ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Navara เกียร์มีปัญหา T_T  (อ่าน 17507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Nissan Navara เกียร์มีปัญหา T_T
« เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 08:16:59 »
เมื่อวานผมขับกลับจากสยามพารากอน

ผมก็ใช้เกียร์ 2 ไปสักพักอยู่ดีๆมันก็เหมือนตัดรอบเองอะ

เร่งความเร็วไม่ขึ้นเลย

พอเปลี่ยนกลับไปเกียร์ 1 ละเข้าเกียร์ 2 ใหม่มันก็ยังเป็นอะครับ

เป็นอยู่ 3-4 ครั้งอะครับ

เลยอยากถามพี่ๆว่ามันเป็นเพราะอะไรอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: Nissan Navara เกียร์มีปัญหา T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:01:13 »
เกียร์ธรรมดาหรือออโต้ครับ?
แล้วเกียร์1 มันตัดรอบหรือเปล่า?
ความเร็วที่ถูกตัดอยู่ที่เท่าไหร่ หรือว่า กดคันเร่งยังไงความเร็วก็ไม่ขึ้น?

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบคอมมอนเรวมีปัญหา เช่นพวก SCV
กล่องมันจะตัดรอบเครื่องและวิ่งได้ไม่เกิน 60

Re: Nissan Navara เกียร์มีปัญหา T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:06:44 »
แล้วเกียร์1 มันตัดรอบหรือเปล่า?
ความเร็วที่ถูกตัดอยู่ที่เท่าไหร่ หรือว่า กดคันเร่งยังไงความเร็วก็ไม่ขึ้น?

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบคอมมอนเรวมีปัญหา เช่นพวก SCV
กล่องมันจะตัดรอบเครื่องและวิ่งได้ไม่เกิน 60

เกียร์ธรรมดาครับ

ใช้เกียร์ 2 วิ่งไปสักพักมันตัดเลยอะครับ

รถแอบกระตุกเล็กๆเลยอะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 15:22:02 »

ใช้เกียร์ 2 วิ่งไปสักพักมันตัดเลยอะครับ

ผมว่าเข้า 0 เช็คระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ก็ ระบบคอมมอนเรล มีปัญหาแล้วละครับ
เพราะคันผมก็เคยเป็น วิ่งๆแล้วตัดดื้อๆ สรุปเคลมปั๊มคอมมอนเรลทั้งลูก
แต่โดยปกติมันเป็นที่ตัว SCV มีปัญหาครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 16:33:12 »
SCV ตัน ... เข้าศูนย์เครม

แล้วเลิกใช้ B5 ปตท ....

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 19:58:13 »

ผมว่าเข้า 0 เช็คระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ก็ ระบบคอมมอนเรล มีปัญหาแล้วละครับ
เพราะคันผมก็เคยเป็น วิ่งๆแล้วตัดดื้อๆ สรุปเคลมปั๊มคอมมอนเรลทั้งลูก
แต่โดยปกติมันเป็นที่ตัว SCV มีปัญหาครับ

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ
SCV ตัน ... เข้าศูนย์เครม

แล้วเลิกใช้ B5 ปตท ....

ใช้ B3 อยู่ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 20:11:30 »
ผมไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์นะคร้าบอาศัยที่บ้านมีดีเซลคอมมอนเรล 2 คันเป็น อีซูซุทั้งคู่คันนึง AT คันนึง MT เคลม SCV vavle มาคันละ 3 รอบคร้าบ(ปี 2007 ทั้งคู่)
น้ำมันที่ใช้ v-power ดีเซลคัน MT และ B5 คัน AT ปรากฏว่าเป็นทั้ง 2 คันอาการกระตุกหนึ่งครั้งไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ยังวิ่งปกติต่อไปซักพักวิ่งไม่ออกรอบไม่เกิน 2000 รอบ
ส่วนของ นาวาราไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอย่างไร แต่ถ้าไฟ check engine ไม่โชว์ผมเดาว่าไม่น่าจะเป็น SCV vavle นะคร้าบ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคร้าบ(ถ้าเป็นเฉพาะเกียร์ 2 ผมว่าตัดเรื่อง SCV vavle ออกไปก่อนนะครับ)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 20:20:43 »
ผมไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์นะคร้าบอาศัยที่บ้านมีดีเซลคอมมอนเรล 2 คันเป็น อีซูซุทั้งคู่คันนึง AT คันนึง MT เคลม SCV vavle มาคันละ 3 รอบคร้าบ(ปี 2007 ทั้งคู่)
น้ำมันที่ใช้ v-power ดีเซลคัน MT และ B5 คัน AT ปรากฏว่าเป็นทั้ง 2 คันอาการกระตุกหนึ่งครั้งไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ยังวิ่งปกติต่อไปซักพักวิ่งไม่ออกรอบไม่เกิน 2000 รอบ
ส่วนของ นาวาราไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอย่างไร แต่ถ้าไฟ check engine ไม่โชว์ผมเดาว่าไม่น่าจะเป็น SCV vavle นะคร้าบ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคร้าบ(ถ้าเป็นเฉพาะเกียร์ 2 ผมว่าตัดเรื่อง SCV vavle ออกไปก่อนนะครับ)

V-power มันก็ B5 ไม่ใช่หรอครับ - -"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 21:25:10 »

ไม่โชว์ไฟ check engine ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 21:50:08 »
ถ้ามันมีปัญหาเพราะน้ำมันจริง ก็ไม่เกี่ยวกับ ปตท.หรอกครับ เพรราะมันเป็น B5 นั่นแหละ ทางแก้เฉพาะหน้าก็คือ อย่าเติมเยอะ ถ้ารถใช้ไม่เยอะ อย่าให้น้ำมันคาอยู่ในถังนานๆ แล้วก็อย่าจอดตากแดด เห็นผลกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 22:09:58 »
ผมก็เคยเป็นอาการแบบว่า เหยียบไปเรื่อยๆ อยู่ๆรอบก็ตกลงมาเหลือพันกว่าๆ (ของผม auto)

เหยียบคันเร่งมิดเหล็กติดรถ ก็ไม่เกิน 2000

เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ ถ้าเหมือนกัน ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่จะหาย

แล้วเข้าศูนย์ด่วน...ของผมเค้าเปลี่ยน(น่าจะ) SCV ให้เลย ฟรี เพราะอยู่ในประกัน (ดีที่อยู่ในประกัน ที่จริงเหลืออีกไม่ถึงเดือนจะหมด โชคดีมากๆ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 22:17:51 »
เอาเท่าที่คันผมเป็นนะครับ
รอบมันทื่ออยู่ที่ไม่เกิน 1500-1800 เต็มที่
วิ่งอยู่ดีๆ กดคันเร่งแล้ววูบ หัวทิ่ม อั้น (อันตรายมากตอนกำลังจะแซง)
ความเร็วรถตอนเกิดอาการอยู่ที่ไม่เกิน 60

เพราะฉะนั้น เป็นไปได้ที่รถ จขกท. กำลังไต่ความเร็วแล้วก็วูบหรือทื่อไปเฉยๆ ที่รอบดังกล่าว

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 04:11:07 »
ผมใช้ triton plus

ใช้มา 150,000 กม.

เพิ่งเจออาการเดินเบากระตุก และวูบตอนกดคันเร่งที่รอบ 2000 ช่วงที่เทอร์โบบูสต์ ก่อนปีใหม่

ต้องขอบคุณ ECU เวอร์ชั่นกันวูบของ มิตซู ที่ไม่ตัดรอบหรือลดความเร็วเหลือ 60 กม./ชม.

เพราะผมขับรถเร็ว อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้(แต่แลกกับอัตราสิ้นเปลืองที่ซดมากขึ้นกว่าเดิมมากๆ)

เปิดเว็บ หาวิธีแก้ได้

ก็จัดการเอาลูกสูบวาล์ว SCV กับกระบอก ออกมาขัดเงาด้วย วีนอล

ตอนนี้อาการปรกติแล้ว

ดูจากสภาพแล้วเป็นการสึกหรอจากการเสียดสีมากกว่าครับ

ไม่มีคราบเหนียวแบบที่ใครกล่าวโทษ B5 หรอก

กลับบ้านต่างจังหวัด คันที่บ้านก็ออกอาการพอดี คันนั้นวิ่งไป 9x,xxx ขัดให้เงาใช้ได้เหมือนเดิม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:06:57 »
ผมก็เคยเป็นอาการแบบว่า เหยียบไปเรื่อยๆ อยู่ๆรอบก็ตกลงมาเหลือพันกว่าๆ (ของผม auto)

เหยียบคันเร่งมิดเหล็กติดรถ ก็ไม่เกิน 2000

เป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ ถ้าเหมือนกัน ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่จะหาย

แล้วเข้าศูนย์ด่วน...ของผมเค้าเปลี่ยน(น่าจะ) SCV ให้เลย ฟรี เพราะอยู่ในประกัน (ดีที่อยู่ในประกัน ที่จริงเหลืออีกไม่ถึงเดือนจะหมด โชคดีมากๆ)

ของผมจะเข้าปีที่ 4 ละอะ  T_T

เอาเท่าที่คันผมเป็นนะครับ
รอบมันทื่ออยู่ที่ไม่เกิน 1500-1800 เต็มที่
วิ่งอยู่ดีๆ กดคันเร่งแล้ววูบ หัวทิ่ม อั้น (อันตรายมากตอนกำลังจะแซง)
ความเร็วรถตอนเกิดอาการอยู่ที่ไม่เกิน 60

เพราะฉะนั้น เป็นไปได้ที่รถ จขกท. กำลังไต่ความเร็วแล้วก็วูบหรือทื่อไปเฉยๆ ที่รอบดังกล่าว

ใช่เลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:05:45 »
ถ้ารถท่านหมดประกันแล้ว
ผมแนะนำให้ท่านเข้าคลับนาวาร่า ลองถามช่างปุ๊ดู
ผมว่าพี่เค้าน่าจะมีวิธีช่วยท่านได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ลองดูครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 16:26:40 »
ถ้ามันมีปัญหาเพราะน้ำมันจริง ก็ไม่เกี่ยวกับ ปตท.หรอกครับ เพรราะมันเป็น B5 นั่นแหละ ทางแก้เฉพาะหน้าก็คือ อย่าเติมเยอะ ถ้ารถใช้ไม่เยอะ อย่าให้น้ำมันคาอยู่ในถังนานๆ แล้วก็อย่าจอดตากแดด เห็นผลกว่าเยอะครับ

ยืนยันครับว่า ไม่ได้เป็นที่ B5
แต่เป็นที่ ความสะอาดของน้ำมันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 16:27:58 »
ผมใช้ triton plus

ใช้มา 150,000 กม.

เพิ่งเจออาการเดินเบากระตุก และวูบตอนกดคันเร่งที่รอบ 2000 ช่วงที่เทอร์โบบูสต์ ก่อนปีใหม่

ต้องขอบคุณ ECU เวอร์ชั่นกันวูบของ มิตซู ที่ไม่ตัดรอบหรือลดความเร็วเหลือ 60 กม./ชม.

เพราะผมขับรถเร็ว อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้(แต่แลกกับอัตราสิ้นเปลืองที่ซดมากขึ้นกว่าเดิมมากๆ)

คราบเหนียวๆ มันจะขึ้นอยู่กับน้ำมันที่คุณเติมครับ

เปิดเว็บ หาวิธีแก้ได้

ก็จัดการเอาลูกสูบวาล์ว SCV กับกระบอก ออกมาขัดเงาด้วย วีนอล

ตอนนี้อาการปรกติแล้ว

ดูจากสภาพแล้วเป็นการสึกหรอจากการเสียดสีมากกว่าครับ

ไม่มีคราบเหนียวแบบที่ใครกล่าวโทษ B5 หรอก

กลับบ้านต่างจังหวัด คันที่บ้านก็ออกอาการพอดี คันนั้นวิ่งไป 9x,xxx ขัดให้เงาใช้ได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 20:07:13 »
ใครที่ใช้ปั๊ม เดนโซ่

ถ้าจะเบิก scv มาเปลี่ยน ให้เบิกของวีโก้ตัวใหม่ที่เป็นแบบตัวยาวมาใช้นะครับ

เพราะแบบนี้ใช้กับไทเกอร์ D4D มาก่อนและไม่เคยเจอปัญหา

ใส่แทนของเดิมได้ ราคาประมาณ 2900

เบิกตัวสั้นแบบเดิมมเปลี่ยนเด๋วก็เป็นอีกครับ