ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการวัดความเร็วด้วย GPS ครับ  (อ่าน 5935 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
อยากทราบว่าเวลาเราใช้ GPS วัดความเร็ว แต่ละอุปกรณ์เช่น GPS ติดรถยนต์ของ Garmin Igo และอื่นๆ ,Garmin Mobile XT ที่ลงในมือถือ Symbian กับ Windows Mobile หรือพวก Tom Tom ,Sygic ใน iphone  นี่มันวัดความเร็วออกมาเท่ากันหรือเปล่าครับ และมันแม่นกว่าเข็มวัดความเร็วเสมอหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการวัดความเร็วด้วย GPS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:29:55 »
ความแม่นยำ ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพ(ความเร็วในการคำนวณตามจังหวะ)ของตัวประมวลผลด้วยครับ ซึ่งทั้งหมดแล้วก็ใช้หลักการเดียวกันแหละครับ ระยะทางการย้ายตำแหน่งภายใต้ระยะเวลาหนึ่ง ดังนั้นควรจะถือว่าแม่นกว่ามาตรวัดความเร็วที่มีเรื่องรอบเครื่อง อัตราทดเกียร์ปัจจุบัน เฟืองท้าย และขนาดล้อ/ยางครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: สอบถามเกี่ยวกับการวัดความเร็วด้วย GPS ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:27:04 »
เห็นว่าการวัดความเร็วของ GPS เอามาจากการสะท้อนของคริสตัลในตัวเครื่องกับการรับส่งสัญญาณจากดาวเทียมนะครับ เรื่องของการวัดความเร็วไม่น่าจะแตกต่างกันมากนัก ยกเว้นเรื่องของแผนที่และกานำทางนี่แหละ เพี้ยนหรือไม่เพี้ยมน่าจะดูด้วยว่าวันนี้ความแนยำอยู๋ที่เท่าไหร่และท้องฟ้าเปิดหรือปิดมีเมฆมากพอจะบดบังสัญญาณไหมด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:30:30 »
เคยลองวัดพร้อมกันสามสี่เครื่อง มี Garmin กับ iPhone 3Gs และ iPhone 4 วัดด้วยโปรแกรมหลายๆตัว
ค่าออกมาไม่เ่ท่ากันครับ แต่ใกล้เคียงกัน จะคลาดเคลื่อนกันไม่เกิน 3-5km/h ::)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:41:08 »
ไม่เท่ากันเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ ซิปจีพีเอส ในตัวเครื่องเองว่าระดับ 1,2,3
และที่ตามมาคือซีพียูของเครื่องรับสัญญาณจีพีเอส และโปรแกรมที่เราใช้ครับ
และขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม ณ ขณะนั้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:58:06 »
ไม่เท่ากันเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ ซิปจีพีเอส ในตัวเครื่องเองว่าระดับ 1,2,3
และที่ตามมาคือซีพียูของเครื่องรับสัญญาณจีพีเอส และโปรแกรมที่เราใช้ครับ
และขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม ณ ขณะนั้นด้วยครับ

ล่าสุด เห็นมีถึง surf 5 แล้วล่ะครับ สวดยวด 555

แต่เรื่องความแม่นยำ มันก็ต้องแล้วแต่ชิพกับการประมวลผล และส่วนอื่นๆด้วย ตอนก่อนจบมหาลัยผมก็ทำโปรเจคเรื่องเกี่ยวกับเซนเซอร์หลายๆชนิดล่ะครับ มีทั้ง Encoder gyroscope แล้วก็มี GPS ด้วย ผมเก็บค่าการเคลื่อนที่แบบเป็น ms ผ่าน hyper terminal นี่แหละครับ

ถ้าอยากได้ความแม่นยำแบบเป๊ะๆ ต้องใช้ GPS แบบ differential คับ เพราะมันจะคำนวณระยะทางร่วมกับเสาที่ตั้งไว้ที่โลกด้วย แต่แบบนี้ส่วนใหญ่ใช้ในการทหารเท่านั้นครับ ความคลาดเคลื่อนนี่ ระดับ< 2 เซนติเมตร เลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด (ค่าเช่าปีละ 1แสนขึ้นไป 555)

ถ้าจะเอาแบบธรรมดาที่แม่นๆก็เลือกที่เป็น surf5 CPU แรงๆ แล้วก้รับดาวเทียมได้หลายๆตัวเลยครับ จะแม่นยำมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2011, 11:04:06 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 21:17:59 »

ล่าสุด เห็นมีถึง surf 5 แล้วล่ะครับ สวดยวด 555

แต่เรื่องความแม่นยำ มันก็ต้องแล้วแต่ชิพกับการประมวลผล และส่วนอื่นๆด้วย ตอนก่อนจบมหาลัยผมก็ทำโปรเจคเรื่องเกี่ยวกับเซนเซอร์หลายๆชนิดล่ะครับ มีทั้ง Encoder gyroscope แล้วก็มี GPS ด้วย ผมเก็บค่าการเคลื่อนที่แบบเป็น ms ผ่าน hyper terminal นี่แหละครับ

ถ้าอยากได้ความแม่นยำแบบเป๊ะๆ ต้องใช้ GPS แบบ differential คับ เพราะมันจะคำนวณระยะทางร่วมกับเสาที่ตั้งไว้ที่โลกด้วย แต่แบบนี้ส่วนใหญ่ใช้ในการทหารเท่านั้นครับ ความคลาดเคลื่อนนี่ ระดับ< 2 เซนติเมตร เลยมั้ง ถ้าจำไม่ผิด (ค่าเช่าปีละ 1แสนขึ้นไป 555)

ถ้าจะเอาแบบธรรมดาที่แม่นๆก็เลือกที่เป็น surf5 CPU แรงๆ แล้วก้รับดาวเทียมได้หลายๆตัวเลยครับ จะแม่นยำมากขึ้น

แล้วMTK ละครับ ดีไหม