ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆมีวิธีจัดการกับคนปากหมายังไงบ้างครับ  (อ่าน 23042 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
้คือ เรื่องมันก็มีอยู่ว่าเมื่อกี่ผมได้ขับรถไปซื้อข้าวเย็นแล้วก็ขับกับมาืีที่ บ้านปรากฎว่ารั่วบ้านมีคนมาจอดรถไว้ซึ่งเป็นรถCivicติดฟิลม์มืดมากแถบมองอะไรไม่เห็นเลย
แล้วพอมาจอดหน้ารั่วบ้านผมซึ่งเป็นที่ประจำที่ผมจอดรอ เพื่อรอพี่เอารถถอยเข้าบ้านก่อนแต่ก็ไม่เป็นไรผมก็สามารถจอดข้างหลังเขาได้ แต่เรื่องของเรื่องมันก็มีอยู่ว่า
Civicจอดกินถนนมา เกือบ1/2ซอยหน้าบ้านผมเลยคือว่าง่ายๆ ขับรถไม่เป็นหรือว่าไม่มีมารยาทกันแน่ผมก็มีฉุ่นนิดๆ ก็เลยเดินผ่านรถเCivicคันนั้นเพื่อที่จะเข้าบ้าน
แล้วผมก็บ่นว่า ระวังกระจกมองข้างมันจะโดนส่อยแล้วผมก็พูดต่ออีกว่าขับรถไม่เป็นหรือไงหวะจอดห่างซะขนาดนี้ แล้วที่นี่พอผมเดินผ่านไปผมก็มองเข้าไปไหนรถ
ปรากฏว่ามีผู้ชายอยู่ในรถคนนึง ผมก็ชั่งมันโดยไม่คิดมากเพราะว่ามันทำผิดจริงๆ แล้วพอเวลาผ่านไปประมาณ 30 นาทีมันก็ขับรถไปจอดหน้า บริษัทที่มันรอคนทำงานอยู่ผมก็จะไปเอารถเข้าเพราะว่าพี่ผมกลับมาแล้ว แต่พอผมเดินไปหน้ารถก็ได้ตะลึงกับสิ่งที่แปะบนกระจกตัวใหญ่มากๆ ว่าไอ ค...ย (ก็น่าจะเดากันได้นะครับว่ามันคืออะไร) ผมก็ดึงมันทิ้ง+มันดันติดเทปไว้อีก ผมก็โกรธแบบมากๆพร้อมกับดึงออก  ผู้ชายคนนั้นก็เดินออกจากรถมาแล้วก็ หัวเราะดังลั่นเลยผมก็เลยหมดความอดทนตะโกนไปว่า " มึงมีเยอะนักหรอว่าเที่ยวแจกคนไปทั่ว ไม่มีใครสั่งสอนให้จอดรถดีๆหรอ +มารยาทสังคมที่พอจะทำให้ตัวเองดูสูงกว่านี้" แล้วมันก็ทำหน้าทำตาแบบว่ายิ้มหัวเราะ ผมเลยนึกขึนมาได้ว่าทะเลาะกับคนพวกนี้ไปดูเหมือนเราะบ้าเองอย่าไปเปลื้องนำ้ลายเลย แล้วพอผมหายโกรธมันก็ขับรถพร้อมตะโกนอีกครั้งว่า ไอค..ย ผมแบบว่าปรงแล้วประมาณว่าเสียงมันเหมือนเสียงหมาเห่า ที่ลอยเข้ามาในหูผม  

เป็นเพื่อนๆ เพื่อนๆจะทำยังไงกับคนพวกนี้ดีครับ  
ไม่เคยนึกเลยว่าจะมีคนที่ทำตัวได้ต่ำขนาดนี้..เหมือนกับว่านับวันโลกมันก็ยิ่งมีแต่คนพวกนี้เพิ่มขึ้นผมหละเซ็งมากๆเลย ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 18:59:15 โดย toon_thanarit »

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: เพื่อนๆมีวิธีจัดการกับคนปากหมายังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:09:39 »
ฟังแล้วขึ้นจริงๆ ><"

เป็นผม ผมจะพูดต่อท้ายให้มันอึ้งไปแบบ โอ๊ะ...ตะกี๊เสียงหมาเห่าอะไรแว่วๆ สงสัยเป็นแค่หมาตัวนึงชั่งมันเถอะ มันคงไม่มีพ่อแม่คงไม่มีบ้านอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:13:55 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: เพื่อนๆมีวิธีจัดการกับคนปากหมายังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:12:21 »
อย่าไปต่อล้อต่อเถียงกับคนแบบนี้เลยครับ เสียงเวลา

สู้เอาเวลาไปเดินหาอึ๊สุนัขเปียกๆไปป้ายตรงที่เปิดประตูรถมันดีกว่า เอาแบบให้เวลามันเปิดประตูแล้วติดซอกเล็บเลยนะครับ 55555

ปล ผมล้อเล่นนะครับ อย่าไปยุ่งกับมันเลยดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:16:27 »
สั่งสอนมันสักหมัดสองหมัด

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:52:40 »
ผมเองเคยเจอกรณีนึงครับ ขับ E250CGI AV ไปจอดรถที่แถวๆโรงอาหารเก่าอักษรจุฬาฯ วันเสาร์จะจอดได้ครับถ้ามาเช้า ผมเองมา 8:00 เพราะต้องมีเรียน Intro MFG  โดยจอดติดข้างฟุตบาทตามปกติ  แต่พอหลังจากเรียนเสร็จประมาณ 11:00 ผมมาที่รถก็งงกับ การกระทำของคนๆนึงคือ   มีรถ volk Caravelle T4 มาจอดซ้อนผมโดยมันกลายเป็นซ้อน 2 ชั้น คงพอนึกออกนะครับ เพราะด้านหน้าก็มีคนจอด ด้านหลังก็ติดฟุตบาท   ด้านข้างยังติดอีโฟล์กบ้าอีกซึ่งมันเข้าเกียร์ P !!!  ผมก็เองเป็นคนใจเย็นมากแล้ว   ก็เลยลองถามคนแถวนั้นดูว่าเค้ามาจอดนานยัง เค้าบอกว่าเป็น นิสิตมาจอดไว้ ตอนจอดมีเจ้าของร้านอาหารร้านนึงบอกว่า อย่าเข้าเกียร์ไว้นะหนู   แต่ด้วยความหูหนวกหรือไงไม่ทราบ  เค้าก็เข้าไว้   ผมก็เองใจเย็น ยังเดินไปคุยกับเพื่อนที่คณะต่อ เพื่อจะได้รอเค้ามา  แต่ผมกลับต้องรอนานถึง 1 ชม ครึ่ง  เพราะจริงๆวันนั้นว่างทั้งวันเลย ใจเย็นเข้าไว้   แต่ก็เริ่มไม่ไหวแล้วอะนะ ผมจึงเดินไปถามยามแถวนั้น ว่าพอจะตามเจ้าของรถได้ไหม    ยามก็ลองถามๆกันดู ซักพักเจ้าของรถก็มา เค้าคือ หนุ่มอักษร ปี 4 ที่ไร้มารยาทที่สุดในจุฬาฯ !!!   แล้วตอนเค้ามาผมก็บอกกับเค้าไปว่า  "ผมรอออกรถมา เกือบ 2 ชม แล้วนะครับ"  หนุ่มอักษรคนนั้นกับพูดว่า "รถผมเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ครับ แล้วรีบไปทำธุระแค่แปบเดียวเอง   น้องน่าจะรอได้นะ "  ผมกับพี่ยามคนนึงกับคนขับรถ  แถวนั้นฟังดูแล้วแบบว่า จะบ้าหรอทำธุระแปบเดียว  น่าจะจัดให้หนักเลย   รู้ทั้งรู้อยู่ว่ารถเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ แล้วยังซ้อนทับคนอื่นอีก แย่มากๆ  แล้วขอบอกว่ารถเค้าติด Sticker ทั้งของตำรวจ    ทั้งของทหาร   ทั้งสมาชิกสภา   ติดมั่วเปล่าครับเนี่ย แย่มากๆ  คงคิดว่ายศสูงๆ ไม่น่ามีใครว่ามั้งครับ   หลังจากเค้าออกไปแล้ว พี่ยามคนนั้นก็บอกกับผมว่า พ่อแม่เค้าคงไม่สั่งสอนอะน้อง  ดีนะที่น้องใจเย็น เป็นพี่พี่ชกหน้ามันแล้ว ^^"  พี่ยามแก่โหดจริง 555

แค่อยากบอกว่าคนสมัยนี้ขับรถชักแย่ลงๆ โดยเฉพาะการจอดรถ  ยิ่งหนักเลย  โดยผมจำได้ว่าส่วนใหญ่มักจะเกี่ยวกับการจอดรถด้วยนะครับ

ออฟไลน์ CRMA57

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 19:54:58 »
พราหมณ์ผู้นี้มีชื่อเรียงเสียงไรไม่ทราบ แต่เรียกกันว่า “ภารัทวาชะ” ตามชื่อโคตร หรือตระกูล เขาเป็นคนหยิ่งทะนง ขี้โมโห พราหมณ์คนนี้โกรธพระพุทธองค์ที่ชักจูงน้องชายไปบวชกันหมด พวกพราหมณ์ต่อต้านพระพุทธเจ้า และคำสอนของพระองค์ เป็นที่รู้กันอยู่แล้ว เพราะพระพุทธองค์ทรงสอนคำสอนที่ “หักล้าง” ความเชื่อดั้งเดิมและการปฏิบัติสืบต่อกันมาของพวกเขา แบบหน้ามือเป็นหลังมือ

พราหมณ์ปากร้ายคนนี้ โกรธมากที่พระพุทธเจ้าชักจูงเอาที่ชายและน้องชายไปบวช เรียกว่าขายหน้าพวกพราหมณ์ด้วยกัน จึงตามไปด่าพระพุทธเจ้าถึงที่ประทับ

คำด่ามีอะไรบ้าง บันทึกเป็น ”แบบฟอร์ม” เลย เช่น ไอ้โจร ไอ้พาล ไอ้หลงเลอะ ไอ้อูฐ ไอ้โค ไอ้ลา ไอ้สัตว์นรก ไอ้สัตว์เดรัจฉาน คนเช่นเจ้าไม่มีหวังได้ไปสุคติมีแต่พูดเท่านั้น อะไรทำนองนี้

พระพุทธองค์ปล่อยให้เขาด่าจนพอใจ ไม่โต้ตอบแม้คำเดียว เมื่อเขาด่าจนพอใจแล้ว พระพุทธองค์ตรัสถามเขาว่า “พราหมณ์ ที่บ้านท่านมีแขกไปไทยมาไหม”

“มีสิ สมณะโคดม ข้าพเจ้ามิใช่คนกระจอกนี่” เขาตอบด้วยความทระนงว่า คนอย่างเขาเป็นพราหมณ์มีอันดับ มีเพื่อนฝูงและคนนับหน้าถือตามากมาย ย่อมต้องมีคนไปมาหาสู่มากเป็นธรรมดา

“เวลาแขกมา ท่านเอาอะไรมาต้อนรับ”

“ก็ของต้อนรับแขกธรรมเนียมสิ สมณะโคดม ข้าพเจ้ามิใช่คนป่าเถื่อนนี่” เขาตอบอย่างทระนงเช่นเคย พราหมณ์ มีอันดับอย่างเขาย่อมรู้ขนบธรรมเนียม เวลาใครไปใครมา ควรจะต้อนรับอย่างไร ไม่น่าถาม ว่าอย่างนั้นเถอะ

“ถ้าแขกไม่กินของที่ท่านนำมาต้อนรับ ของนั้นเป็นของใคร”

“ก็เป็นของข้าพเจ้าตามเดิมสิ” พราหมณ์ตอบ ยังไม่รู้ว่าพระพุทธเจ้าถามทำไม คำถามพื้นๆ นี้ใครก็ตอบได้

พระองค์ตรัสว่า

“ก็เช่นเดียวกันละนะ เมื่อกี้ท่านด่าเรามากมาย ด้วยถ้อยคำหยาบคาย เราตถาคตไม่รับคำด่าเหล่านั้น คำด่าเหล่านั้นก็ตกเป็นของท่านตามเดิมสินะ” พระพุทธองค์ตรัสเงียบๆ

เขาสะดุ้ง ดุจถูกเสียบด้วยดาบคมกริบก็มิปาน

ไม่สะดุ้งไหวหรือ คำ “ไอ้โค ไอ้อูฐ ไอ้สัตว์เดรัจฉาน” เป็นต้น ที่เขาด่า ด่า ด่าและด่า ออกไปเมื่อกี้นี้มันหันกลับมาหาเขาเอง พูดง่ายๆว่า เขากำลังด่าตัวเองว่าเป็นไอ้โค ไอ้อูฐ ไอ้สัตว์เดรัจฉาน

ก็นายทหารนั้นจะได้จากไหนเล่า ก็ต้องมาจากโรงเรียนนายร้อย คือจากพวกเจ้านี้เอง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:05:30 »
ปาก้อนสบู่ใส่แล้วตะโกนให้ไปล้างปาก เหอๆ

อยู่ในกลุ่มชุมชนที่หนาแน่นก็งี้แหล่ะครับ ทำใจเอา
แต่เดี๋ยวเรื่องที่มันทำก็ย้อนกลับไปเองแหล่ะครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:07:12 »
ไม่อยากเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ ปล่อยๆมันไปเด๋วมันก็ไปเจอดีเองแหละครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:08:03 »
ถ้ามันมาอีก เอาตะปูไปวางไว้เลยนะครับ ทำให้ครบ 4เส้นเลย ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:10:48 »
ผมจะเอาคำตรงข้ามของคำว่า ค ไปแปะคืน
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:17:22 »
เพิ่งเจอมาเมื่อกี้สดๆร้อนๆเลยครับ จากทางด่วนพระราม 9 มาลงสุดทางที่มอเตอร์เวย์มีทางเบี่ยงซ้ายเพื่อเข้าถนนคู่ขนาน Vios ตัวปัจจุบันสีบรอนส์เงิน ไม่ต่อคิวตามระเบียบที่คนอื่นเขาต่อเป็นแถวยาว แต่ไปแทรกที่หน้าสุดเลย พอผมไม่ให้เข้า เลยขับตามมาปาดหน้าหาเรื่องผม มันจอดนิ่งกลางถนนแล้วตะโกนด่าผมออกมาจากรถ จากนั้นมันก็ขับมุ่งหน้าต่อไปคู่ขนานมอเตอร์เวย์ ซึ่งป้อมตำรวจก็อยู่ตรงที่มันมาหาเรื่องผมนั่นแหละ แต่ไม่มีตำรวจซักนายอยู่ในป้อมหรือในบริเวณใกล้เคียง ผมถ่ายรูปพร้อมโทรแจ้ง 191 (แต่คงไม่ช่วยอะไรผมหรอก) แล้วก็เอารูปไปโพสในเว็บจราจรตราเพชรแล้ว

พวกนี้ชอบทำตัวเหมือนมันแน่มันเจ๋งที่สุดในโลกนี้แล้ว อยากจะทำอะไรก็ทำ รำคาญมากเลยเวลาเจอคนพวกนี้ ซึ่งก็เจอไม่เว้นแต่ละวัน ไม่รู้ว่าเมื่อไรพวกนี้จะหายๆไปซะที

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:22:08 »
คนแบบนี้ต้องทำใจเท่านั้นครับ (ถ้าเป็นผมจะแกล้งถอยชนซักทีแล้วก็เรียกประกันมาเคลียร์ ล้อเล่นนะครับ ^^)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:22:38 »
ปัญหาในปากก็ต้องจับไปหาหมอฟันครับ ท่านๆที่เคยผ่าฟันคุดมาแล้วคงจะรู้สึกลึกซึ้งเลยทีเดียว แต่สำหรับไอ้นั่น จัดหนักหน่อยนะครับ

ผมเองเคยเจอกรณีนึงครับ ขับ E250CGI AV ไปจอดรถที่แถวๆโรงอาหารเก่าอักษรจุฬาฯ วันเสาร์จะจอดได้ครับถ้ามาเช้า ผมเองมา 8:00 เพราะต้องมีเรียน Intro MFG  โดยจอดติดข้างฟุตบาทตามปกติ  แต่พอหลังจากเรียนเสร็จประมาณ 11:00 ผมมาที่รถก็งงกับ การกระทำของคนๆนึงคือ   มีรถ volk Caravelle T4 มาจอดซ้อนผมโดยมันกลายเป็นซ้อน 2 ชั้น คงพอนึกออกนะครับ เพราะด้านหน้าก็มีคนจอด ด้านหลังก็ติดฟุตบาท   ด้านข้างยังติดอีโฟล์กบ้าอีกซึ่งมันเข้าเกียร์ P !!!  ผมก็เองเป็นคนใจเย็นมากแล้ว   ก็เลยลองถามคนแถวนั้นดูว่าเค้ามาจอดนานยัง เค้าบอกว่าเป็น นิสิตมาจอดไว้ ตอนจอดมีเจ้าของร้านอาหารร้านนึงบอกว่า อย่าเข้าเกียร์ไว้นะหนู   แต่ด้วยความหูหนวกหรือไงไม่ทราบ  เค้าก็เข้าไว้   ผมก็เองใจเย็น ยังเดินไปคุยกับเพื่อนที่คณะต่อ เพื่อจะได้รอเค้ามา  แต่ผมกลับต้องรอนานถึง 1 ชม ครึ่ง  เพราะจริงๆวันนั้นว่างทั้งวันเลย ใจเย็นเข้าไว้   แต่ก็เริ่มไม่ไหวแล้วอะนะ ผมจึงเดินไปถามยามแถวนั้น ว่าพอจะตามเจ้าของรถได้ไหม    ยามก็ลองถามๆกันดู ซักพักเจ้าของรถก็มา เค้าคือ หนุ่มอักษร ปี 4 ที่ไร้มารยาทที่สุดในจุฬาฯ !!!   แล้วตอนเค้ามาผมก็บอกกับเค้าไปว่า  "ผมรอออกรถมา เกือบ 2 ชม แล้วนะครับ"  หนุ่มอักษรคนนั้นกับพูดว่า "รถผมเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ครับ แล้วรีบไปทำธุระแค่แปบเดียวเอง   น้องน่าจะรอได้นะ "  ผมกับพี่ยามคนนึงกับคนขับรถ  แถวนั้นฟังดูแล้วแบบว่า จะบ้าหรอทำธุระแปบเดียว  น่าจะจัดให้หนักเลย   รู้ทั้งรู้อยู่ว่ารถเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ แล้วยังซ้อนทับคนอื่นอีก แย่มากๆ  แล้วขอบอกว่ารถเค้าติด Sticker ทั้งของตำรวจ    ทั้งของทหาร   ทั้งสมาชิกสภา   ติดมั่วเปล่าครับเนี่ย แย่มากๆ  คงคิดว่ายศสูงๆ ไม่น่ามีใครว่ามั้งครับ   หลังจากเค้าออกไปแล้ว พี่ยามคนนั้นก็บอกกับผมว่า พ่อแม่เค้าคงไม่สั่งสอนอะน้อง  ดีนะที่น้องใจเย็น เป็นพี่พี่ชกหน้ามันแล้ว ^^"  พี่ยามแก่โหดจริง 555

แค่อยากบอกว่าคนสมัยนี้ขับรถชักแย่ลงๆ โดยเฉพาะการจอดรถ  ยิ่งหนักเลย  โดยผมจำได้ว่าส่วนใหญ่มักจะเกี่ยวกับการจอดรถด้วยนะครับ
ว่าจะพูดอยู่ มีคนเปิดพอดี งั้นขอแชร์บ้างครับ แต่คู่กรณีสลับคณะกันนะ
เพื่อนผมคนหนึ่งบอกว่า เขากำลังเอารถไปจอด น่าจะตรงนั้นแหละ ปรากฎว่ามีที่ว่าง แต่มีแก๊งเด็กวิศวะยืนออกันอยู่ ประมาณว่าจะจองที่? เพื่อนผมมันก็ยังเห็นอีกช่องนึงที่ยังเข้าไปได้ มันก็เลยเข้าไปจอด พอออกจากรถมาก็มีคนมองหน้า เพื่อนผมบอกว่ามองนานครับ แต่ไม่รู้แค่ไหน แล้วต่างคนก็ต่างเดินไป ทีนี้ รถเพื่อนผมมีฝุ่นเต็ม ปรากฎว่า มีการช่วยเช็ดฝุ่นออกเป็นคำๆ เหมือนกับที่เจ้าของกระทู้โดนล่ะครับ บวกกับ พ่__ต_ย เพื่อนผมก็บ่นซะเละ ส่วนไอ้คนที่มาเขียนก็แล้วแต่จะพิจารณาว่ามันเป็นยังไงครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:37:51 »
"อย่าเอาพิมเสนแลกเกลือ" บางทีคนเราบางคนก็คุยภาษาคนไม่รู้เรื่องครับ อย่างข่าวที่จังไลแมนเอาปืนยิงนักบินก็เรื่องนึงละ เจอคนแบบนี้เราควรปล่อยไปครับ ถือแอบถ่ายรูปมาประจานก็ได้

ขออีกนิดนะครับ คนพวกนี้ไม่ได้เรียกว่าปากหมานะครับ แต่ "เกรียน" หรือจะเรียกว่า "จังไลแมน" ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:44:13 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:40:34 »
พราหมณ์ผู้นี้มีชื่อเรียงเสียงไรไม่ทราบ แต่เรียกกันว่า “ภารัทวาชะ” ตามชื่อโคตร หรือตระกูล เขาเป็นคนหยิ่งทะนง ขี้โมโห พราหมณ์คนนี้โกรธพระพุทธองค์ที่ชักจูงน้องชายไปบวชกันหมด พวกพราหมณ์ต่อต้านพระพุทธเจ้า และคำสอนของพระองค์ เป็นที่รู้กันอยู่แล้ว เพราะพระพุทธองค์ทรงสอนคำสอนที่ “หักล้าง” ความเชื่อดั้งเดิมและการปฏิบัติสืบต่อกันมาของพวกเขา แบบหน้ามือเป็นหลังมือ

พราหมณ์ปากร้ายคนนี้ โกรธมากที่พระพุทธเจ้าชักจูงเอาที่ชายและน้องชายไปบวช เรียกว่าขายหน้าพวกพราหมณ์ด้วยกัน จึงตามไปด่าพระพุทธเจ้าถึงที่ประทับ

คำด่ามีอะไรบ้าง บันทึกเป็น ”แบบฟอร์ม” เลย เช่น ไอ้โจร ไอ้พาล ไอ้หลงเลอะ ไอ้อูฐ ไอ้โค ไอ้ลา ไอ้สัตว์นรก ไอ้สัตว์เดรัจฉาน คนเช่นเจ้าไม่มีหวังได้ไปสุคติมีแต่พูดเท่านั้น อะไรทำนองนี้

พระพุทธองค์ปล่อยให้เขาด่าจนพอใจ ไม่โต้ตอบแม้คำเดียว เมื่อเขาด่าจนพอใจแล้ว พระพุทธองค์ตรัสถามเขาว่า “พราหมณ์ ที่บ้านท่านมีแขกไปไทยมาไหม”

“มีสิ สมณะโคดม ข้าพเจ้ามิใช่คนกระจอกนี่” เขาตอบด้วยความทระนงว่า คนอย่างเขาเป็นพราหมณ์มีอันดับ มีเพื่อนฝูงและคนนับหน้าถือตามากมาย ย่อมต้องมีคนไปมาหาสู่มากเป็นธรรมดา

“เวลาแขกมา ท่านเอาอะไรมาต้อนรับ”

“ก็ของต้อนรับแขกธรรมเนียมสิ สมณะโคดม ข้าพเจ้ามิใช่คนป่าเถื่อนนี่” เขาตอบอย่างทระนงเช่นเคย พราหมณ์ มีอันดับอย่างเขาย่อมรู้ขนบธรรมเนียม เวลาใครไปใครมา ควรจะต้อนรับอย่างไร ไม่น่าถาม ว่าอย่างนั้นเถอะ

“ถ้าแขกไม่กินของที่ท่านนำมาต้อนรับ ของนั้นเป็นของใคร”

“ก็เป็นของข้าพเจ้าตามเดิมสิ” พราหมณ์ตอบ ยังไม่รู้ว่าพระพุทธเจ้าถามทำไม คำถามพื้นๆ นี้ใครก็ตอบได้

พระองค์ตรัสว่า

“ก็เช่นเดียวกันละนะ เมื่อกี้ท่านด่าเรามากมาย ด้วยถ้อยคำหยาบคาย เราตถาคตไม่รับคำด่าเหล่านั้น คำด่าเหล่านั้นก็ตกเป็นของท่านตามเดิมสินะ” พระพุทธองค์ตรัสเงียบๆ

เขาสะดุ้ง ดุจถูกเสียบด้วยดาบคมกริบก็มิปาน

ไม่สะดุ้งไหวหรือ คำ “ไอ้โค ไอ้อูฐ ไอ้สัตว์เดรัจฉาน” เป็นต้น ที่เขาด่า ด่า ด่าและด่า ออกไปเมื่อกี้นี้มันหันกลับมาหาเขาเอง พูดง่ายๆว่า เขากำลังด่าตัวเองว่าเป็นไอ้โค ไอ้อูฐ ไอ้สัตว์เดรัจฉาน
ชอบมากเลยครับเรื่องนี้
อย่างเช่นแต่ก่อนตอนขับรถตอนแรกๆเจอ มอไซต์ว่าเราๆก็โกรธแต่พอเดี๋ยวนี้เจอเป็นว่าเล่นเราก็ทำเป็นไม่รู้เรื่องเพราะมันกลายเป็นเรื่องธรรมดาที่ จะโดนคนพวกนี้ด่า ต่อไปนี้ผมรู็สึกว่าถ้าเจอคนพวกนี้เราคงต้องปล่อยมันไปเ้พราะว่า ด่าไปก็เปลื้องนำ้ลายแถม เถียงไปก็ไม่ชนะเพราะพวกนี้มันถ่อย ต่อไปนี้รู้สึกว่าจะต้องปรงกลับคำพูดของคนพวกนี้แล้วหละครับ  

ออฟไลน์ Nanfa

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:44:10 »
ไม่ต้องไปกลัว แค่สติ้กเกอร์ครับ ทหาร ตำรวจ สภา ทุกคนล้วนอยู่ใต้กฎหมาย

คิดว่าเราทำถูกก็อย่ากลัว

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 20:56:30 »
ถ้าเป็นเพื่อนผมคงเข้าไปหาเรื่องรุมกระทืบเละแล้วล่ะครับ แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมว่าอย่าเอาหมัดลูกผู้ชายไปแลกกับ
ความไม่มีสมองของคนพวกนี้เลยครับ คิดมากไปก็แค่นั้นแหละครับ เอาเวลามาทำอย่างอื่นดีกว่า

HIGHSEA

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 21:00:56 »
อย่าไปเสียเวลากับพวกปาก...เลยครับ การกระทำของมันจะกลายเป็นนิสัยในที่สุด
แล้วเมื่อทำบ่อยๆจนย่ามใจก็จะเจอของจริงเองแหละครับ แล้วจะรู้ว่ามันสายไปแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 21:27:03 »
ซื้อ ค...ย ปลอม เขวี้ยงใส่รถมัน!

อิอิ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 21:42:05 »
ซื้อ ค...ย ปลอม เขวี้ยงใส่รถมัน!

อิอิ
โหดมากอ่ะพี่จิมมี่ 555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 21:48:48 »
ควักจ้อนน้อยจริงออกมาฉี่ใส่กระจกน้ามันส์กว่าครับ เอาใ้้ห้้อึ้งไปเลยจะใหญ่จะย่อเรากล้าโชว์!!! ฮ่าๆๆๆๆ  ;D

เอาจริงๆนะทะเลาะกับคนพวกนี้เสียเวลาเปล่ามากๆเพราะมันจะไม่มีจิตสำนึกมานั่งทบทวนการกระทำตัวเองว่าผิดหรือถูก ในหัวมันจะคิดแต่กว่าตัวของกรูชีวิตของกรู กรูทำได้ทุกอย่างใครจะทำไม ฟาดฝีปากกันแค่พอหอมปากหอมคอพอเพิ่มรสชาติให้ชีวิตนะครับ คนพวกนี้ความชุ่ยมักง่ายมันฝังรากลึกลงไปในไขสันหลังแล้วแก้ไขไม่ได้นอกจากตายแล้วเกิดใหม่ต่อให้คุณซัดมันลงไปนอนจมกองเืลือดนอนโรงพยาบาลสามเดือนออกมามันก็หน้าด้านเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง  เอาแค่ให้มันรู้ว่าการกระทำของมันมีคนไม่ชอบใจและกล้าที่จะด่ากับมันนั่นแหละครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 21:55:57 »

อิอิ

เคยเห็นราคา มันก็แพงเอาเรื่องนะครับ = ='
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 22:08:53 »
ถ้าผมเจอกับตัวคงหัวเสียมากเลยวันนั้น

แต่ผมก็คงทำแบบ จขกท แหละ ปล่อยเค้าไปคนบ้ามักไม่รู้ตัวว่าบ้า

keanetona

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 22:37:43 »

อิอิ

เคยเห็นราคา มันก็แพงเอาเรื่องนะครับ = ='

คงต้องเอาของมือ2ที่เจ้าของทิ้งแล้วมาเขวี้ยงใส่คนพวกนี้สินะ

edit แก้ข้อความที่ดูกำกวมออก

ออฟไลน์ printpi

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 22:51:55 »
เคยเจอพวกนรกพวกนี้เหมือนกันค่ะ แต่เป็นชะนี ขับซีวิค
ไม่ได้ว่าส่วนใหญ่นะคะ แต่เวลาเจอพวกนิสัยเสียหลังพวกมาลัย ต้องขับ Civic FD
เจอมาสามครั้งละ รถคันนี้ได้ขับแล้วองค์ลงเหรอค่ะ พวกควบคุมตัวเองได้ก็ดีไป
ที่เหลือก็กลายเป็นบ้าไปเลย

ถ้าเป็นดิชั้น ดึงกระดาษออก หันไปมองหน้ามันแล้ว
ยิ้ม ใส่แววตาสงสารและเวทนาไปอย่างสุดหัวใจ (กรุณานึกภาพตาม..)
ที่คิดว่า น่าสงสารเหลือเกิน ที่สัตว์นรก ตัวนั้นมันดันมาหลงอยู่บนโลกมนุษย์แห่งนี้
หาทางกลับขุมนรกของมันไม่ได้สักที พ่อแม่มันก็รอมันอยู่ที่นั้นคงเป็นห่วงมากเหลือเกิน...

ได้แต่ภาวนาให้ เมื่อมันออกรถวิ่งไปบนถนน ขอให้มันเจอคนขับรถบรรทุกใจบุญ
ส่งสัตว์ตัวนี้กลับบ้านด้วยเทิญ บดร่างมันให้แหลกไม่ต้องเหลืออะไรไว้บนโลกนี้ เอากลับไปนรกให้หมด
พูดไปน้ำตาก็จะไหล.....ทำไมดิชั้นช่างจิตใจประเสริฐเช่นนี้...

เบาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 22:57:38 โดย printpi »

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 00:32:37 »
ปล่อยลมยางมันเลยไอ้คนแบบนี้

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 06:42:54 »

อิอิ
โหดมากอ่ะพี่จิมมี่ 555

+1 ครับ  555

ออฟไลน์ Trust4.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:52:26 »
ถ้าคนเขาปากหมา.....ก็ให้ควายมันกิน หรือสระอา ออกก็ได้น่ะ.... เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 08:07:09 »
จขกท ทำถูกแล้วครับ ที่ไม่ไปใช้กำลังกับไอ้บ้ารถฟิลม์ดำคันนั้นครับ เพราะหากคุณไปใช้กำลังและความรุนแรงแล้วมันย้อนกลับมาทำเรา/คนในบ้านเรา เราก็ไม่สบายใจ
ในสังคมมันมีคนอย่างนั้นอยู่จริง พูดไม่รู้เรื่อง รู้ว่าผิดก็ไม่ใส่ใจ ก็จะทำ ใครจะทำไม เซ็งมากๆๆ

ส่วนมีวิธีจัดการกับคนปากหมาที่เจอรถขวางบ้านเรายังไงนั้น
ผมว่า เราคงทำได้แค่อดทนเท่าที่ทำได้ หรือตอบโตด้วยคำพูดตามกรณีโดยพยายามหลีกเลี่ยงการใช้กำลังและอาวุํธปืน

อีกอย่าง ผมขอแนะนำ จขกท ทำแผงเหล็กเล็กๆ มาวางขวางไว้หน้าบ้านเราไว้ จะได้กันคนมาจอดขวางบ้าน เพราะระแวกหมู่บ้านใกล้ๆ บ้านผม ก็ทำกัน ก็คงช่วยได้ระดับหนึ่ง คงไม่ได้ทุกกรณี

ยังไงก็ขอให้ จขกท โชคดีไม่เจอไอ้รถบ้าคันนั้นอีกแล้วกันนะครับ

ปล ขอนอกเรื่องอีกอย่าง เล่าเรื่องระบายอารามณ์ เมื่อวานหัวหน้าที่ทำงานผม พูดจากวนส้น... มากๆๆ พูดจาไม่ดีให้ร้ายผมกะเพื่อนร่วมผมเรื่องงาน เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่น ผมยืนขึ้นแล้วด่ามันกลับเบาๆ กับเพื่อนร่วมงาน อดทนมากๆๆ อันที่จริงในใจก็คิดว่าจะวิ่งไปต่อยหน้าสัก สอง มัด มันคงจะหลับเลยไม่กล้าปากดีอีก สะกดอารมณ์ตลอด (ผมเรียนต่อยมวยมาเป็นปีเลยมีความคิดบ้าๆ นี่อยู่) แต่ก็ยอมรับว่า ไม่คุ้มที่จะไปแลกกับมัน ถ้าโดนไล่ออก บ้านที่ผ่อนอยู่จะทำไง ครอบครัวจะกินอะไรถ้าไม่มีงาน สรุปก้มหน้าก้มตาทำงานต่อ ยอมให้มันปากดีต่อไป ทำได้แค่ด่ามันลับหลังกะเพื่อนร่วมงาน

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:09:31 »
คืออ่านๆแล้ว ผมรู้สึกว่าคุณไปว่าเขาก่อนนะ ที่บอกขับรถไม่เป็นหรือไงวะ อะไรเนี่ย ส่วนทางนั้นมันก็กวนทีนจริงๆอ่ะนะ คงต้องใจเย็นๆหน่อย