เฟียตต้าครับ

เฟียสต้า มีปัญหาที่แม่ผมคนเดียวเลย คือศูนย์มันหายากซะจริง และเท่าที่ผ่านมา ผมไปนั่งลองเล่นของเล่นใน เฟียสต้า ผมก็ชอบนะ(ถ้าตัด Voice เวนออก) และออกมาก็ดีเหมือนกัน เหมือนพี่ที่ทำงาน (เอาไปถ่ายทำหนังอีกรอบดีไหม อิอิ) และแม่ผมก็เห็นผมใช้รถในเมืองและคงเข็ตหลาบกับเหตุการณ์ครั้งนี้ แม่เลยบอกว่าไม่ต้องดู Performance เยอะหรอก ดูที่ประหยัดน้ำมันเมื่อขับในเมือง จนทำให้ผมเติมน้ำมันได้อย่างสบายใจหรือเปล่ามากกว่าครับ
facebook : facebook.com/bigglive

ออฟไลน์ H3T

ง่ายๆเลยครับ หากไม่ได้จุข้าวของมากมายก็ City ครับ ช่วงล่างนุ่มกว่า Jazz ด้วย แต่อยากให้ลองตัว Jazz MC ก่อนก็ดีนะครับ อาจมีอะไรที่ปรับปรุงดีขึ้นมาบ้าง
 ข้อเสีย Jazz
   1. แอร์เย็นช้า คงเพราะพื้นที่ห้องโดยสารกว้างกว่าในส่วนท้ายที่เพิ่มเข้ามา
   2. การตัดคอมแอร์ดังไปหน่อย
   3. ผมว่ากินแบตไปหน่อย ประมาณ 12 เดือนก็เริ่มสตาร์ตซ้ำบ้างแล้ว ผมเปลี่ยนมา 2 ลูกแล้ว
 ข้อดีส่วนตัวเลย
   1. ความสูงของห้องโดยสาร ผมซื้อก็เพราะข้อนี้เลยครับ ลูกอายุ 4 ขวบยังยืนได้โดยเหยียบที่พื้นด้านเบาะหลังแล้วหัวยังไม่ชนเพดาน

ถ้าผมใช้คนเดียวส่วนใหญ่นั้น จะไม่ขนเลย เพราะผมทำงานเอาเป้ Notebook ไปใบเดียว ทุกอย่างอยู่ในนั้น เว้นวันไหนนึกจะไปออกกำลังกาย ก็จะผุดเป้อีกใบ และรองเท้าอีกคู่ แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Terng

เกิดอะไรขึ้นกับซีวิคในภาพเหรอครับ? ???

แต่สองรุ่นนี้ ถ้าคุณเน้นช๊อป แจ๊ซไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ที่บ้านผมใช้นี่บางครั้งไปสนามบิน นั่งกัน 4 คน กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ใบ ใบเล็กสองสามใบ ใส่ได้หมดด้วยครับ ยังเคยยัดไป 6 คนพร้อมกระเป๋าใบไม่ใหญ่มาก 4 ใบ (พอดีบินภายในประเทศครับ) ก็ยังได้อยู่ครับ  ;D ;D

แต่ถ้าเอานั่งสบายเวลาออก ตจว. ก็เอาซิตี้เถอะครับ ผมชอบช่วงล่างมันมากกว่าในแง่การนั่งแล้วสบายนะครับ แต่แจ๊ซล่าสุดผมก็เห็นช่วงล่างก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าตอนเปิดตัวมาแรกๆนะครับ ตอนแรกผมไปนั่งบอกที่บ้านไม่ต้องเอาเลย ใช้แจ๊ซเก่าไปนะแหละดีแล้ว เพราะช่วงล่างมันกระด้างมากกกกก แทบจะเหมือนกระบะเลยตอนนั้น แต่สี่เดือนก่อนไปภูเก็ตมาเช่ามาขับ ผมว่าเหมือนมันไม่แข็งเท่าเดิมยังไงไม่รู้ครับ

ไปลองขับดูทั้งคู่นะครับที่สำคัญ ^^
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลองค้นกระทู้ ในหน้า 2 ดูครับ น้องบิ๊ก เอารถไปทำกายกรรมมาแล้วพลาดท่าหนะครับ

บิ๊ก ถ้าในเคสนี้ หากดู Jazz Minorchange บ่ายวันนี้ แล้วไม่โอเค
ก็ไปดู City ได้ แต่ถ้าจะให้ดี รอ City Minorchange

ออฟไลน์ Larry

ขับในเมืองส่วนมากผมว่า City ผ่านฉลุยนะครับ เบาะนั่งสบาย ประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก

ลองค้นกระทู้ ในหน้า 2 ดูครับ น้องบิ๊ก เอารถไปทำกายกรรมมาแล้วพลาดท่าหนะครับ

บิ๊ก ถ้าในเคสนี้ หากดู Jazz Minorchange บ่ายวันนี้ แล้วไม่โอเค
ก็ไปดู City ได้ แต่ถ้าจะให้ดี รอ City Minorchange

ถูกต้องนะครับพี่จิมมี่ กายกรรมแล้วลงจากสะพานปัดไปมา (ฝากรอยบนถนนด้วย) และก็หน้าอัดกำแพงข้างทางอย่างจัง และก็หมุนไปชนกระบะอีกที

คือรอแจ๊สไมเนอร์อยู่เหมือนกันครับ ดูออฟชั่นแล้ว กรี้ดเลย เหลือราคาแหล่ะครับที่จะตัดสินใจกับแม่และว่ายังไง
เพราะแม่ดูจากตัวคนขับ แม่บอกขับซิตี้ดีกว่า เพราะรถคันแรกที่ขับจริง ๆ จัง ๆ ก็คือ ซิตี้ ตัว idsi ซึ่งไม่เคยขับชนเลย (แต่ทำไมซีวิคเนี่ย 2 รอบเลย)

เกิดอะไรขึ้นกับซีวิคในภาพเหรอครับ? ???

แต่สองรุ่นนี้ ถ้าคุณเน้นช๊อป แจ๊ซไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ที่บ้านผมใช้นี่บางครั้งไปสนามบิน นั่งกัน 4 คน กระเป๋าเดินทางใบใหญ่ใบ ใบเล็กสองสามใบ ใส่ได้หมดด้วยครับ ยังเคยยัดไป 6 คนพร้อมกระเป๋าใบไม่ใหญ่มาก 4 ใบ (พอดีบินภายในประเทศครับ) ก็ยังได้อยู่ครับ  ;D ;D

แต่ถ้าเอานั่งสบายเวลาออก ตจว. ก็เอาซิตี้เถอะครับ ผมชอบช่วงล่างมันมากกว่าในแง่การนั่งแล้วสบายนะครับ แต่แจ๊ซล่าสุดผมก็เห็นช่วงล่างก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าตอนเปิดตัวมาแรกๆนะครับ ตอนแรกผมไปนั่งบอกที่บ้านไม่ต้องเอาเลย ใช้แจ๊ซเก่าไปนะแหละดีแล้ว เพราะช่วงล่างมันกระด้างมากกกกก แทบจะเหมือนกระบะเลยตอนนั้น แต่สี่เดือนก่อนไปภูเก็ตมาเช่ามาขับ ผมว่าเหมือนมันไม่แข็งเท่าเดิมยังไงไม่รู้ครับ

ไปลองขับดูทั้งคู่นะครับที่สำคัญ ^^

รถผมชนขอบทางครับ ส่วน ถ้าเอาจริง ๆ คันนี้ผมจะใช้ชีวิตอยู่กับมันมากกว่าแม่ ผมไม่ขาช็อปหรอก (ช้อปมาก เดี่ยวเงินเดือนช็อต) ส่วนใหญ่จะมีผู้โดยสาร 3 คน วันอาทิตย์ก็จะขับรถคันนี้ไปกินข้าวนอกบ้านระยะทางไม่ไกล (ไปกัน 5-6 คน) และวันธรรมดาผมจะใช้รถคนเดียวเลย

ส่วนลองขับนั้น 2 รุ่นนี้เคยลองทั้งคู่

ซิตี้ลอง 2 รอบแล้ว คงไม่กลับไปลองและ เพราะช่วงล่างตอนลอง จัดว่า เกาะกว่า City IDSI แต่ไม่เท่าซีวิค ก็อยู่ในจุดที่รับได้ แต่ของเล่นในรถ ผมแค่เห็นเครื่องเสียง ผมก็กรี้ดแล้ว เสียงดีอย่างที่พี่จิมมี่บอกทุกอย่าง(ดีกว่า ซีวิคผมอีก)

ส่วนแจ๊สนั้น ข่าวไม่ดีคือ บ้านผมมีคนใช้อยู่แล้ว เคยเอาไปขับอยู่บ่อยครั้ง พบว่า ช่วงล่างตึงตัง แข็ง ที่ชอบของแจ๊สคือ เบาะพับได้ เผือวันไหนคิดอะไรบ้า ๆ ขับรถไปที่ไหนร่ม ๆ พับเบาะเปิดท้าย นั่งทำงานเลย ประมาณนั้น

ด้วยตัวผมก็จัดว่า สูง(กว่า)มาตราฐานชายไทย แต่ไม่อ้วนเท่าไหร่ เลยเป็นโจทย์ใหญ่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ส่วนตัวก็แอบเชียร์ซิตี้นะครับ ดูท่าทาง จขกท น่าจะชอบเหมือนกัน รออีกนิดก็จะมี MC แล้วนิครับ  ;D

ออฟไลน์ gatasila

ถ้าเน้นเผื่อช๊อปด้วยผมเลือกแจ้สครับ เผื่อซื้อของชิ้นใหญ่ๆหน่อยจะได้ใส่ได้
ช่วงล่างแข็งกว่าซิตี้แน่นอนครับ ผมเคยซื้อพวกชั้นวางกะเฟอนิเจอยัดใส่แจ้ส(พับเบาะ)
รถเก๋งจอดข้างๆยังลงมาดูเลยครับ คงสงสัยว่าใส่ได้ไง มีเผื่อดีกว่าอยากใช้แล้วไม่มีครับ ลองไว้เป็นตัวเลือก ;D

Re: เลือก ระหว่าง 2 คันนี้ไม่ถูก ช่วยออกความ&
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 11:27:05 »
ส่วนตัวก็แอบเชียร์ซิตี้นะครับ ดูท่าทาง จขกท น่าจะชอบเหมือนกัน รออีกนิดก็จะมี MC แล้วนิครับ  ;D
รอไม่ไหวครับ ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ของพ่ออยู่ เจอค่าน้ำมันไป อ้วมเลย ถังละ 1850 บาท เลย

แต่จะรอดูแจ๊สไมเนอร์อย่างที่พี่จิมมี่บอกแหล่ะครับ (รูปร่างเห็นมาหน่อย ๆ แล้วชอบ เหลือราคานี่แหล่ะว่าคุ้มหรือเปล่ากับสิ่งที่ให้มา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 11:51:35 โดย bigglives »

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมชอบแจ๊สมากกว่าแฮะโดยเฉพาะตัวใหม่ ให้ถุงลมหน้าคู่ทุกรุ่นด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ผมชอบแจ๊สมากกว่าแฮะโดยเฉพาะตัวใหม่ ให้ถุงลมหน้าคู่ทุกรุ่นด้วย

สงสัยได้หาเรื่องไปกินข้าว เอสพรานาสแฮะ อยากดูแจ๊สใหม่ ว่าหน้าตาตัวจริงรับได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
ไม่สน TiiDA หรือครับ
ตัว 1.8 option ครบ นั่งสบาย สะใจทุกคนในครอบครัว
ห้องโดยสารอเนกประสงค์ ที่เก็บของเยอะ สมรรถนะก็น่าจะสร้างความพึงพอใจให้กับ จขกท ได้ประมาณนึง

มี keyless ด้วยนะครับ คุณแม่คงชอบ เวลาหอบของช็อปมาเยอะๆ ไม่ต้องควานหากุญแจ

หน้าตาออกจะธรรมดาไปหน่อย
ราคาก็ แปดแสนเหลือทอนนิสนึง

ถ้าตัว 1.6G ก็ถูกลงมาอีก ประมาณ 30,000 แต่ผมว่า 1.8 คุ้มกว่า
ส่วน 1.6S ถูกดีเลยล่ะ แต่มันไม่มี Air Bag ให้ซะงั้น

ถ้าเรื่องงบพอไหว ผมว่าขยับจาก CITY กับ JAZZ ขึ้นมาก็จะได้รถที่ขับไปต่างจังหวัดได้สบายขึ้นครับ
อันนี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ผมชอบเป็นการส่วนตัว และเห็นว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ใกล้เคียงพอสมควร

แต่ถ้าชักจูงกันขนาดนี้แล้ว ยังไม่สนใจ
ผมก็ว่า CITY ok นะ ส่วนตัวแล้ว ชอบแผง console หน้าของมันมากกว่า JAZZ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมเชื่อมั่นว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีพอๆ กันทั้งคู่ ต่างกันแค่ 4 กับ 5 Dr นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คโปรโมชั่นด้วยนะครับ เห็นว่า city รอรถนานเหมือนกันครับ

ไม่สน TiiDA หรือครับ
ตัว 1.8 option ครบ นั่งสบาย สะใจทุกคนในครอบครัว
ห้องโดยสารอเนกประสงค์ ที่เก็บของเยอะ สมรรถนะก็น่าจะสร้างความพึงพอใจให้กับ จขกท ได้ประมาณนึง

มี keyless ด้วยนะครับ คุณแม่คงชอบ เวลาหอบของช็อปมาเยอะๆ ไม่ต้องควานหากุญแจ

หน้าตาออกจะธรรมดาไปหน่อย
ราคาก็ แปดแสนเหลือทอนนิสนึง

ถ้าตัว 1.6G ก็ถูกลงมาอีก ประมาณ 30,000 แต่ผมว่า 1.8 คุ้มกว่า
ส่วน 1.6S ถูกดีเลยล่ะ แต่มันไม่มี Air Bag ให้ซะงั้น

ถ้าเรื่องงบพอไหว ผมว่าขยับจาก CITY กับ JAZZ ขึ้นมาก็จะได้รถที่ขับไปต่างจังหวัดได้สบายขึ้นครับ
อันนี้ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ผมชอบเป็นการส่วนตัว และเห็นว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ใกล้เคียงพอสมควร

แต่ถ้าชักจูงกันขนาดนี้แล้ว ยังไม่สนใจ
ผมก็ว่า CITY ok นะ ส่วนตัวแล้ว ชอบแผง console หน้าของมันมากกว่า JAZZ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมเชื่อมั่นว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีพอๆ กันทั้งคู่ ต่างกันแค่ 4 กับ 5 Dr นั่นแหละครับ

ทีด้าเหรอครับ ก็น่าสนใจ ออกมาก็เหมือนของน้อง น้องผมออกมาร์ชมา ผมก็ออกตัวใหญ่หน่อยจะได้สลับกันได้ แต่ประเด็นอยู่ว่า ถ้ามอง 1.8 รู้สึกมากไป ถ้า 1.6G ยังรับได้ครับ

ส่วนซิตี้กับแจ๊ส ผมขอจบที่ซิตี้ดีกว่า ลงเอยที่สุดและ แต่ยังไงก็จะต้องไปดูและลองขับอีกรอบเพื่อความแน่นอนที่สุดครับ