ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอถามความแตกต่างการซื้อรถ เป็นเงินสด กับ ซื้อผ่อน ต่างกันมากหรือเปล่าครับ  (อ่าน 14019 ครั้ง)

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
ผมสงสัยว่าการซื้อรถ เป็นเงินสด กับ เงินผ่อน มันแตกต่างกันหรือเปล่า
คือว่าผมได้ยินเพื่อนผมบอกว่า ถ้าหากซื้อรถเป็นเงินสด ของแถมจะน้อยกว่าซื้อผ่อน
การบริการก็จะไม่ค่อยดีเท่าไร และส่วนลดเงินสดก็จะน้อยกว่าซื้อผ่อน
แต่ในความคิดของผมการ ซื้อเงินสด น่าจะดีกว่าซื้อผ่อนนะครับ
เพราะบริษัทได้เงินไปเลยเต็มๆ ไม่ต้องผ่านบริษัทต่างๆ

ทุกท่านมีความเห็นว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
ถ้าเป็นสมัยก่อนเค้าชอบเงินสดกันมีส่วนลดเพิ่ม.. แต่สมัยนี้บริษัทรถยนต์ส่วนใหญ่มีไฟแนนซ์ของตัวเอง เค้าอาจจะอยากให้คุณไปผ่อนกะเค้ามากกว่าเพราะเค้าได้ดอกเบี้ย

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ตอนซื้อ vios ช่วงปี 51 เซลล์บอกได้น้อยกว่าซื้อผ่อนครับ  ;)

ออฟไลน์ MJunior

ได้ยินมาว่าซื้อเงินผ่อนทางศูนย์/Sales จะได้ค่าคอมจากไฟแนนซ์ด้วยครับ
เค้าเลยสามารถให้ของแถมได้มากกว่า

แต่ถ้าถามว่าจะซื้อสดหรือผ่อนดี คงตอบไม่ได้ครับ
แล้วแต่ปัจจัยและเงื้อนไขของแต่ละคนครับ
ถ้ามีเงินสดเหลือเยอะ ยังไงซื้อสดก็คุ้มกว่า ยังไงดอกเบี้ยที่จ่ายต้องแพงกว่าของแถมที่ได้อยู่แล้วครับ
แต่ถ้าเรามีภาระ ต้องสำรองเงินไว้ลงทุน ก็อาจจะชอบผ่อนครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
ซื้อสด เซลล์ได้เงินก้อนเดียว

ซื้อผ่อน ได้ค่าคอมพ์ หลายๆ งวด (คล้ายเงินเดือน) กินกันยาวๆ เค้าเลยชอบอันนี้มั้งครับ

สมัยนี้เซลล์ชอบขายเงินผ่อนมากกว่า ให้ของแถมเยอะกว่าหน่อยนึง

สรุป การขายได้ ดีที่สุด อิอิ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ udis

มีเงินสด แต่ซื้อผ่อน ดอก 0% แล้วแบบนี้เซลก็ไม่ได้อะไรเหรอครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MJunior

มีเงินสด แต่ซื้อผ่อน ดอก 0% แล้วแบบนี้เซลก็ไม่ได้อะไรเหรอครับ
 ;D ;D ;D

ปกติ โปรโมชันดอก 0% เค้าจะเอามาจากส่วนลดราคานั้นแหละ
คือถ้าไม่เอาดอก 0% ก็จะำได้ส่วนลดไป
หรือในทางกลับกันเค้าเอาส่วนลดที่มีไปจ่ายเป็นดอกเบี้ยให้ ซึ่ง sales ก็จะได้ค่าคอมม์อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อสดไม่มีดอกเบี้ยผมว่าดีกว่าครับ แต่เคยซื้อเอเวอเรสเกือบสด ;D ;D ;D
จ่ายไป 1ล้าน แล้วผ่อนบ้าบอ อีกแสนนิดๆ 6เดือน ดอกไม่มี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pithakh

• **
ถ้าจ่ายสดไม่เดือนร้อน+เงินที่มีสร้างดอกเบี้ยสู้ดอกรถไม่ได้ก็ซื้อสดเลยครับ

ถ้า  SALE มีปัญหาไม่ชอบก็เปลี่ยน SALE ครับ

ออฟไลน์ grittasak

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าสดได้ สดไปเลย กรณีระยะยาวเราไม่เดือดร้อน
แต่ถ้าจำเป็นก็ผ่อนในวงเงินที่ระยะยาวเราไม่เดือดร้อน น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011